AE. Racing Club
22 ตุลาคม 2024 22:00:57 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟเบรกมือค้าง  (อ่าน 11499 ครั้ง)
bunchai
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 04 เมษายน 2009 15:51:48 »

รบกวนสอบถามหน่อยครับผมใช้ AE-101 ไฟเบรกมือโชว์ตลอดเวลาเกิดมาจากสาเหตุอันใดครับ คำนับ
theerayut333
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 05 เมษายน 2009 12:42:03 »

มี 3 สาเหตุหลักๆ ลองไล่ดูครับ
1. สวิทช์เบรคมือค้าง
2. ลูกลอยเซนเฃอร์น้ำมันเบรคเสื่อม
3. นำ้มันเบรครั่ว ระดับน้ำมันเบรคน้อย
ตรวจสอบ
1.ลองตรวจสอบระดับน้ำมันเบรคในกระปุ๊ก แม่ปั๊มเบรคตัวบนในฝากระโปรง
2.ถ้าระดับน้ำมันปกติ ลองถอดขั้วเสียบไฟ ที่ประปุ๊กแม่ปั๊มออก แล้วลองเอาเบรคมือลง ถ้าไฟที่โชว์หาย เป็นที่ลูกลอยในกระปุ๊กเสื่อม
3.ถ้าเอาเบรคมือลงแล้ว ไฟยังโชว์อยู่ เป็นสวิทช์เบรคมือค้าง
ทดลองดูก่อนนะครับ
bunchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: 07 เมษายน 2009 07:46:43 »

ขอบคุณมากครับ
takuro
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

ร้อยเหยี่ยว พันเหยี่ยว ฤาจะเท่าพญาอินทรี

« ตอบ #3 เมื่อ: 08 เมษายน 2009 12:39:17 »

สายส่งน้ำมันเบรคแตกก็เป็นได้ครับ ผมเคยเป็นครับ ตอนนั้นวิ่งจากบางนามาด้วยความเร็วสูงมาก พอจอดหน้าบ้าน แป๊บ เอ๊ะ..ทำไมไฟเบครมือติดไม่ดับหาอยู่นาน โชคดีมากเก์อบตายแล้ว ต่อไปหมั่นตรวจเชครถบ่อยๆเลยครับ

<Art @ cz>
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #4 เมื่อ: 08 เมษายน 2009 18:43:39 »

ปริมาณน้ำมันเบรคในกระปุกลดลง เนื่องจากมีจุดใดจุดหนึ่งรั่วนั่นเอง
AKE_AE101
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 20 เมษายน 2009 15:30:16 »

เคยเจอกับตัวเองโดยบังเอิญครับ

ไฟเบรกมือขึ้นค้าง

เลยลองดูผ้าเบรกปรากฎว่าผ้าเบรกหมดครับ เปลี่ยนแล้วไฟหาย
thanapun014
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2009 23:17:05 »

อีกอย่างนึงคับ พอดีเห็นไว้เป็นความรุ้เพื่อมีคนเข้ามาดู รถผมไฟเบรกค้างตลอด ต้องงัดที่เหยีบเบรกขึ้นเอาไว้

ไปถามช่างเปลี่ยนแค่ จุกยางๆเล็กๆกลมๆใต้ ที่เหยีบเบรกอะคับ

ไปร้านแรกบอกเปลี่ยนเซนเซอร์ทั้งชุด600 บาท

ไม่เอา ไปอีกร้าน 20 บาทแค่จุกดันเซนเซอร์ เกือบไป เหอๆๆ
kijwimon
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2009 16:08:08 »

ของผมก็ค้างครับ ตอนแรกก็เช็กผ้าเบรค น้ำมันเบรค ก็ปกติ มาให้แฟนกดฝาน้ำมันเบรค พอกดแล้วไฟมันหาย แสดงว่า เซนเซอร์ที่ฝามันอาจจะเสียครับ เลยคิดว่าจะหา
ของมือสองมาเปลี่ยน แต่พอมาวันนี้อยู่ว่าง ๆ เลยแกะออกมาล้าง ล้าง ทำความสะอาด แล้วก็เอาโซเน็กส์ ฉีดครับ แล้วเช็ดให้แห้งผึ่งแดดจนแห้ง ใส่กลับ โอ็วววววว หาย
ครับ ลองทำดูก็ได้นะ เพราะว่านี่ใช้มาจะเดือนแล้วก็ไม่ขึ้นครับ แสดงว่าอาจจะสกปรก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์