AE. Racing Club
20 กันยายน 2024 13:34:48 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แอร์ไม่เย็นแก้ไม่หาย  (อ่าน 3136 ครั้ง)
dennish
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2009 14:00:26 »

แอร์รถผมมันไม่เย็นเลย มีแต่ลม ร้อนๆๆ
วันก่อนเลยแวะร้านแอร์แถวบางบ่อ  เช็คดูบอกว่าคอมไม่มีแรง ถ้าเปลี่ยนมือสอง 3,950 บาท ของใหม่ 8,500 บาท เหวอ
เลยไปหาซื้อคอมที่เซียงกง  (R134) ได้มา 1,400 กับพัดลม 300 (มีแต่มอเตอร์) แล้วก็ซื้อไดร์เออร์ใหม่มา 180 น้ำยาแอร์โลนึง 200
มาปล้ำทำกับพวก ๆ มันเย็นได้แค่2-3 วันเองอ่ะ   เอ่อ..
เท่าที่ลองเช็คดูคอยล์ร้อนก็ไม่รั่วอ่ะ  ไม่รู้จะทำยังไงแล้ว 
จิงๆ อยากไปเล้งแท็กซี่เหมือนกันแหละ แต่รอคิวม่ายหวายยย ไม่ไหวแล้ว...
bb@gun
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #1 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2009 14:23:23 »

แอร์รถผมมันไม่เย็นเลย มีแต่ลม ร้อนๆๆ
วันก่อนเลยแวะร้านแอร์แถวบางบ่อ  เช็คดูบอกว่าคอมไม่มีแรง ถ้าเปลี่ยนมือสอง 3,950 บาท ของใหม่ 8,500 บาท เหวอ
เลยไปหาซื้อคอมที่เซียงกง  (R134) ได้มา 1,400 กับพัดลม 300 (มีแต่มอเตอร์) แล้วก็ซื้อไดร์เออร์ใหม่มา 180 น้ำยาแอร์โลนึง 200
มาปล้ำทำกับพวก ๆ มันเย็นได้แค่2-3 วันเองอ่ะ   เอ่อ..
เท่าที่ลองเช็คดูคอยล์ร้อนก็ไม่รั่วอ่ะ  ไม่รู้จะทำยังไงแล้ว 
จิงๆ อยากไปเล้งแท็กซี่เหมือนกันแหละ แต่รอคิวม่ายหวายยย ไม่ไหวแล้ว...

กำคอมอะไรของมัน มือสอง 3,950
ดีนะที่ไม่หลงไปให้มันฟันเอา
กลับมาเย็นเร็วๆนะครับ 

ป๋องเอ๋อ

ไม่มีเพื่อนอย่าไปไหนไกล ไม่มีน้ำใจอย่าไปไหนเลย??

« ตอบ #2 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2009 14:24:41 »

เห็นท่าแล้วจะมีความรู้ทางช่างอยู่นะ

คอมแอร์เชียงกงที่ซื้อมา ถ้าสมบูรณ์ แล้วส่วนอื่นไม่มีปัญหาน่าจะจบแล้วนะ

ลองเสียเงินเข้าอู่ที่รับทำแอร์รถยนต์ดูสิครับว่ามีผิดพลาดตรงไหน

ลองเช็คทั้งระบบดู อาจจะมีตัน หรือน้ำยาแอร์ไหลไม่สะดวก ครับ

อย่าลืมเปลี่ยนอู่ล่ะ  เห็นราคาแล้ว มันจ้องจะฟัน แหง๋ม ...

รถเพื่อน หาสาเหตุที่แอร์ไม่เย็นซะตั้งนาน

สรุป  ฟิวส์ขาด ครับ  เปลี่ยนฟิวล์ เย็นเจี๊ยบ

และแล้วมันก็กลับมา
<"เป็นคนเลวซํกพักนะ">

<"เหตุผลของเราใครจะเข้าใจ ไม่ลืมครับคำว่าบุญคุญ">

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #3 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2009 14:36:10 »

ตู้รั่วเปล่าครับ ผมเคยจบที่ตู้อ่ะครับ ก่อนจะเปลี่ยนมันออกมาเป็นไอเลยครับ

dennish

« ตอบ #4 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2009 15:02:07 »

ขอบคุณคับ
มีใครฝีมือแอร์จัดๆ อยู่แถวบางบ่อ เทพารักษ์ หรือบางเสาธงมั่งอ่ะ
จะขอแรงซะหน่อย แหะ.. แหะ..
anuuna99
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #5 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2009 15:33:41 »

พวกท่อยางดูยังครับ เพื่อมีรั่ว แล้วตามโอริ่งข้อต่อต่าง ๆ
แต่น้ำยาซื้อที่ไหนหรอ โลละ 200
dennish

« ตอบ #6 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2009 15:44:17 »

จำชื่อร้านไม่ได้ครับ แหะ.. แหะ..
เป็นร้านขายอุปกรณ์เกี่ยวกับแอร์ทั้งหมดเลยครับ
อยู่ถนนเทพารักษ์ ประมาณ กม.18 อ่ะครับ (ก่อนถึงสุเหล่าบางกะสี)
เดี๋ยววันหน้าไปซื้อของจะขอรายละเอียดมาเพิ่มให้ครับ ตรบมือ
sander
นักแข่งมือสมัครเล่น

ก้าว หนึ่ง ก้าว ก้าวสองสิบแปด

« ตอบ #7 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2009 22:41:06 »

จำชื่อร้านไม่ได้ครับ แหะ.. แหะ..
เป็นร้านขายอุปกรณ์เกี่ยวกับแอร์ทั้งหมดเลยครับ
อยู่ถนนเทพารักษ์ ประมาณ กม.18 อ่ะครับ (ก่อนถึงสุเหล่าบางกะสี)
เดี๋ยววันหน้าไปซื้อของจะขอรายละเอียดมาเพิ่มให้ครับ ตรบมือ

ขอบคุณคับ
มีใครฝีมือแอร์จัดๆ อยู่แถวบางบ่อ เทพารักษ์ หรือบางเสาธงมั่งอ่ะ
จะขอแรงซะหน่อย แหะ.. แหะ..

มีพี่แท็กซี่เคยบอก..ว่าซ่อมดี ชื่อร้าน สมใจแอร์..ประมาณนี้แหล่ะ อยู่เลย Tessgo lotus เคหะ มาจากบากบ่อนะครับ ไม่เคยไปทำ พี่เขาบอกว่าไม่แพง
dennish

« ตอบ #8 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2009 09:21:13 »

ต่อเนื่องคับ  หลังจากที่ทนร้อนมา 3-4 วัน เมื่อวันเสาร์เลยไปหาร้านแอร์ใหม่
ให้ช่างเช็คดู ปรากฏว่าข้อต่อรั่วคับ  เปลี่ยนใหม่ (450) แล้วก็เลยล้างตู้ เช็คท่อทั้งหมด
รวมค่าเสียหาย + ค่าแรงไป 1900 
เย็นฉ่ำชื่นใจดีคับ
ถ้าใครอยู่แถวบางบ่อ บางเสาธง ก็ลองแวะไปได้นะคับ  เจ้าของร้านกันเองดี แนะนำได้ดีด้วย
ทำให้เราเห็นข้อบกพร่องที่เคยทำไว้ครั้งก่อน
เป็นร้านเล็ก ๆ คับ ชื่อร้านสกุลมั่นรุ่งเรือง   อยู่เส้นทางเข้าวัดบางบ่อ เยื้อง ๆ ศาลเจ้าพ่อหลวง
yuirider

{เลิกคบ jic เพราะมีกิ๊กเป็น tein}

« ตอบ #9 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2009 09:26:02 »

ผมหมดไป 7000 สบายใจสบายตัว ไม่งอแง
ราคาสูงหน่อย ไม่เสียค่ารถวิ่งหา...ก็โอเค...
ก็เราไม่รู้เรื่องนี้นี่นา...

dennish

« ตอบ #10 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2009 09:36:28 »

ผมหมดไป 7000 สบายใจสบายตัว ไม่งอแง
ราคาสูงหน่อย ไม่เสียค่ารถวิ่งหา...ก็โอเค...
ก็เราไม่รู้เรื่องนี้นี่นา...

ทำอะไรมั่งอ่ะคับ  แถวไหน
yuirider

{เลิกคบ jic เพราะมีกิ๊กเป็น tein}

« ตอบ #11 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2009 09:58:39 »

เทพารักษ์-ศรีนครินทร์ครับ...
เปลี่ยนตามที่พี่บอกไว้นั่นแหละครับ...
แต่เพิ่มหม้อน้ำ(มือ1) มาด้วย
แล้วก็ล้างระบบแอร์ใหม่+กะให้เขาช่วยเช็คเรื่องวิ่งน้ำมันไม่ได้น่ะครับ
(ผมติดแก๊สlpg) เหอๆๆ

Jo_AE92

« ตอบ #12 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2009 13:43:19 »

ตรบมือ ตรบมือ

tong1313

« ตอบ #13 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2009 14:18:52 »

มาไม่ทันจะบอกให้ไปหาร้านช่างแอร์ตัวจริงพี่ทรัพย์(อยู่แถวบางบ่อ)เค้าเสียไปแล้วแต่เมียพี่เค้าทำต่อไม่รู้จะดีเหมือนเดิมป่าวแต่เท่าที่ได้ยินมาก็ดีนะครับเอาไว้เป็นทางเลือก

Uploaded with ImageShack.us
T o n t_[AE.]

« ตอบ #14 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2009 07:33:09 »

เห็นท่าแล้วจะมีความรู้ทางช่างอยู่นะ

คอมแอร์เชียงกงที่ซื้อมา ถ้าสมบูรณ์ แล้วส่วนอื่นไม่มีปัญหาน่าจะจบแล้วนะ

ลองเสียเงินเข้าอู่ที่รับทำแอร์รถยนต์ดูสิครับว่ามีผิดพลาดตรงไหน

ลองเช็คทั้งระบบดู อาจจะมีตัน หรือน้ำยาแอร์ไหลไม่สะดวก ครับ

อย่าลืมเปลี่ยนอู่ล่ะ  เห็นราคาแล้ว มันจ้องจะฟัน แหง๋ม ...

รถเพื่อน หาสาเหตุที่แอร์ไม่เย็นซะตั้งนาน

สรุป  ฟิวส์ขาด ครับ  เปลี่ยนฟิวล์ เย็นเจี๊ยบ     

ฟิวส์ที่ว่านี่อยู่ตรงไหนครับ

carboys

ใช้สำหรับซิ่ง และ ซ่อม เท่านั้น

« ตอบ #15 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2009 07:53:26 »

บางเสาธง นี่น่าจะไปหา "ช่างแอร์ตัวจริง" เลยนะครับ ใกล้มาก ใครๆ ก็อยากไป เห็นว่าจบทุกอาการ

Step Ahead with MasterCRAFT
T [EE-101]
นักแข่งมือสมัครเล่น

ทำเท่าที่มี

« ตอบ #16 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2009 10:10:01 »

สรุป  ฟิวส์ขาด ครับ  เปลี่ยนฟิวล์ เย็นเจี๊ยบ    

ฟิวส์ที่ว่านี่อยู่ตรงไหนครับ
ตรงที่พักเท้าฝั่งคนนั่ง อยู่ด้านซ้ายมือนะครับ ตำแหน่งเดียวกับฟิวส์ที่อยู่ฝั่งคนขับ ถอดกาบบันใดออกมาทั้งยวงเลย ระวังหักด้วยเด้อ!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 พฤษภาคม 2009 10:16:25 โดย T [EE-101] » บันทึกการเข้า

อย่ารังแก 1300
ถึงต้นไม่ได้ แต่ปลายก็ห้อย
dennish

« ตอบ #17 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2009 10:55:12 »

บางเสาธง นี่น่าจะไปหา "ช่างแอร์ตัวจริง" เลยนะครับ ใกล้มาก ใครๆ ก็อยากไป เห็นว่าจบทุกอาการ
"ช่างแอร์ตัวจริง" ที่บอกเนี่ย ชื่ออู่อะไรอ่ะคับ  อยู่แถวไหน เผื่อต่อไปมีปัญหาจะได้ใช้บริการคับ
ขอบคุณครับ คำนับ
autodkt
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2009 10:59:40 »

เติมนำ้ยาแอร์มากไปแอร์ก็ไม่เย็นเหมือนกันนะครับ  เจอมาแล้วพอเอานำยาออกนิดหน่อยเย็นเลยทันที หรือถ้าไม่ใช่ก็เป็นที่เอ็กซ์แพนชั่นวาวล์ละครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์