AE. Racing Club
26 ตุลาคม 2024 14:25:07 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เลื่อนเบ้าโช้ค โช้คจะแตกเร็วเหมือนตักสปริงไหมครับ  (อ่าน 9706 ครั้ง)
offza fte
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

4e-fte

« เมื่อ: 07 ธันวาคม 2008 09:10:13 »

ใครเคยเลื่อนเบ้าโช้คบ้างครับ
หลังจากผมไปตัดสปริงมาโช้คแตกทั้ง 4 ต้น
เลยจะซื้อโช้คใหม่(ของมือสอง)
ผมขับรถไม่เร็วอย่างเร็วสุดก็ 110
ถ้าเลื่อนเบ้าโช้คมันจะพังเร็วเหมือนไปตัดสปริงไหมครับ

www.doraemon-project.com

www.4efteclub.com

ไสบาบา กล่าวเอาไว้ว่า "วิธีการรับมือเกรียนนั้นมีอยู่สองวิธี นิ่งเฉยซะ หรือเกรียนกลับให้ยิ่งกว่าที่เค้าเกรียนมาจนมันเลิกเกรียนไปเอง"
vitty@LN.Z

เมื่อก่อนเคยเปนเจ้าของคันเน้..เว้ย!

« ตอบ #1 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2008 09:20:14 »

พี่ใส่ยางกันกระแทกป่าวล่ะ ของผมเคยเลื่อนมันก็ไม่แตกน๊ะ

smilegames

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #2 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2008 10:18:39 »

เลื่อนไม่น่าจะแตกง่ายเพราะเป็นการเปลี่ยนตำแน่งเอง มันก็คล้ายกับการใส่สตัส แต่การตัดสปริง มันทำให้ค่า K ของสปริงเสียไป รู้สึกว่ายิงตัดค่า K ยิงมาก ค่า K มาก ทำให้การดีดกลับของสปริงมากไปด้วย มันก็เลยมีผลให้โช๊ครับแรงดีดไม่ไหวเลยแตกอ่ะครับ

jedee

ได้หมดถ้าสดชื่น

« ตอบ #3 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2008 10:24:06 »

เหอๆๆ ที่ถามมา น่าจะมุ่งที่จะแก้ปัญหาท้ายห้อย หรือต้องการยกสูงขึ้นใช่ไหมครับ ทั้งเลื่อนเบ้าโช๊คก็ดี ดัดสปริงก็ดี ล้วนแต่ทำให้ได้ตามประสงค์ทั้งนั้น  แต่การเลื่อนเบ้าโช๊คนั้น หากมั่นใจว่าในอนาคตโช๊คเราจะไม่เสียก็ทำไปเลย  แต่ทำไมไม่เลือกวิธีเสริมสเปเซอร์อันเป็นทางเหลืออีกทางล่ะครับ น่าจะง่ายกว่าได้ผลเหมือนกัน  เหอๆๆ

offza fte

4e-fte

« ตอบ #4 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2008 10:44:30 »

ไม่ได้จะยกสูงครับพี่คือผมจะโหลดเตี้ยเอาแบบอมซุ้ม ตอนแรกกะว่าจะเปลี่ยนโช้คทีนี้ไปที่ร้านเจอล้อ Max ขอบ 16 ลายแนว VIP มี offset เลยอยากจะแอบ VIP ดูอ่ะครับ

ไสบาบา กล่าวเอาไว้ว่า "วิธีการรับมือเกรียนนั้นมีอยู่สองวิธี นิ่งเฉยซะ หรือเกรียนกลับให้ยิ่งกว่าที่เค้าเกรียนมาจนมันเลิกเกรียนไปเอง"
JEAB_GZE
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

^^ ชิว ชิว ^^

« ตอบ #5 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2008 10:51:13 »

เลื่อนลงมาได้เต็มที่ประมาณ 1 นิ้วกว่าๆครับ ไม่งั้นมันจะติดฐานสปริง

ผมทำมาได้ประมาณเกือบปีแล้วมั้ง ยังไม่มีปัญหาอะไร ขับสบายกว่าสปริงโหลด แต่สมรรถนะสู้สปริงโหลดไม่ได้

แต่ต้องหาร้านทำดีๆหน่อย ไม่งั้นรถอาจจะเสียศูนย์ หรือโช๊คอาจจะรั่วจากความร้อนตอนเชื่อม

เดิน           เดิน           เดิน           เดิน          เดิน          เดิน          เดิน          เดิน          เดิน
pinA
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

เคยใช้ AE ตอนนี้ก้อยังใช้อยู่...

« ตอบ #6 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2008 12:48:14 »

หาสปริงซิ่งใส่ดีกว่าครับ เตี้ยแค่ไหนเลือกเอา แบบอมซุ้มก้อใช้แข๊งๆหน่อย

เบื่อคนถือดี พวกทำตัวน่าเบื่อหน่าย.
offza fte

4e-fte

« ตอบ #7 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2008 13:52:34 »

สงสัยผมคงต้องไปคบกะสปริงแต่ง ขอบคุณพี่ๆทุกท่านเลยนะครับ

yoshio ae

4a-gze only

« ตอบ #8 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2008 14:00:00 »

เคยคุยกันร้านอยู่นานมากๆแล้วตั้งแต่เล่นรถแรกๆ

เค้าบอกว่าการเลื่อนเบ้าทำให้ช็อคเสียไปเลยเนื่องจากความร้อนตอนที่ทำครับ

AE has brought us to MEET

jedee

ได้หมดถ้าสดชื่น

« ตอบ #9 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2008 18:57:46 »

อ้าวหรอ โทดทีจร้าห้วย นึกว่าจายกสูงเลื่อนลงนิ นึกว่าเลื่อนขึ้น คริๆๆ งั้นไม่หนับหนุนเลื่อนเบ้าโช๊คเด้อ ให้หาสปริงโหลดมาใส่ ในเวปมีเพียบ จาเอาเตี้ยเท่ารัยล่ะ มีทั้งมือหนึ่งและมือสอง แบบนี้ไม่ดีฟ่าหรอ ได้ทั้งสวยทั้งทรงตัวดี วิ่งดีอีกต่างหาก ค่าความแข็งเขาเซ็ทมาสำหรับการโหลดโดยตรง แบบนี้จาดีกว่าไหม

hp_6365

« ตอบ #10 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2008 10:09:40 »

ผมเลื่อนมา1ปีแล้ว
ไม่เป็นไรเลย

รัก.............................รัก
อู๋ อยุธยา

« ตอบ #11 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2008 10:11:02 »

เคยคุยกันร้านอยู่นานมากๆแล้วตั้งแต่เล่นรถแรกๆ

เค้าบอกว่าการเลื่อนเบ้าทำให้ช็อคเสียไปเลยเนื่องจากความร้อนตอนที่ทำครับ

ความร้อนตอนเจียร์ทิ้งไม่มากแต่ความร้อนตอนเชื่อมกลับเข้าไปใหม่สูงมาก ทำให้น้ำมันด้านในเสื่ีอมสภาพ

นาน ๆ แวะมาที
tum_kia

« ตอบ #12 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2008 10:11:11 »

เลื่อนลงมาได้เต็มที่ประมาณ 1 นิ้วกว่าๆครับ ไม่งั้นมันจะติดฐานสปริง

ผมทำมาได้ประมาณเกือบปีแล้วมั้ง ยังไม่มีปัญหาอะไร ขับสบายกว่าสปริงโหลด แต่สมรรถนะสู้สปริงโหลดไม่ได้

แต่ต้องหาร้านทำดีๆหน่อย ไม่งั้นรถอาจจะเสียศูนย์ หรือโช๊คอาจจะรั่วจากความร้อนตอนเชื่อม

อีก 1 เสียงครับ เอาเลวินคุณเจี๊ยบมาเลื่อนหน้าลง 1.5 นิ้ว ขับสบายครบั

pkandtom@van wagon

ความสวยและความแรงต้องมาคู่กับความแพงและความบ้าบิ่น

« ตอบ #13 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2008 10:23:27 »

เป็นข้อมูลที่ดีครับผมว่าจะเอาเลวินไปทำมั่งอะ คือเลื่อน เสร็จ แล้วอัดนำมันใหม่ไปด้วยเลย คือถอดเอาแกนโช้คออกหมด แล้วเจียรฐานรองสปริงออก แล้วเลื่อนลง พอเสร็จแล้วค่อยอัดนำมันเข้าไปใหม่อะ

จำหน่ายครอบคาลิปเปอร์เบรคราคาคู่ละ 370 บาท ครับมี 3 สีและ 3 ยี่ห้อมาให้เลือกกันครับ แดง น้ำเงิน เหลือง โลโก้ SPOON BREMBO TRD ส่วนทรงใหม่ 450 บาท ติดตั้งเองได้ครับ ใช้ซิลิโคนยึดและมีคิ้วJAZZ หงุดหงิด ราคา 550 ต่อ1ชุดครับ + ค่าส่ง EMS 100 ครับ
โทรมาสอบถามกันได้ราคาเออีครับ 080-430-5288 เค ตลอดเวลา
tum_kia

« ตอบ #14 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2008 13:34:34 »

ตรบมือ

JEAB_GZE

^^ ชิว ชิว ^^

« ตอบ #15 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2008 21:27:42 »

อีก 1 เสียงครับ เอาเลวินคุณเจี๊ยบมาเลื่อนหน้าลง 1.5 นิ้ว ขับสบายครบั

ช่ายยย .... ครับ ขับสบายขึ้นเยอะ สมัยหนุ่มๆชอบสมรรถนะของสปริงโหลด

ใช้มาหลายยี่ห้อ แต่พออายุเริ่มมากถอดขายเกลี้ยง เน้นความสบายล่ะครับ

เดิน           เดิน           เดิน           เดิน          เดิน          เดิน          เดิน          เดิน          เดิน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์