AE. Racing Club
01 ตุลาคม 2024 19:17:55 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หลอดไฟเรือนไมล์ ใช้ขนาด กี่ Volt กี่ Watt ครับ  (อ่าน 8879 ครั้ง)
prapatsuhot
มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 10 กันยายน 2007 15:20:00 »

หลอดไฟเรือนไมล์ 1300 เกียร์ธรรมดา ครับ เห็นมี หลอดใหญ่ 5 ดวง เล็ก 10 ดวง (ด้านหลังมีปลั๊ก 3 ชุด ครับ)
อยากรู้ว่าสามารถใส่หลอดไฟได้ สุงสุดกี่ watt ครับ เท่าที่รู้ใช้ไฟ 12V. ใช่ไหมครับ

คืออยากเปลียนหลอดที่มันสว่างๆน่ะครับ ในความเข้าใจของผม ต้องเลือกหลอดที่ Watt เยอะๆใช่ไหมครับ
เลยอยากรู้ว่าสูงสุดใส่ได้แค่ไหนครับ

ขอบคุณครับ..... มอไซด์
(ไฟเตือนน้ำมันเชื้อเพลิงหมด ของผมมันไม่ติดน่ะครับ มีวิธีแก้ไขไหมครับ -เปลียนหลอดแล้วก็ไม่ติด  ขอบคุณครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 กันยายน 2007 15:29:45 โดย prapatsuhot » บันทึกการเข้า
UnToUcHaBlE.
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 10 กันยายน 2007 15:45:39 »

หลอดไฟเรือนไมล์ หลอดใหญ่ 12V 5W ครับ  หลอดเล็ก 12V 1.2W

เปลี่ยนหลอดวัตต์สูงไม่แน่ใจว่าขนาดนี้มีมากกว่า 5 วัตต์รึป่าวนะครับ แต่ใส่สูงกว่านี้ไม่ดีหรอดครับ
พลาสติกมันจะทนไม่ไหว อาจละลายได้  ผมว่าถ้าอยากสว่างใส่หลอดมียี่ห้อแสงสีขาวก้อสว่างแล้วนะครับ
New.
Web Administrator
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

Love me, love my AE

« ตอบ #2 เมื่อ: 10 กันยายน 2007 15:47:26 »

ปกติก็ใช้หลอด 12 โวลท์ 5 วัตต์ (หลอดเล็กก็ตามด้านบนเลยครับ) เหมือนของเดิมติดรถนั่นแหละครับ
ทำความสะอาดกรอบเรือนไมล์ให้สะอาดกับเปลี่ยนหลอดใหม่ก็สว่างแล้วครับ

ไฟเตือนน้ำมัน ถ้าน้ำมันไม่หมดหลอดก็ไม่ติดครับ หลอดนี้ไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้ครับ
เพราะแกะออกมาจะใหม่มากๆ (แทบไม่ได้ใช้งานเลย) รวมทั้งหลอดไฟเตือนหลอดเล็กๆ ต่างๆ
ก็ใช้งานไม่เยอะเท่าไฟหรี่ถ้าไม่เก่าจนดำก็ยังไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้ครับ ผมใช้วิธีสลับหลอดเอาหลอดที่ไม่ได้ใช้
หรือนานๆ ใช้ทีมีสลับกับหลอดที่ใช้บ่อยๆ ครับ เช่น เอาหลอดไฟสูงมาสลับกับหลอดไฟเตือนปิดประตูประมาณนั้น

ถ้าซื้อหลอดใหม่แนะนำว่าควรซื้อหลอดอย่างดีนะครับ ไหนๆ ก็ต้องรื้อมาแล้วจะได้อยู่ทนๆ สว่างนานๆ ครับ มอไซด์

AE92 เดิมๆ เครื่องก็ไม่แรง เชิญแซงได้เลย...
t2E101
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #3 เมื่อ: 10 กันยายน 2007 16:10:10 »

ผมเคยใช้ eagle ไม่ทนเลย สว่าง..ขาว..สวย.. ได้ไม่นานคับ แค่ 2-3 เดือนคับ เทอก้อจากไป เอ้ยๆ
มันก้อ ค่อยๆ หรี่ลงไป เลยเปลี่ยนไปใช้ osram เดิมๆอยู่ตอนนี้ ถูกกว่าทนกว่าตั้งเยอะ
แต่แสงไม่ขาว เท่านั้นเอง

ผมอะอยากได้ ไอ้ DIY ทำหลอด LED ใครยังพอมีขอหน่อยนะคับ ประกาศ ขอมาตังกะ ตอนเว็บที่แล้วล่มแล้วไปอยู่ CCR กันอะ
มันประหยัดไฟกว่า สว่างกว่าโคดๆ ไม่ร้อนหน้าจอ ไม่ดึงไฟไดชาร์จ หลอดทนอีกตะหาก  แบบว่า

prapatsuhot
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 10 กันยายน 2007 16:45:51 »

ขอบคุณครับ   สุดยอด
P_a_S
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 11 กันยายน 2007 00:58:14 »

หลอดใหญ่ 3.4W นะครับ ไม่ใช่ 5W code ที่พิมพ์บนหลอดจะเป็น 158 ผมลองหาข้อมูลดูแล้วมันเป็นหลอด 3.4W ถ้าเปลี่ยนเอาหลอด 5W ใส่ก็จะสว่างขึ้นครับ
__Da__

ทีมงาน Brok-in

« ตอบ #6 เมื่อ: 11 กันยายน 2007 01:29:14 »

มันเปลี่ยนง่ายปะ จะได้เปลี่ยนเอง ไม่เคยถอดออกมาเลย เลยไม่รู้มันเป้นแบบไหน ใครพอมีภาพประกอบมั้งครับ อยากเห้นภาพจัง ว่าหลอดเป็นไง แล้วหลอดที่ว่าหาซื้อได้ตามแถวไหนอะครับ

prapatsuhot
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 11 กันยายน 2007 08:14:55 »

หลอดใหญ่ 3.4W นะครับ ไม่ใช่ 5W code ที่พิมพ์บนหลอดจะเป็น 158 ผมลองหาข้อมูลดูแล้วมันเป็นหลอด 3.4W ถ้าเปลี่ยนเอาหลอด 5W ใส่ก็จะสว่างขึ้นครับ
หลอดไฟเรือนไมล์ หลอดใหญ่ 12V 5W ครับ  หลอดเล็ก 12V 1.2W

เปลี่ยนหลอดวัตต์สูงไม่แน่ใจว่าขนาดนี้มีมากกว่า 5 วัตต์รึป่าวนะครับ แต่ใส่สูงกว่านี้ไม่ดีหรอดครับ
พลาสติกมันจะทนไม่ไหว อาจละลายได้  ผมว่าถ้าอยากสว่างใส่หลอดมียี่ห้อแสงสีขาวก้อสว่างแล้วนะครับ

แล้วตกลงมันกี่ Watt กันแน่คับ....  แล้วสูงสุดน่าจะใส่ได้กี่ Watt ครับ     

ขอบคุณครับ...... ฮิฮิ
UnToUcHaBlE.
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 11 กันยายน 2007 09:13:11 »

หลอด 3.4 Wรู้สึกจะยี่ห้อ yasaki มั๊งไม่แน่ใจ จะบอกเป็นโค้ดตัวเลขแทนน่ะครับ เช่น 158

ยี่ห้ออื่นส่วนใหญ่จะเป็น 5W เยอะน่ะครับ 

ใส่สูงสุดไม่น่าเกิน 5 W ครับ เดี๋ยวมันจะละลายนะครับ
noom_ae101
นักแข่งมือสมัครเล่น

อย่าไปคาดหวังอะไร จงทำด้วยความเต็มใจ และความจริงใจอยู่ที่การกระทำ

« ตอบ #9 เมื่อ: 11 กันยายน 2007 10:25:25 »

ผมลองทำ LED สีขาว ใส่แล้วไม่ค่อยแจ่มเท่าไร(สวยแต่ไม่แจ่ม) สู้หลอดเดิมไม่ได้(ไม่ค่อยสวยแต่แจ่ม) ฮิฮิ

ราชวินิตบางเขน 07 // ครูปฏิบัติการถ่ายภาพ คณะนิเทศศาสตร์  มหาวิทยาลัยธุรกิจบัณฑิตย์ // เรียกขานได้ 144.600 MHz E23QVP
Facebook: Noom Racing
Line: noom736
aj dvd

« ตอบ #10 เมื่อ: 11 กันยายน 2007 10:32:07 »

เห็นDIY เขาใช้LEDทำครับ สวยมากๆเลยลองเข้าไปดูสิครับ หน้าDIYของเรานี่แหละครับ
แต่อาจจะไม่สว่าง
t2E101

« ตอบ #11 เมื่อ: 11 กันยายน 2007 11:22:41 »

เห็นDIY เขาใช้LEDทำครับ สวยมากๆเลยลองเข้าไปดูสิครับ หน้าDIYของเรานี่แหละครับ
แต่อาจจะไม่สว่าง

เอ๋ งง ขอบคุนมากคับ คุนเต้ สงสัยไม่ได้เข้าไปดูนาน..

jojoe15
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: 11 กันยายน 2007 11:38:58 »

ผมลองทำ LED สีขาว ใส่แล้วไม่ค่อยแจ่มเท่าไร(สวยแต่ไม่แจ่ม) สู้หลอดเดิมไม่ได้(ไม่ค่อยสวยแต่แจ่ม) ฮิฮิ

ถูกต้องนะครับ
P_a_S
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 11 กันยายน 2007 23:54:55 »

แล้วตกลงมันกี่ Watt กันแน่คับ....  แล้วสูงสุดน่าจะใส่ได้กี่ Watt ครับ     

ที่ผมถอดออกมาเป็นหลอด TOSHIBA มี code 158 บนหลอด เลยเข้าเว็บ TOSHIBA เช็คดูปรากฏว่า code 158 เป็นหลอด 3.4W ผมก็เลยไปซื้อหลอด KOITO 3.4W ที่ AUTOBACS มาลองวัดความต้านทานคร่อมหลอดดูจะได้พอๆ กับหลอด 158 (ถ้าเป็นหลอด 5W ความต้านทานจะต่ำกว่าหลอด 3.4W) ก็เลยยืนยันได้เลยครับว่าเป็นหลอด 3.4W ส่วนหลอดเล็กนี่ไม่ทราบเหมือนกันเพราะอาศัยสลับเอาหลอดที่ไม่ได้ใช้งานมาใช้เหมือนกับคุณ New.ครับ

หลอด T-10 จะมีสูงสุดแค่ 5W ใส่ 5W ก็ร้อนแล้วครับแต่ก็ยังพอทน ถ้าจะให้สวยผมว่าเอาหลอด 5W สีฟ้าแสงขาวมาต่อ DIMMER แล้วปรับความสว่างเอาจะได้ไม่ร้อนมากครับ

DemigoD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2007 17:14:36 »

งื่มๆ ได้ฟามรู้เพิ่มขึ้นมากมายก่ายกอง 
T@nl3lueman™

มีได้เพราะสวรรค์ประทานมา

« ตอบ #15 เมื่อ: 26 มกราคม 2008 09:17:04 »

ที่ผมถอดออกมาเป็นหลอด TOSHIBA มี code 158 บนหลอด เลยเข้าเว็บ TOSHIBA เช็คดูปรากฏว่า code 158 เป็นหลอด 3.4W ผมก็เลยไปซื้อหลอด KOITO 3.4W ที่ AUTOBACS มาลองวัดความต้านทานคร่อมหลอดดูจะได้พอๆ กับหลอด 158 (ถ้าเป็นหลอด 5W ความต้านทานจะต่ำกว่าหลอด 3.4W) ก็เลยยืนยันได้เลยครับว่าเป็นหลอด 3.4W ส่วนหลอดเล็กนี่ไม่ทราบเหมือนกันเพราะอาศัยสลับเอาหลอดที่ไม่ได้ใช้งานมาใช้เหมือนกับคุณ New.ครับ

หลอด T-10 จะมีสูงสุดแค่ 5W ใส่ 5W ก็ร้อนแล้วครับแต่ก็ยังพอทน ถ้าจะให้สวยผมว่าเอาหลอด 5W สีฟ้าแสงขาวมาต่อ DIMMER แล้วปรับความสว่างเอาจะได้ไม่ร้อนมากครับ

ขอบคุณครับสำหรับความรู้

+++ Toyota Corolla EE100 ปี1992 เครื่องเดิมๆ อีกหน่อยมันต้องแรงกว่านี้ !!! +++
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์