AE. Racing Club
12 ตุลาคม 2024 11:28:25 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า:  «  1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อัตราบริโภคเชื้อเพลิงของ 7A-FE Twin coil A/T(รวมความรู้7A-Twin)  (อ่าน 9057 ครั้ง)
doctorchao
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #20 เมื่อ: 10 เมษายน 2009 08:48:48 »

Lean burn มีหลังจากปี 1997 กับเครื่อง Twin coil เป็นต้นไปครับ จะอยู่ในตัว Carina AT220 ตัวนี้ที่ญี่ปุ่น มีทั้งแบบ ระบบจ่ายน้ำมัน ธรรมดา และแบบ Lean burn
คงเป็น option ให้เลือกซื้อได้ครับ   Twin coil  คงต้องดูที่ตำแหน่งฝังหัวฉีดครับ ถ้าอยู่ที่
ใกล้ห้องเผาใหม่ น่าจะเป็น Lean burn ครับ

ส่วนตัวผม  7A-FE Twin coil ที่เห็นพวก AE เราเอามาลงน่าจะเป็น Lean burn ทั้งหมดนะ

เคยถามเด็กที่เชียงกง เขาบอกว่าเคยเห็น 7A-FE Twin coil  แบบฝังหัวฉีดที่ท่อไอดี (ไม่ใช้ Lean burn) ก็มีหลุดเข้ามา

ผมเอา Wiring มาให้ดูครับ เกิดจะหาตำแหน่งต่อหลอดไฟ Econo เอาไว้ดูเวลา เข้า Lean burn
(อันนี้เป็นเครื่อง OBD2 นะครับ เครื่อง OBD1 จะมีจุดที่แตกต่างอยู่)

ต่อยังไงอ่ะครับ แหะ.. แหะ.. ดูวงจรไม่ค่อยออก แหะ.. แหะ..
การต่อไฟ Econo นะครับ ให้ต่อจากกล่อง ECU ขา ED โดยกล่องจะส่งไฟลบ ออกมาเพื่อให้หลอดไฟติด
AdvanZisS`
นักแข่งมือสมัครเล่น

..... C a r i b - G T .....

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #21 เมื่อ: 10 เมษายน 2009 21:02:10 »

แล้ว เครื่อง 7A ที่เป็น OBD 1 กับ OBD 2 ต่างกันอย่างไรครับ

... Corolla Club Race # 001 ...
doctorchao

« ตอบ #22 เมื่อ: 11 เมษายน 2009 00:11:09 »

แล้ว เครื่อง 7A ที่เป็น OBD 1 กับ OBD 2 ต่างกันอย่างไรครับ
อันนี้ต้องรอผู้เชี่ยวชาญครับ อิอิ พอดีผมแกะกล่อง ECU รุ่นนี้มาเช็คขา เลยเอามาถ่ายรูปหน้ากล่องให้ดู ผมใช้เกียร AUTO แบบสาย มีECT ไม่ทราบว่าเพื่อนๆพี่ๆ ที่ใช้เครื่อง 7A-FE Twin coil AUTO ECT หน้าตากล่องเป็นแบบผมหรือป่าวครับ
doctorchao

« ตอบ #23 เมื่อ: 11 เมษายน 2009 21:26:25 »

ไม่ทราบว่ากล่อง 7A-FE Twin coil A/T หน้าตากล่องเหมือนผมป่าว
AdvanZisS`
นักแข่งมือสมัครเล่น

..... C a r i b - G T .....

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #24 เมื่อ: 12 เมษายน 2009 18:01:41 »

เหมือนกันครับ

... Corolla Club Race # 001 ...
doctorchao

« ตอบ #25 เมื่อ: 13 เมษายน 2009 13:01:48 »

เหมือนกันครับ
ขอบคุณครับ วันนี้เป็นวันสงกราณ์ เลยถือโอกาศที่ รถบนถนนว่าง(จริงๆก็ไม่ว่างหรอก) เติมน้ำมันเพื่อทดสอบความประหยัดกันหน่อยซิ เห็นใครๆก็พูดถึงความประกันของ 7A-Twin coil วันนี้เลยถือโอกาศทดสอบให้เลย โดยเติมน้ำมันให้เต็มถึง91 คาเท็กเทครอน (non โซฮอล) จากเกถึงขีด E เต็มถังโดนไป1385 บาท(หน้าซีดเลยไม่เคยเติมน้ำมันมานาน) หล้งจากเติมน้ำมันเสร็จก็ทดสอบจากซอยนวลจันทร์ ไป ถึง สถาบันเทคโนโลยีพระจอมเกล้าเจ้าคุณทหารลาดกระบัง เป็นระยะทาง 50 KM โดยใช้ความเร็วไม่เกิน 110KM/H หรืใช้รอบไม่เกิน 2500RPM เปิดแอร์ตลอดทาง

หลังจากทดสอบเสร็จก็กลับไปเติมน้ำมันที่ปั้มเก่าหัวจ่ายเดิม เติมไป 75.5 บาทที่ลิตรละ 29.90สต  หารออกมาเป็นจำนวนลิตร เท่ากับ 2.52 ลิตร แล้วเอาไปหารกับจำนวนระยะทางที่ 50KM เท่ากับ 19.84KM/L โอ้พระเจ้าไม่น่าเชื่อว่ามันจะประหยัดขนานนั้น  แต่ต้องทำใจให้ได้กับการกดคันเร่งนะครับ ต้องรักษาให้คงที่ เลยเอาผลการทดลองมาแจ้งให้เพื่อนๆ พี่ทราบครับ
toku
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #26 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2015 15:59:39 »

19.84KM/L โอ้พระเจ้า!!!  เหวอ
หน้า:  «  1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์