AE. Racing Club
11 ตุลาคม 2024 18:13:43 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่องเที่ยวสุพรรณ อีกสักที...  (อ่าน 1956 ครั้ง)
carboys
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ใช้สำหรับซิ่ง และ ซ่อม เท่านั้น

« เมื่อ: 03 มกราคม 2009 13:27:32 »

ด้วยวันว่างๆ หยุดนานๆ มันจะเบื่อซะก่อน เลยตั้งใจไปเที่ยวที่ๆ ไม่ไกลจาก กทม. แบบ วันเดียวม้วนเดียวจบ เลยตั้งจุดหมายปลายทาง
ไปที่ ศาลเจ้าพ่อหลักเมือง ของจังหวัดสุพรรณบุรี ใครที่ติดตามข่าวคงจะทราบว่า มีแหล่งท่องเที่ยวใหม่เพิ่งเปิดตัวไปเมื่อ 24 ธันวาคม
ที่ผ่านมา ครับ อุทยานลูกหลานมังกร นั่นเอง

ที่นี่กำลัง HOT ซึ่งไม่ได้แปลว่าร้อน แต่ว่ามัน COOL เหมือนกัน (แล้วก็ไม่ได้แปลว่าเย็นอีกแระ) คนเพียบ ที่จอดรถติดกันยาวเป็นกิโลฯ
แต่เป็นที่น่าเสียดาย เพราะมันทั้ง HOT & COOL สำหรับช่วงนี้ คาดว่า อาจจะเลยเถิดไปถึงตรุษจีนด้วย เพราะการจะมาเข้าชมภายในได้
ต้องจองบัตรล่วงหน้ากันเลยทีเดียว สรุปวันนี้ ฟาล์ว ครับ แต่ไหนๆ ก็มาแล้ว เลยถ่ายรูปรอบๆ มาแทน

สำหรับการเดินทางนี้ ท่าน ผบ.ทบ. ได้เดินทางไปด้วย

Step Ahead with MasterCRAFT
gobbygoo
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #1 เมื่อ: 03 มกราคม 2009 13:30:29 »

ที่้บ้านเพิ่งไปกันมา(แต่ตัวเองไม่ได้ไป) ค่าเข้าชม 300 บาท ที่บ้านบอกว่าคุ้มกับที่จ่ายไป
ถ้ามีโอกาสว่าจะไปเหมือนกันครับ

carboys

ใช้สำหรับซิ่ง และ ซ่อม เท่านั้น

« ตอบ #2 เมื่อ: 03 มกราคม 2009 13:36:17 »

หลังจากอกหัก แต่ก็ไม่ตัดใจ ลุกขึ้นสู้ใหม่ กดเป้าหมายใหม่ในขมิ้น ไปยังสวนสัตว์สุพรรณ ที่ชื่อว่า บึกฉวากแทน
แน่นอน มากันไม่รู้กี่รอบแล้ว แต่ก็ยังอยากมาอีกอยู่ดี คนก็เยอะ สมกับเป็นช่วงเทศกาล เช่นเคย รถติดกันเป็นกิโลฯ
เช่นกัน แต่เนื่องจาก ยังไม่ได้จำกัดนักท่องเที่ยว เลยได้เข้าชมภายใน สิ่งที่เวลาผมมาแล้วชอบมากก็คือ การเข้าไป
จับต้องกับน้องๆ ที่เพิ่งเกิดใหม่ นี่แหล่ะ 20 บาท มาแล้วไม่จับได้ไงฟ๊ะ ถูกแบบนี้

แต่ท่าทางตอนจะออกจะไม่ให้ผมออก อ๊ะ มีกันอยู่สองตัว ล้อมหน้าและหลังเลย

และที่เห็นมาสักสองปีแล้ว ก็เจ้าตัวนี้ครับ Mearcat ครับ เป็นสัตว์ในตระกูลพังพอน อยู่รวมกันเป็นกลุ่มๆ มีการผลัดกันเฝ้ายามด้วย
อาจมีบางท่านเคยได้ดู Series ของ Mearcat ในทาง UBC แล้วด้วย ที่ชื่อว่า Mearcat Mania ซึ่งตอนนี้เป็น ปี 2 แล้ว เรื่องราว
ก็เข้มข้นดีครับ

ปีก่อน มันไม่ค่อยให้ได้ถ่ายรูปหรอกครับ เพราะเหมือนมันจะแปลกที่อยู่ แต่ปัจจุบัน นี่เข้าหากล้องแล้วก็เก๊กท่าด้วย

ตัวบนนี่ยืนยาม อยู่ครับ จริงๆ มันจะต้องมีเพียงครั้งละตัวครับ แต่มีเวียนกัน 24ชั่วโมง มีตลอด แต่วันนี้ มีทั้งชั้นบนชั้นล่างเลย สงสัย
เดี๋ยวนี้จะรู้แล้วว่าที่มันอาศัยอยู่ มีหลายจุดต้องเฝ้าระวังกัน

เนื่องจากเวลามีน้อย เสียเวลาไปกับที่แรกไปพอประมาณ เลยไม่ไปเข้าดูอุโมงปลาครับ ไว้รอบหน้า เดี๋ยวจะเบื่อไม่ไปอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มกราคม 2009 13:38:33 โดย carboys » บันทึกการเข้า

carboys

« ตอบ #3 เมื่อ: 03 มกราคม 2009 13:56:46 »

ตอนที่จอดรถก่อนถึงบึงนั้น ได้แวะหาอะไรทาน แต่ได้ไปเจอกับกลุ่มนี้แทน แว๊นรุ่นใหญ่ (BIG SCOOTER REVOLUTIONCLUB)

เห็นเราซุ่มถ่าย พี่เลยบอกว่า ช่วยถ่ายแล้วส่งให้ด้วย พอดีถ่ายแบบ RAW format เลยเอามาแค่นี้ก่อนละกันครับ งานนี้เค้าก็พาครอบครัว
มาด้วยครับ แต่ว่า ไม่ได้ซ้อนท้ายกันมาหรอก เพราะเค้าเอา ALPHARD เอย Fortuner เอย แล้วก็ GRANVIA มาแทนครับ แต่งกันสุดๆ แบบ
ล้อ 19-20 นิ้ว VIP เครื่องเสียงกันเต็มๆ มา party กันริมตลิ่ง

JEAB-111
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #4 เมื่อ: 03 มกราคม 2009 13:59:36 »

ภาพสวยครับ ถ่ายรูป

ขออภัย...โพสต์ผ่ากลางเจ้าของกระทู้เลยจ้า แหะ.. แหะ..

รถสีไข่นกกระทา  วิ่งบางนา  ลาดกระบังจ้ะ
เอ อิงตัน

เอ อิงตันครับ EE100 4E FTE [Bo เล็กๆ RHF5H]

« ตอบ #5 เมื่อ: 03 มกราคม 2009 14:06:47 »

ภาพสวยงามมากมาย

=====================

ไม่ใช่ช่างทำได้ก้อทำ ทำไม่ได้ก็เข้าอู่
Doraemon-Project
AYT AYUTTHAYA TEAM
สราญรมย์ เซอร์วิส
พิริยาลัยแพร่'36
ไม่สนิทอย่าล้อเล่นนะครับ

www.4efteclub.com
noohnu
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

ค่อยๆ กลับมาหล่ออย่างต่อเนื่อง

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #6 เมื่อ: 03 มกราคม 2009 16:09:40 »

สวยมากๆ เลยครับ
อิจฉาในฝีมือจัง อ้อน

RPG.CZ

อยากจะวัดรอยเท้าคนอื่น หรือจะสร้างรอยเท้าขึ้นมาใหม่

« ตอบ #7 เมื่อ: 03 มกราคม 2009 16:24:54 »

น่าฉกเลน น้ามาใช้จิงๆ อิอิ

เบิก0
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=100063.0
ล้อEnkei ดำแดง ขอบ15 ล้อแท้ยุ่น ฝาครบ ราคาเบาๆ
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=144316.0
carboys

« ตอบ #8 เมื่อ: 03 มกราคม 2009 18:11:59 »

ขอบคุณครับ จริงๆ lens นี้ก็เป็น SIGMA ครับ ไม่แพงแล้ว 18-50 F2.8 marco EX เองครับ
กล้องก็เก่าแล้ว 10D เพราะระยะหลายปีที่ผ่านมา ไม่ได้ไปเที่ยวแล้วถ่ายภาพเลย ส่วนมากเลยเก็บ
แต่ในกล่อง ยาวนานถึง 5 ปี 28-70 F2.8L ก็ทะลึ่งเป็นฝ้าซะงั้น เลยไปถอยตัวนี้มือสองมาเล่นน่ะครับ
เพราะเดี๋ยวซื้อพวกดีๆ จะมาเสียเพราะเก็บไม่ได้ใช้อีก เสียดายเงิน เอาตังค์ ไปทำ Turbo ต่อดีกว่า อิอิ

ภาพ portrait เจ้า mearkat นั้นใช้ 70-200 F2.8 EX ครับ

nuukoy23
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: 03 มกราคม 2009 18:15:46 »

สวยจังเลยค่า น่าไป ๆ อินเลิฟ
S u r a n a y ™

...รามอินทรา พาเพลิน...

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #10 เมื่อ: 03 มกราคม 2009 19:05:53 »

จะหาเวลาว่างไปบ้าง 

แต่งรถสภาพ..ซิ่ง แต่ผมวิ่งแบบหวานเย็นนะคร๊าบ
แต่งไว้วิ่ง แต่งไว้ซิ่ง ... แต่งไว้คุย !!
oougy
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #11 เมื่อ: 03 มกราคม 2009 20:47:54 »

ภาพสวยครับ กำลังอยากไปที่นี่อยู่พอดีเลย  อินเลิฟ
arTO-TRD

« ตอบ #12 เมื่อ: 03 มกราคม 2009 20:58:12 »

ไฟล์ RAW ดียังไงครับพี่บอย

ผมก็ใช้ D60X ครับ เห็นเค้าบอกว่าดี(ไฟล์โตมากๆ)

แต่ผมก็ไม่รู้ความหมายของมัน  ทำเพื่ออะไร

รบกวนด้วยครับพี่ ตอบยาวๆ เลยพี่ ผมเพิ่หัดใช้ครับ งง
t_13

AE พลัง เค อิอิ

« ตอบ #13 เมื่อ: 03 มกราคม 2009 21:02:21 »

ผ่านบ่อยคับ......

ถ่ายภาพ สวย จัง อยาก ถ่าย ได้ บ้างจัง

TOYO_DA Huh?
anuuna99

« ตอบ #14 เมื่อ: 03 มกราคม 2009 21:13:13 »

ถ่ายภาพสวยมากครับ
carboys

« ตอบ #15 เมื่อ: 03 มกราคม 2009 23:11:44 »

ผมก็ใช้ D60X ครับ เห็นเค้าบอกว่าดี(ไฟล์โตมากๆ)

แต่ผมก็ไม่รู้ความหมายของมัน  ทำเพื่ออะไร

รบกวนด้วยครับพี่ ตอบยาวๆ เลยพี่ ผมเพิ่หัดใช้ครับ งง

RAW format นั้นจะบันทึกแบบ uncompress และเก็บค่าการถ่ายทั้งหมดไว้ครับ
สามารถใช้ program ที่เปิด RAW ขึ้นมาแก้ไขค่าการถ่ายได้ด้วย ไม่ว่าจะเป็น WB
EV และอื่นๆ อีกมากมาย นอกจากนั้น ถ้า compare กับ JPEG แล้วละก็จะได้เปรียบ
ในเรื่องของ
1. ความลึกของระดับสี JPEG 8bitต่อสี มี 3 สีก็ 24bit ครับ แต่ RAW นั้น สีละ 12-14bit
รวมแล้ว 36-42bit ห่างกันเพียบ สีสรรก็จะเนียนไม่ออกเป็นแถบปื้นๆ ครับ
2. เพราะ RAW format นั้น บันทึกทุกสิ่งที่ sensor รับไว้ได้ ไม่มีการ compress ทำให้
ไม่มีการสูญเสียรายละเอียดของภาพไป ที่เห็นเป็นเหลี่ยมๆ เนื่องจาก compress และการทำ
sharpen ด้วยครับ ทำให้ภาพนุ่มนวล ไม่แข็งกระด้าง

เมื่อเราปรับแต่งภาพจาก RAW เป็น 32bit format แล้ว (TIFF) เราก็ค่อยมาย่อ หมุน ปรับแต่ง
จนพอใจแล้วค่อย save เป็น JPEG ครับ ภาพของผมมีขนาดใหญ่นะครับ จะ download ช้าหน่อย
แต่ผม save ที่ 100% jpeg quality ครับ ภาพจึงค่อยข้างมีรายละเอียดสูง

D-SLR ส่วนมากก็มี RAW format กันอยู่แล้ว ถ้าเป็นไปได้ ก็ถ่าย format นี้แหล่ะครับ ดีแน่
memory card ก็ถูกมากแล้วด้วย

สำหรับ Pro Compact ก็มี Canon G10 G9 และ Nikon P6000 ครับ ที่ถ่าย RAW format ได้
คุณภาพเยี่ยมครับ มี housing ด้วย พวกดำน้ำชอบมากมาย เพราะการถ่ายใต้น้ำต้องต่อ strobe ด้วย
ถึงจะได้ภาพดี ซึ่งกล้องในรายการที่ผมบอก ถ้าใช้คู่กับ housing ของ ikelite แล้วละก็นะ (แต่อย่าให้ said
ikelite สำหรับ pro compact ก็ฟาดไปสองหมื่นกว่าแล้วของหิ้วนะเนี๊ยะ) ส่วนของยี่ห้อกล้อง
ใส่ option ตอนลงน้ำไม่ได้เลย มันก็กันน้ำอย่างเดียว แต่ไม่แพง 5-8 พันแล้วแต่รุ่นกล้อง

สำหรับ program ที่ใช้งาน RAW format ได้ทันที ก็ไม่พ้น PS CS2 ขึ้นไปครับ (ปัจจุบันผมใช้ CS4 ซึ่ง support
5D mkII และ 50D แล้ว) หรือ Express Digital Darkroom หรือ Adobe Lightroom แล้วก็ยังมี Breezebrowser Pro ครับ

ยิ่งการถ่ายภาพแบบ HDR ยิ่งมีความจำเป็นต้องใช้ RAW ครับ เพราะ HDR นั้น ใช้แต่ภาพ 32bitครับ ภาพ 8bit มันไม่รับ (นี่ต่อสีนะครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มกราคม 2009 23:21:20 โดย carboys » บันทึกการเข้า

Pencom.CZ 49
AE Racing Club Staff

นู๋คุณ รักในหลวง

« ตอบ #16 เมื่อ: 03 มกราคม 2009 23:34:48 »

ถ่ายรูป ถ่ายรูป

** 35ํ vol. **
** 4ทุ่มท่าพระ **
TAOTAO-TZ#056-

ไอ๊หย่ะ

« ตอบ #17 เมื่อ: 04 มกราคม 2009 00:09:52 »

RAW format นั้นจะบันทึกแบบ uncompress และเก็บค่าการถ่ายทั้งหมดไว้ครับ
สามารถใช้ program ที่เปิด RAW ขึ้นมาแก้ไขค่าการถ่ายได้ด้วย ไม่ว่าจะเป็น WB
EV และอื่นๆ อีกมากมาย นอกจากนั้น ถ้า compare กับ JPEG แล้วละก็จะได้เปรียบ
ในเรื่องของ
1. ความลึกของระดับสี JPEG 8bitต่อสี มี 3 สีก็ 24bit ครับ แต่ RAW นั้น สีละ 12-14bit
รวมแล้ว 36-42bit ห่างกันเพียบ สีสรรก็จะเนียนไม่ออกเป็นแถบปื้นๆ ครับ
2. เพราะ RAW format นั้น บันทึกทุกสิ่งที่ sensor รับไว้ได้ ไม่มีการ compress ทำให้
ไม่มีการสูญเสียรายละเอียดของภาพไป ที่เห็นเป็นเหลี่ยมๆ เนื่องจาก compress และการทำ
sharpen ด้วยครับ ทำให้ภาพนุ่มนวล ไม่แข็งกระด้าง

เมื่อเราปรับแต่งภาพจาก RAW เป็น 32bit format แล้ว (TIFF) เราก็ค่อยมาย่อ หมุน ปรับแต่ง
จนพอใจแล้วค่อย save เป็น JPEG ครับ ภาพของผมมีขนาดใหญ่นะครับ จะ download ช้าหน่อย
แต่ผม save ที่ 100% jpeg quality ครับ ภาพจึงค่อยข้างมีรายละเอียดสูง

D-SLR ส่วนมากก็มี RAW format กันอยู่แล้ว ถ้าเป็นไปได้ ก็ถ่าย format นี้แหล่ะครับ ดีแน่
memory card ก็ถูกมากแล้วด้วย

สำหรับ Pro Compact ก็มี Canon G10 G9 และ Nikon P6000 ครับ ที่ถ่าย RAW format ได้
คุณภาพเยี่ยมครับ มี housing ด้วย พวกดำน้ำชอบมากมาย เพราะการถ่ายใต้น้ำต้องต่อ strobe ด้วย
ถึงจะได้ภาพดี ซึ่งกล้องในรายการที่ผมบอก ถ้าใช้คู่กับ housing ของ ikelite แล้วละก็นะ (แต่อย่าให้ said
ikelite สำหรับ pro compact ก็ฟาดไปสองหมื่นกว่าแล้วของหิ้วนะเนี๊ยะ) ส่วนของยี่ห้อกล้อง
ใส่ option ตอนลงน้ำไม่ได้เลย มันก็กันน้ำอย่างเดียว แต่ไม่แพง 5-8 พันแล้วแต่รุ่นกล้อง

สำหรับ program ที่ใช้งาน RAW format ได้ทันที ก็ไม่พ้น PS CS2 ขึ้นไปครับ (ปัจจุบันผมใช้ CS4 ซึ่ง support
5D mkII และ 50D แล้ว) หรือ Express Digital Darkroom หรือ Adobe Lightroom แล้วก็ยังมี Breezebrowser Pro ครับ

ยิ่งการถ่ายภาพแบบ HDR ยิ่งมีความจำเป็นต้องใช้ RAW ครับ เพราะ HDR นั้น ใช้แต่ภาพ 32bitครับ ภาพ 8bit มันไม่รับ (นี่ต่อสีนะครับ)
คำนับ carboys  ทีอธิบาย

แอนด์

ขอบคุณ ตาโต้!!! ที่สงสัย ครับ  คำนับ

ย่องเบา....นินจา..ผลุบ..โผล่KENG SERVICE & MODIFY อู่เล็กๆเด็กๆทำถิ่นพระประแดง-คู่สร้าง แว๊นนนน KYB SR 3,999 บาท http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=144724.msg3137300#msg3137300
Ton_Kab
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #18 เมื่อ: 04 มกราคม 2009 00:57:33 »

รูปสวยมากเลยครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์