AE. Racing Club
06 ตุลาคม 2024 08:22:37 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนเครื่องแล้วน้ำดัน  (อ่าน 1514 ครั้ง)
jeab11
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2009 10:58:05 »

ผมใช้ AE92 วางเครื่อง 5A วิ่งระยะทางซัก 30 กม.แล้วเวลาจอดน้ำดันออกที่หม้อพัก(ไม่เดือด)แล้วซักพักก็หยุด (น้ำในหม้อพักเติมปกติไม่มากเกินขีด) แต่น้ำในหม้อน้ำไม่หาย (จอดฟรีเครื่องน้ำไม่ดันครับ) พัดลมหมุนปกติความร้อนไม่ขึ้นครับช่วยผมด้วยครับ ไม่ไหวแล้ว... ร้อนๆๆ
Nick EE90->4A-GE
นักแข่งมือสมัครเล่น

EE90 + 4A-GE 16v. ลายเสือดาว

« ตอบ #1 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2009 11:18:08 »

แคะเข้มูก  ผมทดลองให้ความเห็น (ที่มีอยู่อันนิดเดียว) ลองดูนะครับ.

--  หม้อน้ำตันหรือเปล่า  / ถ้าท่อบนตอนแรกนิ่มๆ - แล้วก็ร้อน - แล้วก็แข็งๆ  ฮิฮิ น้ำกำลังดันมา ต้องดันน้ำมาที่หม้อพักลงไปข้างล่าง
--  ท่อน้ำด้านล่าง ก็ต้อง ร้อนๆ - แข็งๆ เพื่อจะไปดันไปที่ วาล์วน้ำ เพื่อให้วาล์วน้ำเปิดออก น้ำจะได้ไหลผ่าน
 ตาปริบๆ ถ้าน้ำดันออกหม้อพัก แสดงว่าหม้อน้ำ ไม่ดีแล้วครับ.

แหะ.. แหะ..  แต่ถ้าทุกอย่างทั้งหมด ดีอยู่แล้วแน่ๆล่ะก็ หม้อน้ำไม่ตัน วาล์วน้ำไม่ปิดตลอด ก็เหลือ... เหอๆๆ

แหะ.. แหะ..  **  อีกอย่างนะ "การเดินท่อน้ำเข้าเครื่องผิดที่ ผิดทางครับ."  ก็เป็นได้นะครับ... ซุบซิบ

--  แต่ที่ว่า "(จอดฟรีเครื่องน้ำไม่ดันครับ) พัดลมหมุนปกติความร้อนไม่ขึ้น" / ผมว่า ปั๊มน้ำแล้วมั้งครับ. เพราะปกติ  ท่อยางด้านบน ต้องร้อนและแข็งๆ นะครับ.
ถ้าเป็นอาการอย่างที่ว่านี้ ปั๊มน้ำ น่าจะมีปัญหาแล้วนะครับ...

ตรบมือ  หายไวๆ นะครับ แล้วมาแจ้งความคืบหน้าด้วยนะครับ อย่าหายหน้าหายตาไปไหนนะครับ... (สงสารพี่ๆ น้าๆ ที่ช่วนตอบ) 
  บาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 กุมภาพันธ์ 2009 11:20:37 โดย Nick EE90->4A-GE » บันทึกการเข้า
boatham
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

4A-GE 20 Valve Blacktop M/T 5 Speed LSD + E-Manage

« ตอบ #2 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2009 16:28:13 »

ข้างบนตอบไปหมดเลยไม่รู้จะเล่นมุขไหน เหอๆ

4d56
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

บินไปด้วยกัน

« ตอบ #3 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2009 16:55:57 »

ฝาหม้อน้ำควบคุมแรงดันของน้ำไม่ไหวเนื่องจากฝาหม้อน้ำเสื่อมหรือป่าวคับ
เลยทำให้น้ำสามารถดันผ่านฝาหม้อน้ำมาได้คับ เคยลองเปลี่ยนฝาหม้อน้ำบ้าง
หรือยังคับ

กำลังบ้าดีเซลโบควายคับ
4D56 รหัสเทพ
4M40 อิมก้ออิมเถอะ...ยาว
ไหนๆใครว่าดีเซลไม่แรง
ต้องลอง...ต้องลอง
BOO!-AE101
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2009 17:11:07 »

ผมเคยเป็นเหมือนกัน เปลี่ยนฝาหม้อนำก็ไม่หาย ทนใช้ไปเลื่อยๆ อาการชักหนักขึ้น เลยเปิดฝาดูปรากฎวาปะเก็นฝาผุ เปลี่ยนปะเก็นไหม่
หายเป็นปกติ
carboys

ใช้สำหรับซิ่ง และ ซ่อม เท่านั้น

« ตอบ #5 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2009 19:01:50 »

ประเก็นผุ เป็นเรื่องที่หลายคนคาดไม่ถึง แต่ว่าเป็นสาเหตุการทำให้น้ำดันได้มากเลย
จริงๆ ตรวจไม่ยากถ้ามีเครื่องมือ คือเครื่องวัด CO ในน้ำครับ ศูนย์บริการเค้ามีแต่ว่าอู่นอกคงไม่มี

Step Ahead with MasterCRAFT
4d56

บินไปด้วยกัน

« ตอบ #6 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2009 19:52:11 »

ปะเก็นก้อเป็นอีกสาเหตคับ แต่ฝาหม้อน้ำอันนึงไม่กี่ตังค์ถือซะว่าเราบูรณะองค์ประกอบ
ให้สมบูรณ์ไปในตัวคับ ถ้าปะเก็นผุหรือแตก น่าจะมีน้ำมันในน้ำบ้างอ่ะคับลองเช็คดูคับ
แต่ถ้าปะเก็นผุจริงนี่ถือว่าความ"ซวย"บังเกิดจริงๆคับ เพราะว่าเพิ่งวางเครื่องมาไม่นานนี่คับ
ขอให้หาสาเหตเจอคับ

กำลังบ้าดีเซลโบควายคับ
4D56 รหัสเทพ
4M40 อิมก้ออิมเถอะ...ยาว
ไหนๆใครว่าดีเซลไม่แรง
ต้องลอง...ต้องลอง
tunmk
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

ฝาดำกันจัง

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #7 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2009 22:34:09 »

ลอง step ง่ายๆ ถูกๆ ก่อนดีกว่าคับ เผื่อหายจาได้ไม่ต้องเสียตังเยอะ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์