AE. Racing Club
20 กันยายน 2024 06:12:10 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วงจรไฟบอกตำแหน่งเกียร์อัตโนมัติ ปลั๊ก 8 pin  (อ่าน 19312 ครั้ง)
DK_EVOLUTION
มือใหม่หัดขับ
*

เอี๊ยกล้วย

« เมื่อ: 03 ตุลาคม 2008 14:52:14 »

หวัดดีครับทุกท่าน ได้มาแล้วครับ ท่านใดต้องการใช้ก็เชิญเลยครับ เป็นภาพที่ตำแหน่งที่ชุดเกียร์นะครับ หาต้องการเดินสายเอง เวลาเดินก็เดินมาที่หน้าปัดได้เลยครับ

1300 ก็แค่นั้น
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

ดีชั้วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

« ตอบ #1 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2008 20:47:43 »

รูปไม่ขึ้นครับ

ขอแค่มีน้ำใจ แม้ขับรถอะไรก็เพื่อนผม\\\\\\น้ำปั่นมาแว้วววววววววววว
DK_EVOLUTION
*

เอี๊ยกล้วย

« ตอบ #2 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2008 08:56:37 »

ขึ้นครับ รอแป็บหนุ่ง ภาพใหญ่ หรืออาจจะคลืกตอนมันยังไม่โหลดก็ได้ครับ

kubota
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2008 21:05:02 »

แอบดู
OAT AE101
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #4 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2010 23:01:46 »

สุดยอด สุดยอด

a_ae2008
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #5 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2010 16:43:17 »

ที่กระปุกเกียร์ของผมเป็น 4 พินอ่ะครับ สามารถต่อกับหน้าปัทม์ไมล์ที่มีบอกตำแหน่งแบบ 8 พินได้ป่าวครับ ทำไมช่างเค๊าบอกไม่ได้อ่ะ ต้องไปหากระปุกเกียร์ที่เป็น 8พินมา ถึงต่อได้ รบกวนด้วยครับ

gigsy
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2010 16:28:22 »

แล้วถ้าของเรา ไม่ใช่รุ่น Top ที่มีเลดไฟเกียร์ที่หน้าปัดจะทำได้ไหมครับ
a_ae2008

« ตอบ #7 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2010 16:51:04 »

แล้วถ้าของเรา ไม่ใช่รุ่น Top ที่มีเลดไฟเกียร์ที่หน้าปัดจะทำได้ไหมครับ
ได้ครับ ของผมก็ไม่ใช่รุ่นท๊อปครับ แต่เปลี่ยนหน้าปัทม์ไมล์ที่มีบอกตำแหน่งมาใส่ แล้วก็ช่างเดินสายเข้ากับเกียร์ ก็ใช้ได้แล้วครับ

AE'101@nsw#

« ตอบ #8 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2010 17:43:21 »

ของผมมันมีกล่องดำๆ อยู่หลังเกียร์อ่ะครับ ใช่ ECT ป่าว ไม่รู้ไม่ชี้

" สุข ใด ไม่ เท่า ล้วง กระ เป๋า แล้ว เจอ ตังค์ "
a_ae2008

« ตอบ #9 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2010 20:41:21 »

ของผมมันมีกล่องดำๆ อยู่หลังเกียร์อ่ะครับ ใช่ ECT ป่าว ไม่รู้ไม่ชี้
ไม่ทราบว่าใช้รุ่นอะไรอยู่ครับ เพราะผมไม่แน่ใจว่า AE แต่ละรุ่นมันจะต่อวงจรเหมือนกันรึป่าวนะครับ เพราะว่าตอนที่ต่อวงจร ผมให้ช่างที่ร้านทำ ช่างเค๊าก็ไล่สายไฟจากไฟตำแหน่งที่ออกมาจากหน้าปัทม์ไปเข้ากับอุปกรณ์บางอย่างที่ติดอยู่กับเกียร์ในห้องเครื่องน่ะครับ (ผมไม่แน่ใจว่าอุปกรณ์ตัวนี้ จะใช่ตัวเดียวกันกับที่คุณเรียกว่า กล่อง ECT รึป่าว)รูปร่างหน้าตามันเหมือนภาพจากคู่มือข้างบนสุดน่ะครับ ตัวนั้นเลย ช่างที่ร้านจั๊มสายเข้ากับเจ้าตัวนั้นแหละครับ ถ้าเป็นตัวเดียวกันที่เราเข้าใจ ก็ใช่ล่ะครับ เท่านี้..หน้าปัทม์เราก็มีไฟบอกตำแหน่งแล้วครับ

1300 ก็แค่นั้น
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

ดีชั้วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

« ตอบ #10 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2010 12:30:29 »

ต้องลอง

ขอแค่มีน้ำใจ แม้ขับรถอะไรก็เพื่อนผม\\\\\\น้ำปั่นมาแว้วววววววววววว
AE101@FX.ets
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2010 16:35:14 »

พี่แนะนำร้านไฟที่เขาต่อให้หน่อยซิครับ ขอบคุณมาก
a_ae2008

« ตอบ #12 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2010 16:41:22 »

อยู่แถวไหนล่ะครับ ผมอยู่หนองคายนะ จะแนะนำยังไงดี เอาเป็นว่าลองเข้าไปร้านที่เค๊ารับพันมอเตอร์ พันไดนาโม หรือซ่อมระบบไฟของรถยนต์ดูนะครับ ช่างพวกนี้จะไล่ระบบสายไฟได้ครับ เพราะอยู่ที่นี่ ผมก็ให้ร้านพวกนี้ทำให้ อ่อ..ถ้าจะให้ดี ก็ปริ๊นภาพคู่มือด้านบน ไปให้ช่างดูด้วยก็ดี ช่างจะได้เข้าใจได้มากขึ้นครับ

toyota 3 นะวังน้อย
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

โทโยดะซัง

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #13 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2010 08:59:04 »

ผมทำแล้วครับ ปลั้กที่เกียร์ 8 Pin ครับ แต่ว่ามันเดินสายมาแค่ 4 เส้น ต้องมาไล่สายใหม่ การเข้าปลั้กก็ยากมาก ก็เลยไปหาปลั้กที่เดินสายครบๆที่เซียงกง หายากมากเพราะไม่ค่อยมีคนถอดให้ (มันจะติดมากับเกียรืที่เขาขายครับ) สรุป ไล่สายไม่ยากครับ แต่การเข้าปลั้ก ยากมาก

Instrument cluster J Mania
a_ae2008

« ตอบ #14 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2010 11:14:42 »

แล้วตอนนี้ใช้ได้รึยังครับ ปลั๊ก8พินผมก็มีอยู่อันนึงนะครับ

som_id
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 07 มกราคม 2011 00:36:02 »

แล้วปลั๊กที่ว่า อยู่ตำแหน่งไหนของรถ ถ่ายรูปให้ดูหน่อยได้ไหมครับ คิดจะทำเหมือนกัน ว่าจะไปซื้อไมล์มือสอง(ae101 ปี93) แต่อ่านดูถ้าเป็นของญี่ปุ่นจะได้ไมล์ 180Km เอามาแทนตัวเดิมจะได้เลยไหมต้องดัดแปลงอะไรหรือเปล่า (จริงๆต้องการแค่ไฟบอกเกียร์) ขอบคุณครับ
a_ae2008

« ตอบ #16 เมื่อ: 07 มกราคม 2011 13:24:52 »

ปลั๊กที่ว่าอยู่ที่เกียร์ใหห้องเครื่องน่ะครับ เดี๋ยวไว้จะลองถ่ายรูปมาให้ดูนะครับ
ส่วนหน้าปัทม์ไมล์บอกมีบอกตำแหน่งเป็นของถอดจากญี่ปุ่นครับ ของไทยไม่มี หาซื้อได้ในกระทู้ขายนะครับ
ที่ยากสักนิดนึงก็คือต้องหาร้านที่เก่งๆเดินสายต่อปลั๊กให้น่ะครับ เพราะพินของปลั๊กที่เกียร์รถในไทยเรา กับพินที่หน้าปัทม์ไมล์ของญี่ปุ่นมันไม่เท่ากันครับ แต่ก็ต่อได้ครับ ช่างอาจจะปวดหัวนิดๆหน่อยๆพอเป็นกะษัย 55+
แล้วปลั๊กที่ว่า อยู่ตำแหน่งไหนของรถ ถ่ายรูปให้ดูหน่อยได้ไหมครับ คิดจะทำเหมือนกัน ว่าจะไปซื้อไมล์มือสอง(ae101 ปี93) แต่อ่านดูถ้าเป็นของญี่ปุ่นจะได้ไมล์ 180Km เอามาแทนตัวเดิมจะได้เลยไหมต้องดัดแปลงอะไรหรือเปล่า (จริงๆต้องการแค่ไฟบอกเกียร์) ขอบคุณครับ

*

« ตอบ #17 เมื่อ: 19 เมษายน 2011 23:55:32 »

สรุปผมได้มาแล้ว โดยแปลงจาก ไมล์เดิม ไปซื้อตัวบอกเกียร์ที่คลองถมมาครับ ประมาณ 200 เอามาใส่ตรงช่องกลางได้เลยครับ แต่มต้องเอาลำโพงเสียงดำๆๆออกเพราะติดแผงปลิ้นไฟ และต้องเจาะช่องตรงหน้ากากด้วยนะ
ส่วนเดินไฟผมให้อู่ช่างชลแถวราม2 เดินให้ ต้องเปลี่ยนตัว safty จาก 4 pin เป็น 8 pin นะ พี่เขาไปหามาให้ ประมาณ 700 เขาบอกไปแกาะมาจากเครื่องที่อู่อื่นมาให้นะ [หาเองยากหน่อยนะ] ต้องเอาปลั๊กมาด้วยนะ
แล้วเขาจะเดินสายไฟจากปลั๊กมาเข้าปลั๊กที่หน้าไมล์ให้ + ตั้งตำแหน่งเกียร์ให้โชว์ไฟตำแหน่งตรงกับเกียร์  อันนี้ยากหน่อย พี่ท่านทำให้ตั้งแต่ 9 โมงเช้า ถึง 3 ทุ่ม เลย เล่นซะหายอยาก ส่วนค่าแรง ไม่บอกนะคุยเอา
จบแค่นี้ครับ ปล.ถ้าไม้อยากเจาะช่องตรงหน้ากากไปซื้อตัวหน้ากากป่าวๆๆได้ที่คลองถมนะ ในตัวตึกอะเขาแกะขายให้ครับ

a_ae2008

« ตอบ #18 เมื่อ: 20 เมษายน 2011 10:26:30 »

ทำเสร็จแล้วเป็นไงครับ หล่อขึ้นมั๊ย
อุปกรณ์จริงก็ไม่ยากเท่าไหร่หรอกครับ จะยากก็ตรงฝีมือช่างเดินสายนี่แหละครับ
เสร็จแล้วก็ถือว่าคุ้มล่ะครับ หน้าปัทม์หล่อขึ้นเยอะเลย เต้น

*

« ตอบ #19 เมื่อ: 21 เมษายน 2011 17:13:20 »

ใช้เลยครับ โดนใจมาก มีประโยชน์เวลาเปลี่ยนเกียร์ด้วยครับ สุดยอด
หน้า: [1] 2  »    ขึ้นบน
  พิมพ์