AE. Racing Club
12 ตุลาคม 2024 04:55:06 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โคมไฟหน้า ae-101  (อ่าน 3197 ครั้ง)
van pp.
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

แล้วแต่เงิน

« เมื่อ: 30 ธันวาคม 2008 19:50:08 »

อยากรบกวนถามพี่ๆหน่อยคับ

คือผมซื้อโคมไฟหน้ามาเปลี่ยนเป็นของไต้หวัน
ผมก้เอาไปให้ช่างเปลี่ยน เห็นช่างเค้าแปลงสายไฟตรงไฟมุม
ช่างเค้าเอาไฟหรีที่อยุตรงไฟมุมมาใส่ตรงไฟหน้า
แบบเอาสายไฟใหม่อีกเส้นมาเชื่อมกับสายไฟหรีเดิม โดยเชื่อมแบบใช้เทปกาวพันสายไฟพัน

-ติดวิธีแบบนี้จะทำให้ช็อตง่ายหรือเปล่าคับ
-ถ้าโดนน้ำ มันจะเป็นอะไรป่าว
-พี่ๆติดแบบไหนกัน

รถผม ae-101 แหะ.. แหะ..
AOD_slowracing
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #1 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2008 21:01:27 »

น่าจะเป็นตัวโคมดำ หรือโคมเพชรของ depo หรือ tyc ที่จริงในหน้าขายของเห็นมีคนขายปลั๊กสำหรับเสียบกับโคมไต้หวันพวกนี้อยู่นะครับ จะได้ไม่ต้องตัดแล้วเอามาเชื่อมแบบนั้น อีกอย่างโคมไต้หวันอุดซิลิโคนดีๆนะครับไม่งั้นน้ำเข้า

Bonus In Car
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #2 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2008 02:23:47 »

พี่เพียวขายอยู่ครับ ตาม link นี้เลย http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=33310.0   ซูม ซูม
van pp.

แล้วแต่เงิน

« ตอบ #3 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2008 03:49:39 »

ขอบคุณพี่ๆที่ให้คำแนะนำคับ

ไม่น่ารีบไปทำเลย เสียวตอนล้างรถมาก
กัวสายไฟโดนน้ำจัง

มีพี่คนไหนเชื่อมสายไฟแบบผมบ้างคับ
โคมผมของTYC ของปลอมนะคับ ฮิฮิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ธันวาคม 2008 04:01:13 โดย coconut778 » บันทึกการเข้า
arTO-TRD
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #4 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2008 06:26:05 »

มีเวลาว่างก็ อัดกาวซิลิโคน ซ้ำรอบเดิมด้วยนะครับ

ยี่ห้อนี้ น้ำชอบเข้า ครับ
UN_ZeeM
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #5 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2008 07:21:11 »

ผมว่าปกติหนะครับ ต่อสายไฟแบบนี้

เอาสายไฟสองเส้น ปลอกทองแดงมัดรวมกันให้แน่น แล้วเอาเทปดำพันไว้
                   ถ้ากัวยังไงก็ เอาท่อพลาสติกกลม หุ้นเข้าไปอีกทีครับ

จุดนี้ น้ำไม่ค่อยเข้ามาเท่าไหร่ครับ มานเลยไม่ค่อยช๊อด ที่น่าเป็นห่วงกว่าเป็นสปอตไลท์ ด้านลาง น้ำเข้าถึงตัวสายไฟ ได้ง่ายกว่า

โน่ SRC ™

086-6202798 โน่ SRC

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #6 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2008 08:15:08 »

อย่าวิตกจนเกินไปคับ มันไม่อันตรายหรอกคับ
sathit_5
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #7 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2008 10:49:34 »

ไปหาตาเพียว เลยครับพี่น้องแจ่มสุด

จำหน่ายอุปกรณ์แต่งรถยนต์ ชุดแต่งรอบคัน ประดับยนต์
สินค้าคุณภาพดี ราคาประหยัด
www.sanha4u.com / Hotline 086-8254121
van pp.

แล้วแต่เงิน

« ตอบ #8 เมื่อ: 01 มกราคม 2009 00:20:02 »

ผมว่าปกติหนะครับ ต่อสายไฟแบบนี้

เอาสายไฟสองเส้น ปลอกทองแดงมัดรวมกันให้แน่น แล้วเอาเทปดำพันไว้
                   ถ้ากัวยังไงก็ เอาท่อพลาสติกกลม หุ้นเข้าไปอีกทีครับ

จุดนี้ น้ำไม่ค่อยเข้ามาเท่าไหร่ครับ มานเลยไม่ค่อยช๊อด ที่น่าเป็นห่วงกว่าเป็นสปอตไลท์ ด้านลาง น้ำเข้าถึงตัวสายไฟ ได้ง่ายกว่า

ขอบคุณคับรุสึกโล่งขึ้นเยอะ..อิอิ
__Da__

ทีมงาน Brok-in

« ตอบ #9 เมื่อ: 01 มกราคม 2009 02:53:43 »

ถ้าเงินเหลือก็ตามนั้นครับชุดละ 350  แต่ผมไม่เห็นว่าจำเป็นเลยต่อสายถูกวิธีมันจะช็อดได้ไงครับ ผมก็ต่อหรือทำแบบคุณครับ ไม่ไหวครับ ราคา350

อู๋ อยุธยา

« ตอบ #10 เมื่อ: 01 มกราคม 2009 19:57:09 »

ไฟ 12V DC ของรถ โดนน้ำไม่เป็นไรครับ  โดนได้ แต่เลี่ยงได้ก็ควรจะเลี่ยง

ส่วนเทปพันสายไฟ ใช้ได้ครับ แต่เน้นคุณภาพนิดนึง ถ้าคุณภาพต่ำ
ตัวเทปจะยึดเกาะได้ไม่ค่อยดี แล้วก็หลุดลอกออก เหลือคราบกาวเหนียว (มาก) ไว้ให้รำคาญใจอีก

ผมใช้แต่ 3M สบายใจครับ แน่นหนึบ แต่ถ้าจุดไหนเน้นมาก ๆ ก็จะซื้อแบบฉนวนพิเศษ แพงหน่อยแต่คุ้ม

นาน ๆ แวะมาที
New.
Web Administrator

Love me, love my AE

« ตอบ #11 เมื่อ: 01 มกราคม 2009 20:45:05 »

เทปพันสายไฟก็ใช้ได้ไม่มีปัญหา ถ้าต่อสายดีๆ ไม่หลุดมาช๊อตก็ใช้ยาวครับ
หลังๆ ผมชอบใช้ท่อหดมากกว่าครับ ง่ายและเรียบร้อยดีด้วย

AE92 เดิมๆ เครื่องก็ไม่แรง เชิญแซงได้เลย...
k.O.b
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

เป็นคนไทยร้อย%

« ตอบ #12 เมื่อ: 01 มกราคม 2009 21:59:54 »

เทปพันสายไฟก็ใช้ได้ไม่มีปัญหา ถ้าต่อสายดีๆ ไม่หลุดมาช๊อตก็ใช้ยาวครับ
หลังๆ ผมชอบใช้ท่อหดมากกว่าครับ ง่ายและเรียบร้อยดีด้วย

ผมก็คิดว่าท่อหดเรียบร้อยดีคับ  สุดยอด

เกิดเมืองไทย รักประเทศไทย เชิดชูสถาบันของไทย
อู๋ อยุธยา

« ตอบ #13 เมื่อ: 02 มกราคม 2009 20:37:05 »

ท่อหดต้องระวังด้วยนะ ถ้าสายมันแข็ง หรือเวลาบิดสายไฟแล้วมันปูดขึ้นมา มันจะทะลุท่อหด เพราะตัวท่อหดเองมันบาง

ผมใช้ 2 ชั้นในบางจุดน่ะ คือตัวสายไฟ พันแบบถักเปีย เพื่อรับแรงดึง จากนั้นเอาเทปกาวพันซัก 2 รอบ แล้วเอาท่อหดทับอีกที

แน่นจนเวลาจะแกะนึกโมโหตัวเอง...ทำไมมันแน่นอย่างงี้ฟะ

นาน ๆ แวะมาที
TON-ผู้ชายอบอุ่น
AE Racing Club Staff

"เบื่อก็เปลี่ยนสนใจอะไรเงินเรา"

« ตอบ #14 เมื่อ: 05 มกราคม 2009 13:21:29 »

คือผมซื้อโคมไฟหน้ามาเปลี่ยนเป็นของไต้หวัน
ผมก้เอาไปให้ช่างเปลี่ยน เห็นช่างเค้าแปลงสายไฟตรงไฟมุม
ช่างเค้าเอาไฟหรีที่อยุตรงไฟมุมมาใส่ตรงไฟหน้า
แบบเอาสายไฟใหม่อีกเส้นมาเชื่อมกับสายไฟหรีเดิม โดยเชื่อมแบบใช้เทปกาวพันสายไฟพัน

-ติดวิธีแบบนี้จะทำให้ช็อตง่ายหรือเปล่าคับ

โคมเก่ายังอยู่ปะครับอยากซื้อต่ออะครับของผมมันแตกแล้วน้ำเข้าอะครับ ไม่ไหวแล้ว...
0869012493

>>ผู้ชายอบอุ่น<<
086-901-2493
AE92 AE101 EE101 M2 NEWVIOS NEWALTIS2014
I LOVE AE
van pp.

แล้วแต่เงิน

« ตอบ #15 เมื่อ: 06 มกราคม 2009 02:12:10 »

โคมเก่ายังอยู่ปะครับอยากซื้อต่ออะครับของผมมันแตกแล้วน้ำเข้าอะครับ ไม่ไหวแล้ว...
0869012493

ยังอยุคับแต่โคมมันเหลืองแล้ว
ข้างขวาเป็นรอยแตก ข้างซ้ายยังไม่แตกคับ
^^
S u r a n a y ™

...รามอินทรา พาเพลิน...

« ตอบ #16 เมื่อ: 06 มกราคม 2009 06:40:46 »

อ่านหนังสือ

แต่งรถสภาพ..ซิ่ง แต่ผมวิ่งแบบหวานเย็นนะคร๊าบ
แต่งไว้วิ่ง แต่งไว้ซิ่ง ... แต่งไว้คุย !!
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์