AE. Racing Club
15 ตุลาคม 2024 22:29:22 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รอบเดินเบาของ 20v  (อ่าน 1146 ครั้ง)
boatham
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

4A-GE 20 Valve Blacktop M/T 5 Speed LSD + E-Manage

« เมื่อ: 15 ธันวาคม 2008 19:26:01 »

รบกวนหน่อยครับ พอดีว่าวันนี้เพิ่งไปรับรถมาหลังจากวางเครื่องใหม่ แล้วตอนขับกลับบ้านรอบมันสูงมากเลยอ่ะคับ อยากรบกวนท่านเทพสอนตั้งรอบเดินเบาหน่อยครับ ขอบคุณครับ

Num_up
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

เริ่มนับ -1 ใหม่อีกครั้ง

« ตอบ #1 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2008 19:45:43 »

สูงเท่าไรอะ   แล้ว สูง ตลอดเลย หยออ
ดีกว่าผม ต่ำตลอด

ผม ตั้งไม่เป็น รอผู้ รู้ มาตอบ อิอิ
boatham

4A-GE 20 Valve Blacktop M/T 5 Speed LSD + E-Manage

« ตอบ #2 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2008 20:04:59 »

ของผมถ้่าไม่เปิดแอร์รอบจะอยู่ประมาณ 1100-1300 อ่ะคับ +- นิดหน่อย แต่ถ้าตอนแอร์ทำจะตกลงมาประมาณ 850 ครับ ยังรออยู่นะคับ ยังไงจะลองหาดูกระทู้เก่าๆไปด้วย

arTO-TRD
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #3 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2008 20:16:13 »

ลองหาพวก อุปกรณือิเล็กทรอนิก มาดูรอบเครื่องครับ เพราะ รอบเครื่องที่ขึ้นที่ หน้าปัดบางที อยาจจะคลาดเครื่อนครับ

ของผม ช่างเอา OBD เสีบ รอบเดินเบาที่ OBD 850 หน้าปัดเรือนไมล์ 1000 ครับ

ลองเช็คโค๊ตดูครับ ว่า ตอนนี้ ติดโค๊ต อะไรอยู่รึเปล่า

เรื่อง รอบเดินเบาขึ้นสูงบางที 
อาจเกิดมาจาหลายสาเหตุครับ
ตอนวางเครื่องช่างอาจจะล้าง ลิ้นทั้ง สี่ให้ก็เป็นได้ครับ เพราะ ลิ้นยี่สิบวาว เวลามะสะอาจจนเกิดนไป รอบจะขึ้นสูงครับ

ปรับรอบเดินเบา 
ทำได้นิดหน่อยครับ (แต่ยังไม่อยากให้ทำครับเพราะจะให้เครื่องวอนนานครับ)
วิธีนั้นก็คือ 
ที่ตัว ISCV วาว จะมี น็อต + ตัว ครับ คลายนิดหน่อย แล้วลอง บิด ไฟมาครับ รอบจะขึ้นละลงตามลำดับครับ

แต่วางวางอู่พี่ลี นิครับ  ลองเข้าไปปรึกษาพี่ลีดู อ่าครับ  แกจะให้คำตอบได้ครับ

arTO-TRD

« ตอบ #4 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2008 20:17:51 »

ผมไม่อยากให้ จขกท. ทำการ DIY เองอะครับ  เพราะเครื่องเพิ่งวางมา ใหม่ๆ บางทีอะไรอาจจะไม่เข้าที่เข้าทางครับ

เดี๊ยวจะเป็นแบบ ผม เมื่อตอน วางใหม่ๆ ซนไปหน่อย  ลากเข้าอู่เสียตังโดยปริยายครับ ตอนนั้น
boatham

« ตอบ #5 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2008 20:24:42 »

ผมไม่อยากให้ จขกท. ทำการ DIY เองอะครับ  เพราะเครื่องเพิ่งวางมา ใหม่ๆ บางทีอะไรอาจจะไม่เข้าที่เข้าทางครับ

เดี๊ยวจะเป็นแบบ ผม เมื่อตอน วางใหม่ๆ ซนไปหน่อย  ลากเข้าอู่เสียตังโดยปริยายครับ ตอนนั้น
ขอบคุณมากครับ ยังไงจะลองวิ่งไปให้พี่ลีดูละกันครับ เพราะอ่านจากกระทู้เก่าๆแล้วค่อนข้างต้องละเอียดและมีเวลาเลยครับ

arTO-TRD

« ตอบ #6 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2008 20:49:18 »

ขอบคุณมากครับ ยังไงจะลองวิ่งไปให้พี่ลีดูละกันครับ เพราะอ่านจากกระทู้เก่าๆแล้วค่อนข้างต้องละเอียดและมีเวลาเลยครับ

ช่ายครับ  เพราะผมแงะ ISCV พังมา 2 อันและ  จริงๆ แล้ว เป็นเพราะอะไรไม่รู้เหมือนกัน 

พอเอาเข้าไปเช็คที่อยู่ ให้อู่ดูสายไฟให้ใหม่ หายเป็นปริดทิ้งซ่ะงั้น ครับ เหอๆ
arTO-TRD

« ตอบ #7 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2008 20:50:24 »

อ่า โชค ดีครับพี่ ไงก็ PM ส่งข่าวกันมั่งนะครับ อิอิ
>> OaTzy << SZ#013

[SZ#013]

« ตอบ #8 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2008 21:26:08 »

800 - 900 ดูจาก Pivot

อุบัติเหตุไม่ใช่เวรกรรม . . . . แต่เป็นการกระทำของเทอร์โบ !!!  อ้อน  อ้อน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์