AE. Racing Club
22 ตุลาคม 2024 22:47:38 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นนะครับ จะเปลี่ยนจาก AE111 ไปเป็น Mazda Cronos จะถอยหลังลงคลองหรือเปล่า  (อ่าน 3611 ครั้ง)
SP1
มือเก่าหัดแข่ง

« เมื่อ: 15 มีนาคม 2009 16:22:26 »

เนื่องจากมีเหตุปัจจัย บางประการ เกิดอุบัติเหตุแล้วซ่อมกลับมารู้สึกว่ารถไม่เหมือนเดิม  อ้อน

เลยเกิดทางเลือกขึ้นมา มองหารถที่ใหญ่ขึ้น คาดหวังพื้นฐานสมรรถนะรถที่ดีขึ้น ในราคาที่ไม่เข้าเนื้อมากนัก (หลังจากตีเทิรน์แล้ว)

อีกใจนึงก็อยากจะบูรณะให้มันดี แต่ก็ยังหาช่างที่รู้ใจไม่ได้ ตอนนี้ที่แย่หนักคือ

- เสียงลมเข้าที่ประตูคนขับ ช่างซ่อมมาแล้วเป็น ก่อนคว่ำลมเข้าไม่มีให้ได้ยิน
- ABS เสีย  เหวอ
- ช่วงล่างตอนนี้ ก็อาศัยว่าพอขับได้ แต่รู้สึกว่ารถมีอาการไม่ค่อยนิ่ง ก็ค่อย ๆ ขับไปตามสภาพ
- เครื่องยนต์แก่สุด ๆ แต่ก็ไม่เคยงอแง เคยเอาเลขไมล์มาโพส เพื่อน ๆ ในนี้แซวว่าวิ่งไปกลับนอกโลกมา  ไม่ไหวแล้ว...
- ภายในก็เก่าสุด เบาะคนนั่งก็เหมือนเฟืองรูด เบรกทีเบาะดันหลังมาหน้าทิ่มเลย  ร้องไห้

จะทำให้เนียนเข้าสภาพดี ๆ ก็จะใช้เงินอีกมากโข

คำถาม: ถ้าจะต้องมีการเปลี่ยนแปลง มันจะถอยหลังลงคลองหรือเปล่า กลายเป็นหนีเสือปะจระเข้ไป ?

เหตุที่เป็น Cronos เพราะเพื่อนแนะนำ ขับ Lantis อยู่ เลยคิดว่าน่าจะพอพึ่งพาได้ครับ

ไม่รู้เพื่อน ๆ พี่ เคยมีอารมณ์ประมาณนี้มั่งมั้ยครับ

aod_ae
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 15 มีนาคม 2009 16:30:16 »

cronos หรอครับ..เพื่อนเคยใช้ครับ ซ่อมไปแอร์ไป เกือบ สามหมื่น ครับ..เหอะๆ...

แต่ช่วงล่าง นิ่งดีครับ...
wasabi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: 15 มีนาคม 2009 17:21:13 »

รุ่นน้องที่พัทยา ใช้อยู่  จะบอกว่า ภายใน มัน กร๊อบๆ แกร๊บๆ มากมาย ครับ เพราะ มัน เป็น พลาสติก เกือบ ทั้งหมด เลย   นานๆ ไปมัน หลวมๆ คลอนๆ ขับแล้ว โคตรรำคาญ เลย

แล้ว ก้ อะไหล่ ตัวถัง ราคา ขนหัวลุก แน่นอน ครับ  แผงไฟท้าย นี่ 7-8 พันได้ อ่ะ   ผม ว่า โดยรวม AE น่าใช้กว่า ครับ
เฉื้อง...คุ...มิ...
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

TRANGCARCLUB.COM

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #3 เมื่อ: 15 มีนาคม 2009 17:50:19 »

ผม ว่า
ขาย คัน นี้
แล้ว หา 111 สภาพ ดีดี ดี กว่า ครับ
-----------------------------------
cronos ซ่อมแพง น่ะ

รถไม่หล่อ...แต่คนขับหล่อ 555+

http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=43613.0
GT TWINCAM 20 ขายเริ่มต้นคู่ละ100
CHOK@RAYONG
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

รถเปลี่ยน...ใจไม่เปลี่ยน 099-3237272 โทรมาดิ

« ตอบ #4 เมื่อ: 15 มีนาคม 2009 18:33:54 »

เป็นผมจะหา 110 หรือ 112 มาใช้ดีก่าม้าง มาสด้าเก่าๆซ่อมไม่ค่อยจบนะครับ  (ความเห็นส่วนตัว)
arTO-TRD

« ตอบ #5 เมื่อ: 15 มีนาคม 2009 18:51:49 »

โครโนส  แต่ง บานๆ VIP แนวโคตรๆ อิอิ
thoss
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

Taxi step

« ตอบ #6 เมื่อ: 15 มีนาคม 2009 19:01:32 »

ถ้าชอบคันใหญ่ๆหน่อย ผมคิดว่า ท้ายโด่ง น่าสนครับ เครื่อง2000 ซีซี 3S-FE น่าจะวิ่งดี

noohnu

ค่อยๆ กลับมาหล่ออย่างต่อเนื่อง

« ตอบ #7 เมื่อ: 15 มีนาคม 2009 22:20:56 »

ขาย AE แล้วมาซื้อ AE ดีกว่าครับ อย่งน้อย...สังคมก็ยังไม่เปลี่ยนอ่ะ
มีไรก็ถามๆ กันในนี้ หลายๆ ท่านก็ใจดีช่วยกันตอบ

Moon_night

« ตอบ #8 เมื่อ: 15 มีนาคม 2009 22:25:56 »

ถ้ายังชอบAE111 ก็ขายคันนี้แล้วไปซื้อใหม่ครับ
แต่อยากได้ใหญ่ขึ้น ก็เล่น CORONA ท้ายโด่งอย่างที่เพื่อนข้างบนว่าครับ อะไหล่ยังหาได้อีกนาน เครื่องก็ทนทานไม่แพ้สามห่วง พื้นฐานดี ลงเครื่องได้หลากหลายเช่นกันครับ ราคาก็ไม่แพงจ่ายเพิ่มอีกไม่เยอะ
CAMRY รุ่นแรกก็เล่นได้ครับ แต่เครื่องจะจุกจิกนิดนึง แต่ไม่เกินช่างไทยครับมีคนเก่งๆเยอะในคัมรี่คลับ

แต่ถ้าอยากข้ามค่ายก็เล่นยุโรปไปจะดีกว่าครับ ได้ฟิวแบบผู้ใหญ่
snoopy

« ตอบ #9 เมื่อ: 15 มีนาคม 2009 22:26:38 »

อยากเล่นรถใหญ่แนะนำ a32 เป็นอีกทางเลือกที่น่าสนใจคับ ราคาไม่แรง อะไรก็พอหาตามเชียงกงได้ วิ่งดี  และดูดีคับ

yuky

Raceclub ศรีนครินทร์60 เครื่อง,แก๊ส,ช่วงล่าง 089-6616752คับ

« ตอบ #10 เมื่อ: 15 มีนาคม 2009 22:38:29 »

ป้าเคยใช้cronosคับ สามวันดีสี่วันไข้
ซ่อมหมดไปเยอะก็ดีขึ้นไม่มาก ส่วนหนึ่งผมว่าเพราะหาอะไหล่(มือสอง)สวยๆยาก
ช่างที่รู้จริงก็น้อย สุดท้ายไปติดแก็ส งานเข้าเลยคับ
เอาไม่จบต้องขายทิ้ง
ส่วนlantisเพื่อนผมก็ใช้อยู่คับ
ใช้ดี แต่รวมๆดูทรุดโทรม
เพราะอยากจะเก็บงานให้สมบูรณ์ก็ยาก
ยิ่งภายในพวกบุ่มต่างๆนี้สุดๆเลย
ผมเองเคยอยากได้astinaตาหยี่มาก
แต่พอหาข้อมูลมากๆก็เลยถอยดีกว่า
ยอมรับว่ารถดีแต่ถ้าใช้ๆไปแล้วเหนื่อยหาอะไหล่หาช่าง จบง่ายๆแบบAEไม่ได้
ผมว่าก็ไม่ค่อยน่าสน
แถมไม่รู้ว่าซื้อ(มือสอง)มาจะได้สภาพไหนมา
โอกาศเจ้าของเก่าจะซ่อมถึงก็มีน้อย

ส่วนตัวนะคับถ้าชอบรถขนาดกลางที่ราคาไม่แพง ดูดีหน่อย
แนะนำเป็นACCORDไฟท้ายก้อนเดียวดีกว่า
อย่างน้อยถึงอะไหล่จะแพงเหมือนกัน แต่ก้ยังหาได้ไม่ลำบาก

RN3 type RS/BB5 type Si
t_13

AE พลัง เค อิอิ

« ตอบ #11 เมื่อ: 15 มีนาคม 2009 22:48:04 »

แนะนำ โคโลน่า แหละ คับ ...ถ้า ต้อง การ ใหญ่ ๆๆ หรือ จะเปลี่ยน เป็น แวน ดี คับ

TOYO_DA Huh?
4d56

บินไปด้วยกัน

« ตอบ #12 เมื่อ: 16 มีนาคม 2009 00:39:59 »

ส่วนตัวที่เคยขับมานะคับไม่ว่าจะเป็น323ซีดานหรือตาตี่ เอาแค่รถในsegmentเดียวกันกับเออีเรานะคับ
เรื่องช่วงล่าง การเกาะถนน ผมให้เหนือกว่าเออีคับ นิ่งดีมากๆคับ แต่ก้อตามที่เพื่อนๆด้านบนบอกคับ อะไหล่
แพงถึงแพงมากคับ ภายในกรอบเร็วคับ เพื่อนที่ใช้อยู่บอกว่า รู้งี้ใช้โตโยต้าดีกว่า อะไหล่เพียบ ราคาถูก

กำลังบ้าดีเซลโบควายคับ
4D56 รหัสเทพ
4M40 อิมก้ออิมเถอะ...ยาว
ไหนๆใครว่าดีเซลไม่แรง
ต้องลอง...ต้องลอง
natti_ae92_LN.Z

Love is Fuck!!! Luck is Fake!!!!!!!!

« ตอบ #13 เมื่อ: 16 มีนาคม 2009 07:47:09 »

ไม่เอา 11xก้ ท้ายโด่ง ไม่ก้ไปแอคคอร์ด ไฟ ก้อน 2 ก้อนดีกว่า ครับ มาสด้า จบยากครับ เคยอยากได้ แต่เหนเพื่อน ทำ มา โห ๆ หาแต่ละชิ้น ลำบากโครต แพงอีก ช่าง เก่ง ๆ ก้ไม่มาก เหมือนโตต้า ที่ช่างไหน ซ่อมไม่ได้ ก้ ไม่ต้องมาเปนช่างแล้ว เอิ้กๆ

ปากดีในโลกออนไลน์ เก่งแต่แบบเนี้ยนะ
โปรดอย่าทำเหมือนกรูเป็นคนแปลกหน้า ทั้ง ๆที่เคย "แก้ผ้าต่อหน้ากรู"
reset
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #14 เมื่อ: 16 มีนาคม 2009 10:36:01 »

ประกาศ CORONA อีกเสียงนึงครับ
อู๋ อยุธยา

« ตอบ #15 เมื่อ: 16 มีนาคม 2009 10:48:14 »

ถ้าเรื่องสมรรถนะ Cronos เหนือกว่าทุกประตู Level ของรถสูงกว่า
แต่ถ้าเรื่องซ่อมบำรุง เหนื่อยหน่อยครับ กิ๊กเคยใช้ อะไหล่แพง แต่ชอบตรงแอร์สวิง สุดยอดแล้ว

นาน ๆ แวะมาที
dendepapepe
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #16 เมื่อ: 17 มีนาคม 2009 09:00:28 »

เห็นด้วยกับพี่ๆหลายท่านที่ว่าถ้าอยากขยับเป็นเล่นคันใหญ่ขึ้นก็ลองหา Corona ผมว่าน่าจะดีกว่าคับ อย่าไปเล่น Cronos เลยคับ ผมว่าเวลาซ่อมน่าจะอ้วกอ่ะคับ อีกอย่างจะได้ไม่ต้องจากกันด้วยครับ เพราะเว็บนี้มีแต่คนมีน้ำใจอ่ะคับ ขับขี่ปลอดภัยนะคับ

<"เป็นคนเลวซํกพักนะ">

<"เหตุผลของเราใครจะเข้าใจ ไม่ลืมครับคำว่าบุญคุญ">

« ตอบ #17 เมื่อ: 17 มีนาคม 2009 09:09:04 »

ผม ว่า
ขาย คัน นี้
แล้ว หา 111 สภาพ ดีดี ดี กว่า ครับ
-----------------------------------
cronos ซ่อมแพง น่ะ
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

SP1
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #18 เมื่อ: 17 มีนาคม 2009 19:17:24 »

คำนับ

Takumi.
นักแข่งมือสมัครเล่น

รถเราแรง....เลยปล่อยเค้าแซงไปก่อน

« ตอบ #19 เมื่อ: 17 มีนาคม 2009 19:59:32 »

ผมว่าขาย  111   แล้วซื้อ  101  สิครับ โค้งมนน่ารัญจวน  รูปทรงทันสมัยตลอดกาล

สามห่วงนี่แหละ  ทนที่สุด
หน้า: [1] 2  »    ขึ้นบน
  พิมพ์