AE. Racing Club
18 ตุลาคม 2024 09:28:54 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องขัดสีรถอ่ะคับ  (อ่าน 2019 ครั้ง)
GhOST
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« เมื่อ: 20 ตุลาคม 2008 14:34:37 »

เวลาเราขัดสีรถอ่ะคับ เวลาไปขัดสีใช้ยาอะไรขัดกันอ่ะคับเห็นที่อู่เขาใช้ยาอะไรก็ไมรู้อ่ะคับสีขาวๆ ป้ายแล้วก็เอาเครื่องขัดมาขัด

พอดีทำที่ขัดเองอ่ะคับเลยอยากรู้ว่าใช้ยาอะไรขัดอ่ะคับ แล้วเราขัดสีนี่ควรทำสักกี่เดือนครั้งดีคับ

ขอบคุณคับ อยากให้รถเงาๆลื่นๆอ่ะคับสวยดี
Hunter_JIK.CZ48
AE Racing Club Staff
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

3S-GE Doraemonster 9X

« ตอบ #1 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2008 14:47:32 »

so lar มั่งครับกระป๋องเขียวๆ ขัดหยาบนะครับ เคยยืมเครื่องพี่มาขัด พระเจ้า สะเทือน+เมื่อย

ระวังสายมันพันนะครับ ผมพันไว้กับแขนมันกระชากสะแขนแทบหัก

artjar
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2008 14:49:43 »

คาน่า สิครับ เงาไวดี...  สุดยอด
GhOST

« ตอบ #3 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2008 14:57:14 »

มันคือยาขัดสีแบบหยาบใช่ป่าวคับ คือเห็นมันมีขายแบบขัดหยาบกับละเอียดอ่ะคับ แล้ว 1 เดือนขัดทีดีป่าวคับ
golfhaaroo
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

ไม่เน้นแรงขอให้แซงรถขายผลไม้

« ตอบ #4 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2008 15:42:52 »

1 เดือนขัดทีก็กะลังดีครับ
หรือเห็นหมองๆเมื่อไหร่ ก็จัดไปสักดอกครับ

« ตอบ #5 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2008 16:30:38 »

ขัดบ่อยไปผิวสีหมดนะครับ เริ่มดำๆค่อยขัดก็ดีครับ แต่แนะนำให้เครือบบ่อยๆ จะช่วยได้เยอะเวลาเช็ดรถลื่นๆง่ายกว่าไม่เหนื่อยครับ

ake_kubpom

"นานาจิตรตังแต่จิตรจะพังถ้าตังไม่มี"

« ตอบ #6 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2008 18:48:52 »

ขัดบ่อยไปผิวสีหมดนะครับ เริ่มดำๆค่อยขัดก็ดีครับ แต่แนะนำให้เครือบบ่อยๆ จะช่วยได้เยอะเวลาเช็ดรถลื่นๆง่ายกว่าไม่เหนื่อยครับ
อันนี้เลยละครับที่ผมอยากรุ้ น้ำยาเครือบอะครับ ยี้ห้ออะไรดีครับ
KENTENS@I <J>

>< " ชอบง่า

« ตอบ #7 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2008 18:56:02 »

ลองแบบนี้นะ

ใช้ ซิลิโคน ของ แอมเว

ใช้หลังล้างรถ ทุกครั้งที่ล้างเอง (แล้วแต่ว่าอยากขัด ตรงไหน บางทีก็เฉพาะฝากระโปรง)

คือ ล้างเสร็จแล้ว ไม่ต้องเช็ดจนแห้ง  พอมีน้ำให้ลื่นๆ

ลงครีมน้ำยาบนฟองน้ำ  ขัดวนๆ ให้ทั่ว

แห้งแล้วก็ขัดออก ไม่เมื่อยมือ แถม  เงาวับ  (ผ้าขนหนูเท่านั้นนะ)
สุดยอด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ตุลาคม 2008 18:58:22 โดย KENTENS@I » บันทึกการเข้า
CHOK@RAYONG
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

รถเปลี่ยน...ใจไม่เปลี่ยน 099-3237272 โทรมาดิ

« ตอบ #8 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2008 19:20:39 »

ซิลิโคนแว๊กซ์ ของแอมเวย์ของเค้าดีจริงๆ ยืนยันอีกเสียงครับ ผมล้างรถเสร็จเทน้ำยาผสมกะน้ำแค่นิดเดียวกะแค่พอชุบผ้าเปียกทั่วทั้งผืน ตีให้เข้ากันเอาผ้าลงไปชุบบิดหมาดๆเช็ดรถแห้งเร็วดี พอเช็ดแห้งเสร็จก็เอาชามัวร์เช็ดแห้งอีกทีโอ๊ยเงาแว๊บบบบบบ ลองดูครับ
 เต้น เต้น เต้น

« ตอบ #9 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2008 20:43:51 »

ผมก็ใช้ของแอมเวร์แต่เห็นร้านที่ขัดเขาบอกว่า มันหยาบไปนิด สีรถเก่าๆต้องระวังหน่อย

แ่ก้ใช้ไปเถอะมันไม่ได้เลวร้ายขนาดนั้นผมว่านะ เพราะผมก็ใช้และก็ยังจะใช้ไปเรื่อยๆ

ให้ร้านเครือบ 100 กลับมาโดนน้ำนี้กลิ้งๆ ไม่ติดสีเช็ดก็ง่าย สบายแรงดีครับ

ozzy_ae
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #10 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2008 23:50:35 »

ลองแบบนี้นะ

ใช้ ซิลิโคน ของ แอมเว

ใช้หลังล้างรถ ทุกครั้งที่ล้างเอง (แล้วแต่ว่าอยากขัด ตรงไหน บางทีก็เฉพาะฝากระโปรง)

คือ ล้างเสร็จแล้ว ไม่ต้องเช็ดจนแห้ง  พอมีน้ำให้ลื่นๆ

ลงครีมน้ำยาบนฟองน้ำ  ขัดวนๆ ให้ทั่ว

แห้งแล้วก็ขัดออก ไม่เมื่อยมือ แถม  เงาวับ  (ผ้าขนหนูเท่านั้นนะ)
สุดยอด

ผมก็ใช้แอมเว ทำแบบที่ว่าด้วย เงาวับครับท่าน....
แต่ช่วงนี้ไม่ได้ล้างรถเลย ฝนตกมันทุกวัน ฝุ่น โคลน เพียบ  เฮ้อ.....
jedee

ได้หมดถ้าสดชื่น

« ตอบ #11 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2008 08:07:57 »

แอมเวย์อีกหนึ่งเสียงครับ ชื่อเต็มมาน ซิลลิโคลนเกรช  สุดยอด ตรบมือ

<"เป็นคนเลวซํกพักนะ">

<"เหตุผลของเราใครจะเข้าใจ ไม่ลืมครับคำว่าบุญคุญ">

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #12 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2008 15:26:14 »

ถ้าจะหั้ยดี3เดือนครั้งครับ  มันอยู่ที่ตัวเคลียร์เคลือบเงาครับ ถ้าเป็นสีที่ไม่มีเคลียร์ เขาเรียกว่าสีโซลิดครับ  อันนี้ไม่ควรขัดบ่อยครับเพราะมันมีความเงา  ในตัวยิ่งขัดยิ่งบางครับ  อีกอันคือมีเคลียร์หรือสีเมทาลิก  อันนี้จะขัดได้บ่อยกว่าแต่ถ้าขัดมากๆ  มันจะด้านไปเลยครับทั้งนี้ขึ้นอยู่กับคุณภาพสีด้วย  ว่าเป็น2Kหรือสีธรรมดา  และระวังเครื่องที่จะใช้ขัดสีด้วยครับ  ถ้ารอบเร็วไปจะทำหั้ยร้อน  จนเคลียร์หรือเล็คเกอร์ไหม้  ภาษาช่างเขาเรียกว่าสีแตกครับ  อันนี้ต้องทำสีใหม่อย่างเดียวเลยครับ  ยาขัดหยาบจะใช้ขัดสีที่พ่นออกมาใหม่ๆครับ  แล้วจะตามด้วยยาละเอียด ผมแนะนำตัวละเอียดครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์