AE. Racing Club
22 ตุลาคม 2024 10:31:08 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: D.I.Y.เข็มไมล์ไม่ยากอย่างที่คิด  (อ่าน 8436 ครั้ง)
jedee
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ได้หมดถ้าสดชื่น

« เมื่อ: 12 มีนาคม 2009 19:54:03 »

เหอๆๆ สืบเนื่องมาจากสัปดาห์ทีแล้ว ผมได้เดินทางจากอุบลไปโคราชกับเพื่อนชาวต่างประเทศ(ขับไปคนละคัน ผมอีอีย้อย ส่วนเพื่อนวีโก้สามพันเทอร์โบ) ใช้ความเร็วระดับ ๑๓๐ เฉลี่ยตลอดการเดินทาง ขาไปไมล์มันก็ขึ้นดีอยู่หรอก แต่พอไปถึงดันแกว่งไปแกว่งมาเฉย อีตอนวิ่งหาโรงแรมกะเพื่อน ดันเต็มทุกโรงแรมได้งัย (แหะๆ คายจารู้ว่าพันธามิดจามาโคราช ) กว่าจะหารร.ได้ก็รร.ที่แปดล่ะ มึนเลย ทีนี้วันรุ่งขึ้นมันดันทำงานปรกติ แล้วก็เสีย สลับกันไป ไมล์ไม่ขึ้นแต่เลขกิโลยังวิ่งปรกติ ผมก็ได้โพสต์ถามกูรูในเวปเพื่อหาทางแก้ไขในเบื้องต้น ได้ฟามว่าให้เช็คที่ปลั๊ก อาจจะหลวม ลองทำดูทีแรกก็ได้ผล ก็เลยแจ้งปิดกระทู้จ้อย แหะๆๆๆ เวียนหัว แหะ.. แหะ.. ปิดปาก ซุบซิบ  ที่ไหนได้ตอนกลับดันดี กับเสียสลับกันจนมึน  เวียนหัว เวียนหัว เวียนหัว ระยะทางที่วิ่งไปทำงานแล้วก็กลับประมาณพันสี่ร้อยกิโลเมตรครับ

เหอๆๆ  วันนี้ถึงอุบลทำงานต่อ เสร็จงานเลยให้ช่างไฟประจำดูให้ ก็ได้ฟามรู้ว่า งานนี้เป็นที่ตัวไมล์แน่ เพราะหากเซนต์เซอร์เสีย เลขมันจะไม่ขึ้น แต่นี่เลขดันขึ้นเฉย แต่ไมล์ไม่ขึ้น ช่างประจำแนะนำให้ลองเอาไมล์รุ่นเดียวกันมาใส่สลับดู หากขึ้นก็ไมล์กลับบ้านเก่าชัวร์ไม่มั่วนิ่ม ผมล่ะเสียดายที่มารู้ตอนถึงอุบล ตอนอยู่โคราชผมมีเออีอีกคันจอดสงบให้ป๋าใช้(แต่ไม่เคยหรือไม่ค่อยใช่หรอก) อีกคันจาได้ถอดมาลองเลย หมดสิทธิจร้า เวียนหัว เวียนหัว

ตรบมือ เย็นนี้เลยจัดการรื้อมันเองโลด เมื่อถอดออกมาสิ่งที่เห็นด้วยตาและผิดปรกติ คือลายปริ้นท์ที่กดทับกับน็อตสี่ตัว มันมีรอยไหม้จนลายปริ้นท์ตรงจุดนั้นหายไป ผมก็เลยจัดการเอาคัทเตอร์ค่อยๆฝนให้สีเขียวส่วนนั้นออกจนถึงเนื้อทองแดง ลายปริ้นท์จุดนั้นไหม้หายไปเกือบเซนต์ ส่วนปลายสองด้านยังมีเนื้อทองแดงอยู่ พอขูดออกก็เอาสายไฟเล็กๆมาเอาเฉพาะส่วนที่เป็นทองแดง แล้วก็จั๊มจุดนั้นเข้าไป ที่พยายามเอาเลนส์ส่องขยายดู ผมเห็นสิ่งผิดปรกติของลายปริ้นท์หลายจุด มันจะกัดตัวมันเองครับ เป็นจุดๆอยู่หลายจุดเลย แต่ลายทองแดงยังไม่ขาด ผมก็ได้ทำการซ่อมโดยเอาคัทเตอร์ขูดให้เห็นทองแดง แล้วเอาตะกัวบักกรีทับเลย เสร็จสรรพ ก็เอายางสนทาทับเลย  ตรงนี้กระมังที่เป็นจุดบอดทำให้ไมล์มันเสียได้ โรงงานไม่ได้เน้นหรือทำการป้องกันอะไรไว้เลย นอกจากพ่นสีเขียวทับเท่านั้น ผมเลยเอายางสนผสมทินเนอร์ทาทับเพื่อกันการเกิดอ๊อกไซด์และกัดตัวมันเองของโลหะทองแดงเมื่อโดนความชื้นนานๆ ตอนนี้กลับมาขึ้นเหมียนเดิมแล้วจร้า เลยอยากบอกเพื่อนสมาชิกไว้ว่าจุดอ่อนมันมีตรงไหน แล้วสามารถทำการซ่อมแซมได้ งานนี้ไม่เสียตังค์สักบาท เพราะอุปกรณ์และเครื่องมือผมมีเต็มบ้านครับ คริๆๆๆๆ เผื่อใครเจอปัญหานี้ จาได้ไม่ต้องเสียตังค์ซื้อไมล์ใหม่คร๊าบ ไปแระ  เหอๆๆ เหอๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มีนาคม 2009 20:01:39 โดย jedee » บันทึกการเข้า

thoss
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

Taxi step

« ตอบ #1 เมื่อ: 14 มีนาคม 2009 09:20:22 »

โอววว เจ๋งง จังเลยก๊าบบ ไมล์ผมก็ ไม่ค่อยจะสู้ดีแล้วเหมือนกัน ขับช้าๆซัก 20 กม/ชม  มันไม่ขึ้นเลย แต่พอ ถึงประมาณ 35 กม/ชม มันกระโดดดึ๋งขึ้นเลย 555 ...แต่ก็มีโครงการใส่ ไมล์ยาวอยู่อะครับ เลยไม่คิดซ่อม ถ้าอยู่อุบลว่างๆ มามิตติ้งด้วยกันหน่อยจิครับ ทุกเย็นวันเสาร์ ที่ห้วยม่วงนะครับ จะรอๆๆๆ นะครับ

▓▒ น้องกะทิ ▒▓

« ตอบ #2 เมื่อ: 14 มีนาคม 2009 15:38:44 »

ซูม ซูม ซูม ซูม ซูม ซูม

พลังงานซากอ้อย
jedee

« ตอบ #3 เมื่อ: 14 มีนาคม 2009 21:21:24 »

สุดยอด  เหอๆๆ ดีคับ มีคนอุบลด้วยกาน อิอิ จาพยายามครับ เสาร์นี้ไปทำงานที่กุดข้าวปุ้นเพิ่งกลับมาครับ จาพยายามแล้วมีสติ้งเต้าเอารัยไปด้วยอะคับ แบบว่าผมเลิกดื่มแล้วอะงับ แหะๆๆ  คำนับ แล้วมีพลพรรคชาวเออีที่อุบลไปเยอะป่าวคับ จาหาโอกาสว่างไปคับ ผมทำงานไม่ค่อยมีวันหยุด บางทีเสาร์อาทิตย์ก็ยังทำงานครับ เห็นข้อความแล้วโดนจิงๆ แต่ถ้าเมาแล้วโดนจับก็บอกนะครับเด๋วไปช่วยประกันให้ คริคริ เหอๆๆ

AE 115

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #4 เมื่อ: 15 มีนาคม 2009 10:19:58 »

ได้ความรู้ครับ
jen@171

Wanna be...!!!

« ตอบ #5 เมื่อ: 16 มีนาคม 2009 00:37:52 »

เจ๋งครับพี่   มา+ให้คนอุบลฯด้วยกัน  อิอิอิ

TunedByJen
พรชัย เฮดเดอร์
CORONA CLUB
Club JZ
Mercedes Mania
กะเรกะราด
----a----
มือใหม่หัดซิ่ง
**

รถเขียว จกชา มีท่อ ล้อ pro1

« ตอบ #6 เมื่อ: 17 มีนาคม 2009 10:59:07 »

ของผมมันสวิงอ่ะไม่รู้จะเป็นเหมือนกันหรือเปล่า(เป็นบางครั้งครับ)

รถเขียว จกชา  มีท่อ ล้อ pro1
jedee

« ตอบ #7 เมื่อ: 18 มีนาคม 2009 07:16:45 »

รอผู้รู้ดีกว่าไหมครับ ผมต้องออกตัวก่อนว่า โตต้าเนี่ยไม่สันทัดจริงๆครับ เผอิญกรณีของผมนั้น มีช่างประจำดูแลให้ แต่เขาไม่ว่าง ผมก็จำเป็นใช้รถ ก็เลยถอดมันโลดตามที่ช่างวิเคราะห์ เผอิญเห็นสิ่งผิดปรกติดังที่บอก เลยจัดการแก้ไขซะ มันก็กลับมาหายใจได้อีกครับ เลยไม่อยากเก็บไว้ ก็เป็นต้นเหตุของการมาเล่าสู่กันฟังเป็นวิทยาทานไงครับ แต่ผมคงแนะนำได้ตามที่ช่างบอกครับ ในเบื้องต้นเราลองหาไมล์รุ่นเดียวกันมาใส่ก่อนครับ หากขึ้นปรกติ ไม่แกว่ง ไม่สวิง ก็แสดงว่าไมล์ของเราเริ่มกลับบ้านเก่าแล้วครับ  แต่ถ้าไม่ขึ้นก็ดูเซนต์เชอร์ด้านล่าง(อยู่ในเสื้อเกียร์ อันนี้ไม่เคยถอดรู้สึกอยู่ลึกมาก) คงต้องให้ช่างชำนาญแระตรงนี้ หลักๆมีเท่านี้ครับ

จี่จี๋ รักในหลวง
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #8 เมื่อ: 18 มีนาคม 2009 13:47:29 »

ของผมไมล์ขึ้น 120 สั่นเป็นเจ้าเข้า แล้วก้อไม่ขึ้นอีกเลย แต่วัดรอบขั้นครับ ไม่รู้เป็นไร คำนับ
jedee

« ตอบ #9 เมื่อ: 21 มีนาคม 2009 14:19:14 »

ของผมไมล์ขึ้น 120 สั่นเป็นเจ้าเข้า แล้วก้อไม่ขึ้นอีกเลย แต่วัดรอบขั้นครับ ไม่รู้เป็นไร คำนับ

เวียนหัว ร้องไห้ ยกธงขาว ไมล์เสีย ไม่ก็ตัวเซนต์เซอร์ แพงทั้งคู่ครับ  ยกธงขาว

ไม่จูน ไม่โม ไม่โบ ไม่แรง
นักแข่งมือสมัครเล่น

เออี ไม่จูน ไม่โม ไม่โบ ไม่แรง ไม่มีเธอ เศร้าว่ะ

« ตอบ #10 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2009 14:18:01 »

cool เป็นความรู้ดีครับ ขอบคุณ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์