AE. Racing Club
03 กรกฎาคม 2024 17:17:49 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า:  «  1 [2] 3  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 4A 20V BT 5 M/T หลังวางเครื่องเสร็จ ต้องตรวจสอบอะไรบ้างครับ  (อ่าน 7800 ครั้ง)
JEAB_GZE
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

^^ ชิว ชิว ^^

« ตอบ #20 เมื่อ: 14 มีนาคม 2009 21:29:19 »

กล่อง ECU MT หรือเปล่าครับ ดูที่กล่องด้วย ไม่ใช่เกียร์ MT แต่กล่อง AT นะ อิอิ

ตอนก่อนวางผมเห็นแล้วละคับ ว่าเป็นของ A/T ผมเลยบอกให้เขาเปลี่ยนให้ผมด้วย แต่เห็นบอกกะลังหาให้อยู่
แล้วถ้าเขาติดตั้งไปแล้วมันจะอยู่ตรงไหนเหรอคับ

ไมงั้นอ่ะ ..... แล้วที่เกียร์มองตรงลงไปใต้จานจ่ายจะมีตัวเลข 3 ตัวที่เขียนด้วยเมจิกสีเขียวๆ มีเลขอะไรบ้าง

เดิน           เดิน           เดิน           เดิน          เดิน          เดิน          เดิน          เดิน          เดิน
arTO-TRD
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #21 เมื่อ: 14 มีนาคม 2009 22:14:57 »

เป็นเยี่ยงไรบ้างครับ  กับยี่สิบวาว  เครื่องอินเทรน อิอิ

มาเล่าให้ฟังหน่อย 
iPuNN (ปั้น)

20v ก็มันส์แล้ว!!!

« ตอบ #22 เมื่อ: 14 มีนาคม 2009 22:41:52 »

อยากว่าบ้างจังงงงงงงง

แค่รถสวย แอร์์เย็น เพลงเพาะๆ ก็พอแหละครับ
ฝากกระทู้นี้ ไว้ในอ้อมใจ ของ มิตรรัก92ด้วยน่ะคับ
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=118005.0
TAOTAO-TZ#056-

ไอ๊หย่ะ

« ตอบ #23 เมื่อ: 15 มีนาคม 2009 03:52:56 »

เป็นเยี่ยงไรบ้างครับ  กับยี่สิบวาว  เครื่องอินเทรน อิอิ

มาเล่าให้ฟังหน่อย 
ช่ายๆๆๆ เล่าให้กันฟังบ้างครับ

ย่องเบา....นินจา..ผลุบ..โผล่KENG SERVICE & MODIFY อู่เล็กๆเด็กๆทำถิ่นพระประแดง-คู่สร้าง แว๊นนนน KYB SR 3,999 บาท http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=144724.msg3137300#msg3137300
Corolla3Hoop
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #24 เมื่อ: 15 มีนาคม 2009 10:34:21 »

ตรวจสอบ เงินในกระเป๋าตัวเองดูครับ  แลบลิ้น
COROLLABOY

I มิถุนา ing = ฉันกำลัง JUN งงปะ กิกิ

« ตอบ #25 เมื่อ: 15 มีนาคม 2009 13:52:44 »

ต้องลองเอามาใช้ดูอะครับ แล้วสังเกตุอาการต่างๆ แล้วก็ต้องให้ท่างอู่ระบุระยะรับประกัน

ส่วนของผมก็เจอปัญหา 1 ครั้ง คือ nut แท่นเครื่องตัวหน้าขาด(โดยไม่ทราบสาเหตุ) ก็ทำการแก้ไขไป 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มีนาคม 2009 13:56:14 โดย COROLLA BOY » บันทึกการเข้า

อยากได้ท่อไอเสียโทรมา 084-3608339
https://www.facebook.com/BestThorThep
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=108304.0
corbis
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #26 เมื่อ: 15 มีนาคม 2009 14:41:51 »

ต้องลองเอามาใช้ดูอะครับ แล้วสังเกตุอาการต่างๆ แล้วก็ต้องให้ท่างอู่ระบุระยะรับประกัน

ส่วนของผมก็เจอปัญหา 1 ครั้ง คือ nut แท่นเครื่องตัวหน้าขาด(โดยไม่ทราบสาเหตุ) ก็ทำการแก้ไขไป 
ของผมก็ขาดครับ ขาดฝั่งหัวเครื่องนะครับ วางมา 5 ปีขาดมา 3 ตัวแล้ว ไม่รู้เป็นไรเหมือนกัน
มีครั้งนึงขาดพร้อมกัน 2 ตัวเลย  ยกธงขาว
COROLLABOY

I มิถุนา ing = ฉันกำลัง JUN งงปะ กิกิ

« ตอบ #27 เมื่อ: 15 มีนาคม 2009 15:51:35 »

ของผมก็ขาดครับ ขาดฝั่งหัวเครื่องนะครับ วางมา 5 ปีขาดมา 3 ตัวแล้ว ไม่รู้เป็นไรเหมือนกัน
มีครั้งนึงขาดพร้อมกัน 2 ตัวเลย  ยกธงขาว

เหมือนกันเดี๋ยวผมจะหาวิธีป้องกันแล้วจะบอก

อยากได้ท่อไอเสียโทรมา 084-3608339
https://www.facebook.com/BestThorThep
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=108304.0
arTO-TRD

« ตอบ #28 เมื่อ: 15 มีนาคม 2009 15:54:31 »

ครัชซิ่ง ออกตัวแรงอะดิ ท่าน 

พี่ที่วางพร้อมๆกัน  ใส่ครัชทองแดงไป  ล่อซ่ะยางแท่นขาด สีตัว

ส่วนกระผม ขับชิว  ยังไม่ขาด เอิ๊กๆๆ  กล่องตัด 100 นึง  ออก ตัวแรง ก็ตัด
__Da__

ทีมงาน Brok-in

« ตอบ #29 เมื่อ: 15 มีนาคม 2009 21:04:39 »

ก็พี่ท่านขับแบบนี้ ไม่ขาดอยู่ไหวหรือ

G>O>Glanza<L<F

สนใจกระจัง ติดต่อได้นะ

« ตอบ #30 เมื่อ: 15 มีนาคม 2009 21:50:43 »

กล่อง ECU MT หรือเปล่าครับ ดูที่กล่องด้วย ไม่ใช่เกียร์ MT แต่กล่อง AT นะ อิอิ

ตอนก่อนวางผมเห็นแล้วละคับ ว่าเป็นของ A/T ผมเลยบอกให้เขาเปลี่ยนให้ผมด้วย แต่เห็นบอกกะลังหาให้อยู่
แล้วถ้าเขาติดตั้งไปแล้วมันจะอยู่ตรงไหนเหรอคับ

เบื้องต้นเดาว่า เกียร์ไมใช่ 5 MT ของมันแท้ๆครับ กล่องก็ไม่ใช่ ก็แสดงว่าแต่เดิมเครื่องเป็น AT มาแต่มาเปลี่ยนเกียร์เอาเพื่อตอบสนองความต้องการของผู้ซื้อครับ  ทีนี้เกียร์นี้ซิ มันเอาของรุ่นไหนมาให้ต้องดูครับ เช่น FE หรือ 20V ฝาบรอน ครับ เพราะอัตราทดเกียร์จะไม่ดีเท่าเกียร์ของฝาดำ ครับ ยังไงแล้วต้องตรวจสอบอีกทีครับ

kandymans (อ้น)

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #31 เมื่อ: 16 มีนาคม 2009 16:42:59 »

ตอนนี้ช่างยังแก้ปัญหารอบเดินเบา ของ 20v ฝาดำ ยังไม่ได้ครับคือ เวลาสตาร์ทรถ รอบขึ้นไป 1200 รอบนิ่งคับ แต่พอเปิดแอร์ รอบตกมากอยู่ที่ 500 เลยคับ
ช่างบอกอาจจะมีปัญหาที่แว็คคั่มชดเชยรอบแอร์ ช่างเลยเปลี่ยนแวคคั่มให้ใหม่ ไม่รู้ว่าแก้ถูกวิธีหรือเป่าคับ

boatham
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

4A-GE 20 Valve Blacktop M/T 5 Speed LSD + E-Manage

« ตอบ #32 เมื่อ: 16 มีนาคม 2009 20:01:59 »

ตอนนี้ช่างยังแก้ปัญหารอบเดินเบา ของ 20v ฝาดำ ยังไม่ได้ครับคือ เวลาสตาร์ทรถ รอบขึ้นไป 1200 รอบนิ่งคับ แต่พอเปิดแอร์ รอบตกมากอยู่ที่ 500 เลยคับ
ช่างบอกอาจจะมีปัญหาที่แว็คคั่มชดเชยรอบแอร์ ช่างเลยเปลี่ยนแวคคั่มให้ใหม่ ไม่รู้ว่าแก้ถูกวิธีหรือเป่าคับ
ฝาดำไม่ต้องมี Vaccum ครับ ช่างแก้ผิดที่แล้วครับ ที่ถูกต้องเอากล่องแอร์มาใส่ึครับ ของ AE111 ไปบอกให้เค้าหามาใส่ครับ

__Da__

« ตอบ #33 เมื่อ: 17 มีนาคม 2009 03:31:36 »

แสดงว่าช่าง ยังไม่เนียนพอครับ ไม่รู้ระบบจริงๆ กล่องแอร์เดิมสามารถใช้งานได้ครับ ถ้าไรสายถูกครับ ตอนนี้ใช้อยู่ผมก็ใช้กล่องเดิมอยู่ รอบเดินเบาอยู่ที่ 850 ครับ พอเปิดแอร์รอบจะสวิงขึ้นไปที่ 1100 รอบ แล้วตกลงมาครับ เวลากดคันเร่งแบบเร็วๆ หน้าครัชก็จะจากเลยครับ ฝาดำไม่ได้ใช้ Vaccum แล้วนะครับ เกะออกไปเลยครับ ต้องต่อสัญญาจากกล่อง a/c amplifier เข้า ac1 กับ act ครับ
โชคดีครับ.......

kong_AE101
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #34 เมื่อ: 17 มีนาคม 2009 09:52:03 »

แสดงว่าช่าง ยังไม่เนียนพอครับ ไม่รู้ระบบจริงๆ กล่องแอร์เดิมสามารถใช้งานได้ครับ ถ้าไรสายถูกครับ ตอนนี้ใช้อยู่ผมก็ใช้กล่องเดิมอยู่ รอบเดินเบาอยู่ที่ 850 ครับ พอเปิดแอร์รอบจะสวิงขึ้นไปที่ 1100 รอบ แล้วตกลงมาครับ เวลากดคันเร่งแบบเร็วๆ หน้าครัชก็จะจากเลยครับ ฝาดำไม่ได้ใช้ Vaccum แล้วนะครับ เกะออกไปเลยครับ ต้องต่อสัญญาจากกล่อง a/c amplifier เข้า ac1 กับ act ครับ
โชคดีครับ.......

แฟนพันแท้จิงๆๆ   อิอิอิ
G>O>Glanza<L<F

สนใจกระจัง ติดต่อได้นะ

« ตอบ #35 เมื่อ: 17 มีนาคม 2009 09:56:21 »

ตอนผมวายสายระบบแอร์เนี้ยช่างเขาบอกว่าของเดิมใช้ไม่ได้ครับ ต้องใช้ของมันตรงรุ่น ซึ่งของมือ 2 ไม่มี ต้องเบิก DENSO ใหม่ในราคา 1400 บาท  ทีนี้ก็เลย งงๆ หน่อยว่า กล่องเดิมแอร์ใช้ได้หรอครับ

__Da__

« ตอบ #36 เมื่อ: 17 มีนาคม 2009 11:17:02 »

ตอนแรกผมก็งงครับ คุณก๊อฟ  ว่าทำไมกล่องเดิมทำได้ไง ทั้งๆทีน่าจะใช้กับกล่องของมันเลย แต่ผมจะแชร์เรื่องในร้านที่ไปทำ คือช่างที่ทำ ไม่ใช่ช่างที่วางเครื่องกับวายสาย ที่ผมวางตัวนี้มานะครับ เพราะตอนแรกมันก็ใช้ได้ไม่จริงๆครับ จนผมเชื่อว่าต้องใช้กล่องแอร์ของมันโดยตรง พอดีลองเข้าร้านแถวบ้านดูกะแค่เปลี่ยนยางหุ้มเพา ก็ลองลองถามช่างดู บอกว่าทำไงถึงจะใช้ระบบแอร์ได้ดี มีกล่องตรงรุ่นนี้หรือเปล่า ช่างก็บอกว่า กล่องเดิมก็ใช้ได้ ผมเลยถามว่า "ใช้หรือ" เค้าเลยบอกว่าเดี๋ยวไล่ให้ ถ้าไม่ได้ไม่คิดเงิน ถ้าได้ เอาแค่ 650 บาทพอ ผมเลยเอาสิ เค้าเลยบอกว่า กล่องจริงๆใช้งานได้หมด แต่อยู่ท่ว่าใครจะไล่ระบบกล่องแอร์ได้ แต่ช่างเค้ากบอกนะวา ถ้าเอาง่ายๆ ก็ใส่ของตรงรุ่นเลย แต่ที่เค้าไม่ใช้กล่องเดิมเพราะมันต้องมานั่งไล่สายไฟกัน สรุเลยนะครับ รอบเดินเบา 850 ครับ พอเปิดแอร์ ดิดไป 1100 ครับ จะสวิงขึ้นทันที แล้วตกลงมาที 900-1000 ครับ แล้วพอคอมแอร์ตัด มันก็จะสวิงขึ้นไปแล้วเดินเบาที่ 850 ครับ แล้วก็ลองเปิดแอร์ แล้วลองกดขันเร่งแบบเร็วๆ มองไปที่หน้าครัชแอร์ มันก็จากครับ ผมก็เลยงงครับ ว่าทำได้แล้ว ยังไงก็ลองแชร์กันดูครับ อันนี้อาจจะไม่ใช้ก็ได้ครับว่าผมทำถูกหรือเปล่า แต่ถ้ามันใช้งานได้ขนาดนี้ผมก็โอแค่กับมันแล้วครับ ขอบคุณครับ

kandymans (อ้น)

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #37 เมื่อ: 17 มีนาคม 2009 13:03:55 »

ขอบคุณมากเลยคับถ้าใช้กล่องเดิมได้ จะให้ช่างลองไล่ดูคับ

optic 7a
มือใหม่หัดซิ่ง
**

กอดกันวันละนิด....

« ตอบ #38 เมื่อ: 17 มีนาคม 2009 16:28:47 »

ตอนแรกผมก็งงครับ คุณก๊อฟ  ว่าทำไมกล่องเดิมทำได้ไง ทั้งๆทีน่าจะใช้กับกล่องของมันเลย แต่ผมจะแชร์เรื่องในร้านที่ไปทำ คือช่างที่ทำ ไม่ใช่ช่างที่วางเครื่องกับวายสาย ที่ผมวางตัวนี้มานะครับ เพราะตอนแรกมันก็ใช้ได้ไม่จริงๆครับ จนผมเชื่อว่าต้องใช้กล่องแอร์ของมันโดยตรง พอดีลองเข้าร้านแถวบ้านดูกะแค่เปลี่ยนยางหุ้มเพา ก็ลองลองถามช่างดู บอกว่าทำไงถึงจะใช้ระบบแอร์ได้ดี มีกล่องตรงรุ่นนี้หรือเปล่า ช่างก็บอกว่า กล่องเดิมก็ใช้ได้ ผมเลยถามว่า "ใช้หรือ" เค้าเลยบอกว่าเดี๋ยวไล่ให้ ถ้าไม่ได้ไม่คิดเงิน ถ้าได้ เอาแค่ 650 บาทพอ ผมเลยเอาสิ เค้าเลยบอกว่า กล่องจริงๆใช้งานได้หมด แต่อยู่ท่ว่าใครจะไล่ระบบกล่องแอร์ได้ แต่ช่างเค้ากบอกนะวา ถ้าเอาง่ายๆ ก็ใส่ของตรงรุ่นเลย แต่ที่เค้าไม่ใช้กล่องเดิมเพราะมันต้องมานั่งไล่สายไฟกัน สรุเลยนะครับ รอบเดินเบา 850 ครับ พอเปิดแอร์ ดิดไป 1100 ครับ จะสวิงขึ้นทันที แล้วตกลงมาที 900-1000 ครับ แล้วพอคอมแอร์ตัด มันก็จะสวิงขึ้นไปแล้วเดินเบาที่ 850 ครับ แล้วก็ลองเปิดแอร์ แล้วลองกดขันเร่งแบบเร็วๆ มองไปที่หน้าครัชแอร์ มันก็จากครับ ผมก็เลยงงครับ ว่าทำได้แล้ว ยังไงก็ลองแชร์กันดูครับ อันนี้อาจจะไม่ใช้ก็ได้ครับว่าผมทำถูกหรือเปล่า แต่ถ้ามันใช้งานได้ขนาดนี้ผมก็โอแค่กับมันแล้วครับ ขอบคุณครับ
นับถือน้ำใจจริงๆคับ +
nut_spoon.CZ

AE เสือเหลือง STYLE แรงไม่เท่า...เงาไว้ก่อน!!!

« ตอบ #39 เมื่อ: 17 มีนาคม 2009 16:44:08 »

แอบดู     อ่านหนังสือ

SETUP BY TORNTO
AE SUPERCARBON
หน้า:  «  1 [2] 3  »    ขึ้นบน
  พิมพ์