AE. Racing Club
11 ตุลาคม 2024 01:20:03 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีพี่ๆ ท่านใดทำงานเกี่ยวกับ Database admin บ้างหรือเปล่าครับ  (อ่าน 2172 ครั้ง)
Ahacahi
มือเก่าหัดแข่ง

« เมื่อ: 26 เมษายน 2009 12:11:30 »

จะสอบถามเรื่องการทำ Replication Database ของ Sql Server 2000 หน่อยครับ
ตอนนี้ทำ Replication Database แบบ Transaction ระหว่าง Publisher ส่งข้อมูลไปหา Subscriber ได้แล้ว เหลือแต่ config กฏ 2PC เพิ่มเพื่อให้ เครื่อง Subscribter สามารถส่งข้อมูลกลับมายังเครื่อง Publisher ได้ครับ
msn : artit99@hotmail.com  รบกวนหน่อยนะครับ

pgm500

« ตอบ #1 เมื่อ: 26 เมษายน 2009 12:41:21 »

narisa.com
thaiadmin.org

ลองถามคนในเว็บเหล่านี้ดูอะครับ น่าจะได้ข้อมูล
carboys
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ใช้สำหรับซิ่ง และ ซ่อม เท่านั้น

« ตอบ #2 เมื่อ: 26 เมษายน 2009 16:08:26 »

คุณใช้ replicate ของ MS เองน่ะ วันหน้าจะลำบาก เพราะตอน switch DR กลับ Prod นั่นแหล่ะ

นอกจากติด budget ก็ทนๆ ไปก่อนแล้วกันครับ ^_^

Step Ahead with MasterCRAFT
อู๋ อยุธยา

« ตอบ #3 เมื่อ: 26 เมษายน 2009 19:01:31 »

เค้าคุยไรกันว้าาา เอ่อ..

นาน ๆ แวะมาที
Ahacahi

« ตอบ #4 เมื่อ: 27 เมษายน 2009 14:35:15 »

narisa.com
thaiadmin.org

ลองถามคนในเว็บเหล่านี้ดูอะครับ น่าจะได้ข้อมูล

ขอบคุณครับ

คุณใช้ replicate ของ MS เองน่ะ วันหน้าจะลำบาก เพราะตอน switch DR กลับ Prod นั่นแหล่ะ

นอกจากติด budget ก็ทนๆ ไปก่อนแล้วกันครับ ^_^

ขอบคุณครับ

carboys

ใช้สำหรับซิ่ง และ ซ่อม เท่านั้น

« ตอบ #5 เมื่อ: 27 เมษายน 2009 15:45:44 »

ผมได้รับ PM แล้วครับ จากโจทย์ ของคุณที่ต้องการให้ HQ ทำ report ได้สะดวกขึ้น
การเอา data มาไว้ที่ local นับเป็นการแก้ปัญหาแบบหนึ่ง ถ้าคุณต้องการทำงานลักษณะนี้
การที่คุณเลือก database replication จะใช้ BW ค่อนข้างสูง และกินกำลังเครื่องด้วย
แต่ได้ข้อดีคือการที่ database ฝั่ง 2nd สามารถ read ได้ตลอดเวลา ซึ่งจริงๆ แล้ว คุณ
สามารถกำหนดเวลาที่จะ read ได้เนื่องจากการทำ report ไม่ได้เกิดขึ้นโดยไม่รู้ตัว ถูกไหมครั

การทำ database replicate ของ MS SQL ทำได้สองทางคือ
1. แบบที่คุณเลือกทำคือ 2Phase Commit ซึ่งหาก BW ต่ำจะทำให้การ commit ช้าครับ
เนื่องจากต้อง commit ให้ได้ทั้งสองด้านก่อน จึงจะตอบกลับ application ว่า commit แล้ว
2. แบบ database mirror อันนี้ก็ไม่ยาก แต่ว่ากินเครื่องครับ เพราะ mirror engine จะ
ตรวจการ insert ตลอดเวลา แล้วก็ใช้ BW ค่อนข้างมากอยู่

แต่ถ้าคุณเลือกที่จะทำ manual startup เอง ผมแนะนำการใช้ log shift ครับ ลักษณะนี้
จะคล้ายๆ oracle dataguard ในการทำงาน เพียงแต่ dataguard จะมี log ของเครื่องใคร
เครื่องมัน แต่การส่ง log shift นั้น จะทำให้ database ฝั่ง DR อยู่ในสภาพ standby
คุณต้อง stop log shift แล้วก็ startup ก่อนที่จะ read เท่านั้นเอง พอทำ report เสร็จ
คุณก็ shutdown แล้วก็ start log shift ต่อไป

Step Ahead with MasterCRAFT
Ahacahi

« ตอบ #6 เมื่อ: 28 เมษายน 2009 09:46:22 »

ผมได้รับ PM แล้วครับ จากโจทย์ ของคุณที่ต้องการให้ HQ ทำ report ได้สะดวกขึ้น
การเอา data มาไว้ที่ local นับเป็นการแก้ปัญหาแบบหนึ่ง ถ้าคุณต้องการทำงานลักษณะนี้
การที่คุณเลือก database replication จะใช้ BW ค่อนข้างสูง และกินกำลังเครื่องด้วย
แต่ได้ข้อดีคือการที่ database ฝั่ง 2nd สามารถ read ได้ตลอดเวลา ซึ่งจริงๆ แล้ว คุณ
สามารถกำหนดเวลาที่จะ read ได้เนื่องจากการทำ report ไม่ได้เกิดขึ้นโดยไม่รู้ตัว ถูกไหมครั

การทำ database replicate ของ MS SQL ทำได้สองทางคือ
1. แบบที่คุณเลือกทำคือ 2Phase Commit ซึ่งหาก BW ต่ำจะทำให้การ commit ช้าครับ
เนื่องจากต้อง commit ให้ได้ทั้งสองด้านก่อน จึงจะตอบกลับ application ว่า commit แล้ว
2. แบบ database mirror อันนี้ก็ไม่ยาก แต่ว่ากินเครื่องครับ เพราะ mirror engine จะ
ตรวจการ insert ตลอดเวลา แล้วก็ใช้ BW ค่อนข้างมากอยู่

แต่ถ้าคุณเลือกที่จะทำ manual startup เอง ผมแนะนำการใช้ log shift ครับ ลักษณะนี้
จะคล้ายๆ oracle dataguard ในการทำงาน เพียงแต่ dataguard จะมี log ของเครื่องใคร
เครื่องมัน แต่การส่ง log shift นั้น จะทำให้ database ฝั่ง DR อยู่ในสภาพ standby
คุณต้อง stop log shift แล้วก็ startup ก่อนที่จะ read เท่านั้นเอง พอทำ report เสร็จ
คุณก็ shutdown แล้วก็ start log shift ต่อไป

ขอบคุณมากๆครับพี่ Carboy
ตอนนี้ก็รอดูก่อนครับ ถ้าผู้บริหารโอเค ก็คงเดินรูปแบบนี้ไปก่อนครับ
ส่วนที่พี่แนะนำมา คงต้องศึกษาเตรียมตัวไว้
ถ้าติดปัญหาอีก คงจะรบกวน PM ปรึกษาหน่อยนะครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์