AE. Racing Club
10 ตุลาคม 2024 21:21:31 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: +++ มีปัญหา 20v ฝาดำมารบกวนอีกแล้ว (อัพเดทหน่อย) +++  (อ่าน 3510 ครั้ง)
boatham
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

4A-GE 20 Valve Blacktop M/T 5 Speed LSD + E-Manage

« เมื่อ: 20 เมษายน 2009 21:57:48 »

คือว่าช่วงนี้รถติดหนักมากๆเลยครับ แล้วรถผมก้อดันไปติดกับเค้าด้วย แต่เรื่องที่อยากรู้ก้อคือ เวลาที่รถติดนานๆแล้วกลิ่นน้ำมันเบนซินมันเข้ามาในรถผมอ่ะครับ กลิ่นเหม็นมากจะไปส่องหาที่รั่วมันก้อไม่มีให้เห็น ถังดักไอเบนซินก้อใส่แล้ว ตอนนี้จนปัญญาเลยครับ เพื่อนๆพี่ๆที่ลงฝาดำมีอาการแบบผมบ้างมั้ยอ่ะครับ ถ้ามีแล้วแก้กันยังไงบ้างครับ กลิ่นมันน่าจะเข้ามาทางช่องแอร์อ่ะครับ **แล้วมันยิ่งจะมีกลิ่นแรงมากๆตอนที่ผมจอดรถดับเครื่องลงไปซื้อของแบบไม่ถึง 5 นาทีพอเปิดรถเข้ามานี่กลิ่นมาแรงมากๆเลยครับ

ปล.ท่อน้ำมันเดินใหม่หมดตอนวางเครื่องแล้วครับ
ปล.จะเป็นเฉพาะเติมโซฮอล 95 เพียวๆเท่านั้นครับ แต่ถ้ามีเบนซิล 95 ผสมด้วยจะมีบ้างเล็กน้อย

Thanks in Advance.

คำนับ คำนับ คำนับ คำนับ

ขออัพเดทหน่อยครับ คือว่าตอนนี้ยังไม่ได้ทำอะไรเลยแต่ว่ากลิ่นหายไปแล้ว เนื่องจากเปลี่ยนไปเติมโซฮอล 95 ที่ Caltex จากเดิมที่เติมแต่ Shell อ่ะคับ ตอนนี้เติมมาแล้ว 3 ถัง (เกือบเดือน) เส้นทางการขับรถก็เหมือนเดิมแต่ว่ากลิ่นไม่มีแล้วอ่ะคับ งงจริงๆ  แหะ.. แหะ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 เมษายน 2009 23:40:52 โดย boatham » บันทึกการเข้า

NAVY42AE92
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 20 เมษายน 2009 21:59:24 »

ของผมกลิ่นจะออกตอนวิ่งอะจอดมะค่อยได้กลิ่น
carboxy.CZ
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

CZ No.#30

« ตอบ #2 เมื่อ: 20 เมษายน 2009 22:02:20 »

มันเหม็นมาจากหน้ารถใช่ไหมครับพี่

ของผมเคยเจอ มันเหม็นมาจากหน้าแปลนลูกลอยตรงเบาะหลังอะครับ
B☆NK

« ตอบ #3 เมื่อ: 20 เมษายน 2009 22:04:09 »

จอด เหม็นแต่ข้างนอก ข้างๆ หลัง ๆ

boatham

4A-GE 20 Valve Blacktop M/T 5 Speed LSD + E-Manage

« ตอบ #4 เมื่อ: 20 เมษายน 2009 22:06:11 »

เท่าที่สังเกตุมาจากหน้ารถนะครับ เพราะว่าเปิดฝากระโปรงก้อหึ่งเลย เพื่อนๆผมบอกว่าช่างเค้าเอาเบนซินล้างให้มันก้อเลยมีกลิ่น แต่ผมทิ้งไว้เป็นเดือนๆแล้วยังไม่หายเลยครับ กลุ้มใจ

carboxy.CZ

CZ No.#30

« ตอบ #5 เมื่อ: 20 เมษายน 2009 22:09:07 »

จอด เหม็นแต่ข้างนอก ข้างๆ หลัง ๆ

พี่ๆๆ ข้างหลัง ระวังตรง ท่ออ่อน  ที่มันต่อจากถังมาเข้าแปปเหล็กใต้ท้องนะครับนะครับ ของผมเคยไปแตกบนทางด่วน ไม่รู้มันโดนโซฮอล หรือมันเก่า ตอนแรกมันก็มีกลิ่นน้อยๆๆเหมือนมันปริอะครับ
runae101

"Well done is better than well said."

« ตอบ #6 เมื่อ: 20 เมษายน 2009 22:32:17 »

เท่าที่สังเกตุมาจากหน้ารถนะครับ เพราะว่าเปิดฝากระโปรงก้อหึ่งเลย เพื่อนๆผมบอกว่าช่างเค้าเอาเบนซินล้างให้มันก้อเลยมีกลิ่น แต่ผมทิ้งไว้เป็นเดือนๆแล้วยังไม่หายเลยครับ กลุ้มใจ
เป็นเหมือนกานเลยคับ บางทีคิดว่าท่อน้ำมันรั่ว  ตาปริบๆ

สั่งซื้อ-ประมูล สินค้าขนาดเล็ก และ ขนาดกลาง ราคาเป็นกันเอง

>> OaTzy << SZ#013

[SZ#013]

« ตอบ #7 เมื่อ: 20 เมษายน 2009 22:38:06 »

จะเหม็นมาก ๆ ก็ตอนวิ่งถึง 100 อัพ แต่เหม็นเป็นควันจากปลายท่อแล้วนะ ไม่ได้เหม็นไอน้ำมัน แหะ ๆ ๆ ไม่รู้ว่าลมมันดูดเข้ามารูไหน หามะเจอ รำคาญมากมาย ......

อุบัติเหตุไม่ใช่เวรกรรม . . . . แต่เป็นการกระทำของเทอร์โบ !!!  อ้อน  อ้อน
carboys

ใช้สำหรับซิ่ง และ ซ่อม เท่านั้น

« ตอบ #8 เมื่อ: 20 เมษายน 2009 22:55:13 »

ก็ไม่แน่ครับ เพราะตอนเครื่องวิ่งนั้น แรงดันน้ำมันเชื้อเพลิงจะสูงขึ้น แน่นอน ว่าพวกสายรัดที่มันรัดไม่แน่นพอ
มันก็มีซึมได้ครับ พอจอดรถมันก็ไม่เจอน่ะสิ

Step Ahead with MasterCRAFT
boatham

« ตอบ #9 เมื่อ: 20 เมษายน 2009 23:16:54 »

เป็นกันมากมายเลย เอาแบบนี้ละกัน หาคนที่ไม่มีกลิ่นจะมีบ้างมั้ยอ่ะคับ หุหุ หรือว่าเป็นธรรมาชาติของเครื่องแรงไปซะแล้ว !! ของผมยิ่งตอนซัดมาหนักๆแล้วอยู่ๆมาเจอรถติดนานๆนี่มีกลิ่นเข้ามาเลยเชียว

B☆NK

« ตอบ #10 เมื่อ: 20 เมษายน 2009 23:40:57 »

พี่ๆๆ ข้างหลัง ระวังตรง ท่ออ่อน  ที่มันต่อจากถังมาเข้าแปปเหล็กใต้ท้องนะครับนะครับ ของผมเคยไปแตกบนทางด่วน ไม่รู้มันโดนโซฮอล หรือมันเก่า ตอนแรกมันก็มีกลิ่นน้อยๆๆเหมือนมันปริอะครับ

ครับ เดี๋ยวจะต้องเช็คแล้วครับ ผมเติมแต่เบนซินนะ มีกลิ่นบ้างไม่มีบ้างละ

sathit_5
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #11 เมื่อ: 21 เมษายน 2009 00:17:37 »

http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=31767.0

เอาลองไปดูครับ รถผมเอง เพื่อจะเป็นอีกหนึ่งสาเหตุอ่ะเปล่าไม่แน่ใจ แหะ.. แหะ..

จำหน่ายอุปกรณ์แต่งรถยนต์ ชุดแต่งรอบคัน ประดับยนต์
สินค้าคุณภาพดี ราคาประหยัด
www.sanha4u.com / Hotline 086-8254121
boyclubae
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #12 เมื่อ: 21 เมษายน 2009 08:43:02 »

วางเครื่องมา มีตัว "ดักไอน้ำมัน" (เรียกแบบนี้ป่าวไม่แน่จัย) ใส่มาด้วยป่ะ แล้วเวลาเปิดฝาถังเพื่อเติมน้ำมัน มีแรงดันออกมาป่ะครับ 

anuuna99
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #13 เมื่อ: 21 เมษายน 2009 08:56:18 »

ผมก็เป็นครับ วิ่งสักพัก แล้วจอด กลิ่นออกแถวกระโปรงหน้า ซุ่มล้อหน้าซ้าย
boatham

« ตอบ #14 เมื่อ: 21 เมษายน 2009 09:04:09 »

http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=31767.0

เอาลองไปดูครับ รถผมเอง เพื่อจะเป็นอีกหนึ่งสาเหตุอ่ะเปล่าไม่แน่ใจ แหะ.. แหะ..
ของผมก้อสงสัยเจ้าท่อนี้เหมือนกันครับ ลองจับๆขยับดูเหมือนยางมันจะแข็งแล้วด้วย ยังไงจะลองถอดเปลี่ยนดูก่อนครับ แล้วจะเป็นไปได้มั้ยครับที่ว่าถังดักไอเบนซินมันตั้งอยู่ใกล้ๆกับช่องที่ท่อแอร์ด้านนอกเข้าตู้แอร์อ่ะครับ เพราะว่าตรงนั้นมีรูอยู่ด้วย แต่มันก้อโดนอุดไว้แล้วนะ เครียดเลยแบบนี้

วางเครื่องมา มีตัว "ดักไอน้ำมัน" (เรียกแบบนี้ป่าวไม่แน่จัย) ใส่มาด้วยป่ะ แล้วเวลาเปิดฝาถังเพื่อเติมน้ำมัน มีแรงดันออกมาป่ะครับ 
มีถังดักไอมาด้วยครับ แต่ก้อยังมีกลิ่นครับ ลองถามเพื่อนๆที่วาง 20v มาเป็นฝาบรอนมันก้อมีกลิ่นเหมือนฝาดำอ่ะครับ ผมเลยอยากรู้ว่ามีท่านไหนแก้อะไรไปบ้างอ่ะคับ

mee...
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #15 เมื่อ: 21 เมษายน 2009 09:05:10 »

เป็นเหมือนกัน สายข้ออ่อนตรงถังน้ำมันแตกกระจาย
ส่วนเหม็นในรถนะ เหม็นบ้างเป็นบางครั้ง

ガレージ7 タカラショップ¥¥¥んーーーー

アンパンマン

« ตอบ #16 เมื่อ: 21 เมษายน 2009 09:57:52 »

ของผมไม่เห็นมีกลิ้นอะไรเลยกว่า

ลองหาต้นต่อของกลิ้นซิครับ ปกติแล้วมันมีน้อยก็ไม่เท่าไรนะครับ

แต่ถ้ามีมากจนเข้มข่น ระวังนะครับมันสามารถติดไฟได้เลยละครับ

kandymans (อ้น)
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #17 เมื่อ: 21 เมษายน 2009 11:30:48 »

คือว่าช่วงนี้รถติดหนักมากๆเลยครับ แล้วรถผมก้อดันไปติดกับเค้าด้วย แต่เรื่องที่อยากรู้ก้อคือ เวลาที่รถติดนานๆแล้วกลิ่นน้ำมันเบนซินมันเข้ามาในรถผมอ่ะครับ กลิ่นเหม็นมากจะไปส่องหาที่รั่วมันก้อไม่มีให้เห็น ถังดักไอเบนซินก้อใส่แล้ว ตอนนี้จนปัญญาเลยครับ เพื่อนๆพี่ๆที่ลงฝาดำมีอาการแบบผมบ้างมั้ยอ่ะครับ ถ้ามีแล้วแก้กันยังไงบ้างครับ กลิ่นมันน่าจะเข้ามาทางช่องแอร์อ่ะครับ **แล้วมันยิ่งจะมีกลิ่นแรงมากๆตอนที่ผมจอดรถดับเครื่องลงไปซื้อของแบบไม่ถึง 5 นาทีพอเปิดรถเข้ามานี่กลิ่นมาแรงมากๆเลยครับ

ปล.ท่อน้ำมันเดินใหม่หมดตอนวางเครื่องแล้วครับ
ปล.จะเป็นเฉพาะเติมโซฮอล 95 เพียวๆเท่านั้นครับ แต่ถ้ามีเบนซิล 95 ผสมด้วยจะมีบ้างเล็กน้อย

Thanks in Advance.

คำนับ คำนับ คำนับ คำนับ
ของผมเครื่องฝาดำเป็นเหมือนกันเปี๊ยบเลยคับ คนมานั่งด้วยยังคิดว่ารถมีปัญหาอะไรหรือเป่า กินน้ำมันแน่ๆเลย อะไรประมาณเนี้ยอ่ะคับ
อยากรู้ปัญหาและวิธีแก้ด้วยคนครับ

DARKSTAR
Moderator

« ตอบ #18 เมื่อ: 21 เมษายน 2009 12:05:44 »

มาเหม็นด้วยคนครับ เป็นล่าสุดเลย ในห้องเครื่อง
เพราะเพิ่งจะถอดออกมาต่อเช็คแรงดันเบนซิน
เด๋วต้องไปเช็คซะหน่อยแล้ว รู้สึกน้ำมันหายไวเหมือนกัน
ไม่รู้เพราะมันรั่วระเหย หรือซัดบ่อยก็ไม่รู้ ฮิฮิ

boatham

« ตอบ #19 เมื่อ: 21 เมษายน 2009 13:11:54 »

ของผมไม่เห็นมีกลิ้นอะไรเลยกว่า

ลองหาต้นต่อของกลิ้นซิครับ ปกติแล้วมันมีน้อยก็ไม่เท่าไรนะครับ

แต่ถ้ามีมากจนเข้มข่น ระวังนะครับมันสามารถติดไฟได้เลยละครับ
พี่แฟร์พอจะช่วยหาได้มั้ยครับ อิอิ ถ้าหมดปัญญาหาด้วยตัวเองจะเข้าไปอุดหนุนนะครับ

หน้า: [1] 2  »    ขึ้นบน
  พิมพ์