AE. Racing Club
10 ตุลาคม 2024 23:26:59 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า:  «  1 [2] 3  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะขับ ae เกียร์ auto ไปปาย มันจะไหวมั้ย  (อ่าน 5149 ครั้ง)
nssiwi
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #20 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2008 22:28:07 »

เคยไปมาเมื่อปีที่แล้ว vitara 1600 หนัก 1.5 ตันได้มั้ง  ยังไปได้เลย (ที่ ปายใช้แต่ขับ 2 เท่านั้น)
ขอให้นุกๆๆ นะครับ
http://www.vitara4x4.com/webboard/show.php?Category=all&No=3900
ฤดูการ ออกเที่ยว มาแล้วโว้ย.................
ozzy_ae
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #21 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2008 22:40:06 »

แสดงว่าขาขึ้น เราใช้ D ได้เลย แต่ตอนลงต้องใส่ L ใช่มั้ยคับ มอไซด์ มอไซด์
ใ่ช้ตามสภาพความชันครับ ถ้าชันมากก็ใช้เกียร์ต่ำลง ไม่ว่าจะตอนขึ้นเขาหรือลงเขาครับ กรณีเกียร์ L ต้องที่ชันมาก ๆ ครับ ถ้าไม่ชันมากก็ใช้เกียร์ 2 ครับ ให้เอ็นจิ้นเบรคช่วยเบรค เพราะถ้าใช้เกียร์ปกติรถก็จะไหลเร็วเจอโค้งมาก ๆ แล้วถ้าแตะเบรคยาว ๆ ตอนลงอาจทำให้เบรคไหม้ได้ครับ อย่างผมเนี่ยเหม็นคลุ้งเลย ใจหายหมดนึกว่าเครื่องหรือเกียร์พัง......
ae27
มือเก่าหัดแข่ง

ใจยังรัก ae อยู่นะจ๊ะ.....^^

« ตอบ #22 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2008 22:54:06 »

เคยไปมาเมื่อปีที่แล้ว vitara 1600 หนัก 1.5 ตันได้มั้ง  ยังไปได้เลย (ที่ ปายใช้แต่ขับ 2 เท่านั้น)
http://www.vitara4x4.com/webboard/show.php?Category=all&No=3900
ฤดูการ ออกเที่ยว มาแล้วโว้ย.................
     ผมเข้าไปดูของพี่มาแล้วอ่ะคับ ค่าแก๊ส 3700 โอ้ว!! แม่เจ้า  น้ำมันอีกหลายเงินอยู่ รวมๆก็น่าจะ สี่พันกว่าเป็นแน่ เยอะน่าดู!! ไม่รู้ว่าผมจะใช้แก๊สเท่าไหร่ (รถผมวิ่งทางไกล เฉลี่ย 13-14 km/l  ความเร็วช่วง 110-130 km/h ทั้งแก๊สและน้ำมัน)
อยากไปแล้วอ่า....น่าหนุกๆ เหมือนมีพี่ๆหลายคนไปมาแล้ว น่าอิจฉา
.....กะว่าจะไปถ่ายรูปด้วยอ่ะนะ   แล้วจะเอามาฝากคับ  มีอะไรแนะนำทั้งการเที่ยวหรือการดูแลรถ ก็บอกไปเรื่อยๆนะคับ  เผื่อมีอะไรดีๆอีก 
เพราะผมไม่เคยไป  กะไปตายเอาดาบหน้า แต่ก็กัวรถเจ๊ง! แฟนไม่สนุก  หาไม่วางแผนซะก่อน  5555+

เด๋วพรุ่งนี้เปลี่ยนผ้าเบรคก่อนเลย  ตรบมือ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ตุลาคม 2008 23:02:00 โดย ae27 » บันทึกการเข้า

[[Badd]]
Web Administrator
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

トヨタ カローラ 1.6 GTi

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #23 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2008 22:55:36 »

ปายฉานปายด้วยคน ปายปายด้วยคน

"ขำขำคลับ"
Lee Racing 086-063-7714
จะจบไหม
http://www.facebook.com/aeracingclub
Palmmy_CNX
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

85-1 Home Racing Shop Chiang Mai

« ตอบ #24 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2008 23:11:54 »

ไปได้หมดแหละครับ ค่อยๆ ไล่ รอบ ไต่ๆ ขึ้นไป ตามแรงของรถ ไม่ต้องไปรีบ แข่งกับคราย

รถอะไร ก้อขึ้นได้ครับถึง สบายๆ

แต่ อย่า ไป เค้น กำลังมากเกินไป ลากรอบสูง แช่นานๆ งานเข้า แน่นอน

เกียร์ออโต้ ต้องใช้เบรคมากหน่อยนะครับ ดูแล เรื่องเบรค มาดีๆ หน่อย ก้อ จะดี ครับ 

อีกอย่าง พกน้ำสะอาด ไว้ ซัก ขวดใหญ่ๆ ก้อจะเปน การดีมากๆ เผื่อ ฉุกเฉิน ความร้อนขึ้น  แหะ.. แหะ..

ปล. จังหวัด แม่ฮ่องสอน ม่ายมี ปั๊ม LPG นะครับผม อัดเต็มถังจากเชียงใหม่ ไปเลย ก้อ จะเปนการดี  สุดยอด

ohmawa
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #25 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2008 23:34:55 »

สบายๆๆๆ ครับ น่าจาไหว น้า

t_13
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

AE พลัง เค อิอิ

« ตอบ #26 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2008 23:40:04 »

ไปถึงคับม่ายต้องกลัวคับ ไปช้าๆๆ ขับอย่างระมัดระวังคับ ขอให้เที่ยวให้สนุกคับ

TOYO_DA Huh?
แบงค์คัฟ
นักแข่งมือสมัครเล่น

Bank 086-843-7297

« ตอบ #27 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2008 00:16:04 »

อืม ๆ ขึ้นได้นะคับ ให้จังหวะรถดี ๆ
ผมเคยเอา 4E AT 4SPD สุดแสนจะอืด
Gas FixMix
นั่ง 5 + ของเต็มท้าย
ไปขึ้นเขามาเยอะแระ
ผมว่าห่วงตอนลงดีกว่านะ
มันค่อนข้างจะอันตราย
แต่ช่วงเชียงใหม่ รถติดแน่ ๆ
จะไม่รุสึกว่ารถอืดเลย
เพราะว่ารถติด ยาวววววว
 แหะ.. แหะ.. แหะ.. แหะ..

^ " Moderate In All Thing " ^

@@ Banky Computer @@
ขายอุปกรณ์คอม โน้ตบุ๊ค พ็อคเก็ตพีซี ประกอบเครื่อง
...บางคน ไม่มีเงินแม้แต่จะกินข้าว...
norma_niggy

« ตอบ #28 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2008 14:49:00 »

ปายฉานปายด้วยคน ปายปายด้วยคน

ไปด้วยกันไหมน้าแบด ผมน่าจะไปกับน้าบอย เดี๋ยวค่อยคุยกันอีกทีอ่ะครับ

มีแค่เนี๊ย
Haltech E6X
MSD DIS4 PLUS
เก่ง rainyboy
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #29 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2008 15:25:13 »

เพิ่งไปมาตอนวันแม่ครับ 4efte ปาย-แม่ฮ่องสอน(หลง)
เรียนรู้เรื่อง การส่งรถ ขึ้น-ลงเขา ถนนดีตลอดครับปลอดภัย
เวลาหมอกลง ค่อย ๆ ขับ หรือจอดเลย ไม่ต้องรีบร้อน

ทรมาณเครื่องหน่อย 4000 รอบแช่ ๆเลย แล้วที่ประสบปัญหาคือ
เครื่อง(อากาศ)เย็นแล้วสะดุด ไม่มีแรงไต่เขา ใช้น้ำมันช่วยเอา

อย่าลืมไปอุดหนุนของฝากร้าน together ข้างร้านส้มตำหน้าอำเภอปาย
ร้านเพื่อนผมเอง

อ้อทำเบรคมือให้ดี ๆหรือก็เตรียมไม้หนุนล้อเผื่อฉุกเฉิน ผมเจอมา ถนนลื่นล้อฟรี
ต้องไหลไปตั้งลำใหม่ ช่วงขึ้นไปปางอุ๋ง

My Word ->http://thaigarage.wordpress.com
My Club -> http://www.4EFTECLUB.com
MY Job -> ร้านหมูปิ้งมารวย2
Moon_night

« ตอบ #30 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2008 15:37:56 »

ขาขึ้น ก็ดูความชันไปเรื่อยๆครับ ถ้าแรงเริ่มตก ก็ลดเกียร์ลง ไล่ไป กดปิด o/d -2 - L ครับ อย่าให้รอบเครื่องสูงเกิน 4,000 รอบครับ ทั้งขาขึ้นและลง
หากขาลงใช้เบรคมาก ให้จอดพักเป็นช่วงๆครับ เพื่อป้องกันเบรคเฟรด คือเบรคไม่อยู่นั่นเองครับ

ปายสวย เมืองน่ารัก ไปแล้วประทับใจไม่ลืมครับ ว่าแล้วก็อยากไปอีกจัง อยากไปลอง 4E-FTE ออโต้ด้วย น่าจะสนุก
powertun

« ตอบ #31 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2008 15:39:51 »

ผมก็กำลังจะไปเหมือนกันคับ ผมจะไปเที่ยวที่ปางอุ๋งคับ  ถ้าใครเคยไปแล้วช่วยแนะนำด้วยนะคับ(ผมจะขับ AE101  เครื่อง 4A FE 1600 เกียร์ออโต้ ตัวเก่งของผมไปเองคับ)  อิอิ

ปล.ผมจะไป วันที่ 21-26 พ.ย. 51  คับ ไม่ทราบว่ามีท่านไหนไปช่วงเดียวกันกับผมหรือป่าวคับ อิอิ
ROMEo@MAN_u

« ตอบ #32 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2008 15:58:07 »

AE 92 คาร์บู M/T ไปมาแล้วครับสะบายแต่ต้องลุ้นให้ไอ่คันหน้าเราห้ามเบรกไม่งั้นต้งลงมาเกียร1ใหม่

Kritsadathitiset

AMT

« ตอบ #33 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2008 15:58:15 »

ไปมาแล้ว รถผมเครื่อง 1300 MT กินแก๊ส ขับไปบริจาคของมา ยังขึ้นเขาไหว  ตรบมือ ตรบมือ

nssiwi
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #34 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2008 21:53:11 »

ผมเข้าไปดูของพี่มาแล้วอ่ะคับ ค่าแก๊ส 3700 โอ้ว!! แม่เจ้า  น้ำมันอีกหลายเงินอยู่ รวมๆก็น่าจะ สี่พันกว่าเป็นแน่ เยอะน่าดู!! ไม่รู้ว่าผมจะใช้แก๊สเท่าไหร่ (รถผมวิ่งทางไกล เฉลี่ย 13-14 km/l  ความเร็วช่วง 110-130 km/h ทั้งแก๊สและน้ำมัน)
อยากไปแล้วอ่า....น่าหนุกๆ เหมือนมีพี่ๆหลายคนไปมาแล้ว น่าอิจฉา
.....กะว่าจะไปถ่ายรูปด้วยอ่ะนะ   แล้วจะเอามาฝากคับ  มีอะไรแนะนำทั้งการเที่ยวหรือการดูแลรถ ก็บอกไปเรื่อยๆนะคับ  เผื่อมีอะไรดีๆอีก 
เพราะผมไม่เคยไป  กะไปตายเอาดาบหน้า แต่ก็กัวรถเจ๊ง! แฟนไม่สนุก  หาไม่วางแผนซะก่อน  5555+

เด๋วพรุ่งนี้เปลี่ยนผ้าเบรคก่อนเลย  ตรบมือ
อย่าไปเทียบกับ Vitara เลย มันรับประทาน แบบถนอมน้ำใจกันที่ 8-9โล/ลิตร เองนะ(90-110 เอง)
มันเป็นขับ 4 น้ำหนักเยอะ ,แรงก็น้อย 95 ม้าเอง
ถ้าเป็น AE ประหยัดกว่า อีกซัก 20-30 % มัง
เที่ยวไปเหอะ ยังมีกำลัง แก่แล้วไม่มีแรง จะอ้อนวอนลูกหลาน รึ............คึดหรือว่าพวก มันจะสน
นี้ก็กะว่า รอซัก ธันวา จะขับไปลาวใต้ ใครเคยไปบ้างหวา แนะนำหน่อย
ae27

ใจยังรัก ae อยู่นะจ๊ะ.....^^

« ตอบ #35 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2008 21:59:31 »

ae พาเที่ยวทั่วไทย ตรบมือ

ลืมถามพวกพี่ๆที่เคยไปมาแล้วครับ  ว่าใช้ค่าเชื้อเพลิงทั้งหมดไปเท่าไหร่  และให้ดีก็เอา ค่าใช้จ่ายรวมๆอ่ะคับ    (กัวเงินไม่พอแล้วจะไปแก่ว!)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ตุลาคม 2008 22:01:42 โดย ae27 » บันทึกการเข้า

เคลิ้มสมาคม ™

หล่อไม่จริง ก็เลยหยิ่งไม่เป็น...

« ตอบ #36 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2008 08:39:27 »

ae พาเที่ยวทั่วไทย ตรบมือ

ลืมถามพวกพี่ๆที่เคยไปมาแล้วครับ  ว่าใช้ค่าเชื้อเพลิงทั้งหมดไปเท่าไหร่  และให้ดีก็เอา ค่าใช้จ่ายรวมๆอ่ะคับ   (กัวเงินไม่พอแล้วจะไปแก่ว!)

ผมเอาของผมมาเปรียบเทียบให้ครับ 2 วัน 3 คืน วิ่งเที่ยวตลอด

ค่าใช้จ่ายหลักๆโดยประมาณนะครับ

กรุงเทพ-ปาย วิ่งโดยใช้แกสตลอด ประมาณ 4 ถัง หรือประมาณ 2000 บวก

น้ำมันเผื่อในถังไว้ 500

กางเต็นท์ ไม่เสียตังค์ หรือพักแบบประหยัดๆก็ 500 ขึ้นไปต่อคืน

อย่างน้อยๆ มีติดกะเป๋าไปซัก 4-5000 น่าจะพอครับ

ขอให้สนุกกับการเดินทางนะครับ

" ~ หาเรื่องเที่ยว ~ "
iambeerse

« ตอบ #37 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2008 12:03:22 »

ปลายปีนี้กะว่าจะไปเหมือนกันครับ หาดใหญ่-ปาย AE101 AUTO ครับ

แอร์เย็น เพลงเพราะ เบาะนุ่ม

อาชาฟ้า ฝาดำ.CZ#11

อาชาฟ้า ฝาดำ ทั่วไทย

« ตอบ #38 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2008 12:20:36 »

น่าจะไหวน่ะคับ...ของพ้ม 4 E (1300) แต่เปงเกียร์ธรรมดา + LPG ไปมาเมื่อปีที่แล้ว สบายมากคับ
ตอนขึ้นก็ส่งไกลๆ หน่อย...ตอนลงก็เว้นระยะจากคันหน้ามากๆ หน่อย จาได้ไม่ต้องเบรคบ่อย
ส่วนสิ่งที่ต้องเตรียม (สำหรับผมน่ะ)
น้ำมันเครื่อง / น้ำมันเกียร์ / น้ำหม้อน้ำ
ตรวจเช็คช่วงล่างทั้งหมดรวมถึงพวกบูชยางต่างๆ
ระบบเบรค เอาแบบชัวร์สุดๆ ...ผ้าเบรคหากบางมากก็เปลี่ยนซะ
ขอให้โชคดีปลอดภัย...มีความสุขกับการท่องเที่ยวน่ะคับ...แล้วเจอกานที่ ปาย น่ะ อิอิอิ

ปล.ปั้ม LPG มีเปิดให้บริการแล้ว ในตัวอำเภอเมืองแม่ฮ่องสอนน่ะ

รับจอง ALL NEW VIOS 2013 และรถยนต์ TOYOTA ทุกรุ่น...ติดต่อ ตาก้อง 08-3075-7455 / เก๋  08-4421-4995
dendepapepe

« ตอบ #39 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2008 13:14:10 »

ไหวครับ ขนาดผมขับจากสกลนครผ่าน อุดร หนองบัวลำภู เลย ภูเรือ ด่านซ้าย นครไท ชาติตระการ อุตรดิตถ์ แพร่ น่าน(ไปทาง อ.ร้องกวาง อ.สอง อ.งาว พะเยา เชียงราย สุดทางที่อ.แม่สาย รวม 1000 กม. วิ่งทั้งวัน แล้วตั้งแต่ ภูเรือไปเนี้ยเขาล้วนๆครับ แล้วไปเจอเขาอีกที่ก็ น่านครับ ยังไม่เป็นไรเรยครับ AE ของเราอึดดีจิงๆๆเรยครับ ขอให้ขับขี่ปลอดภัยนะครับ

หน้า:  «  1 [2] 3  »    ขึ้นบน
  พิมพ์