AE. Racing Club
11 ตุลาคม 2024 05:32:37 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือด้วย 4E-FE อาการ สดุดน้ำมันเครื่องสวิงแล้วดับ แต่ใช้ LPGดันปกติดี  (อ่าน 6694 ครั้ง)
น้องหนูบลอนด์_TPZ#06
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

Trang-Phatthalung Zone

« เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2008 13:19:17 »

4E-FE ตอนนี้ก็เป็นเยอะครับอาการเดียวกันเลย

๑๑๑ อาการเป็นหลังจากผมไปล้างลิ้นผีเสื้อพอประกอบกลับเข้าไปมันเป็นอาการ สดุดน้ำมัน พอออกตัวรถเบาๆเลื่อยๆเครื่องสวิงและก็ดับ แต่ใช้ LPG ปกติ ๑๑๑

- เคยใช้วิธีรีเซตกล่อง ECU แล้วก็ไม่หาย

ใครรู้วิธีแก้ไขรบกวนหน่อยนะครับ

ตั้ม 4E-FE 1300 cc  086-5066659
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พฤศจิกายน 2008 13:21:41 โดย tam006_EE101 » บันทึกการเข้า

Trang-Phatthalung Zone เด็กบ้านบ่อนเมา พัทลุงเต็มขั้นก๊าบผม
mumk
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #1 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2008 23:26:52 »

เป็นเพราะปีกผีเสื้อหรือเปล่าครับ

« ตอบ #2 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2008 10:04:45 »

เป็นเพราะปีกผีเสื้อหรือเปล่าครับ

ลองเปลี่ยนหายอันแล้วไม่หายเลย

Trang-Phatthalung Zone เด็กบ้านบ่อนเมา พัทลุงเต็มขั้นก๊าบผม
NonG_<TPZ#02>_<NC.Z>

« ตอบ #3 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2008 10:17:52 »

ดูปั้มติ๊ก+กรองเบนซินยังคับ ถ้าเเก๊สไม่เป็นระบบที่ใช้ร่วมกับเเก๊สก็ไม่น่าเกี่ยว รอผู้รู้ต่อไปด้วยคับ   อ่านหนังสือ

Trang-Phattalung Zone / Nongchok Zone
smilegames

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #4 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2008 10:19:47 »

อาการคล้ายของผม แต่ผมเป็น 4A-FE หลังจากที่ประมวลจากข้อมูลต่างของผมแล้ว น่าจะสรุปว่า เกิดมาจากการใช้ gas มากเิกินไปทำให้หัวฉีดเริ่มมีปัญหา จากหัวฉีดร้อน เนื่องจากน้ำมันที่ดันหัวฉีดไว้โดนความร้อนจึงละเหยแล้วอาจทำให้เหลือสิ่งอุดตันหัวฉีด ปริมาณน้ำมันที่อยู่ที่หัวฉีดน้อยลง เนื่องจากการติดแก๊สส่วนใหญ่ของไทยจะตัดปั้มติกด้วย เพื่อรักษาปั้มติก แต่ของฝรั่งเขาจะไม่ตัดปั้มติกกัน เพราะว่าราคาปั้มติกของบ้านเขาถูกกว่าของบ้านเรามั่ง

ช่วงนี้ผมหันกลับมาใช้น้ำมันให้มากขึ้น เนื่องน้ำมันเริ่มถูกแล้ว อาการก็ดีขึ้นครับ

เป็นประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ

« ตอบ #5 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2008 11:04:59 »

อาการคล้ายของผม แต่ผมเป็น 4A-FE หลังจากที่ประมวลจากข้อมูลต่างของผมแล้ว น่าจะสรุปว่า เกิดมาจากการใช้ gas มากเิกินไปทำให้หัวฉีดเริ่มมีปัญหา จากหัวฉีดร้อน เนื่องจากน้ำมันที่ดันหัวฉีดไว้โดนความร้อนจึงละเหยแล้วอาจทำให้เหลือสิ่งอุดตันหัวฉีด ปริมาณน้ำมันที่อยู่ที่หัวฉีดน้อยลง เนื่องจากการติดแก๊สส่วนใหญ่ของไทยจะตัดปั้มติกด้วย เพื่อรักษาปั้มติก แต่ของฝรั่งเขาจะไม่ตัดปั้มติกกัน เพราะว่าราคาปั้มติกของบ้านเขาถูกกว่าของบ้านเรามั่ง

ช่วงนี้ผมหันกลับมาใช้น้ำมันให้มากขึ้น เนื่องน้ำมันเริ่มถูกแล้ว อาการก็ดีขึ้นครับ

เป็นประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ

ขอบคุณครับที่เล่าประสบการณ์ให้ฟังครับ

« ตอบ #6 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2008 11:06:24 »

ดูปั้มติ๊ก+กรองเบนซินยังคับ ถ้าเเก๊สไม่เป็นระบบที่ใช้ร่วมกับเเก๊สก็ไม่น่าเกี่ยว รอผู้รู้ต่อไปด้วยคับ   อ่านหนังสือ

เด๋วต้องลองเปลี่ยนดุครับ ขอบคุณมากที่แนะนำครับ

PANO

« ตอบ #7 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2008 16:16:52 »

ลองดูนะครับ ถอดขั้วแบตทิ้งไว้ 10-15 นาที แล้วใส่เข้าไปใหม่ (ถ้าไม่หายลองถอดท่ออากาศออก ให้ดูดอากาศสด ถ้าสะอึกลองดึงปลั๊กหัวฉีดออกแล้วเสียบใหม่ ลองทีละหัว ว่าสูบไหนผิดปกติ)ลองดูครับ แต่ของผมวิธีแรกก็หายแล้วครับ
1300 ก็แค่นั้น
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

ดีชั้วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

« ตอบ #8 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2008 16:30:09 »

อาการเหมือนของผมเลยพี่(4e-fe)ใช้แก๊สมา1ปี
ใช้แก๊สปกติ แต่ใช้น้ำมัน เวลารอบต่ำจะดับ แต่พอเบิ้นเครื่องก็หายไปซักพักก็เป็นอีก
ผมว่ามิกมันน่าจะไปขวางรูอากาศเข้าทำให้อากาศกะน้ำมันมีส่วนผสมน้อย มันเลยวูบๆ
แค่การสันนิฐานครับ รอผู้รู้มาตอบอีกที่ แต่ผมไม่ค่อยใช้น้ำมันซักเท่าไหร่ เลยไม่ค่อยใส่ใจครับ

ขอแค่มีน้ำใจ แม้ขับรถอะไรก็เพื่อนผม\\\\\\น้ำปั่นมาแว้วววววววววววว

« ตอบ #9 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2008 00:58:40 »

อาการเหมือนของผมเลยพี่(4e-fe)ใช้แก๊สมา1ปี
ใช้แก๊สปกติ แต่ใช้น้ำมัน เวลารอบต่ำจะดับ แต่พอเบิ้นเครื่องก็หายไปซักพักก็เป็นอีก
ผมว่ามิกมันน่าจะไปขวางรูอากาศเข้าทำให้อากาศกะน้ำมันมีส่วนผสมน้อย มันเลยวูบๆ
แค่การสันนิฐานครับ รอผู้รู้มาตอบอีกที่ แต่ผมไม่ค่อยใช้น้ำมันซักเท่าไหร่ เลยไม่ค่อยใส่ใจครับ

ตอนนี้แก้ไขหายไปยังครับ ถ้ามีวิธีไหนแก้ไขอาการนี้หายบอกกันบ้างเด้อครับ

« ตอบ #10 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2008 01:00:35 »

ลองดูนะครับ ถอดขั้วแบตทิ้งไว้ 10-15 นาที แล้วใส่เข้าไปใหม่ (ถ้าไม่หายลองถอดท่ออากาศออก ให้ดูดอากาศสด ถ้าสะอึกลองดึงปลั๊กหัวฉีดออกแล้วเสียบใหม่ ลองทีละหัว ว่าสูบไหนผิดปกติ)ลองดูครับ แต่ของผมวิธีแรกก็หายแล้วครับ

ครับผมเด๋วจะลองดู คืบหน้ายังไงแล้วจะมาบอกครับ

4d56

บินไปด้วยกัน

« ตอบ #11 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2008 03:11:44 »

ตอบแบบที่เคยเป็นสมัยใช้แก๊สนะคับ
-หัวเทียน หัวเทียนที่ใช้แก๊สไปนานๆมันเหมือนกับว่ามันจำค่าอ็อกเทนของแก๊สไว้อ่ะคับ จริงๆแล้ว
คงไม่ใช่ แต่มันจุดระเบิดกับอ็อกเทนของแก๊สมานาน พอมาเจออ็อกเทนของน้ำมันที่ไม่เท่าเดิม ประ
กายไฟที่แล็บออกหัวเทียน อาจจะจุดระเบิดน้ำมันได้ไม่ดีพอคับ(เคยเปลี่ยนหัวเทียนแล้วหายคับ)
-หัวฉีด ไม่แน่ใจด้วยสาเหตุอะไรที่ทำให้มันเสียคับ แต่เคยเสีย ลองเคาะๆที่หัวฉีดดูคับบางที่พวกสปริง
หรือโอริงในตัวหัวฉีดอาจจะฝืดเพราะไม่ได้ใช้นานคับ บางทีอาจเกิดขี้ตะกรันข้างในหัวฉีดคับ
-ส่วนผสมหนา เนื่องจากถูกมิกซ์ขวางทางเดินอากาศ บวกกับเรื่องหัวเทียนในข้อแรก อาการยิ่งไปกันใหญ่คับ
คงต้องลองถอดมิกซ์ออก แล้วใช้น้ำมัน คืนให้ระบบกลับเหมือนเดิมดูก่อนคับ
-การตั้งไฟ ช่างแก๊สหลายคนมักปรับจานจ่ายคับ พอมาใช้น้ำมันอาจจะเกิดการน็อคทั้งในกรณีไฟแก่ไป หรือ
อ่อนไปคับ ลองตั้งกลับมาให้อยู่ในตำแหน่งเดิมโรงงานคับ
รถใช้แก็สมานานๆ จะเกิดอาการดังกล่าวได้คับ ถ้าจะให้แน่ใจคงต้องทำให้เป็นเหมือนก่อนที่จะติดตั้งคับ จะสามารถ
เช็คอาการต่างๆได้ง่ายสุด ลองสังเกิดสีของหัวเทียนด้วยคับใช้แก็สสีเป็นอย่างไร ใช้น้ำมันสีเป็นอย่างไร ถ้าหัวเทียน
เป็นเขม่าดำๆเหมือนดินหม้อ ก้อคงเกิดจากมันหนาแล้วจุดระเบิดไม่หมดคับ อาจจะมาจากระบบแก๊สคุมแก๊สไม่อยู่ทำให้แก๊ส
มาผสมกับน้ำมันทำให้ส่วนผสมหนาคับ หรือไม่ก้ออาจเกิดมาจากหัวฉีดมันรูใหญ่ขึ้นคับทำให้จ่ายน้ำมันมาก หรือไม่ก้อ
หัวฉีดอาจจะตันเนื่องจากอะไรก้อแล้วแต่ ทำให้น้ำมันไม่พอเพราะจ่ายออกมาได้ไม่เต็มที่คับ เป็นได้หลายอาการคับสำหรับ
รถติดแก็สคับ
อ้อ..ลองดูอุณหภูมิน้ำด้วยคับ ว่าเป็นอย่างไร บางทีวาล์วน้ำมันค้างเปิดตลอดหรือช่างแก๊สบางคนมักถอดออกคับ กล่องมันจะสั่ง
วอร์มเครื่องแล้วสั่งจ่ายหนาเพราะว่าเครื่องยังเย็นอยู่คับ(เพิ่มเวลาในการฉีด)ทีนี้อากาศก้อเข้าได้น้อยส่วนผสมก้อหนาอยู่แล้ว
ยังมาเจอการเพิ่มระยะเวลาในการฉีดอีกก้อยิ่งไปกันใหญ่คับ ส่วนเรื่องของการสะดุดคงต้องดูว่ามันสะดุดอย่างไรอ่ะคับ เพราะว่า
การสะดุดของส่วนผสมหนา กับ บาง อาการก้อไม่เหมือนกันอีกคับคงตอบยากคับ ส่วนผสมหนาส่วนใหญ่จะดับเพราะไฟจุดไม่ติด
ส่วนผสมบาง(หัวฉีดอาจจะตัน)รถจะมีแต่รอบคับ แต่พอมีโหลด กำลังจะหายออกตัวแล้วจะดับคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พฤศจิกายน 2008 03:23:58 โดย 4d56 » บันทึกการเข้า

กำลังบ้าดีเซลโบควายคับ
4D56 รหัสเทพ
4M40 อิมก้ออิมเถอะ...ยาว
ไหนๆใครว่าดีเซลไม่แรง
ต้องลอง...ต้องลอง
kampol

ครอบครัวต้องมาก่อน จำไว้ๆ ห่างจากยุทธจักรมานานแล้ว

« ตอบ #12 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2008 07:09:55 »

ลองเดินน้ำมันพื่อให้มัน CLOSE LOOP แล้วเช็ค ERROR CODE ดูเบื้องต้นก่อนดีกว่าครับ จริง ๆ ถ้าเป็นระบบน้ำมันน่าจะหาง่ายกว่าใช้แก๊สแล้วป็นนะครับ ลองดูครับ

ปัจจุบัน

ก่อนหน้า
m&m autofriends. Kz

« ตอบ #13 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2008 08:32:01 »

อินเลิฟ อินเลิฟ อินเลิฟ

เชื่อดิเราทำได้              ปัญหาทุกอย่าง ล้วนอยู่ที่ตัวเราทั้งสิ้น
prapatsuhot
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2008 13:23:42 »

เหมือนของผมครับ
1 ถ้าสตาร์ทด้วยน้ำมันแล้ววิ่งน้ำมันยาวเลย ไม่เป็นไรครับ
2 ถ้าสตาร์ทน้ำมันแล้วเปลี่ยนแก็ส ใช้แก็สวิ่งยาว ไม่เป็นไรครับ
3 ถ้าสตาร์ทน้ำมันแล้วเปลี่ยนแก็ส ใช้แก็สสักพักใหญ่ๆ แล้วเปลียนเป็นน้ำมัน จะมีอาการวูป รอบสวิง มีอาการวูปๆแปลกๆ ยังไงไม่รู้ครับ ครับ
เหมือนอากาศเข้าไม่ทัน

เครื่อง 4e-fe ครับ 

ขอบคุณครับ
aon1120

« ตอบ #15 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2008 17:19:35 »

ความรู้ ช่วงนี้ยังไม่มีปัญหา ขอเก็บไว้ใช้หน่อยนะครับ อนาคตเกิดเจอ จะได้เข้าใจปัญหา
                           ขอบคุณครับ

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาเยี่ยมชมครับ
080-5481516
http://www.vigothailand.com/board/index.php?topic=64670.0
AE 115

« ตอบ #16 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2008 17:29:21 »

ขอให้หายไว้ๆครับ
m&m autofriends. Kz

« ตอบ #17 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2008 23:28:43 »

สุดยอด

เชื่อดิเราทำได้              ปัญหาทุกอย่าง ล้วนอยู่ที่ตัวเราทั้งสิ้น

« ตอบ #18 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2008 08:04:58 »

ตอบแบบที่เคยเป็นสมัยใช้แก๊สนะคับ
-หัวเทียน หัวเทียนที่ใช้แก๊สไปนานๆมันเหมือนกับว่ามันจำค่าอ็อกเทนของแก๊สไว้อ่ะคับ จริงๆแล้ว
คงไม่ใช่ แต่มันจุดระเบิดกับอ็อกเทนของแก๊สมานาน พอมาเจออ็อกเทนของน้ำมันที่ไม่เท่าเดิม ประ
กายไฟที่แล็บออกหัวเทียน อาจจะจุดระเบิดน้ำมันได้ไม่ดีพอคับ(เคยเปลี่ยนหัวเทียนแล้วหายคับ)
-หัวฉีด ไม่แน่ใจด้วยสาเหตุอะไรที่ทำให้มันเสียคับ แต่เคยเสีย ลองเคาะๆที่หัวฉีดดูคับบางที่พวกสปริง
หรือโอริงในตัวหัวฉีดอาจจะฝืดเพราะไม่ได้ใช้นานคับ บางทีอาจเกิดขี้ตะกรันข้างในหัวฉีดคับ
-ส่วนผสมหนา เนื่องจากถูกมิกซ์ขวางทางเดินอากาศ บวกกับเรื่องหัวเทียนในข้อแรก อาการยิ่งไปกันใหญ่คับ
คงต้องลองถอดมิกซ์ออก แล้วใช้น้ำมัน คืนให้ระบบกลับเหมือนเดิมดูก่อนคับ
-การตั้งไฟ ช่างแก๊สหลายคนมักปรับจานจ่ายคับ พอมาใช้น้ำมันอาจจะเกิดการน็อคทั้งในกรณีไฟแก่ไป หรือ
อ่อนไปคับ ลองตั้งกลับมาให้อยู่ในตำแหน่งเดิมโรงงานคับ
รถใช้แก็สมานานๆ จะเกิดอาการดังกล่าวได้คับ ถ้าจะให้แน่ใจคงต้องทำให้เป็นเหมือนก่อนที่จะติดตั้งคับ จะสามารถ
เช็คอาการต่างๆได้ง่ายสุด ลองสังเกิดสีของหัวเทียนด้วยคับใช้แก็สสีเป็นอย่างไร ใช้น้ำมันสีเป็นอย่างไร ถ้าหัวเทียน
เป็นเขม่าดำๆเหมือนดินหม้อ ก้อคงเกิดจากมันหนาแล้วจุดระเบิดไม่หมดคับ อาจจะมาจากระบบแก๊สคุมแก๊สไม่อยู่ทำให้แก๊ส
มาผสมกับน้ำมันทำให้ส่วนผสมหนาคับ หรือไม่ก้ออาจเกิดมาจากหัวฉีดมันรูใหญ่ขึ้นคับทำให้จ่ายน้ำมันมาก หรือไม่ก้อ
หัวฉีดอาจจะตันเนื่องจากอะไรก้อแล้วแต่ ทำให้น้ำมันไม่พอเพราะจ่ายออกมาได้ไม่เต็มที่คับ เป็นได้หลายอาการคับสำหรับ
รถติดแก็สคับ
อ้อ..ลองดูอุณหภูมิน้ำด้วยคับ ว่าเป็นอย่างไร บางทีวาล์วน้ำมันค้างเปิดตลอดหรือช่างแก๊สบางคนมักถอดออกคับ กล่องมันจะสั่ง
วอร์มเครื่องแล้วสั่งจ่ายหนาเพราะว่าเครื่องยังเย็นอยู่คับ(เพิ่มเวลาในการฉีด)ทีนี้อากาศก้อเข้าได้น้อยส่วนผสมก้อหนาอยู่แล้ว
ยังมาเจอการเพิ่มระยะเวลาในการฉีดอีกก้อยิ่งไปกันใหญ่คับ ส่วนเรื่องของการสะดุดคงต้องดูว่ามันสะดุดอย่างไรอ่ะคับ เพราะว่า
การสะดุดของส่วนผสมหนา กับ บาง อาการก้อไม่เหมือนกันอีกคับคงตอบยากคับ ส่วนผสมหนาส่วนใหญ่จะดับเพราะไฟจุดไม่ติด
ส่วนผสมบาง(หัวฉีดอาจจะตัน)รถจะมีแต่รอบคับ แต่พอมีโหลด กำลังจะหายออกตัวแล้วจะดับคับ
ลองเดินน้ำมันพื่อให้มัน CLOSE LOOP แล้วเช็ค ERROR CODE ดูเบื้องต้นก่อนดีกว่าครับ จริง ๆ ถ้าเป็นระบบน้ำมันน่าจะหาง่ายกว่าใช้แก๊สแล้วป็นนะครับ ลองดูครับ

เหมือนของผมครับ
1 ถ้าสตาร์ทด้วยน้ำมันแล้ววิ่งน้ำมันยาวเลย ไม่เป็นไรครับ
2 ถ้าสตาร์ทน้ำมันแล้วเปลี่ยนแก็ส ใช้แก็สวิ่งยาว ไม่เป็นไรครับ
3 ถ้าสตาร์ทน้ำมันแล้วเปลี่ยนแก็ส ใช้แก็สสักพักใหญ่ๆ แล้วเปลียนเป็นน้ำมัน จะมีอาการวูป รอบสวิง มีอาการวูปๆแปลกๆ ยังไงไม่รู้ครับ ครับ
เหมือนอากาศเข้าไม่ทัน

เครื่อง 4e-fe ครับ 

ขอบคุณครับ

คำนับขอบคุณมากครับสำหรับคำชี้แนะ คำนับ 

เด๋วไปลองดูก่อนครับ  คืบหน้ายังไงเด๋วจะมาบอกต่อครับ

Pencom.CZ 49
AE Racing Club Staff

นู๋คุณ รักในหลวง

« ตอบ #19 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2008 13:20:12 »

ความรู้ๆ แบบนี้ต้องวิ่งน้ำมันบ้างแล้วละเรา

** 35ํ vol. **
** 4ทุ่มท่าพระ **
หน้า: [1] 2 3  »    ขึ้นบน
  พิมพ์