AE. Racing Club
04 ตุลาคม 2024 15:35:46 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เทคนิคการดูสัญญาณไฟของรถบรรทุก  (อ่าน 2674 ครั้ง)
ass111
มือเก่าหัดแข่ง

ทางตรงไม่แรง แต่ทางโค้งก็ไม่เบา!!!

« เมื่อ: 16 ธันวาคม 2008 11:36:56 »

เทคนิคการดูสัญญาณไฟของรถบรรทุก

1. เปิดซ้ายที ขวาที สลับกัน หมายความว่าให้ระวัง**เค้าอาจจะเบรกหรือข้างหน้ามีปัญหา อาจมีด่าน มีอุบัติเหตุหรือข้างหน้าเบรกกะทันหัน สรุปก็คือให้ระวังไว้ อย่าเพิ่งแซงขึ้นไปในตอนนี้ขับตามกันไปก่อน

2. เปิดซ้ายอย่างเดียว ถ้ากรณีนี้รถวิ่งตามกันอยู่ในทางและเค้าไม่ได้เข้าจอด**หมายความว่า เค้ายินดีให้เราแซงขึ้นไปได้และถ้าหากเป็นเลนสวนแสดงว่าข้างหน้าไม่มีรถสวนให้เราแซงได้โดยปลอดภัย

3. เปิดขวา อาจเปิดค้าง หรือเปิดเป็นจังหวะ *ถ้ารถวิ่งตามกันอยู่แสดงว่าเค้าไม่ให้เราแซงหรือเค้าอาจกำลังจะแซงรถคันหน้าหรือกำลังจะเลี้ยวขวาหรือถ้าเป็นเลนสวนเค้าบอกว่ากำลังมีรถสวนมา เพราะงั้นหากเห็นเค้าเปิดไฟเลี้ยวขวาห้ามแซงออกไปเด็ดขาด ให้รอจนกว่าเค้าจะแซงไป หรือ จนกว่าเค้าจะเปิดไฟเลี้ยวซ้าย

4. ในกรณีของการขับรถตามกันหากเราแซงขึ้นไปจนพ้นจะสังเกตได้ว่าเค้าจะทำสองอย่าง อย่างแรกคือในจังหวะที่รถเรากำลังตีคู่กันเค้าจะเปิดไฟสูงให้เราเห็นทางข้างหน้าและลดไฟลงต่ำเมื่อเราแซงพ้นหรือบางคันอาจปิดไฟหน้า หากเป็นตอนกลางคืนนั่นหมายความว่าเราแซงพ้นแล้ว ให้เข้ามาในเลนได้แต่ถ้าเป็นกลางวันเค้าจะกระพริบไฟ 1 ที  หรืออีกอย่างเค้าอาจบีบแตรเบาๆเป็นสัญญาณให้ 1 ทีก็ได้  แต่หลักที่นิยมทำกันคือเมื่อเค้าเปิดทาง และเราแซงขึ้นไปเมื่อเราแซงไปในระดับเดียวกับรถเค้าเราจะบีบแตรสั้น 1ครั้งเป็นการขอบคุณและคุณมักจะได้ยินเค้าบีบตอบสั้น 1 ครั้งเช่นกันแล้วถ้าขับสวนกันล่ะ ให้ดูหลายไฟหน่อยนะ จะมีไฟหน้าไฟเลี้ยวและไฟหัวเก๋ง

5. ขับสวนแล้วดับไฟหน้าแล้วเปิดส่วนใหญ่จะมีด่าน หรืออีกกรณีจะมีอุบัติเหตุร้ายแรงข้างหน้าระวังไว้

6. กระพริบไฟหน้าอันนี้ส่วนใหญ่เป็นด่าน แล้วต้องมองดูดีๆที่ไฟเลี้ยวด้วย กระพริบไฟหน้าและเปิดไฟเลี้ยวข้างที่ชี้มาทางเราด่านจะอยู่ฝั่งเราครับแต่ถ้าเปิดไฟเลี้ยวด้านฝั่งเค้า แสดงว่ามีตำรวจอยู่ฝั่งนู้น ตอนกลางคืนถ้าเป็นเลนสวนกันขับสวนมาดีๆแล้วกระพริบไฟหน้าครั้งเดียวบางทีอาจไม่มีอะไร เป็นแค่การทักทาย หรือเป็นการเช็คว่าเราหลับในรึเปล่าหรือเป็นการถามว่าทางที่เราผ่านมามีอะไร (ตำรวจ) หรือไม่ถ้าเราไม่หลับไม่เคลิ้ม และทางสะดวกให้กระพริบไฟตอบกลับไป 1 ที

7. เลนสวนกัน และมีขบวนรถขับสวนขึ้นมาให้มองรถลำดับที่ 2 ในแถวไว้ให้ดีนะ ถ้าเรามาคันเดียวโดดยิ่งต้องระวังครับหากรถคันที่ 2 หรือคันต่อๆไปในแถวที่สวนมากระพริบไฟหรืออาจจะเบ้หัวออกมานิดหนึ่งและกระพริบไฟนั่นแสดงว่ารถคันแรกในขบวนช้า เค้ากำลังจะแซงออกมาแล้วครับหากเห็นอย่างนั้น ให้มองให้ดี และเตรียมชะลอความเร็วส่วนใหญ่แล้วพอเค้ากระพริบไฟ เค้าก็จะหักหัวออกมาทันทีครับเราทำได้อย่างเดียวนะครับ คือค่อยๆชะลอความเร็วและเบี่ยงออกไหล่ทาง
*** ไม่ต้องไปต่อกร หรือไปอวดดีเด็ดขาด ***
พวกนี้พอออกมาแล้วไม่กลับแน่นอนครับยิ่งถ้าพอเค้าออกมาปิด-เปิดไฟหน้าตัวใครตัวมันเลยครับรับรองได้ว่าไม่หลบแน่นอนทีนี้ถ้าคุณคิดว่ารถคุณแข็งกว่าเค้าแน่ๆ ก็ตามสบายครับจำไว้ รถใหญ่บนทางหลวงเค้าไม่ลงไหล่ทางแน่นอนครับเพราะว่ารถมันหนัก ถ้าลงไหล่ มันจะเอาไม่อยู่และพลิกคว่ำทันทีเพราะงั้นหลบได้ก็หลบเถิดและอีกอย่างหนึ่งรถใหญ่หนัก เค้าจะไม่ค่อยเบรกกันเมื่อเค้าได้รอบได้จังหวะ เค้าจะออกมาทันที เราต้องเป็นฝ่ายหลบนะ จริงอยู่มันอาจดูว่าเค้าผิด แต่หากว่าเกิดอะไรขึ้นแล้วความผิดหรือถูกมันก็ไม่สำคัญเท่าชีวิตหรอก....
เครดิต ทางแจ็ซคลับ  ครับผม

ป๋องเอ๋อ
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ไม่มีเพื่อนอย่าไปไหนไกล ไม่มีน้ำใจอย่าไปไหนเลย??

« ตอบ #1 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2008 11:54:30 »

ส่วนมากเจอรถบรรทุก จะมีน้ำใจกว่ารถทัวร์ อย่างเห็นได้ชัด

เจอรถทัวร์ทีไรต้องยอมอ่ะ

และแล้วมันก็กลับมา
jedee

ได้หมดถ้าสดชื่น

« ตอบ #2 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2008 12:33:55 »

สุดยอด สุดยอด สุดยอด คำนับ ขอบคุณครับที่เอาเทคนิคการให้สัญญานี้มาเล่ามาบอกกล่าว ผมขับรถไกลตลอดทั้งปีครับ เข้าใจสัญญาณเหล่านี้ดีและก็คอยบอกรถหน้าด้วยหากมีรัยที่เราพบเจอเช่นอุบัติเหตุ หรือรถช้าซึ่งวิ่งในช่องทางที่เขาจาสวนไปเตือนให้ระมัดระวัง ส่วนใหญ่จาขอบคุณครับ  การใช้รถใช้ถนนนั้นต้องพึ่งพาอาศัยกันและกันครับ การรู้จังหวะเขาและเรากับรู้สัญญาณความหมายต่างๆนั้น ทำให้เราเดินทางทุกๆครั้งปลอดภัยครับ เท่าที่ขับรถมาตลอดชีวิต(เคยขับสิบล้อด้วย คริๆ รถคันแรกที่หัดขับก็ ฮีโน่ เคที ๗๒๕ ครับ คริๆ ) จึงเข้าใจสัญญาณเหล่านี้ดี พวกที่ไร้มรรยาทบางทีก็เป็นรถโดยสารสีส้มซะส่วนใหญ่ รถทัวร์บางสายรองลงมา กะรถเก๋งที่มีตังค์ซื้อมาขี่ แต่ไม่เข้าใจอะไรเลย แล้วดันออกมาวิ่งบนทางหลวง บางทีจังหวะเราแซงขึ้น พวกสวนมาทั้งที่ห่างกันเป็นเจ็ดแปดร้อยเมตร ยังไงก็พ้นแบบเหลือๆ พวกก็ติ๊บไฟสูงใส่เราลูกเดียว แทนที่จะชลอความเร็วลงมาอีกนิด พวกเหล่านี้เป็นบัวเหล่าที่ห้าและเป็นอันตรายต่อยวดยานในถนนหลวง ยิ่งบางรายโดยเฉพาะพวกวัยรุ่นรถปิ๊คอั๊พ เห็นเราแซงกลับเร่งเครื่องยนต์ใส่อีก มากมายครับหากเจอพวกนี้ก็พยายามเลี่ยงๆนะครับ อย่าไปเสี่ยงด้วย อาจเกิดอุบัติเหตุได้ ศึกษาดูให้ดีๆนะครับ สำหรับคนที่ยังไม่เข้าใจระบบสัญญาณ ยังมีอีกที่บอกไม่หมด หากเขาสวนมาแล้วติ๊บไฟสูง กะไฟเลี้ยวซ้ายขวาๆๆๆๆๆ แล้วก็เปิดกระจก กับ ยื่นมือออกมากำมือแล้วเอานิ้งโป้งชี้ลงพื้นล่ะก็ แสดงว่าข้างหน้านั้นเป็นด่านขนส่งซึ่งเป็นเรื่องใหญ่สำหรับรถบรรทุกครับ จับเรื่องน้ำหนักเกินล่ะก็งานเข้าเลย ให้รีบจอดรถทันที รอจนกว่าด่านจะเลิกล่ะถึงไปได้ ยังมีอีกนิดครับ รถใหญ่(สิบล้อ สิบแปดขึ้น) มันไปด้วยแรงเฉื่อยครับ เวลาจาหยุดหรือเบรค มันสั่งไม่ได้ดังใจเหมือนรถเก๋งนะครับ อันนี้เป็นธรรมชาติของเขาให้เราเข้าใจไว้เลย บางทีข้างหน้ามีรถช้า บางจังหวะรถช้านั้นดันไม่ให้ทางเขา เขาก็ต้องแซงในที่คับขันขึ้นมาทันที เราต้องดูจังหวะนี้ให้ดีๆด้วย หากคนขับสิบแปดล้อนั้นมีมรรยาทหน่อยก็จายกมือโบกมือให้กับเรา ให้ติ๊บไฟหรือโบกมือตอบ เป็นการแสดงความขอโทษครับ มีแต่คนที่อวดฉลาดเท่านั้นที่ไปด่าแม่เขาหรือไม่หลบ ก็เกิดอุบัติเหตุครับ  ตรบมือ ตรบมือ ตรบมือ ตรบมือ แล้วก็ไม่สามารถแก้ไขได้ด้วยครับ ผมเห็นมาเกือบทุกรูปแบบ จนไม่อยากบรรยายให้ฟังเพราะปีๆหนึ่งเดินทางบางทีก็เฉียดๆแสนกิโลครับ ไปทั่วประเทศล่ะ บางทีเรานึกว่ารถมิล่าหรอ(ขาดหายไปครึ่งคันซีกคนขับ รถติดเป็นชั่วโมงๆ ทั้งที่ชนต่อหน้าต่อตาแต่ไม่เห็น มีสิบแปดล้อบัง ผมคันที่สองครับ สิบแปดล้อให้สัญญาณ ผมเข้าใจก็กดเบรคแอบซ้ายสุดทันทีครับ กว่ารถพยาบาลจามา กว่าตำรวจจะมาก็เกือบชั่วโมงติดอยู่นั่น พอเริ่มเคลื่อนถึงได้เหนว่าคันที่แซงเข้าไปในที่คับขัน ก่อนถึงสะพานและไม่พ้น ก็ประสานงากับสิบแปดล้อที่สวนมาเต็มๆครับ ขาดครึ่งคันไปเลย เป็นฟอจูนเนอร์ครับ ยังกะกระป๋องเบียร คนขับคงไม่ต้องพูดถึง เละอยู่ตรงนั้นล่ะ เล่าให้ฟังแค่ตัวอย่างเล็กๆ นานแล้วประมาณกุมภาปีที่แล้วครับ ผมกลับจากชลบุรี มาทางละหานทราย แล้วก็มาออกที่ช่วงจาถึงประโคนชัย เลี้ยวซ้ายเข้าถนนใหญ่ยังไม่ถึงสองนาทีก็เจอเหตุการณ์ที่เล่าเลย ดีที่สิบแปดล้อซึ่งอยู่หน้าผมให้สัญญาณก่อนเปิดไฟเลี้ยวซ้ายขวาๆๆๆๆๆๆๆๆพร้อมกับไฟเบรคอย่างกระทันหัน ผมตามมาก็รีบกดเบรคแล้วก็แอบซ้ายเลย แค่สะยดสะหยองเล็กๆครับ เพราะฉะนั้น แหะๆๆๆ ตรบมือ ตรบมือ ตรบมือ

ตรบมือ ตรบมือ ใครที่เดินทางไกล หรือจะเดินทางไกล ควรเข้าใจสัญญาลักษณ์หรือสัญญาณที่จขกท.บอกมาไว้หน่อยก็จะดีมากๆครับ แล้วก็อย่าประมาท กะอย่าไปกวนทีนเขาก็โอเคครับ  สัญญาณที่ว่าหากไม่เชื่อเพ่แก มีสิทธิ์โดนลูกพ่วงได้นะครับ เพื่อนผมมันโดนมาแระ ไปกวนทีนพี่แก  ซ่อมรถฟรีดิพี่น้อง ดีที่ไม่ไปเมืองผี ยังกลับมาเล่าให้เราฟังอีก เราก็ได้แต่หัวเราะ แล้วก็บอกว่า จาให้กูทำยังไง มิงดันไปกวนทีนมาก่อน ดีที่ไม่ตาย โดนแล้วมันโยกลูกพ่วงมาฟาดกันเสากระจกหน้าก็บุญหัวแล้ว มันบอกมิงแล้วว่าขึ้นไม่ได้ ดันแซงซ้ายขึ้นไปเบียดมาน มานเหมั่นไส้ก็ฟาดเอาเข้าให้ แถมยังเกือบตกถนน แล้วก็มะได้ดูทะเบียนอีก แล้วจาไปตามที่ไหน แหะๆ เพื่อนผมมันเมา แล้วก็ไปกวนเขาจริงๆ สงสารก็สงสารแต่มะรู้จาช่วยมานยังไง ดีหน่อยที่มานเปงช่าง ก็ช่อมรถเองปาย อย่าเอากระป๋องไปแลกกะรถถังเลยครับ แล้วเวลาตามหลัง ก็อย่าได้เปิดไฟสูงไปแยงตาเพ่แกด้วยล่ะขอบอกๆ ทำตัวดีๆ เป็นมิตรกับเพื่อนร่วมทาง เข้าใจสัญญาณต่างๆ ก็ปลอดภัยทุกครั้งแล้วครับ อย่าประมาทด้วย แหะๆๆ พอดีวันนี้เลิกงานเร็วเลยมีเวลามาเล่าให้ฟังจร้า ........คริๆ ไปแระ...... อินเลิฟ ตรบมือ คำนับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ธันวาคม 2008 12:37:10 โดย jedee » บันทึกการเข้า

vitty@LN.Z

เมื่อก่อนเคยเปนเจ้าของคันเน้..เว้ย!

« ตอบ #3 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2008 13:21:26 »

ส่วนใหญ่เจอแต่เบียด........

Pencom.CZ 49
AE Racing Club Staff

นู๋คุณ รักในหลวง

« ตอบ #4 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2008 14:28:55 »

ขอบคุณครับ อ่านแล้วอ่านอีก บางอย่างก็ยังจำไม่ได้เลย ฮา

** 35ํ vol. **
** 4ทุ่มท่าพระ **
Christmas
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

4E-FE inside

« ตอบ #5 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2008 14:37:12 »

ขอบคุณครับสำหรับเทคนิคดีๆ ส่วนผมถึงจะขับ AE ก้อมีทำแบบเค้าบ้างอ่ะครับ จำมาจากน้าที่เป็นคนขับรถบรรกทุก

Chanjaoka
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #6 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2008 17:40:17 »

คำนับ

"ไอ้น้อง ระยะทางเท่ากัน เครื่องยนต์แรงพอๆกัน แพ้ชนะมันวัดกันที่ใจ
    เป็นคำพูดที่หมูบินมักพูดอย
NonG_<TPZ#02>_<NC.Z>

« ตอบ #7 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2008 17:49:01 »

ขอบคุณคับ ขับรถต้องพึ่งพากันอย่างนี้เเหละค้าบ

Trang-Phattalung Zone / Nongchok Zone
New.
Web Administrator

Love me, love my AE

« ตอบ #8 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2008 18:35:47 »

วิ่งทางไกลโดยเฉพาะเส้นภาคเหนือ กระพริบบอกแม้แต่ข้างหน้ามีด่าน
จะได้รีบลดความเร็วกับชิดซ้ายไว้ เข้าด่านก็รอดสบายไปครับ

อีกทีก็ในเขาแซงยากเจอคันใหญ่บังมิดอีก ก็ได้สัญญาณให้แซงบ่อยเลยครับ

AE92 เดิมๆ เครื่องก็ไม่แรง เชิญแซงได้เลย...
penglui
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #9 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2008 08:56:28 »

ต่างจังหวัดตามเส้นระหว่างเมืองที่มีเลนเดียวสวนกัน ได้ใช้เยอะครับสัญญาณแบบนี้โดยเฉพาะตอนกลางคืน รถสิบล้อส่วนใหญ่ให้สัญญาณตลอดเลย

เคยเจอรถสวนบนโทลเวย์เป็นรถกระบะ เค้าขับมาโล่งๆคันเดียวด้านขาเข้า ยกไฟสูงกระพริบใหญ่เลย ตอนแรกก็งงว่าเค้าไล่ใครหว่า?ไม่เห็นมีใครอยู่หน้าเค้าเลย สุดท้ายถึงบางอ้อ มีพี่หนวดส่องกล้องจับความเร็วอยู่ฝั่งขาออก พวกรถแรงขวาตลอดทางโดนซะ
neoscreen
AE Racing Club Staff

อยากได้..ก็จัดให้..

« ตอบ #10 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2008 09:00:47 »

รถบรรทุกขับดี ๆ เยอะครับ ส่วนมาที่เจอแสบ ๆ ก็รถทัวร์นี่ล่ะปาจาม

END
superchen

« ตอบ #11 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2008 09:03:35 »

รถเล็ก ๆ อย่างเราก็ทำได้ ให้สัญญาณนะ แต่ส่วนใหญ่ไม่ค่อยมีคนเชื่อ อิอิ
aod_ae
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2008 11:23:41 »

เทคนิคการดูสัญญาณไฟของรถบรรทุก

1. เปิดซ้ายที ขวาที สลับกัน หมายความว่าให้ระวัง**เค้าอาจจะเบรกหรือข้างหน้ามีปัญหา อาจมีด่าน มีอุบัติเหตุหรือข้างหน้าเบรกกะทันหัน สรุปก็คือให้ระวังไว้ อย่าเพิ่งแซงขึ้นไปในตอนนี้ขับตามกันไปก่อน

2. เปิดซ้ายอย่างเดียว ถ้ากรณีนี้รถวิ่งตามกันอยู่ในทางและเค้าไม่ได้เข้าจอด**หมายความว่า เค้ายินดีให้เราแซงขึ้นไปได้และถ้าหากเป็นเลนสวนแสดงว่าข้างหน้าไม่มีรถสวนให้เราแซงได้โดยปลอดภัย

3. เปิดขวา อาจเปิดค้าง หรือเปิดเป็นจังหวะ *ถ้ารถวิ่งตามกันอยู่แสดงว่าเค้าไม่ให้เราแซงหรือเค้าอาจกำลังจะแซงรถคันหน้าหรือกำลังจะเลี้ยวขวาหรือถ้าเป็นเลนสวนเค้าบอกว่ากำลังมีรถสวนมา เพราะงั้นหากเห็นเค้าเปิดไฟเลี้ยวขวาห้ามแซงออกไปเด็ดขาด ให้รอจนกว่าเค้าจะแซงไป หรือ จนกว่าเค้าจะเปิดไฟเลี้ยวซ้าย

4. ในกรณีของการขับรถตามกันหากเราแซงขึ้นไปจนพ้นจะสังเกตได้ว่าเค้าจะทำสองอย่าง อย่างแรกคือในจังหวะที่รถเรากำลังตีคู่กันเค้าจะเปิดไฟสูงให้เราเห็นทางข้างหน้าและลดไฟลงต่ำเมื่อเราแซงพ้นหรือบางคันอาจปิดไฟหน้า หากเป็นตอนกลางคืนนั่นหมายความว่าเราแซงพ้นแล้ว ให้เข้ามาในเลนได้แต่ถ้าเป็นกลางวันเค้าจะกระพริบไฟ 1 ที  หรืออีกอย่างเค้าอาจบีบแตรเบาๆเป็นสัญญาณให้ 1 ทีก็ได้  แต่หลักที่นิยมทำกันคือเมื่อเค้าเปิดทาง และเราแซงขึ้นไปเมื่อเราแซงไปในระดับเดียวกับรถเค้าเราจะบีบแตรสั้น 1ครั้งเป็นการขอบคุณและคุณมักจะได้ยินเค้าบีบตอบสั้น 1 ครั้งเช่นกันแล้วถ้าขับสวนกันล่ะ ให้ดูหลายไฟหน่อยนะ จะมีไฟหน้าไฟเลี้ยวและไฟหัวเก๋ง

5. ขับสวนแล้วดับไฟหน้าแล้วเปิดส่วนใหญ่จะมีด่าน หรืออีกกรณีจะมีอุบัติเหตุร้ายแรงข้างหน้าระวังไว้

6. กระพริบไฟหน้าอันนี้ส่วนใหญ่เป็นด่าน แล้วต้องมองดูดีๆที่ไฟเลี้ยวด้วย กระพริบไฟหน้าและเปิดไฟเลี้ยวข้างที่ชี้มาทางเราด่านจะอยู่ฝั่งเราครับแต่ถ้าเปิดไฟเลี้ยวด้านฝั่งเค้า แสดงว่ามีตำรวจอยู่ฝั่งนู้น ตอนกลางคืนถ้าเป็นเลนสวนกันขับสวนมาดีๆแล้วกระพริบไฟหน้าครั้งเดียวบางทีอาจไม่มีอะไร เป็นแค่การทักทาย หรือเป็นการเช็คว่าเราหลับในรึเปล่าหรือเป็นการถามว่าทางที่เราผ่านมามีอะไร (ตำรวจ) หรือไม่ถ้าเราไม่หลับไม่เคลิ้ม และทางสะดวกให้กระพริบไฟตอบกลับไป 1 ที

7. เลนสวนกัน และมีขบวนรถขับสวนขึ้นมาให้มองรถลำดับที่ 2 ในแถวไว้ให้ดีนะ ถ้าเรามาคันเดียวโดดยิ่งต้องระวังครับหากรถคันที่ 2 หรือคันต่อๆไปในแถวที่สวนมากระพริบไฟหรืออาจจะเบ้หัวออกมานิดหนึ่งและกระพริบไฟนั่นแสดงว่ารถคันแรกในขบวนช้า เค้ากำลังจะแซงออกมาแล้วครับหากเห็นอย่างนั้น ให้มองให้ดี และเตรียมชะลอความเร็วส่วนใหญ่แล้วพอเค้ากระพริบไฟ เค้าก็จะหักหัวออกมาทันทีครับเราทำได้อย่างเดียวนะครับ คือค่อยๆชะลอความเร็วและเบี่ยงออกไหล่ทาง
*** ไม่ต้องไปต่อกร หรือไปอวดดีเด็ดขาด ***
พวกนี้พอออกมาแล้วไม่กลับแน่นอนครับยิ่งถ้าพอเค้าออกมาปิด-เปิดไฟหน้าตัวใครตัวมันเลยครับรับรองได้ว่าไม่หลบแน่นอนทีนี้ถ้าคุณคิดว่ารถคุณแข็งกว่าเค้าแน่ๆ ก็ตามสบายครับจำไว้ รถใหญ่บนทางหลวงเค้าไม่ลงไหล่ทางแน่นอนครับเพราะว่ารถมันหนัก ถ้าลงไหล่ มันจะเอาไม่อยู่และพลิกคว่ำทันทีเพราะงั้นหลบได้ก็หลบเถิดและอีกอย่างหนึ่งรถใหญ่หนัก เค้าจะไม่ค่อยเบรกกันเมื่อเค้าได้รอบได้จังหวะ เค้าจะออกมาทันที เราต้องเป็นฝ่ายหลบนะ จริงอยู่มันอาจดูว่าเค้าผิด แต่หากว่าเกิดอะไรขึ้นแล้วความผิดหรือถูกมันก็ไม่สำคัญเท่าชีวิตหรอก....
เครดิต ทางแจ็ซคลับ  ครับผม

สุดยอด
TMN_Rescue_ry

« ตอบ #13 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2008 11:26:53 »

คำนับ
noohnu

ค่อยๆ กลับมาหล่ออย่างต่อเนื่อง

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #14 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2008 13:20:12 »

ม่ะรู้เรื่องแบบนี้เลยอ่ะ ตาปริบๆ ตาปริบๆ...ขอบคุณมากๆ เลยครับ คำนับ คำนับ

« ตอบ #15 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2008 13:24:49 »

สุดยอด
reset

« ตอบ #16 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2008 14:57:25 »

สุดยอด พี่ๆ รถบรรทุกนิสัยดี ๆ มีเยอะครับ  แต่พวกรถกระบะส่งของน่ะตัวแสบเลย  ชอบขับช้าวิ่งขวา ไม่ค่อยยอมหลบ  สบาย สบาย
AE80

2E-TE

« ตอบ #17 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2008 15:43:46 »

ดีครับ

« ตอบ #18 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2008 09:23:02 »

up. ไม่รู้ไม่ชี้
S u r a n a y ™

...รามอินทรา พาเพลิน...

« ตอบ #19 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2008 11:49:54 »

ขอบคุณ เทคนิคดีๆนะครับ

แต่งรถสภาพ..ซิ่ง แต่ผมวิ่งแบบหวานเย็นนะคร๊าบ
แต่งไว้วิ่ง แต่งไว้ซิ่ง ... แต่งไว้คุย !!
หน้า: [1] 2  »    ขึ้นบน
  พิมพ์