AE. Racing Club
15 ตุลาคม 2024 20:22:03 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า:  «  1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครได้รับผลกระทบมั่งครับ  (อ่าน 2412 ครั้ง)
เอ อิงตัน
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

เอ อิงตันครับ EE100 4E FTE [Bo เล็กๆ RHF5H]

« ตอบ #20 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2008 18:26:55 »

คนเช่าห้องลดลง เก็บเงินได้น้อยลง มีเงินไปแจกเด็ก ๆ น้อยลง เอ๋อ

แต่ดันมีคนจะเอาของมาปล่อยมากขึ้น กำลังคิด ๆ อยู่ จะเปิดรับจำนำดีมั้ยเนี่ย

55

เปิดเลยน้า  เด๋วหาของไปตึ้ง 
ไปดูก่อนแฟนมานเอาสร้อยกะแหวนไปเก็บไว้ไหน

=====================

ไม่ใช่ช่างทำได้ก้อทำ ทำไม่ได้ก็เข้าอู่
Doraemon-Project
AYT AYUTTHAYA TEAM
สราญรมย์ เซอร์วิส
พิริยาลัยแพร่'36
ไม่สนิทอย่าล้อเล่นนะครับ

www.4efteclub.com
fLexA
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #21 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2008 01:37:34 »

โรงแรมสยาม@สยามแขกยังเยอะอยู่
แต่ไม่ค่อยจะให้ทิปเลยอ่ะ
เป็นเบลคับ
mengbuu
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

0-200km/h in 8 sec. 750cc 155แรงม้า

« ตอบ #22 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2008 03:16:13 »

เป็น service ซ่อมเครื่องจักรครับ ไม่รู้เป็นไร
ยอดขายเพิ่ม กำไรสูง โบนัสลดทุกปี
ยอดขายหด ลดเอ็นเตอร์เทน งด โอที โบนัสก็ลดอีก

มาชักว่าวกันเถอะ  ว่าว สอง ป่าน มันดีนะ
t_13
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

AE พลัง เค อิอิ

« ตอบ #23 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2008 03:59:49 »

มีผล กะทบ เหมือนกัน คับ ยอด ขาย ลดลงคับ...........

TOYO_DA Huh?
jedee

ได้หมดถ้าสดชื่น

« ตอบ #24 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2008 04:19:53 »

ผมโดนมาตั้งแต่วิกฤตครั้งแรก ตอนลดค่าเงินบาทจากยี่สิบห้ารูดทีเดียห้าสิบเจ็ด เพื่อนๆเจ้งกันเป็นแถว แต่ผมก็รอดมาได้ทำธุรกิจเล็กๆอาศัยเดินตามรอยพ่อหลวงอันไหนไม่จำเป็นตัดทิ้งหมด ถึงกระนั้นก็เกือบเอาตัวไม่รอด มาถึงวันนี้ยิ่งหนักแต่ก็พยายามประคับประคองให้ไปได้ครับ เงินเรามีค่าน้อยลง ตอนนี้เงินหมื่นเมื่อเทียบกับตอนนั้นปีสี่ศูนย์มีค่าเท่ากับเงินพันสมัยนั้นครับ ดังนั้นเราต้องระมัดระวังในการบริหารจัดการระบบการเงินของเราให้ดีถึงจะอยู่รอดได้ ผมใช้หลักการนี้ครับงานที่ทำนั้นไม่มีเงินเดือนอยู่ที่ว่าเราขายได้มากหรือน้อย แต่มันมีจุดที่ทรงตัวอยู่จุดหนึ่งซึ่งพอประมาณได้ว่าเป็นรายได้ประจำจำนวนแน่นอนของเราในแต่ละเดือน  ซึ่งก็ต้องมาจัดสรรปันส่วนเป็นค่าใช้จ่ายในครอบครัว เช่น ค่าอาหาร น้ำ ไฟ ลูกๆไปโรงเรียน แก๊สเติมรถ ดูแลรถ ทำบุญ เหลือเก็บส่วนหนึ่ง หลักการของครอบครัวผม ได้มาสิบ จะแบ่งเป็นสามส่วน ห้าในสิบไว้ใช้เป็นค่าใช้จ่ายในครอบครัวดังที่บอก สองในสิบไว้ทำบุญคืนให้แก่สังคมตามกำลังของเรา ส่วนที่เหลือส่วนที่สามสามในสิบเป็นเงินเก็บไว้ใช้ยามแก่ชราหรือเป็นค่ารักษาพยาบาลครับ ถือปฏิบัติเช่นนั้นมาตั้งแต่วิกฤตครั้งแรกจนถึงวันนี้แล้วครับสิบกว่าปี     ก่อนนั้นใช้จ่ายเงินไม่ระมัดระวังมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ดีที่ยังโชคดีมีงานรองรับอยู่ ไม่งั้นแย่เลย แหะๆๆๆๆ ผมเป็นเจ้าของกิจการเล็กๆยังไงก็คงไม่ไล่ตัวเองกะ ผบทบ.ออกแน่ คริๆ   เป็นกำลังใจให้สู้ๆครับ ความประหยัด ความพอเพียง ความรู้จักพอประมาณ ทำให้เราอยู่รอดได้ครับ ควรวางแผนการเงินล่วงหน้าอย่างน้อยสามถึงหกเดือนด้วยนะครับ ขอให้โชคดี กลับมาสู้ใหม่ครับ ยังมีคนโชคร้ายกว่าเราอีกเยอะครับหากมองเช่นนี้จะทำให้เรามีกำลังใจสู้ชีวิตต่อไปครับ ยิ่งคนบางกลุ่มที่ผมเคยไปศึกษาวิถีชีวิตของพวกเขา คนเหล่านั้นกลับตรงข้ามกับพวกเราครับ เขามุ่งมาจนอย่างเดียว ไม่ใช้เงิน ไม่มีเงินเดือนทำงานฟรี แต่ก็สามารถอยู่ได้ด้วยความพอเพียงและเป็นสุขกว่าพวกเราหลายๆคนซะอีก คนพวกนี้ไปดูได้ที่ทำเนียบกองทัพธรรมไงครับ แต่ผมป่าวอยู่กองทัพธรรมนะ เพียงแค่ศึกษาชีวิตของเขาเหล่านั้นว่าทำไมเขาถึงอยู่ได้ และเชื่อว่าน่าจะเป็นคนพวกเดียวในประเทศนี้ที่ไม่รู้ร้อนรู้หนาวไม่ได้รับผลกระทบใดๆเลย  ในความเหมือนยังมีความต่างอยู่  มีอะไรหลายอย่างที่เรายังไม่รู้ สู้ๆๆๆๆๆต่อไปครับ  ตรบมือ ตรบมือ สุดยอด สุดยอด คำนับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ตุลาคม 2008 04:22:25 โดย jedee » บันทึกการเข้า

CHOK@RAYONG
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

รถเปลี่ยน...ใจไม่เปลี่ยน 099-3237272 โทรมาดิ

« ตอบ #25 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2008 06:48:08 »

ผมอยู่รพ.เศรษฐกิจไม่ดี มีตั้งแต่คนเครียด ไมเกรน ไปถึงกินยาตายเลยอ่ะ อูวส์คนไข้บานตะเกียง ทำงาน ทำงาน ทำงาน
nuvo3816
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2008 06:56:39 »

ผม พ.รัฐวิสาหกิจ ยัง ไม่มีปัญหาครับ
aj dvd

« ตอบ #27 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2008 08:14:44 »

โดนมา2ปีครับตั้งแต่ ปิดปาก 
ที่ทำงานไม่มีorder ขายของไม่ได้ ทำให้ โปรเจคก่อสร้าง ต่อเติม งานที่ทำระงับหมด ผลงานไม่เกิด เงินดือนขึ้นน้อย โบนัสได้ครึ่งเดือน(ยังดีที่มีให้ตั้งครึ่งเดือน)
ธุรกิจค้าของชำที่บ้านนอกซบเซามาก ชาวบ้านรัดเข็มขัด ไม่ค่อยจับจ่าย รายรับต่อวันลดลง
2-3ปีก่อนหน้านั้นเคยคิดว่าจะลาออกจากงานมาทำรับเหมาที่บ้านนอก กับเพิ่มขยายสาขาร้านของชำ แต่ตอนนี้ต้องทนๆเป็นลูกจ้างเขาไปก่อน อย่างน้อยดือนๆก็มีเงินใช้บ้าง
 ลูกยังเล็ก ทำอะไรต้องคิดให้รอบคอบ ภาวะแบบนี้เอาครอบครัวมาเสี่ยงด้วยไม่ได้ เพียงประคับประคองร้านค้า และ อาชีพที่ทำประจำไปเรื่อยๆ น่าจะอยู่ได้
ต้องทนย่ำอยู่กับที่ พายเรือในอ่างต่อไป หวังพึ่งพาใครไม่ได้แล้วแค่หวังว่าเทวดาฟ้าดินจะเมตตานำพาเศรฐกิจกลับมาดีเหมือนเดิม
ประเทศไทยหนาวมาก
AT35 TZ#054

หล่อว่ะ................

« ตอบ #28 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2008 10:30:08 »

โดนกันถ้วนหน้า

หน้า:  «  1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์