AE. Racing Club
26 มิถุนายน 2024 07:03:24 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า:  «  1 2 [3] 4  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: AE จะวิ่งกับเราอีกนานแค่ไหน  (อ่าน 7824 ครั้ง)
ktp
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #40 เมื่อ: 20 มีนาคม 2009 09:30:31 »

AE92 GTi  ใช้มา17 ปีแล้วครับ เปลี่ยนเครื่องไป 1 ครั้ง เปลี่ยนชิ้นส่วนตัวถังส่วนหน้าทุกชิ้น ปะผุทำสีใหม่ ติดเพลท ติดสติกเกอร์ใหม่ เปลี่ยนช่วงล่างใหม่หมด  ทำไปทำมากลายเป็นเหมือนรถตอนซื้อใหม่ ๆ เมื่อปี 2535  และสำรองอะหลั่ยบางอย่างไว้เพียบ  รวมทั้งมีน้ำมันวีเพาเวอร์ให้เติม  เหมาะมาก  กะใช้ไปอีกสัก 20 ปี พร้อมเกษียณอายุราชการเลย  เคยคิดจะขายเพื่อเปลี่ยนรถ  แต่เห็นราคากลางแล้ว เก็บไว้ใช้เองดีกว่า
Ton_Kab
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #41 เมื่อ: 20 มีนาคม 2009 12:12:59 »

ยังใช้อีกนานนนนนนนคับ   จนกว่าคนหรือรถจะทนกันไม่ไหว
caption

« ตอบ #42 เมื่อ: 06 กันยายน 2013 00:04:32 »

ไม่เกินปี 2020 ก็หาอะไหล่กันไม่ได้แล้ว
คาดว่าศูนย์ toyota ก็คงเลิกผลิตอะไหล่ AE101 ไปบ้างแล้วหล่ะ

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #43 เมื่อ: 06 กันยายน 2013 00:13:57 »

ของผม จะครบ 600000 คับ ae110 คับ

ae110 www.webthaiday.com
(ex:http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?action=dlattach;attach=76955;type=avatar)
jedee
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ได้หมดถ้าสดชื่น

« ตอบ #44 เมื่อ: 06 กันยายน 2013 13:08:00 »

ไม่รู้ไม่ชี้อีกกว่าสามสิบปีนับแต่บัดนี้แน่นอนครับ ฟันธง ยี่สิบยังแจ๋ว  สุดยอด

SIGNAL43
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #45 เมื่อ: 06 กันยายน 2013 17:03:24 »

ผมคงขับมันไปจนกว่าอะไหล่ไม่มีให้เปลี่ยนครับ  หลังจากนั้นค่อยว่ากัน....

ตี๋ สุพรรณ
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #46 เมื่อ: 06 กันยายน 2013 18:11:41 »

ที่ผมฃื้อมาขับก็ได้แรงบันดาลใจจากในคลับนี้น่ะครับ
รถยี่ห้ออื่นรุ่นอื่นเป็นตัว r ตัว s ตัว z กันหมดแล้ว
 ของเราเป็นตัว a มา20ปีแล้วกว่าจะถึงตัว z อีก20ปีครับ

คนอยู่ รถก็อยู่ คลับอยู่ เราก็อยู่

toyota 3 นะวังน้อย

โทโยดะซัง

« ตอบ #47 เมื่อ: 06 กันยายน 2013 19:18:30 »

ชื่อกระทู้ฟังแล้วรู้สึกหดหู่ใจ

แต่ คิดว่าเลือกแล้วที่จะขับ และทำ 101 ต่อไป

Instrument cluster J Mania
Jay หมอศรี @ WZ Zone

« ตอบ #48 เมื่อ: 06 กันยายน 2013 21:09:09 »

จนกว่ามันจะไม่มีอะไหล่อ่ะครับ

ปล. แขนแร๊คพวงมาลัย AE100-AE110 ยังใช้ร่วมกับ Camry ACV40 ได้เลย (ไม่เชิงว่าใช้ร่วมกับ แต่มันปั๊มมาเลยว่า ใช้กับ AE100-AE110, ACV40) อิอิ

ก็รอดู๔กันเรื่องอะไหล่ ถ้าใช้ร่วมกับรุ่นใหม่ได้ ก็สบายเราล่ะครับ ที่เหลือก็แค่ชิ้นส่วนตัวถัง
doraemonarak
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #49 เมื่อ: 06 กันยายน 2013 21:39:19 »

นอนตราบเท่าที่ยังมีแรงรักษาครับ ดูแลกันไป รถบางคันอายุ 30 ปีสภาพดีๆ วิ่งได้ยังมี ae92 ก็ต้องวิ่งได้สิ
แต่ถ้าวันนึงหมดแรงเมื่อไหร่ ก็รักษาไว้ครับ เป็นตำนาน ครั้งนึงเคยขับ ae
ศรัทธาและเชื่อมั่น ae เหมือนยี่ห้ออื่นๆที่เอาเครื่องยนต์เราไปใช้ครับ เค้าคงไว้ใจเช่นกัน

หลงใหล AE
$on_Ae90

« ตอบ #50 เมื่อ: 06 กันยายน 2013 21:52:31 »

ขับจนกว่าจะไม่มีอะไหล่ครับ อะไรเสียซ่อม ทำให้พร้อมรถพร้อมคนพร้อม สบายๆ

รถผมก็ 25 ปีละ ตั้งแต่ออกมา เป็น EE90 ทำจน ไม่เหลือ EE ละ อิอิอิ
CHOP_AE92

Jesdo'Team

« ตอบ #51 เมื่อ: 06 กันยายน 2013 23:31:36 »

ยังไม่คิดว่ามันเก่าเลยครับ  เต้นระบำ
สุดยอด

ขายน้ำยาเคลือบยางครับแบบที่คาร์แคร์ใช้เลย
082 080 8088 ช็อปครับ

Graffiti racing team

Watanabe"
caption

« ตอบ #52 เมื่อ: 07 กันยายน 2013 18:20:45 »

นับจากนี้ไปไม่เกิน 5 ปี อะไหล่หลายชิ้นก็จะเริ่มหมดแล้วหล่ะครับ
เก็บเงินรอซื้อรถใหม่ได้เลย

โทโยดะซัง

« ตอบ #53 เมื่อ: 07 กันยายน 2013 19:30:05 »

นับจากนี้ไปไม่เกิน 5 ปี อะไหล่หลายชิ้นก็จะเริ่มหมดแล้วหล่ะครับ
เก็บเงินรอซื้อรถใหม่ได้เลย

ประกาศขายไปเลยซิครับ จะรอ 5 ปีให้ราคาตกทำไม

coolgrep

« ตอบ #54 เมื่อ: 07 กันยายน 2013 19:39:50 »

ตอนนี้บอกตรง ๆ ว่าตอนนี้ผมซื้อ camry มาใช้แล้วครับ แต่ ผมไม่ได้ขาย ae ทิ้งครับ ผมจะใช้มันจน อหลั่ยจะหมดไปจากโลกใบนี้ครับ
รักจริง ๆ ผมใช้ae 92 ae 101 ตอนนี้ เจ้า 101 ก็ยังใช้อยู่ครับ เอาให้อยู่ตลอดไป

THanasak
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

อิอิ...ลายไม้..ทำเอง

« ตอบ #55 เมื่อ: 07 กันยายน 2013 20:00:28 »

รถเก่าพ่อผม ซื้อมาก่อนผมเกิดอีก ใช้จนผมเกือบ 40 มันก็ยังวิ่งอยู่ได้นะ
nong@111
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

carib....สวยโฮ้กๆๆ

« ตอบ #56 เมื่อ: 07 กันยายน 2013 20:04:23 »

ไม่มีทางขายแน่นอนครับ

toyota 3 นะวังน้อย

โทโยดะซัง

« ตอบ #57 เมื่อ: 07 กันยายน 2013 20:28:39 »

ไม่มีทางขายแน่นอนครับ
รถเก่าพ่อผม ซื้อมาก่อนผมเกิดอีก ใช้จนผมเกือบ 40 มันก็ยังวิ่งอยู่ได้นะ

ตอนนี้บอกตรง ๆ ว่าตอนนี้ผมซื้อ camry มาใช้แล้วครับ แต่ ผมไม่ได้ขาย ae ทิ้งครับ ผมจะใช้มันจน อหลั่ยจะหมดไปจากโลกใบนี้ครับ
รักจริง ๆ ผมใช้ae 92 ae 101 ตอนนี้ เจ้า 101 ก็ยังใช้อยู่ครับ เอาให้อยู่ตลอดไป

ต้องอย่างนี้ซิ คนเลือดกรุ๊บเอ.....อี

สุดยอด สุดยอด สุดยอด สุดยอด สุดยอด

jedee

ได้หมดถ้าสดชื่น

« ตอบ #58 เมื่อ: 08 กันยายน 2013 02:34:24 »

อ่านหนังสือ อะไหล่สามห่วง ไม่มีวันหมดไปจากโลกนี้หรอกครับ มันจะเปลี่ยนสายพานการผลิต หรือย้ายฐานการผลิต(น่าจะจีน) ผมกล้าพูดว่าไม่มีวันครับ ผมเคยใช้โฮลเด้นเบลม้อง เบนซินหกสูบ ๓๓๑๐ ซีซี เจ้าของแรกเป็นนายทหาร เจ้าของที่สองเป็นพี่รัก(ปัจจุบันเสียชีวิตไปแล้ว) ภรรยาขับไม่ได้มันใหญ่เกิน เลยขายให้ผมหลังเสร็จงานสามี รถจดทะเบียนปี ๒๕๑๕ ปัจจุบัน ๔๑ ปี ผมถวายพระไปหลายปีแล้ว ปัจจุบันยังมีอะไหล่ทุกชิ้นอยู่เลยครับ ทั้งใหม่ป้ายแดง และเก่า(ป้าซ้ารถทีซีมีทุกชิ้นครับ) นี่ขนาดรถน้อยนะ ทีนี้ลองหันมามองสามห่วงดูมั่ง ทั้งโลกใบนี้ มีสามห่วงผมว่าหลายล้านคันครับ (มีใครเคยสำรวจจริงๆจังๆไหม ว่าเขาผลิตมาตั้งแต่ปี ๙๐(รวมโดเรม่อนด้วยพื้นฐานเดียวกัน) ว่ามันมีจำนวนเท่าไร) เฉพาะประเทศไทย ยอดขายในช่วงที่ผลิตออกมาปี ๙๒ ๙๓ ถึงประมาณปี ๙๗ (รวมหน้าหนู ไฮท็อคด้วย) มีหลายแสนคันแน่ครับ จริงอยู่อะไหล่ญี่ปุ่น(เชียงกง) อาจลดน้อยลงไปหรืออาจหมดไป แต่อะไหล่ใหม่ยังมีอีกเพียบครับ ทุกวันนี้ ผมก็ซื้ออะไหล่ใหม่ใส่ตลอดล่ะ เชียงกงมันแพงเวอร์ครับ แพงกว่าของใหม่ก็มีในบางชิ้น แม่มหลับหูหลับตาขายกันจริงๆ คนซื้อก็ดันไม่เช็คราคาของใหม่อีก ก็เลยเข้าทางกันหมด วันนี้เบิกห้างราคาใกล้เคียงกะเชียงกงนะขอบอก ใหม่ไปโลดครับ แล้วยังอะไหล่เทียบ อะไหล่เทียมอีก ผมว่าไม่มีวันหมดหรอก ที่กล้าบอกเยี่ยงนี้

อ่านหนังสือ รถคันแรกของครอบครัวผม คือ ฮอนด้า S 90 ปี 1958 ก่อนผมเกิดซะอีกครับ ปัจจุบันอายุก็เกือบๆหกสิบปีแระ ยังมีอะไหล่ใหม่(ขอใช้คำว่า เพียบ )   แถมยังมีบริษัท(คนไทย) จีน และอีกหลายประเทศ นำเครื่องรถรุ่นนี้ไปผลิตขาย แบบนี้ใช้จนชั่วลูกชั่วหลานครับ ไม่มีวันหมดหรอก

ผมยังเคยคิดเล่นๆว่า ทำไมประเทศไทยไม่มีรถยนต์แห่งชาติ เหมือนมาเลย ที่มีโปรตอนซาก้ามังล่ะ  เราก็เอาสามห่วงนี่ล่ะมาผลิตใหม่(เป็นรถยนต์แห่งชาติไทยไปเลย) ขายแม่มมันรุ่นเดียว แต่หลายเวอร์ชั่น ไล่ไปดิ ใครชอบตัวถังเลวิน ซันลูฟ หรือออฟพิเศษ หรือแวนเต็มขั้น ก็ว่ากันไป ขายกันซักคันละสองแสนกว่าๆถึงสามแสนปลายๆ(รถยนต์แห่งชาติ มิงก็ไม่ต้องเก็บภาษีดิ) รบ.จัดให้ปช.เองเลย เหมือนบ้านเอื้ออาทรไง ผมว่ามันดีกว่าอีโกคา หลายเท่าเชียวล่ะ แม้แต่รถเฟี๊ยต ก็ยังย้านฐานการผลิต ไปที่โซเวียต เฉกเช่น โฟค์เต่า มีฐานการผลิตที่บราซิล หรือแม๊กซิโกนี่ล่ะ จำได้ลางๆต้องขออภัยเน้อ หากข้อมูลมันผิด เพิ่งประกาศเลิกผลิตเมื่อซักสิบปีที่ผ่านมานี่เอง แต่ผมเห็นโฟคเต่ารุ่นใหม่ ก็ยังไม่คลาสสิคเท่ารุ่นเก่าครับ มันมีเสน่ห์ในตัว ในความรู้สึก ประมาณว่า มินิคูเปอร์ มันเวอร์เกินตัว ราคาสองล้านกว่าแต่ได้คันนิดเดียว พอเห็นซูซูกิ สเวอร์ฟ ผมบอกได้ว่า ซูซูกิดูดีกว่าเยอะเลย คนไทยมันยอมให้เขาหลอกเองต่างหาก   ยังไงเสีย ผมว่ายังอีกยาวมากๆๆๆๆๆๆ ผมตายไป ลูกๆก็ยังได้ใช้อยู่อย่างแน่นอน อีกเกินสามสิบปีครับ ขอฟังธงอีกครั้ง และอะไหล่ก็ไม่มีวันหมดด้วยครับ อยากรู้เหมือนกันว่า ตอนที่ว่า มันจะเป็นรถคลาสสิคไหม แต่วันนี้ เป็นรถคลาสสิคในใจผมตลอดกาลครับ รถอะไร ทน อึด ทนมือทนทีนดีจริงๆ ดีแม็กยังเปราะกว่าเลย สุดยอดรถครับ

playboy

« ตอบ #59 เมื่อ: 08 กันยายน 2013 03:12:28 »

ถ้ารักที่จะใช้รักที่จะขับ AE ยังไงก็หาอะไหล่ได้ครับ

หน้า:  «  1 2 [3] 4  »    ขึ้นบน
  พิมพ์