AE. Racing Club
21 ตุลาคม 2024 10:26:24 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แผงประตูในรถมันผุทำไงดีครับ  (อ่าน 11657 ครั้ง)
LIVEAE
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« เมื่อ: 31 มีนาคม 2009 20:34:27 »

ไม่ไหวแล้ว... ไม่ไหวแล้ว... ช่วยหน่อยครับ
เคลิ้มสมาคม ™
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

หล่อไม่จริง ก็เลยหยิ่งไม่เป็น...

« ตอบ #1 เมื่อ: 01 เมษายน 2009 09:28:08 »

ขอรายละเอียดหน่อยครับ ตรงไหน ยังไง มีรูปก็ดีนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 เมษายน 2009 10:34:45 โดย N/A » บันทึกการเข้า

" ~ หาเรื่องเที่ยว ~ "
LIVEAE

« ตอบ #2 เมื่อ: 01 เมษายน 2009 20:24:35 »

ขอรายละเอียดหน่อยครับ ตรงไหน ยังไง มีรูปก็ดีนะ
ตรงแถวลำโพงคู้หน้าครับมันผุแล้ว มันแตกจากกันครันมีวิธีแก้ไมครับ หรือต้องซื้อแผงประตูไม่หรือไปทำแผง
Bushiki
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 01 เมษายน 2009 22:38:55 »

เปนเหมือนกันครับ

มัน ยุย

เปียก อ่ะ
LIVEAE

« ตอบ #4 เมื่อ: 02 เมษายน 2009 12:30:16 »

เปนเหมือนกันครับ

มัน ยุย

เปียก อ่ะ
ทำไงดีครับ
เคลิ้มสมาคม ™

หล่อไม่จริง ก็เลยหยิ่งไม่เป็น...

« ตอบ #5 เมื่อ: 03 เมษายน 2009 09:22:21 »

ถ้าผุมากแล้ว ซื้อใหม่เถอะครับ

ผมว่าน่าจะเกิดจากคิ้วรีดน้ำกระจก มันหมดสภาพมั้งครับ น้ำมันเลยเข้าเยอะ

ผมใช้ผ้าพลาสติกบางๆมาแปะกั้นระหว่างโครงประตู กะแผงปะตูนะ

ช่วยกันน้ำได้นิดนึง แต่ก็ดีกว่าไม่มีอะไรเลย

" ~ หาเรื่องเที่ยว ~ "
LIVEAE

« ตอบ #6 เมื่อ: 03 เมษายน 2009 20:47:53 »

ถ้าผุมากแล้ว ซื้อใหม่เถอะครับ

ผมว่าน่าจะเกิดจากคิ้วรีดน้ำกระจก มันหมดสภาพมั้งครับ น้ำมันเลยเข้าเยอะ

ผมใช้ผ้าพลาสติกบางๆมาแปะกั้นระหว่างโครงประตู กะแผงปะตูนะ

ช่วยกันน้ำได้นิดนึง แต่ก็ดีกว่าไม่มีอะไรเลย
หาซื้อได้ที่ไหรดี ครับ ราคาไม่แพงมาครับ
anuuna99
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #7 เมื่อ: 07 เมษายน 2009 16:45:19 »

ผุ แล้ว ต้องซื้อมาใหม่ครับ แล้วหาคิ้วรีดน้ำมาด้วยนะ แล้วก็ไปหาซื้อน้ำยาทาไม้
ที่กันน้ำกระปุกหนึ่ง เกือบ 2 สอง มาทาแผงไม้ด้านในด้วยนะ ทาประมาณ 3 รอบ ครับ
ให้ทั่ว แล้วตากแดด แห้งเสร็จก็จับใส่ได้เลย แต่ทนเหม็นหน่อยนะ กว่าจะหายเหม็น
LIVEAE

« ตอบ #8 เมื่อ: 07 เมษายน 2009 20:54:14 »

ผุ แล้ว ต้องซื้อมาใหม่ครับ แล้วหาคิ้วรีดน้ำมาด้วยนะ แล้วก็ไปหาซื้อน้ำยาทาไม้
ที่กันน้ำกระปุกหนึ่ง เกือบ 2 สอง มาทาแผงไม้ด้านในด้วยนะ ทาประมาณ 3 รอบ ครับ
ให้ทั่ว แล้วตากแดด แห้งเสร็จก็จับใส่ได้เลย แต่ทนเหม็นหน่อยนะ กว่าจะหายเหม็น
ซื้อที่ไหร ราคาบานเท่าไรครับ ขอบคุณมาครับ
ungkarn
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 09 เมษายน 2009 00:01:54 »

ของผมก็เคยเป็นครับ   ผมใช้ AE-110 อยู่  ด้านในจะเป็นแผงกระดาษอัด( แบบในตู้เสื้อผ้าพลาสติกน่ะ ) หาซื้อมาซ่อมเองครับ  ใช้ความใจเย็นนิดนึง คือส่วนที่เป็นหมุดล็อกพลาสติดกับไม้อัด ตัดออกไปเลยครับ จึงจะได้แผงชุดเท้าแขนออกมา แล้วก็ต้องหาลอกแผงผ้าบุออกก่อน แล้วทาบขนาดเดิมตามรอยเว้า โค้ง  แล้วก็ตัดออกให้ได้ตรมรูปเดิม  ส่วนตรงที่ว่าเป็นหมุดพลาสติดที่ตัดออกน่ะ ใช้ น๊อด แทนที่ครับ  งงมั้ยเนี่ยะ หุๆๆๆ อ้ะ ตัดไม้ได้ตามขนาด ก็เจาะรูยึดน๊อตไอ้แผงที่ท้าวแขนเพื่อยึดน๊อตทีนี้ก็เอาแผงผ้าที่ลอกออกมาน่ะ ทากาวบางๆที่ไม้ แล้วทาบแผงผ้าให้ได้ตามแนวเดิมตรงขอบที่พับน่ะ  ทาวกาวยางยึดให้แน่นให้ตึง  สุดท้ายก็ยึดน๊อตกับตัวแผงท้าวแขนตามรูที่เจาะ  ( เจาไม่ตรงเอียงนะจะบอกให้ หุๆๆๆ ) คราวนี้ก็เสร็จ   ประกอบกับที่เดิม    ทุกอย่างต้องใจเย็นนะครับ  เป็นประสบการณืมานำเสนอ เผื่อเป็นประโยชน์สักนิด  อ้อ  แผงนวมประตูด้านข้าง ผมเคยซื้อมาแปลง  AE-110 ที่ศุนย์ ราคาประมาณ 1300 ครับ  ตอนนี้ไม่รู้ราคาครับ
anuuna99
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #10 เมื่อ: 09 เมษายน 2009 13:10:32 »

ซื้อที่ไหร ราคาบานเท่าไรครับ ขอบคุณมาครับ
home pro / home work
ungkarn
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 09 เมษายน 2009 22:58:29 »

เบิกศูนย์ครับ  หรือไม่ก็หามือสอง เชียงกง ที่ถอดขาย ถ้ามี ก็น่าจะเอาเป็นแบบขึ้นรูปที่ไม่ใช้ไม่อัดนะครับจะได้ไม่เกิดปัญหาอีก
~ Funky_nu_NoO :

: ถ้าไม่รีบ ทำไมไม่ออกพรุ่งนี๊ !!!!

« ตอบ #12 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2009 11:48:46 »

คิดว่าน่าจะใช้ยูริเทนหรือเคลือบแข็งเนื้อไม้ได้นะครับ

แต่แผงเดิมต้องพอซ่อมได้ ไม่ใช่ร่อนเป็นเสี่ยง ถ้าชื้นใช้ไดร์เป่าให้แห้งก่อนทาเคลือบ

den_nem_123
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2009 14:22:14 »

ของผมขึ้นสนิมแล้วอะครับ  ตรงขอบประตู
Takumi.
นักแข่งมือสมัครเล่น

รถเราแรง....เลยปล่อยเค้าแซงไปก่อน

« ตอบ #14 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2009 04:09:42 »

ซื้อใหม่เลยครับ  ทั้งแผงเลย
ผมเคยได้ราคา  2000  บาท   4  บาน  พร้อมสวิตช์ครบเลยครับ
เชียงกงบางพลี

สามห่วงนี่แหละ  ทนที่สุด
goanusorn
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 15 เมษายน 2013 09:26:04 »

กาวร้อนหรือ กาวติดกรงนก สำหรับที่ไม่เปื่อยยุ่ย พอไหว  ส่วนที่เสียหาย ก็หาไม้อัดมาตัดเป็นชิ้นเล็กๆ หรือไม่ก็ง่ายๆ  ทิชชูเลย ระวังมือดีๆหละ แล้วเอามาต่อกันแบบจิ๊กซอทุนรอบลำโพงไม่น่าเกิน150บาทมั่ง

http://www.youtube.com/watch?v=8dq9c0zAd9s
Boy_Za

1300 พาเพลิน

« ตอบ #16 เมื่อ: 16 เมษายน 2013 09:22:53 »

ขอแชร์ประสบการณ์นะครับ ตอนนั้นผมรื้อแผงประตูมาเปลี่ยนลำโพง เห็นบริเวณขอบๆ ตัวกระดาษอัดมันเริ่มเปือยๆยุ่ยๆ ผมเลยเอาเศษขี้เลื่อยที่เป็นผงๆ (เก็บมาจากตอนตีตู้ลำโพง) มาโรยๆในบริเวณที่ผุๆเปื่อยๆ โรยให้หนาๆเพิ่มความแข็งมัน แล้วเอากาวร้อนบีบใส่ พักเดียวก็จะมีควันขึ้น พอควันหายก็บีบต่อ ไล่ไปเรื่อยๆจนทั่ว เท่านี้แผงประตูก็กลับมาแข็งแน่นหนาเหมือนใหม่เลยครับ หรือถ้าไม่มีขี้เลื่อยใช้สำลีก็ได้ครับ แข็งเหมือนกัน

maycry
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #17 เมื่อ: 11 มกราคม 2014 14:22:40 »

ตรบมือ สุดยอด
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์