AE. Racing Club
06 ตุลาคม 2024 22:29:15 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า:  «  1 [2] 3 4 ... 10  »  [5»]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สายกราวน์ D.I.Y. ครับ (รูปเก่าที่เคยโพสต์เช่นกันครับ)  (อ่าน 82557 ครั้ง)
New.
Web Administrator
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

Love me, love my AE

« ตอบ #20 เมื่อ: 21 กันยายน 2007 18:36:58 »

ดูตามร้านขายอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ก็ได้ครับ ส่วนใหญ่ที่เจอจะเป็นทองแดง บางร้านมีให้เลือกทั้งหนาและบางด้วยครับ  เต้น

AE92 เดิมๆ เครื่องก็ไม่แรง เชิญแซงได้เลย...
hp_6365
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #21 เมื่อ: 27 กันยายน 2007 13:11:45 »

สายไฟเนี้ยไปบอกเค้าว่าเอาสายอะไรครับ บอกสายไฟเฉยๆหรอ
ถ้าไม่เป็นการรบกวรช่วยถ่ายรูปแต่ละจุดที่ต่อสายให้ดุได้ไหมครับ อยากทำบ้างแต่ไม่ค่อยมั่นใจอ่ะ

รัก.............................รัก
sack
นักแข่งมือสมัครเล่น

EE90+4AGE auto

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #22 เมื่อ: 27 กันยายน 2007 14:26:10 »

ผมบอกคนขายว่า สายเดินแบตเตอรี่ในรถ (ดูจากรูป  ถ้าไปซื้อก็ดูว่าเหมือนกันก็ใช้ได้ครับ)
รูปจะหามาให้ครับ (รถผมเอง)

20th Aniversary Corolla EE90&AE92 (1989-2009)
sack

« ตอบ #23 เมื่อ: 28 กันยายน 2007 15:35:56 »

ตามลูกษรครับ รูปแรกเส้นนี้มันลงตัวถัง เลยจับมาลงจุดเดียวกันซะ

20th Aniversary Corolla EE90&AE92 (1989-2009)
sack

« ตอบ #24 เมื่อ: 28 กันยายน 2007 15:36:56 »

แคะเข้มูก 

sack

« ตอบ #25 เมื่อ: 28 กันยายน 2007 15:38:08 »

แบบว่า  จุุดอื่นๆผมถ่ายมาไม่ไหว กล้องตัวมันใหญ่ (ไปที่น๊อตยึดได)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ตุลาคม 2008 12:44:04 โดย sack » บันทึกการเข้า

@~GID_GP Car Mods~@

« ตอบ #26 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2007 01:28:23 »

พี่ครับแล้วตกลงใช่ไปกี่เมตรครับ  แล้วระหว่างซื้อมา  ราคาแคกค่างเท่าไร

รถซื้อแกง  แรงได้ไง
รับทำงานคาร์บอน-เครล่าแท้ (เต็มระบบ) รูปผลงาน http://www.facebook.com/G
New.

« ตอบ #27 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2007 09:09:18 »

พี่ครับแล้วตกลงใช่ไปกี่เมตรครับ  แล้วระหว่างซื้อมา  ราคาแคกค่างเท่าไร

ถ้าไม่ได้ต่อมากมายอะไร 3 เมตรก็น่าจะพอ แต่ถ้ากลัวก็ 4 เมตรนี่เหลือๆ แล้วครับ  มอไซด์

AE92 เดิมๆ เครื่องก็ไม่แรง เชิญแซงได้เลย...
hp_6365

« ตอบ #28 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2007 14:18:55 »

แบบว่า  จุุดอื่นๆผมถ่ายมาไม่ไหว กล้องตัวมันใหญ่
จุดนี้คืออะไรครับ
สรุปมีคือ 1.ฝาสูบ
2.รางหัวฉีด
3.เกียร์
4.ที่ไปตรงโคมไฟหน้า(เรียกไม่ถูก)
5.ไม่รู้แล้วอ่ะ

รัก.............................รัก
New.

« ตอบ #29 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2007 15:58:49 »

แบบว่า  จุุดอื่นๆผมถ่ายมาไม่ไหว กล้องตัวมันใหญ่
จุดนี้คืออะไรครับ
สรุปมีคือ 1.ฝาสูบ
2.รางหัวฉีด
3.เกียร์
4.ที่ไปตรงโคมไฟหน้า(เรียกไม่ถูก)
5.ไม่รู้แล้วอ่ะ

น่าจะไปที่ไดชาร์จครับ ถ่ายรูป

hp_6365

« ตอบ #30 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2007 14:47:40 »

ถ้าต่อผิดที่มีผลอะไรไหมครับ

New.

« ตอบ #31 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2007 16:59:06 »

ถ้าต่อผิดที่มีผลอะไรไหมครับ

ต่อผิดลงกราวน์ หรือสายไฟขั้วลบไม่มีปัญหาครับ
แต่ถ้าต่อโดนไฟบวก แล้วฟิวส์ไม่ขาดก็ไฟลุกอ่ะครับ  ไม่รู้ไม่ชี้

nvw887
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2007 19:29:28 »

ทีแรกคิดจะไปจ้างเขาติดแต่เสียดายตังครับ อย่างต่ำ ๆ ก็ 600 บาท ผมจะทำอย่างนี้ได้มั๊ยครับ..คือตอนนี้ผมเห็นมีหางปลาที่ยึดติดกับน๊อตที่ตัวถังรถอยู่หลายเส้นบางตัวมีหางปลา 4 อันซ้อนเลย หางปลาพวกนี้เป็นสายดินของอุปกรณ์ต่าง ๆ ใช่ไหมครับ (พรุ่งนี้จะไปไล่ว่าสายไหนคืออุปกรณ์อะไร)  ผมคิดว่าจะเอาหางปลาเหล่านั้นออก แล้วเปลี่ยนตัวใหม่ใส่ท่อหดให้เรียบร้อย (เพราะของเก่าอาจจะมีสนิมทำให้ไฟเดินได้ไม่สะดวก) แล้วค่อยมายึดกับเหล็กรู ๆ ตามภาพแรกหน้า 1 แล้วต่อมายังขั้วลบของแบต ส่วนสายดินเส้นที่อยู่ในตำแหน่งอื่น ๆ ก็ทำในลักษณะนี้ ได้มั๊ยครับ เรื่องของเรื่องคือขี้เกียจล้วงเข้าไปไข บางตัวก็หาที่ติดไม่เจอ หรือติดยาก...ฯลฯ... รถมันเก่าแล้วอ่ะครับ คราบฝุ่นผสมน้ำมันเยอะมาก
โดยสรุปก็คือ แทนที่จะต่อตรงไปยังอุปกรณ์เลย แต่ต่อจากสายดินของอุปกรณ์นั้นอีกที คุณว่าผลจะต่างกันมากมั๊ย ขอความคิดเห็นด้วย..ขอบคุณครับ
New.

« ตอบ #33 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2007 23:40:51 »

ขั้นแรกต้องเข้าใจก่อนนะครับว่าผลแตกต่างเมื่อใส่แล้วอาจจะแตกต่างมาก หรือไม่แตกต่างเลยก็ได้
โดยขึ้นอยู่กับสภาพของกราวน์เดิมติดรถว่ายังนำไฟฟ้าได้ดีแค่ไหน ถ้ายังทำหน้าที่ของมันได้เป็นอย่างดี
ใส่เพิ่มลงไปอาจจะไม่รู้สึกถึงความแตกต่างเลย นอกจากความสวยงามครับ

ทีนี้มาเข้าเรื่องที่บอกว่าบางจุดเข้าไม่ถึง จะพ่วงลงสายกราวน์เดิมติดรถ ก็ต้องมาดูอีกล่ะครับ
ว่าจุดที่พ่วงต่อไปยังอุปกรณ์ต่างๆ นำไฟฟ้าได้ดีแค่ไหน ถ้านำได้ไม่ดี ไฟก็ไปที่อุปกรณ์ได้ไม่ดีเหมือนเดิมล่ะครับ
ประมาณว่าวิ่งลื่นครึ่งเดียว อีกครึ่งก็ยังฝืดอยู่ เท่ากับได้ประสิทธิภาพไม่เต็มที่จากที่ควรจะได้
แนะนำว่าพยายามเดินสายไปให้ใกล้อุปกรณ์มากที่สุด บางตัวก็อาจจะยึดไม่ได้ ก็ต้องหาที่ยึดบริเวณใกล้เคียงครับ

ลองหาจุดยึดดีๆ น่าจะหาที่ลงได้ไม่ยากครับ  ทักทาย

nvw887
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2007 05:32:28 »

ขั้นแรกต้องเข้าใจก่อนนะครับว่าผลแตกต่างเมื่อใส่แล้วอาจจะแตกต่างมาก หรือไม่แตกต่างเลยก็ได้
โดยขึ้นอยู่กับสภาพของกราวน์เดิมติดรถว่ายังนำไฟฟ้าได้ดีแค่ไหน ถ้ายังทำหน้าที่ของมันได้เป็นอย่างดี
ใส่เพิ่มลงไปอาจจะไม่รู้สึกถึงความแตกต่างเลย นอกจากความสวยงามครับ

ทีนี้มาเข้าเรื่องที่บอกว่าบางจุดเข้าไม่ถึง จะพ่วงลงสายกราวน์เดิมติดรถ ก็ต้องมาดูอีกล่ะครับ
ว่าจุดที่พ่วงต่อไปยังอุปกรณ์ต่างๆ นำไฟฟ้าได้ดีแค่ไหน ถ้านำได้ไม่ดี ไฟก็ไปที่อุปกรณ์ได้ไม่ดีเหมือนเดิมล่ะครับ
ประมาณว่าวิ่งลื่นครึ่งเดียว อีกครึ่งก็ยังฝืดอยู่ เท่ากับได้ประสิทธิภาพไม่เต็มที่จากที่ควรจะได้
แนะนำว่าพยายามเดินสายไปให้ใกล้อุปกรณ์มากที่สุด บางตัวก็อาจจะยึดไม่ได้ ก็ต้องหาที่ยึดบริเวณใกล้เคียงครับ

ลองหาจุดยึดดีๆ น่าจะหาที่ลงได้ไม่ยากครับ  ทักทาย
ขอบคุณครับ
sack

« ตอบ #35 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2007 13:11:57 »

ตรงแตรก็ลงกราวด์ได้นะครับ ผมลืมลงรูป

จริงๆลงได้หลายๆจุดนะครับ  ดูจากจุดที่มันเอาสายดำ(กราวด์ลงตัวถัง)ลงตัวถังรถ
 เราก็ย้าย(ต่อสาย)ลากมาลงที่จุดกราวด์ที่เราทำก็ได้ครับ   (จุดอื่นผมยังขี้เกียจทำอยู่)

ของผมซื้อสายมา 5 เมตร 30บ./ม.  หางปลา 2อัน5บาท ท่อหด 15บาท
ลงไปได้ 8 จุด ว่างๆจะเอาให้เต็ม  ไม่ถึง 500 บาทด้วยซ้ำ

hp_6365

« ตอบ #36 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2007 13:57:05 »

ไปซื้อมาแล้วครับอุปกรณืที่บ้านหม้อเมื่อวานเอง
สายไฟขนาดเส้นผ่าน ศก.1 ซม. เมตรละ65บาท ซื้อมา 5 เมตร
ท่อหดอีกเส้นละ 20 บาท
หางปลาทองแดงตัวละ 5 บาท ซื้อมา 10 ตัว
เคเบิ้ลไทล์ ห่อละ 30 บาทครับ
ตอนนี้ติดที่ไม่มั่นใจตัวเองเนี้ยแหละว่าจะออกมาอย่างไร

Oatmacher_cz*
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

ลัล ล้า ~*

« ตอบ #37 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2007 16:40:19 »

up up

. . . ~ *Collora Drinking Club* ~ . . .
sack

« ตอบ #38 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2007 13:04:14 »

ไปซื้อมาแล้วครับอุปกรณืที่บ้านหม้อเมื่อวานเอง
สายไฟขนาดเส้นผ่าน ศก.1 ซม. เมตรละ65บาท ซื้อมา 5 เมตร
ท่อหดอีกเส้นละ 20 บาท
หางปลาทองแดงตัวละ 5 บาท ซื้อมา 10 ตัว
เคเบิ้ลไทล์ ห่อละ 30 บาทครับ
ตอนนี้ติดที่ไม่มั่นใจตัวเองเนี้ยแหละว่าจะออกมาอย่างไร

โหสายแพงไปนะครับ (สงสัยขี้เกียจเดินเลือกราคา)   มั่นใจติดไปเลยครับ ไม่มีปัญหากะระบบไฟ(ถ้าไม่เอาขั้ว+ ลงกราวด์)
อธิบายเรื่องสายนิดนึงครับ  **

สายหน้าตัดใหญ่ (เส้นผ่าศูนย์กลาง) ไม่แน่ว่าจะนำกระแสไฟได้ดีเสมอไปนะครับ 
ขึ้นอยู่กับจำนวนกระแสที่จะไหลผ่านตัวมันด้วย  เพราะสายที่หน้าตัดใหญ่มากๆยาวมากๆ
จะมีค่าความต้านทานมากขึ้นตามไปด้วยเสมอ  ก็คือแทนที่กระแสไฟจะไหลผ่านสายด้วยความรวดเร็ว
ก็จะช้าลง จริงเลือกที่พอเหมาะก็เพียงพอ  อีกอย่าสายใหญ่ราคาจะสูงขึ้น
แต่ถ้าใช้แล้วสบายใจก็ OK คร้าบ..บ   
**อีกเรื่อง คือวัสดุที่นำมาทำสาย  เราทราบว่าเงินคือตัวนำไฟฟ้าที่ดี แต่ก็ราคาแพง
อลูมิเนียมก็นำไฟฟ้าได้แต่ก็ไม่ดี  สู้ทองแดงไม่ได้(ราคาถูกกว่าด้วย)
อีกอย่างคือ คราบ Oxide ที่เกิดบนตัวสายก็เป็นตัวลดทอนประสิทธิภาพการนำไฟฟ้าด้วย
ฉะนั้นเวลาจับสายที่เป็นตัวนำ ไม่ควรให้มีเหงื่อที่นิ้วมือ  บัดกรีแล้วหุ้มท่อหด(ท่อหดเอาไดร์เป่าจะดีกว่าการใช้ไฟลน)

ก่อนเอาสายที่ติดหางปลาลงแล้วขันน็อต ควรเอากระดาษทรายละเอียดๆขัดรอบๆจุดที่เราจะติดตั้งสายด้วยนะครับ
แล้วก็ขันน็อตแค่พอตึง (เดี๋ยวมันจะเครียด) ว่ามาซะยาว...เล่าสู่กันฟังครับ เชื่อก็ได้ไม่เชื่อก็ได้ครับ  แต่มีเหตุผลทั้งนั้น

@~GID_GP Car Mods~@

« ตอบ #39 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2007 20:11:59 »

พี่ครับช่วยถ่ายรูปทุกจุดให้หน่อยนะครับ  อยากทำมาก คำนับ คำนับ

รถซื้อแกง  แรงได้ไง
รับทำงานคาร์บอน-เครล่าแท้ (เต็มระบบ) รูปผลงาน http://www.facebook.com/G
หน้า:  «  1 [2] 3 4 ... 10  »  [5»]   ขึ้นบน
  พิมพ์