AE. Racing Club
30 กันยายน 2024 12:35:28 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 92 เวลาขับ กินซ้าย ใครเคยเจออาการแบบนี้บ้างช่วยแนะนำวิธีแก้หน่อยคับ  (อ่าน 1891 ครั้ง)
jo86
มือใหม่หัดซิ่ง
**

http://www.tigertempletours.com/

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« เมื่อ: 17 ตุลาคม 2008 14:25:15 »

ตั้งศุนย์มาแล้วหลายร้าน อาการยังเหมือนเดิม กินซ้าย ปล่อยพวงมาลัยรถไหลไปทางซ้ายของถนน
อาการนี้เริ่มจากเปลี่ยนล้อจาก 16 (ออฟ38)ศูนย์ปกติดีทุกอย่าง พอเปลี่ยนมาเป็น 17 (ออฟ40 รองสเปเซอร์10 มิล)ยาง GT อินโด) มีอาการดังกล่าว

ใครเคยเจออาการแบบนี้ และรู้วิธีแก้ รบกวนหน่อยคับ

<"เป็นคนเลวซํกพักนะ">
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

<"เหตุผลของเราใครจะเข้าใจ ไม่ลืมครับคำว่าบุญคุญ">

« ตอบ #1 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2008 15:27:48 »

คือไม่รู้จะเหมือนกันป่าว  รถผมตั้งศูนย์ได้แต่พวงมาลัยไม่ตรงต้องตั้งไม้ตีกลองเอาน่ะ
เวลาเลี้ยวซ้ายสุดล้อขวาจะติดตัวถังด้วยครับ  ในฐานะที่เป็นช่างตัวถังนะครับมันอาจจะเกิดอุบัติเหตุหนักแล้วช่างดึงตัวถังออกไม่พอ   คัชซีรถไม่ได้ขนาด..หรือปีนก/คต/หรือเยื้องอาจจะเป็นแบบนี้นะครับ 
ลองพิจารณาดูครับ

<"เหตุผลของเราใครจะเข้าใจ ไม่ลืมครับคำว่าบุญคุญ">

« ตอบ #2 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2008 15:28:49 »

แต่ถ้าไม่เคยเกิดเลยก้ต้องขออภัยด้วยครับ

Pencom.CZ 49
AE Racing Club Staff

นู๋คุณ รักในหลวง

« ตอบ #3 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2008 16:17:44 »

ผมก็เป็นครับ

** 35ํ vol. **
** 4ทุ่มท่าพระ **
jo86
มือใหม่หัดซิ่ง
**

http://www.tigertempletours.com/

« ตอบ #4 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2008 17:49:33 »

คือไม่รู้จะเหมือนกันป่าว  รถผมตั้งศูนย์ได้แต่พวงมาลัยไม่ตรงต้องตั้งไม้ตีกลองเอาน่ะ
เวลาเลี้ยวซ้ายสุดล้อขวาจะติดตัวถังด้วยครับ  ในฐานะที่เป็นช่างตัวถังนะครับมันอาจจะเกิดอุบัติเหตุหนักแล้วช่างดึงตัวถังออกไม่พอ   คัชซีรถไม่ได้ขนาด..หรือปีนก/คต/หรือเยื้องอาจจะเป็นแบบนี้นะครับ 
ลองพิจารณาดูครับ

ก่อนที่จะใส่ขอบ 17 ผมใส่ขอบ 16 ไม่มีอาการที่ว่า ก็ งงๆเหมือนกัน และหาสาเหตุไม่เจอ ช่างตั้งศูนย์ก็แก้ไม่ได้
มีร้านนึงแก้โดยการ เจียรน๊อตยึดคอม้าให้บางลงเพื่อปรับองศาล้อ ให้เอียง เพื่อดึงไม่ให้กินซ้าย แต่ก็ยังกินอยู่ดี
เสียค่าตั้งค่าสลับยาง เกือย 2 พัน และ เซ็งเลย

« ตอบ #5 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2008 18:45:36 »

ผมใส่15/195/50เจียรน๊อตตัวบนเหมือนกัน คอม้าน่ะ  เพื่อนที่เป็นช่างเครื่องมันบอก  แต่ก้ดีขขึ้นนะ
มันบอกว่าอยู่ที่หน้ายางด้วยครับ ยิ่งกว้างยิ่งแบ/ยิ่งดึง  เออมีรถเพื่อนคันนึงครับ  มันโดนชนด้านซ้ายเป็นรถโคโรน่าครับST191ระยะฐานล้อไม่เท่ากัน  คือโดนช่วงล่างด้วย   คือความยาวจากล้อหน้าถึงล้อหลัง
ทั้ง2ข้างไม่เท่ากันน่ะครับ  รถดึงแถมด้วยกินยางครับ

yuirider

{เลิกคบ jic เพราะมีกิ๊กเป็น tein}

« ตอบ #6 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2008 18:51:17 »

ของผม92เหมือนกันเอียงซ้ายเช่นกัน
แต่มีช่างเขาบอกว่าแมกด้านซ้ายดุ้ง
แถมยางหลังน่าจะยางซึมด้วย

อันนี้ผมไม่แน่ในนะครับว่าเกี่ยวกะแมกดุ้งรึป่าว...
แต่อาการเดียวกันฮะ 205-45-16

« ตอบ #7 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2008 19:32:08 »

เออไช่ครับถ้าเป็นแม็คมือ2นะครับ คือมันอาจจะซ่อมมา
แล้วน้ำหนักไม่เท่ากัน  เอ่อได้ถ่วงล้อมั้ยครับ

ae27
มือเก่าหัดแข่ง

ใจยังรัก ae อยู่นะจ๊ะ.....^^

« ตอบ #8 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2008 00:34:59 »

ผมก้อเป็นคับ  มันไปทั้งสองข้างเลย เปลี่ยนช่วงล่างหลายครั้งก็ไม่หาย เลยเปลี่ยนทุกอย่างตั้งแต่ยางที่อยู่ล่างสุด ยันคอพวงมาลัยทั้งหมดแล้วก็ยังไม่หาย เพิ่งทำเมื่อเดือนที่แล้ว  และตั้งศูนย์ยังไงก้อไม่หาย คือมันไม่เนียนอ่ะคับ  ตอนที่ใช้แรกๆรู้สึกว่าชอบรถคันนี้มาก เลยใช้ต่อพี่สาวมาเรื่อย ดีกว่ารถใหม่ๆคันอื่นอีก แต่ตอนนี้ไม่รู้ว่าต้องทำไงแล้วอ่ะ  แต่พ่อผมก็บอกเหมือนกันว่าตัวถัง กะช่วงล่างคดแน่ๆ เพราะผมเคยตกหลุมจนแม๊กแตก  เสียดายอ่ะคับ ไม่อยากเปลี่ยนรถ อยากแต่งรุ่นนี้  จนพ่อบอกว่าให้ไปหาโครงแท๊กซี่สวยๆราคาไม่แพงมากมาเปลี่ยนเลยดีมั้ย 55 แล้วจับมารวมให้เป็นคันเดียวซะ    เด๋วพรุ่งนี้ลองให้ช่างที่บ้านวัดตัวถังดูคับ จะได้วิ่งดีๆเหมือนเดิมซะที 

6.9

« ตอบ #9 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2008 00:56:50 »

ตั้งศุนย์มาแล้วหลายร้าน อาการยังเหมือนเดิม กินซ้าย ปล่อยพวงมาลัยรถไหลไปทางซ้ายของถนน
อาการนี้เริ่มจากเปลี่ยนล้อจาก 16 (ออฟ38)ศูนย์ปกติดีทุกอย่าง พอเปลี่ยนมาเป็น 17 (ออฟ40 รองสเปเซอร์10 มิล)ยาง GT อินโด) มีอาการดังกล่าว

ใครเคยเจออาการแบบนี้ และรู้วิธีแก้ รบกวนหน่อยคับ

ถ้าล้อยางเดิมไม่เป็น ก็ต้องดูของที่ใส่เข้าไปใหม่อ่ะครับ ไม่ล้อ ก็ยาง หรือ สเปเซอร์

4AGE16v เก่าแต่แรงกำลังดี
รสนิยมส่วนบุคคลกรุณาโปรดใช้วิจารณญาณในการเสพ
Nick EE90->4A-GE
นักแข่งมือสมัครเล่น

EE90 + 4A-GE 16v. ลายเสือดาว

« ตอบ #10 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2008 09:06:44 »

>>>  ความรู้ทั้งนั้น เราก็เป็นอยู่ครับ ฮึๆ
aekarin26
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2008 09:42:53 »

น่าจะมาจากยางครับ
yuirider

{เลิกคบ jic เพราะมีกิ๊กเป็น tein}

« ตอบ #12 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2008 12:58:08 »

เคยถ่วงไปแล้วครั้งนึงฮะ...

« ตอบ #13 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2008 15:07:16 »

มีอีกนะครับว่าถ่วงแบบใหน แต่ถ้าจะหั้ยชัวร์   เขาว่าต้องถ่วงจี้ครับ
แบบเครื่องที่นั่งถ่วงที่ล้อเลยนะครับ  อันนี้จะแม่นยำมากกว่าครับ

T [EE-101]
นักแข่งมือสมัครเล่น

ทำเท่าที่มี

« ตอบ #14 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2008 15:22:48 »

มีอีกนะครับว่าถ่วงแบบใหน แต่ถ้าจะหั้ยชัวร์   เขาว่าต้องถ่วงจี้ครับ
แบบเครื่องที่นั่งถ่วงที่ล้อเลยนะครับ  อันนี้จะแม่นยำมากกว่าครับ
ตามนั้นเลยครับ ค่าถ่วงประมาณ 200-300 บาท น่าจะหาสาเหตุได้นะครับ เพราะก่อนใส่ 17 มันปรกติอะ

อย่ารังแก 1300
ถึงต้นไม่ได้ แต่ปลายก็ห้อย
yuirider

« ตอบ #15 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2008 15:30:22 »

ของผมถ่วงจี้ฮะ...แต่หลังจากนั้นก็ไปซ่อมมานะ หลังจากนั้นก็ยังไม่ได้ถ่วงเลย...
อย่างนี้คือต้องถ่วงซ้ำรึเปล่าครับ แล้วถ้ามันเป็นแบบนี้แต่ใจผมอยากโหลดรถนะ ลงมาซักนิ้วนึง โดยเลื่อนเบ้าเอาอะ
พี่ๆว่ามันจะแย่ไปกว่าเดิมมั้ยฮะนี่???

« ตอบ #16 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2008 15:34:54 »

ลองใหม่น่าจะหายนะ++++

4d56

บินไปด้วยกัน

« ตอบ #17 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2008 15:39:02 »

ถ้าไม่มีสเปเซอร์ล่ะคับ จะเป็นอย่างไร ยางใหม่ใช่มั้ยคับทุกอย่างเดิมหมด ที่มีใหม่ก้อล้อ ยาง สเปเซอร์
3อย่างนี้แหละคับ

กำลังบ้าดีเซลโบควายคับ
4D56 รหัสเทพ
4M40 อิมก้ออิมเถอะ...ยาว
ไหนๆใครว่าดีเซลไม่แรง
ต้องลอง...ต้องลอง
[[Badd]]
Web Administrator

トヨタ カローラ 1.6 GTi

« ตอบ #18 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2008 20:31:58 »

ผมเดาว่ายางห่วยไว้ก่อน

"ขำขำคลับ"
Lee Racing 086-063-7714
จะจบไหม
http://www.facebook.com/aeracingclub
yuirider

« ตอบ #19 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2008 10:36:46 »

ขอบคถณฮะพี่ๆ แล้วจะลองดูฮะ...

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์