AE. Racing Club
11 ตุลาคม 2024 22:19:47 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเครื่องทะลัก  (อ่าน 2580 ครั้ง)
jong007
นักแข่งมือสมัครเล่น

มองอะไรกันอยู่จ๊ะ...

« เมื่อ: 01 มกราคม 2009 18:48:10 »

ผมเพิ่มกลับมาจากเค้อทะเลหมอก มีงานเข้า2เรื่องที่อยากจะปรึกษาครับ
1. ตอนขาลงจากเขาค้อ ผ้าเบรคใหม้ครับ ควันโขมงเลย...อย่างนี้ต้องเปลี่ยนผ้าเบรคใหม่มั้ยครับ?
2. พอกลับถึงบ้านที่กรุงเทพเปิดฝากระโปรงเพื่อระบายความร้อนเครื่อง โอ้โอ้!!น้ำมันเครื่องมันทะลักครับบริเวณฝาสูบ
    พอดึงที่วัดระดับออกมาดูปรากฎว่าน้ำมันเครื่องมีมากเกินตัว F ไปพอประมาณ...แบบนี้น่าจะเป็นที่น้ำมันเครื่อง หรือ เกิดจากสาเหตุอะไรครับ?
   พรุ่งนี้จะเดินทางไประยองอีก กลัวว่างานจะเข้ากลางทางครับ

...ข้อ2นี่ผมซื้อน้ำมันเครื่องมาให้ช่างแถวบ้านเปลี่ยนให้ สงสัยมันใส่ให้หมดเลย...จะเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องใหม่เลยหรือว่าจะถ่ายออกดีครับ(ถ่ายออกยังงัยครับ?)

3. สุขสันต์วันปีใหม่นะครับ  จุดประทัด ฉลอง..

wirot29
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #1 เมื่อ: 01 มกราคม 2009 20:11:24 »

ช่วยอัพให้รอผู้รู้ครับ
New.
Web Administrator
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

Love me, love my AE

« ตอบ #2 เมื่อ: 01 มกราคม 2009 20:39:27 »

1. ถ้ายังสามารถหยุดรถได้เป็นปกติก็ไม่ต้องเปลี่ยนครับ
2. ไขน้ำมันส่วนที่เกินออก ไม่ต้องถึงขั้นเปลี่ยนถ่ายใหม่หรอกครับ
แล้วน้ำมันที่ทะลักบริเวณฝาสูบนี่มันออกมาจากตรงไหน
หวังว่าคงไม่ได้ออกมาจากปะเก็นนะครับ
3. สุขสันต์วันปีใหม่เช่นกันครับ

AE92 เดิมๆ เครื่องก็ไม่แรง เชิญแซงได้เลย...
jong007

« ตอบ #3 เมื่อ: 01 มกราคม 2009 22:48:11 »

1. ถ้ายังสามารถหยุดรถได้เป็นปกติก็ไม่ต้องเปลี่ยนครับ
2. ไขน้ำมันส่วนที่เกินออก ไม่ต้องถึงขั้นเปลี่ยนถ่ายใหม่หรอกครับ
แล้วน้ำมันที่ทะลักบริเวณฝาสูบนี่มันออกมาจากตรงไหน
หวังว่าคงไม่ได้ออกมาจากปะเก็นนะครับ
3. สุขสันต์วันปีใหม่เช่นกันครับ

1.มันยังเบรคหยุดรถได้ตามปกติครับ...OKผมไม่เปลี่ยนแล้วครับ
2.มันน่าจะรั่วมาจากไอ้จุกตรงฝาสูบอ่ะครับ...เพราะว่าสังเกตุเห็นรอยคราบน้ำมันเครื่องมาจากตรงบริเวณจุกนั้นมากหน่อย
 ไม่น่าจะเกิดจากประเก็นนะเพราะว่าผมลองเช็ดทำความสะอาดแล้วเอาวิ่งดู ยังสะอาดเหมือนเดิม

ดูจากรูปในวงสีเหลืองคือจุกที่ผมว่า ส่วนในวงสีขาวนั้นคือน้ำมันที่มันล้นออกมาแล้วกองอยู่ในแอ่งนั้นแหล่ะครับ
เท่าที่สังเกตุดูน้ำมันจะทะลักออกมาตอนที่ใช้งานหนักๆครับ แต่รถยังปกติทุกอย่าง140-160สบายไม่มีอาการให้เห็นเลย

New.

« ตอบ #4 เมื่อ: 02 มกราคม 2009 00:48:06 »

งั้นก็ลองไขเอาน้ำมันออกให้ได้ระดับที่ถูกต้องก่อนละกันครับ

AE92 เดิมๆ เครื่องก็ไม่แรง เชิญแซงได้เลย...
__Da__

ทีมงาน Brok-in

« ตอบ #5 เมื่อ: 02 มกราคม 2009 02:20:03 »

1.มันยังเบรคหยุดรถได้ตามปกติครับ...OKผมไม่เปลี่ยนแล้วครับ
2.มันน่าจะรั่วมาจากไอ้จุกตรงฝาสูบอ่ะครับ...เพราะว่าสังเกตุเห็นรอยคราบน้ำมันเครื่องมาจากตรงบริเวณจุกนั้นมากหน่อย
 ไม่น่าจะเกิดจากประเก็นนะเพราะว่าผมลองเช็ดทำความสะอาดแล้วเอาวิ่งดู ยังสะอาดเหมือนเดิม

ดูจากรูปในวงสีเหลืองคือจุกที่ผมว่า ส่วนในวงสีขาวนั้นคือน้ำมันที่มันล้นออกมาแล้วกองอยู่ในแอ่งนั้นแหล่ะครับ
เท่าที่สังเกตุดูน้ำมันจะทะลักออกมาตอนที่ใช้งานหนักๆครับ แต่รถยังปกติทุกอย่าง140-160สบายไม่มีอาการให้เห็นเลย

ฝาวาว์ไม่ใช้หรือครับในรูป ตัวที่ว่าเปลี่ยนไม่ถึง1 ร้อยบาทไทยครับ อมาเปี่ยนเองได้เลยครับ ยางมันขาดแล้ว เลยมีน้ำมันออกมาครับ ผมก็เคยเป็น เปลี่ยนแล้วหายเลย

jong007

« ตอบ #6 เมื่อ: 02 มกราคม 2009 08:15:48 »

งั้นก็ลองไขเอาน้ำมันออกให้ได้ระดับที่ถูกต้องก่อนละกันครับ

ฝาวาว์ไม่ใช้หรือครับในรูป ตัวที่ว่าเปลี่ยนไม่ถึง1 ร้อยบาทไทยครับ อมาเปี่ยนเองได้เลยครับ ยางมันขาดแล้ว เลยมีน้ำมันออกมาครับ ผมก็เคยเป็น เปลี่ยนแล้วหายเลย

ขอบคุณทั้ง2ข้อความข้างบนนะครับ...วันนี้ผมจะทำทั้ง2อย่างเลยครับ จะได้ขับอย่างสบายใจ ขอบคุณคร้าบบบบ
ble-DP
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

สวัสดีครับผมเบิ้ลครับ

« ตอบ #7 เมื่อ: 02 มกราคม 2009 08:25:19 »

ตัวที่วงกลมสีเหลืองเรียกว่าวาล์วหายใจ ผมซื้อใหม่ร้านอะไหล่ทั่วไปตัวละ 100กว่าบาทครับ

++ ก้อแค่..ผบ. พัน ++
 ++Para Millitary 4th Division++
+www.doraemon-project.com+
jong007

« ตอบ #8 เมื่อ: 03 มกราคม 2009 17:49:20 »

ไปดูดเอาน้ำมันเครื่องออก+เปลี่ยนยางที่จุกหาย...หายแล้วครับ เมื่อวานไประยองมา 140 ตลอด ไม่มีปัญหาครับ
ขอบคุณทุกคำตอบคร้าบบบบ
New.

« ตอบ #9 เมื่อ: 03 มกราคม 2009 22:02:31 »

ตัวที่วงกลมสีเหลืองเรียกว่าวาล์วหายใจ ผมซื้อใหม่ร้านอะไหล่ทั่วไปตัวละ 100กว่าบาทครับ

เพิ่มเติม: ของเทียบของเทียมราคาตามพี่เบิ้ลเลยครับ มีซีลยางให้เรียบร้อย
ส่วนวาล์วของแท้ 500 บาทไม่มีซีลยางให้ต้องซื้อแยกครับ

jong007

« ตอบ #10 เมื่อ: 03 มกราคม 2009 22:46:11 »

เพิ่มเติม: ของเทียบของเทียมราคาตามพี่เบิ้ลเลยครับ มีซีลยางให้เรียบร้อย
ส่วนวาล์วของแท้ 500 บาทไม่มีซีลยางให้ต้องซื้อแยกครับ

ร้านที่ผมไปซื้อก็บอกครับว่าของแท้ประมาณ4-500แต่ของเทียบ120ครับ ถ้ายางอย่างเดี่ยว15หรือ25นี่แหล่ะจำไม่ได้...ผมซื้อทั้งชุดเลยแต่ใช้แค่ยางอย่างเดียว(ไม่รู้จะซื้อมาทำใมทั้งชุด)
เพราะว่าตัววาล์วของผมเป็นของคู่ตัวรถมาเลยไม่ได้เปลี่ยน ส่วนเรื่องน้ำมันที่ดูดออกน่าจะประมาณ1ลิตรใด้ครับ...
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์