AE. Racing Club
20 ตุลาคม 2024 02:13:21 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนผู้รู้เรื่องปลั๊กเกียร์ AUTO ช่วยดูว่าตำแหน่งถูกไหม (มีรูป)  (อ่าน 14859 ครั้ง)
DK_EVOLUTION
มือใหม่หัดขับ
*

เอี๊ยกล้วย

« เมื่อ: 29 กันยายน 2008 19:33:56 »

หวัดดีครับทุกท่าน ลงโพสไว้หลายวันหัวข้อก่อนยังไม่มีคนตอบเลย มีอยู่ท่านเดียว ว่าจะติดต่อก็ไม่เห็นท่านเค้ามา วันนี้เลยไปเปิดกระโปรงแล้วถ่ายรูปมาให้ท่านเซียนช่วยชี้แจงแถลงไข ถูกไม่ถูกยังไงช่วยแก้ให้ด้วยนะครับ ขอบพระคุณมากครับ

1. นี่คือที่ผมถ่ายรูปมา รบกวนเซียนทุกท่านด้วยนะครับ

ใช่ไม่ใช่ยังไงช่วยตอบด่วนด้วยนะครับ คำนับ คำนับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 กันยายน 2008 19:36:12 โดย DK_EVOLUTION » บันทึกการเข้า

aod_ae
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 29 กันยายน 2008 19:54:28 »

ก็ใช่นะครับ ปลั๊ก เซฟตี้ เกียร์ auto ..

ว่าแต่ ท่าน จขกท ...

ถามแค่ว่า ถูกตำแหน่ง หรือเปล่า อย่างเดียวใช่ไหมครับ..

ก็ตอบว่า ..ถูกตำแหน่งแล้วนะครับ

แล้ว มันเป็นอะไร หรือเปล่าครับ เช่น เสีย หรือ จะเปลี่ยนปลั๊ก หรือ จะเดินไฟ ขึ้หน้าปัด หรือยังไง หรอครับ...
*

เอี๊ยกล้วย

« ตอบ #2 เมื่อ: 29 กันยายน 2008 20:04:04 »

ขอบคุณครับ พอดีหน้าปัทม์ผมไม่มีไฟบอกตำแหน่งเกียร์ ก็เลยอยากทำเอง แต่บางท่านบอกว่า ต้องเดินสาย 8 เส้นไปที่หน้าปัด แต่ตรงเกียร์ผมมีปลั๊กอยู่แล้ว แต่ไปไม่ถึงหน้าปัด ก็เลยอยากรู้ว่าถ้าจะเดินใหม่ต้องเดินเข้าที่หน้าปัทม์เลยได้ไหม หรือต้องเข้า ECU ก่อน

aod_ae
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 29 กันยายน 2008 20:09:45 »

ขอบคุณครับ พอดีหน้าปัทม์ผมไม่มีไฟบอกตำแหน่งเกียร์ ก็เลยอยากทำเอง แต่บางท่านบอกว่า ต้องเดินสาย 8 เส้นไปที่หน้าปัด แต่ตรงเกียร์ผมมีปลั๊กอยู่แล้ว แต่ไปไม่ถึงหน้าปัด ก็เลยอยากรู้ว่าถ้าจะเดินใหม่ต้องเดินเข้าที่หน้าปัทม์เลยได้ไหม หรือต้องเข้า ECU ก่อน
ผมให้ช่าง เดินให้ ตั้งแต่ ตอนเปลี่ยนเครื่อง แล้ว หาไมล์ ตัวนอก มีไฟบอกตำแหน่งเกียร์  ตั้งแต่ตอนแรกไปแล้วครับ..

แต่ในความเห็นส่วนตัว ผมว่า  เดิน ต่อ จากไฟบอกตำแหน่งเกียร์ ตรง ด้ามเกียร์ คอนโซล เบรคมือ ก็น่าจะได้นะครับ..แล้วอย่าลืม ดึงไฟ O/D มาใส่ด้วยละครับ

มาพอดีเลย พี่  KE101

พี่  KE101 เค้าเดินไฟเองครับ..ลองถามพี่เค้าดูก่อนก็ได้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 กันยายน 2008 20:13:44 โดย AOD_AE_TZ#019 » บันทึกการเข้า
KE101
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #4 เมื่อ: 29 กันยายน 2008 20:18:27 »

ปลั๊กหนะใช่ แต่จะมี 8 เส้นหรือเปล่า คุณลองดึงออกมาดูว่ามันมี 8-9 พินหรือเปล่า เพราะมองจากภายนอกไม่รู้หรอก ส่วนสายข้างนอกก็มีท่อย่นหุ้มอยู่ ถ้าอยากจะรู้ก็ต้องผ่าท่อหดดู แต่ผมว่าดึงปลั๊กขี้นมานับพินเลยดีกว่า แต่ถ้ารถคุณเป็นออโต้ในไทย รับรองว่าไม่ใช่ 8 เส้นแน่ๆ ส่วนการวายสายก็เดินจากปลั๊กตรงนี้ไปที่ปลั๊กเกียรหลังแป้นเกียร์ในไมล์ ไม่ต้องผ่าน ECU อะไรทั้งสิ้น เพราะเป็นแค่ไฟบอกเกียร์เฉย ๆ   ไฟ ขั้วบวก ลบ ธรรมดา ๆ
*

เอี๊ยกล้วย

« ตอบ #5 เมื่อ: 29 กันยายน 2008 20:22:41 »

ปลั๊กหนะใช่ แต่จะมี 8 เส้นหรือเปล่า คุณลองดึงออกมาดูว่ามันมี 8-9 พินหรือเปล่า เพราะมองจากภายนอกไม่รู้หรอก ส่วนสายข้างนอกก็มีท่อย่นหุ้มอยู่ ถ้าอยากจะรู้ก็ต้องผ่าท่อหดดู แต่ผมว่าดึงปลั๊กขี้นมานับพินเลยดีกว่า แต่ถ้ารถคุณเป็นออโต้ในไทย รับรองว่าไม่ใช่ 8 เส้นแน่ๆ ส่วนการวายสายก็เดินจากปลั๊กตรงนี้ไปที่ปลั๊กเกียรหลังแป้นเกียร์ในไมล์ ไม่ต้องผ่าน ECU อะไรทั้งสิ้น เพราะเป็นแค่ไฟบอกเกียร์เฉย ๆ   ไฟ ขั้วบวก ลบ ธรรมดา ๆ

ขอบคุณมากครับท่าน KE101

smilegames
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #6 เมื่อ: 30 กันยายน 2008 01:56:57 »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ธันวาคม 2009 20:31:10 โดย smilegames » บันทึกการเข้า

smilegames

« ตอบ #7 เมื่อ: 30 กันยายน 2008 21:11:36 »

ลองดูอันนี้สิเผื่อมีประโยชน์ Toyota electric control transmission หน้า 2 อ่ะครับ
http://www.autoshop101.com/forms/h16.pdf 

*

เอี๊ยกล้วย

« ตอบ #8 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2008 22:02:22 »

ลองดูอันนี้สิเผื่อมีประโยชน์ Toyota electric control transmission หน้า 2 อ่ะครับ
http://www.autoshop101.com/forms/h16.pdf 

ขอบคุณทุกท่านครับ

kubota
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2008 21:04:36 »

แอบดู
lek_naruphon
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 04 เมษายน 2011 12:49:20 »

สวัสดีครับพี่  ผมได้อ่านเรื่องปลั๊กเกียร์ AUTO ที่ต่อโชว์บนเรือนไมล์แล้วครับ

ตอนนี้ผมอยากทำเองบ้าง  ไปเปิดกระโปงรถ ก็พบปลั๊ก 8 พิน  แต่ไม่ทราบว่าแต่ละเส้นต่อไปที่ไหนบ้านนะครับ

รบกวนถ้าพี่มีเวลา ช่วยตอนน้องหน่อยนะครับ
smilegames

« ตอบ #11 เมื่อ: 04 เมษายน 2011 20:34:02 »

ตอนผมทำก็ไม่ได้จดไว้นะว่าสีไหนเกียรอะไร
แต่ผมใช้วิธีการ หาสายไฟ แล้วเ้ข้าเกียรดูว่า เป็นเกียรอะไร คือ ถ้าเกียรตรง มันจะมีไฟ 12 DC ออกมาครับ เอามิเตอร์ หรือใช้หลอดไฟเล็กๆ ก็ได้ครับ แป๊บเดียวก็ครบ 6 เส้น แล้วลากสายจากตรงนี้ไปที่หน้าปัดเลยครับ

ne_dnet

EE90 20V Fixmix

« ตอบ #12 เมื่อ: 05 เมษายน 2011 10:24:40 »

ถ้า 20V เขาไม่ตัดสาย คงไปอยู่ในตัวรถแล้วครับ อยู่ที่ปลั๊กสีขาวอันเล็กที่ไม่ใช่ตัวมีไฟ Main 12V จะเป็นสีเขียวอ่อนคาดสีต่าง ๆ นะครับ เท่าที่ใล่อยู่นะครับ อยู่กับกลุ่มสายไฟเข้าน่าจะตรงแถวคอลโซลไม่ก็ตรงแอร์ เพราะเป็นชุดเดียวกับ ECU นะครับ (อ้างอิงจากสายไฟเข้ารถของเครื่องนะครับ มี 4 ปลั๊ก ดำ น้ำเงิน ขาว ขาว ครับ ไม่นับ ECU เทาอีก 3 ปลั๊กนะครับ) แต่ถ้าไม่รีบ เดี๋ยวถ้าของผมเสร็จจะมาลงให้นะครับ ว่าไรเป็นไร ตอนนี้รถผมก็ยังทำไม่เสร็จ หุ หุ

ความสามารถไม่เพียงพอ หรือความพยายามไม่เพียงพอ
lek_naruphon
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 05 เมษายน 2011 12:49:03 »

ขอบคุณท่าน smilegames ,  ท่าน ne_dnet  ที่ช่วยให้ข้อมูล ( รู้สึกได้ถึงความอบอุ่นจากพี่ AE. )
post13
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #14 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2011 21:43:26 »

เจ๋วจริงจริงครับ
gap101

ความสุขอยู่ที่ใจ

« ตอบ #15 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2011 16:05:14 »

ของผมก็เป็นเหมือนกันเลยอาการเดียวกันไฟไม่โชว์ที่หน้าปัด ไปซื้อตัวปลั๊กไฟถอยออโต้มา500 เชียงกง+ค่าแรง 200 ใส่แล้วไฟถอยติดไฟโชว์ไม่ติดอีกคือผมต้องไปร้านที่เขาเดินสายไฟใช่ไหมครับค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไรแนะนำหน่อยครับผมอยู่แถวเอกชัย-บางบอนครับ
ลุงโย

คนมีไฟ

« ตอบ #16 เมื่อ: 07 กันยายน 2011 05:03:40 »

มอไซด์ มอไซด์ มอไซด์ มอไซด์ 
 คำนับ คำนับ คำนับ คำนับ

คนมีไฟ หัวใจตรงกัน
smilegames

« ตอบ #17 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2013 00:09:36 »

***************************************************************************************************
** ไฟบอกตำแหน่งเกียร auto แบบดิจิตอล 650 บาท  ส่งฟรี EMS + 50 บาท
ไฟบอกตำแหน่งเกียร Auto แบบดิจิตอล

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=1qxLte8mVVo" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=1qxLte8mVVo</a>

***************************************************************************************************

http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=102982.0

maycry

« ตอบ #18 เมื่อ: 11 มกราคม 2014 14:27:52 »

ตรบมือ สุดยอด
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์