AE. Racing Club
10 ตุลาคม 2024 12:23:14 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเปลี่ยนคอมแอร์ 92 อยากทราบราคา  (อ่าน 1707 ครั้ง)
bb@gun
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« เมื่อ: 27 มกราคม 2009 01:29:44 »

อยากเปลี่ยนคอมแอร์ 92 อยากทราบราคาไม่ทราบว่าราคาเท่าไหร่ครับ
เพราะตอนนี้มันมีเสียงดังกร๊อกๆๆๆๆๆๆๆๆ ตลอดเลย เวลาคอมทำงาน(แต่แอร์เย็นปกตินะครับ)
หรือถ้าไม่เปลี่ยนมันซ่อมให้หายดังได้ไม่ครับ ใจจริงก็ไม่ค่อยอยากเปลี่ยนเพราะแอร์ก็เย็นดีไม่มีปัญหาอะไร แค่รำคาญเสียงมันดังเท่านั้นอ่ะครับ

Hunter_JIK.CZ48
AE Racing Club Staff
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

3S-GE Doraemonster 9X

« ตอบ #1 เมื่อ: 27 มกราคม 2009 01:31:28 »

เครื่องอะไรอะครับ

คอมโรตารี้ก็ดีนะไม่กินแรงเครื่อง

Fong-(le)vin 92

Bi-To-eY Racing GirL

« ตอบ #2 เมื่อ: 27 มกราคม 2009 08:52:41 »

ผมซื้อมา 1700 บาท ND ป้ายม่วง มือสอง เชียงกง ครับ คอมแบบ โรตารี่ 
bb@gun

« ตอบ #3 เมื่อ: 27 มกราคม 2009 12:22:06 »

เสียงมันดังกร็อกๆๆๆๆๆๆๆเหมือมาจากในตัวคอมอ่ะครับไม่รู้ว่าดังเพราะอะไร
ลืมบอก เครื่อง 4age16v ครับ 
ถ้าเปลี่ยนใช้แบบไหนดีครับ ที่มันเงียบและไม่ดึงแรงเครื่อง
หรือว่าตามที่พี่ๆข้างบนบอกเลย

แล้วปกติของผมมันเป็นคอมฯชนิดไหนเหรอครับ มันใช้น้ำยา R12 อ่ะ

KENTENS@I <J>

>< " ชอบง่า

« ตอบ #4 เมื่อ: 27 มกราคม 2009 12:30:53 »

Nippon  คอมกลม  ไม่ดัง เย็มมาก เย็นแม้ตอรถติด   ราคา 1800

ต้องแปลง ขา ตอนติดตั้ง ในเว็บนี้ มีพี่ รับทำ ครับ  รอ แปป เดี๋ยวคงมา
mee...

« ตอบ #5 เมื่อ: 27 มกราคม 2009 21:02:41 »

เป็นเหมือนกันเลยครับ
ช่างแอร์ที่ทำอยู่บอกว่า
คอมใกล้ไปแล้ว ต้องเปลี่ยนคอมใหม่
เป็นแบบน้ำยาใหม่เคย
ว่าแต่คอมแบบ โรตารี่
ใส่ 20V ได้เปล่าครับ
bb@gun

« ตอบ #6 เมื่อ: 13 เมษายน 2009 22:20:28 »

ตอนนี้คงต้องเปลี่ยน คอมแล้วหล่ะครับ เพราะแอร์มีปัญหาเลยกะว่าจะเปลี่ยนคอมด้วยพร้อมกันเลย เสียงจะได้เงียบซะที
อยากจะสอบถามครับว่าหาซื้อที่ไหนครับ
ถ้าไปซื้อเชียงกงต้องดูแบบไหนยี่ห้ออะไรครับ แล้วไปเชียงกงไหนดีครับ

carboys

ใช้สำหรับซิ่ง และ ซ่อม เท่านั้น

« ตอบ #7 เมื่อ: 14 เมษายน 2009 10:29:34 »

20v เป็น rotary อยู่แล้วครับ เพื่อไม่ให้กินแรง แต่ถ้าอยากเย็น ก็เปลี่ยนไปใช้แบบลูกสูบ กินแรงเครื่องนิดหน่อย
แต่ว่า com อาจพังเร็ว ถ้าอัดรอบสูงๆ จึงควรเลือกแบบมี safty ด้วย (ปกติ A/C มันมีสายที่จำเป็นคือ clutch
แต่แบบที่มี safty ด้วยจะมีสายเพิ่มอีกจำนวนหนึ่ง ขึ้นอยู่กับว่า มีเงื่อนไขแบบไหนบ้าง อย่าง 4A-FE จากญี่ปุ่น
ยังมีเลยครับ เช่น A/C ร้อน หรือว่า รอบสูง ซึ่งอาจจะมีการทำให้ครัชจากกันนิดหน่อย ว่าง่ายๆ เลียครัช นั่นแหล่ะครับ)

ส่วนปัญหาของ จขกท. ผมแนะนำว่า ถ้ามันยังไม่เสีย อย่างไปรื้อหรือว่าทำใหม่เลย เพราะที่ใช้ได้อยู่ดีๆ เย็นๆ จะ
กลายเป็นมีปัญหาอื่นแทน ผมเจอมากับตัวแล้ว ถ้าไม่เข้าไปทำ ไม่เสียเงินสักบาท ไปทำทีเดียว ลามไปสามสี่จุด
เสียไปครึ่งหมื่น เซ็งนะครับ อยู่ดีๆ เสียเงิน ไม่ทำไม่เสียเงิน รอให้มันเสียดีกว่า

Step Ahead with MasterCRAFT
wasabi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: 14 เมษายน 2009 12:16:34 »

คือถ้า มันยังไม่พัง ก็ ไม่ต้องไป ยุ่งกับมัน อย่างที่บอย บอกครับ  เพราะ โรตารี่ มันก็ ดังๆ แบบนั้นแหละครับ

แต่ถ้า อยากจะเปลี่ยน เป็นแบบลูกสูบ เงียบๆ  ผมแนะนำ นะครับ  หา  ไอ่เจ้า 10PA ไร ซักอย่างมาใช้ครับ   แปลง ตรงขานิดเดียว   เวิร์คครับ

ผม ก็ใช้ อยู่  ตอนแรก ก็ มัวแต่โง่ หา ของตรงรุ่น ตั้งนาน  สุดท้าย แล้ว เสี่ยแฟร์ แนะนำ มา  ก็ โอเค นะครับ ใช้งาน ดี เลย

เสี่ยแฟร์ แว็คน้ำยาให้  วัดได้  -5 อ่ะครับ 
bb@gun

« ตอบ #9 เมื่อ: 14 เมษายน 2009 16:43:38 »

ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ

ว่าแต่ตอนนี้ไปไหนไม่ได้เลย ร้อนมาก
หาร้านทำไม่ได้เลยครับ ช่วงสงกรานต์
เซ็งครับ สงสัยต้องรออีกหลายวันเลย   

carboys

ใช้สำหรับซิ่ง และ ซ่อม เท่านั้น

« ตอบ #10 เมื่อ: 14 เมษายน 2009 18:28:22 »

ตกลงว่าเสียหรือครับ เห็นตอนแรกว่ามันแค่ดังอ๊ะ

Step Ahead with MasterCRAFT
bb@gun

« ตอบ #11 เมื่อ: 14 เมษายน 2009 20:03:20 »

ตกลงว่าเสียหรือครับ เห็นตอนแรกว่ามันแค่ดังอ๊ะ
ใช่ครับตอนแรกที่ตั้งกระทู้ถามยังไม่เป็นไร
แต่พอมาตอนนี้แอร์มันไม่เย็นแล้วอ่ะครับ คาดว่าระบบจะรั่ว ไม่ได้เป็นที่คอมหล็อกครับ
แต่ไหนๆก็จะต้องไปทำแอร์ก็เลยกะว่าจะทำคอมด้วยเลยอ่ะครับ
เพราะตอนนี้มันมีอาการดังอย่างที่บอกเพิ่มมาอีกอย่างนึง
คือดังจากหน้าคลัทซ์มันสีกันด้วยแล้วก็ดังจากในตัวคอมด้วย
ตอนนี้ปิดแอร์ก็ดังหน้าคลัทซ์ เปิดแอร์ก็ดังกร๊อกๆๆ โชคสองชั้นเลยทีนี้ คิคิ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์