AE. Racing Club
11 ตุลาคม 2024 04:25:06 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีเรื่องถามหน่อยครับ?  (อ่าน 703 ครั้ง)
otto
มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 15 มีนาคม 2009 17:32:45 »

รบกวนผู้รู้ด้วยครับ
1.เวลาขับรถรู้สึกว่าแสบตาไม่รู้ว่าเกี่ยวกับระบบแอร์หรือเปล่าครับ
2.ผมเพิ่งเปลี่ยนคอมป์แอร์มาตอนต้นปี ตอนนี้มีน้ำมันมีเหลืองใสรั่วอยู่้ด้านใต้
   คอมป์ไม่รู้มาจากที่ไหน?
3.ไปเปลี่ยนผ้าเบรคมา (bendix king) เจียจานด้วย แต่มีเสียงผ้าเบรคขูดกับ
   จานเบรคตลอดเวลาและเบลคมีเสียงด้วยครับ
รบกวนด้วยครับ

ขอบคุณครับ
aod_ae
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 15 มีนาคม 2009 17:40:01 »

รถใช้แก๊สหรือเปล่าครับ...

ถ้าใช้ ด้วย ก็ เช็ค รั่ว ด่วนๆ นะครับ..แก๊สอาจรั่ว เข้ารถ ก็ได้นะครับ..
otto
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 15 มีนาคม 2009 17:48:07 »

ใช้น้ำมันครับ ขอโทษด้วยครับบอกข้อมูลไม่ละเอียด

ขอบคุณครับที่เป็นห่วง

carboys
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ใช้สำหรับซิ่ง และ ซ่อม เท่านั้น

« ตอบ #3 เมื่อ: 15 มีนาคม 2009 21:43:12 »

รบกวนผู้รู้ด้วยครับ
1.เวลาขับรถรู้สึกว่าแสบตาไม่รู้ว่าเกี่ยวกับระบบแอร์หรือเปล่าครับ
ถ้าไม่ใช้ LPG ก็คือไม่คุณเป็นต้อก็ต้องเป็นโรคทางสายตา นอกเสียจากคุณขับรถคันอื่นแล้วไม่เป็น ถ้าเป็นอย่างนั้น
อาจะเป็นเพราะมีไอเสียจากท้องถนนเข้ามาในรถผ่านระบบปรับอากาศค่อนข้างเยอะ

2.ผมเพิ่งเปลี่ยนคอมป์แอร์มาตอนต้นปี ตอนนี้มีน้ำมันสีเหลืองใสรั่วอยู่้ด้านใต้คอมป์ไม่รู้มาจากที่ไหน?
สมควรเป็นน้ำมันคอมเพรสเซอร์ ควรตรวจรั่วแล้วมั๊งครับ

3.ไปเปลี่ยนผ้าเบรคมา (bendix king) เจียจานด้วย แต่มีเสียงผ้าเบรคขูดกับจานเบรคตลอดเวลาและเบลคมีเสียงด้วยครับ
เป็นเรื่องปกติอยู่แล้วที่ผ้าเบรคมันจะถูกับจานเบรคตลอดเวลา แต่ว่าถ้ามีเสียงดังแสดงว่า ประกอบเบรคไม่ดีครับ

รบกวนด้วยครับ

ขอบคุณครับ

Step Ahead with MasterCRAFT
arTO-TRD
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #4 เมื่อ: 15 มีนาคม 2009 22:01:54 »

เพิ่งเป็น  หรือเป็นมานานแล้วครับ

นอนดึกหรือเปล่าครับ

ท่านั่ง  การมอง  เป็นยังไงครับ  เกร็งไป  จ้องเกินไป หรือเปล่า

ลองพักสายตา บ้างครับ  เช่นจุดพักผ่อน  หรือมอง สิ่งที่เป็นสีเขียวครับ จะช่วยผ่อนคลายได้ครับ

ผ้าเย็นซักผืน   ล้านหน้าซักหน่อย 

หรือถ้าอยู่บ้าน ก็พักผ่นเยอะๆ ดื่มน้ำมากๆ ครับ  หรือ วีต้าพรุน   ช่วยได้ครับ

ดื่มแล้วนอน 
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์