AE. Racing Club
22 ตุลาคม 2024 06:47:09 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า:  «  1 [2] 3 4  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: EE101 ลง 4E-FTE บูสมาแค่ 4PSI เองครับ พอจะหาสาเหตุได้มั้ยครับ  (อ่าน 14332 ครั้ง)
ChilD 1300 รัก ในหลวง
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

เพื่อนคบกันด้วยใจ ไม่ใจจะคบเป็นเพื่อนทำเกลืออะไร..

« ตอบ #20 เมื่อ: 10 มีนาคม 2009 17:30:44 »

รออาจารย์ปอนด์มาตอบคับ...

เค้าเกิดมาเพื่อ 4eโบ จิงๆ..
ป้าดดดด...ไม่ถึงขนาดนั้นหรอกครับเจด  แบบว่า ต่อบายพาสแบบนี้ ตาชาย ChilD 1300 แนะผมมาอีกทีครับ รถจะวิ่งเป็น hi-boost ตลอด 
ถ้าผมเป็นอาจารย์ น้าเอ กับ ชาย นี่ด็อกเตอร์เลยครับ คิคิคิ

ลักษณะนี้ตัวโซลินอยด์ปรับ hi-lo น่าจะมีปัญหา หรือไม่ก็ต่อท่อลมผิดครับ ลองต่อเหมือนเดิมแล้วสลับสายดูก่อนก็ได้

ผมไม่เก่งกาจมากจากไหนหรอกคับ เล่นซะเขินเลย

ที่รู้มาบ้างก็เพราะเคยได้ทำ เคยได้ลอง นิดๆหน่อยๆ (สรุปง่ายๆว่าเคยโง่มาก่อน) ง มาก่อน ฉ เสมอ มีอะไรพอช่วยได้ก็ช่วยๆกันไปคับ

กลุ่มที่เล่นเครื่องตัวนี้มีไม่เยอะ เพราะเครื่องมันเล็ก ไม่แรง แต่ถ้าขับในเมือง ไม่เป็นที่2รองใครแน่ๆ ทั่งเรื่องประหยัด อัตราเร่ง

Moon_night

« ตอบ #21 เมื่อ: 10 มีนาคม 2009 17:34:02 »

เรามีกันน้อยต้องช่วยๆกันครับ กลุ่ม 4อีโบ
krit_oasis
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: 10 มีนาคม 2009 18:31:12 »

พอดีอ่านเจอกระทู้นี้น่าสนใจมากครับ เพราะผมก็4อีโบว์เหมือนกัน แต่กะว่าจะโอเวอฮอล และวายสายใหม่ รวมทั้งย้ายอินเตอร์ด้วย พี่ ๆ ท่านใดรับปรึกษา รบกวนขอเบอร์ได้มั้ยครับ
PonD
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

zc72s

« ตอบ #23 เมื่อ: 10 มีนาคม 2009 22:56:25 »

ของผม สงสัยน่าจะเป็นที่ตัวโซลินอย ไม่ทำงานแน่ ๆ เลยครับ  เพราะลองต่อสายลมทั้งบนล่าง สลับกันไป สลับกันมา บูสก็มาแค่ 4 psi
ดึงปลั้คไฟออก ก็มาแค่ 4 psi 

สุดท้ายก็ต้องต่อ by pass ครับถึงจะมา 10 psi

คำถาม
อยากทราบว่าถ้าต่อแบบ by pass แล้วจะมีผลอะไรกะเครื่องยนต์มั้ยครับ หรือกล่องเพี้ยนอะไรหรือเปล่าครับ
ขอบคุณครับ
ไม่มีผลแน่นอนครับ สบายใจได้เลย
PonD

zc72s

« ตอบ #24 เมื่อ: 10 มีนาคม 2009 22:57:51 »

พอดีอ่านเจอกระทู้นี้น่าสนใจมากครับ เพราะผมก็4อีโบว์เหมือนกัน แต่กะว่าจะโอเวอฮอล และวายสายใหม่ รวมทั้งย้ายอินเตอร์ด้วย พี่ ๆ ท่านใดรับปรึกษา รบกวนขอเบอร์ได้มั้ยครับ
เรื่องโอเวอร์ฮอลล์เครื่องใหม่ เดี๋ยวต้องรอผู้ที่เคยทำแล้วมาตอบนะคร้าบบ
Aztech
นักแข่งมือสมัครเล่น

0UR-HEA-19-UP

« ตอบ #25 เมื่อ: 11 มีนาคม 2009 08:28:00 »

แล้วจำเป็นต้องหาซื้อตัว โซลินอย มาเปลี่ยนหรือเปล่าครับ หรือว่า ต่อแบบนี้ยาวไปเลย ไม่ต้องไปสนตัวปรับ HI Lo อีกต่อไป
เพราะรถเราไม่มีปุ่มปรับอยู่แล้ว  ใช่มั้ยครับ

jade โซนนนท์
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #26 เมื่อ: 11 มีนาคม 2009 08:42:11 »

4eโบจงเจริญ.....555555

PonD

zc72s

« ตอบ #27 เมื่อ: 11 มีนาคม 2009 08:54:27 »

แล้วจำเป็นต้องหาซื้อตัว โซลินอย มาเปลี่ยนหรือเปล่าครับ หรือว่า ต่อแบบนี้ยาวไปเลย ไม่ต้องไปสนตัวปรับ HI Lo อีกต่อไป
เพราะรถเราไม่มีปุ่มปรับอยู่แล้ว  ใช่มั้ยครับ

ต่อแบบนี้ไปเลยก็ได้ครับ บูสท์ไม่เกิน 10psi กำลังดีครับ ขับสนุก จะเยอะหรือจะน้อย ก็อยู่ที่เรากดคันเร่งครับ
หรือจะเอาแบบผมก็ได้ใส่ปรับบูสท์ไฟฟ้า หมุนไปยันกล่องตัดเลย
เอ อิงตัน

เอ อิงตันครับ EE100 4E FTE [Bo เล็กๆ RHF5H]

« ตอบ #28 เมื่อ: 11 มีนาคม 2009 08:57:53 »

ต่อแบบนี้ไปเลยก็ได้ครับ บูสท์ไม่เกิน 10psi กำลังดีครับ ขับสนุก จะเยอะหรือจะน้อย ก็อยู่ที่เรากดคันเร่งครับ
หรือจะเอาแบบผมก็ได้ใส่ปรับบูสท์ไฟฟ้า หมุนไปยันกล่องตัดเลย

ปอนด์เอาแบบพี่มั่งก้อได้ 14.7 PSI  คริๆ

=====================

ไม่ใช่ช่างทำได้ก้อทำ ทำไม่ได้ก็เข้าอู่
Doraemon-Project
AYT AYUTTHAYA TEAM
สราญรมย์ เซอร์วิส
พิริยาลัยแพร่'36
ไม่สนิทอย่าล้อเล่นนะครับ

www.4efteclub.com
PonD

zc72s

« ตอบ #29 เมื่อ: 11 มีนาคม 2009 09:06:07 »

ปอนด์เอาแบบพี่มั่งก้อได้ 14.7 PSI  คริๆ

อีกพักนึงพี่ ตอนนี้มีปืนแล้ว ยังเหลือที่ต้องหากระสุนอีกหลายนัดเลยอ่ะคร้าบบบ ยกธงขาว
jade โซนนนท์
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #30 เมื่อ: 11 มีนาคม 2009 09:12:08 »

รถผมเกียร์ออโต้นะคับ....

ถ้าแซดตามรอบบูสจะมาที่ประมาณ 0.7-0.8

แต่ถ้าขับเกียร์Dแล้วกระแทกคันเร่งให้มันเชนเกียร์

รอบบูสกวาดไปถึง 1ปอนถึงจนกล่องตัด+ไฟเอ็นจิ้นโชว์

จะเป็นอะไรมั้ยคับ

>> OaTzy << SZ#013

[SZ#013]

« ตอบ #31 เมื่อ: 11 มีนาคม 2009 09:17:24 »

ขอลองขับ 4E โบ หน่อยดิ Grin Grin เมื่อสองปีที่แล้วก็กะว่าจะลง 4E โบ แต่หาตัวใหม่ ๆ ไม่ได้ ก็เลยลงจั๊บวาว์ลแทน อิอิ

อุบัติเหตุไม่ใช่เวรกรรม . . . . แต่เป็นการกระทำของเทอร์โบ !!!  อ้อน  อ้อน
เอ อิงตัน

เอ อิงตันครับ EE100 4E FTE [Bo เล็กๆ RHF5H]

« ตอบ #32 เมื่อ: 11 มีนาคม 2009 09:22:47 »

ขอลองขับ 4E โบ หน่อยดิ Grin Grin เมื่อสองปีที่แล้วก็กะว่าจะลง 4E โบ แต่หาตัวใหม่ ๆ ไม่ได้ ก็เลยลงจั๊บวาว์ลแทน อิอิ

รอบมันไม่กวาดเหมือน 20V เน้อโอ๊ต
แค่ดึงขำๆ  ได้ฟิวหนุกแป๊บๆ    ซัดยาวๆ  มะไหวเหนื่อยฉิบ 55

ไม่ใช่ช่างทำได้ก้อทำ ทำไม่ได้ก็เข้าอู่

Moon_night

« ตอบ #33 เมื่อ: 11 มีนาคม 2009 09:27:49 »

รถผมเกียร์ออโต้นะคับ....

ถ้าแซดตามรอบบูสจะมาที่ประมาณ 0.7-0.8

แต่ถ้าขับเกียร์Dแล้วกระแทกคันเร่งให้มันเชนเกียร์

รอบบูสกวาดไปถึง 1ปอนถึงจนกล่องตัด+ไฟเอ็นจิ้นโชว์

จะเป็นอะไรมั้ยคับ

แปลกๆนะครับ ผมคลิกดาวน์แบบรอบตัด ไม่เห็นเป็น
เพราะปกติ หากรอบเกิน 5 พันแล้ว บูสมันจะตกลง เพราะแรงดูดมากกว่าแรงดันบูส ก็จะเป็นแบบNA แทน

ไม่รู้ว่าผมแปลกหรือคนอื่นแปลก 555

มันไม่มีผลอะไรเสียหายใช่มั้ยครับคุณปอนด์ ผมจะได้ทำมั่ง
แล้วมันจะไปสุดที่ 0.8 คือ HI ของมัน หรือว่าจะไปถึง 1.0 อ่ะครับ
PonD

zc72s

« ตอบ #34 เมื่อ: 11 มีนาคม 2009 09:51:06 »

ลองทำดูก่อนก็ได้ครับ เพราะต่อแบบนี้มันไม่ได้ผ่านโซลินอยด์ปรับ hi-lo
ไอ้เจ้าโซลินอยด์ตัวนี้ผมก็ไม่รู้ครับว่าตอนมันอยู่ในสตาร์เล็ท มันทำงานยังไง ปรับแบบออโต้ หรือ แมนนวล(สเปคโรงงาน lo 0.4-hi 0.6)
ถ้าเราต่อตรง บูสท์ก็สุดที่ 0.6 ครับ ก่อนหน้านี้ ผมรองแหวนที่ขาเวสเกตด้วย มันก็จะไหลไปประมาณ 0.7-0.75 ครับ
กล่องตัดที่ประมาณ 0.95 ครับ  แม๊พเดิมอ่านได้ถึง 1.2
>> OaTzy << SZ#013

[SZ#013]

« ตอบ #35 เมื่อ: 11 มีนาคม 2009 10:26:37 »

รอบมันไม่กวาดเหมือน 20V เน้อโอ๊ต
แค่ดึงขำๆ  ได้ฟิวหนุกแป๊บๆ    ซัดยาวๆ  มะไหวเหนื่อยฉิบ 55

น่านแหละ แบบนี้ต้องลองรถพี่เอนั่นแหละ 5555555 Grin Grin Grin Grin

แต่เคยนั่งรถไอ้เจ้าชาย 1300 มันโมซะ ดึงทีลุกจากเบาะหลังแทบไม่ขึ้นอ้ะ  ฮิฮิ  ฮิฮิ

อุบัติเหตุไม่ใช่เวรกรรม . . . . แต่เป็นการกระทำของเทอร์โบ !!!  อ้อน  อ้อน
krit_oasis
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: 11 มีนาคม 2009 10:37:26 »

ขอแจมอีกหน่อยครับ ใครโอเวอฮอลเครื่อง4eโบว์มาแล้วมั่งครับ อยากทราบราคาและขอความรู้หน่อยครับ รอ รอ
เอ อิงตัน

« ตอบ #37 เมื่อ: 11 มีนาคม 2009 11:03:33 »

ผมลูกเคยแตกไป 1 ลูก นานมาแล้ว  เนื่องจาก Heat คาเท้า เพราะท่อยางหลังเครื่องแตกตอนวิ่งระยะทางได้ประมาณ 500 กว่าโล
หลายปีมาละ เปลี่ยนลูกไปพร้อม Set เครื่องใหม่เป็นงานเหมา หมดไป 10,000 ไม่มีบิลเพราะไว้ใจช่าง เลยไม่มีรายการ
แต่ก้อใช้เครื่องมานานหลายปีอยุ่ก่อนจะมาเล่น Step ด้านล่างต่อ เพราะปะเก็นฝาสูบ 1.5 mm.ใหม้

-เคยแต่เปลี่ยนยางตีนวาล์ว  ตัวละ 50x16 ตัว 800
-เคยเล่นประเก็นสั่งตัด 3mm. เพราะอยากได้รอบกวาด  เล่นปลายมั่ง 1200 (ของแท้ถ้าจำไม่ผิด 1.2 mm. ไม่เกิน 1,200 เหมือนกัน)
-ตั้ววาล์ว 1500
-ปะเก็นไอเสียแท้ 120
-ค่าแรง 1000

โอเวอร์ฮอลล์ไม่เคยเหมือนกัน รอผู้รู้ แต่คิดว่าไม่น่าเกิน 10000
ถ้าเปลี่ยนอันที่สมควรเปลี่ยนนะ เพราะใส้ใน 4E Bo มันเหนียวครับ
รายละเอียดคงต้องคุยกับช่างและถอดอุปกรณ์ภายในมาตรวจสอบ และหาอู่ที่ใว้ใจได้ครับ
ว่าอุปกรณ์ที่ว่าเสียหรือเสื่อมน่ะมันกลับบ้านเก่าแน่นอน

น่านแหละ แบบนี้ต้องลองรถพี่เอนั่นแหละ 5555555 Grin Grin Grin Grin
แต่เคยนั่งรถไอ้เจ้าชาย 1300 มันโมซะ ดึงทีลุกจากเบาะหลังแทบไม่ขึ้นอ้ะ  ฮิฮิ  ฮิฮิ

55 อีย้อยมันเดิมๆ เน้นประหยัด ไม่ค่อยได้ทำอะไรเลย 
เด๋วงาน Drag ลองนั่งรถเจ้าปอนด์ดู เพราะใช้น้ำมันเพียวๆ
ของพี่ดมแก๊สเหมือนกันนิ

PonD

zc72s

« ตอบ #38 เมื่อ: 11 มีนาคม 2009 12:58:40 »

เอา 4e สเต็ปแบบไม่ขำมาให้ดูครับ  ถูกใจ.. ใช่เลย..

krit_oasis
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #39 เมื่อ: 11 มีนาคม 2009 17:49:12 »

ขอบคุณทุกข้อมูลนะครับ โหดดีครับ ส่วนตัวแล้วชอบ4อีโบว์มากมาย ขยัน ซื้อสัตย์ ประหยัด อดทน  สุดยอด สุดยอด สุดยอด
หน้า:  «  1 [2] 3 4  »    ขึ้นบน
  พิมพ์