AE. Racing Club
05 ตุลาคม 2024 01:32:14 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กล่องกรองอากาศ  (อ่าน 2783 ครั้ง)
jnarin
มือเก่าหัดแข่ง

« เมื่อ: 03 มิถุนายน 2009 01:30:59 »

กล่องในวงกลมสีแดง มันมีหน้าที่ทำอะไรเหรอครับ ถ้าตัดเอาออกมีผลเสียอะไรเปล่า
เพราะผมไปติดแก๊สมาแล้วร้านเขาเอาออกไปแร้วววว  อ้อน

6.9
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #1 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2009 02:12:50 »

มันเป็นตัวเก็บอากาศสำรองไว้ครับ เวลาเราถอนคันเร่งแล้วกดต่อ มันก็มีอากาศที่กักเก็บไว้ตรงนี้มาใช้งานได้ทันเวลา ก่อนที่อากาศชุดที่ผ่านกรองจะเข้ามาถึง

จำได้ว่าคุณคาร์บอยตอบไว้ละเอียดกว่านี้ แต่ผมจำหัวข้อไม่ได้แล้ว

4AGE16v เก่าแต่แรงกำลังดี
รสนิยมส่วนบุคคลกรุณาโปรดใช้วิจารณญาณในการเสพ
coolgrep2
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #2 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2009 02:26:48 »

มันเป็นตัวเก็บอากาศสำรองไว้ครับ เวลาเราถอนคันเร่งแล้วกดต่อ มันก็มีอากาศที่กักเก็บไว้ตรงนี้มาใช้งานได้ทันเวลา ก่อนที่อากาศชุดที่ผ่านกรองจะเข้ามาถึง

จำได้ว่าคุณคาร์บอยตอบไว้ละเอียดกว่านี้ แต่ผมจำหัวข้อไม่ได้แล้ว
รู้สึกจะเมื่อ ประมาณ 4 ปีที่แล้ว (ไม่ได้มุขนะ)

BOURDAENG
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #3 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2009 06:29:22 »

......หากติด gas ต้องปิดตัวนี้ไว้เนื่องจากเมื่อเรา start รถซึ่งใช้น้ำมัน start นั้น จะเกิด gas ตกค้างอยู่ ทำให้ start ติดยาก และอีกอย่างต้องการเพิ่มแรงดูด gas จาก mix มาเข้าท่อไอดีครับ(ระบบ gax mixer) นะครับ
kandymans (อ้น)
นักแข่งมือสมัครเล่น

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #4 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2009 08:33:45 »

รู้สึกจะเมื่อ ประมาณ 4 ปีที่แล้ว (ไม่ได้มุขนะ)
ใช่กระทู้นี้เป่าคับ แต่เป็นของเร็วๆนี้
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=40953.0

อู๋ อยุธยา

« ตอบ #5 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2009 08:42:03 »

อันนี้ผมลงรูปไว้ ปอดหรือที่เค้าเรียกกันว่า Surge Tank
น้าบอยอธิบายไว้ให้แล้ว ผมไม่ต้องเหนื่อย  เหอๆๆ เหอๆๆ

http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=39587.0

นาน ๆ แวะมาที
Toom
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

EE90 1989 5A FE A/T

« ตอบ #6 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2009 08:47:40 »

ของผม ก็เอา ออก เหมือนกันครับ มันติดหม้อต้มแก้ส เลยใส่ ไม่ได้ เห็น ช่างบอก มันเป็น ตัวช่วย
ดักเสียงอะคับ ทำให้หม้อกรองไม่หอน .....แต่ไม่มีก็ไม่เปงไร .. มันก็ดังนิดหน่อยเอง..

Fong-(le)vin 92

Bi-To-eY Racing GirL

« ตอบ #7 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2009 09:27:36 »

......หากติด gas ต้องปิดตัวนี้ไว้เนื่องจากเมื่อเรา start รถซึ่งใช้น้ำมัน start นั้น จะเกิด gas ตกค้างอยู่ ทำให้ start ติดยาก และอีกอย่างต้องการเพิ่มแรงดูด gas จาก mix มาเข้าท่อไอดีครับ(ระบบ gax mixer) นะครับ

ตอนแรก นึกว่า ช่างร้านแก๊สมั่ว มันใส่ มิก บังไว้ทำไมซะอีก ตอนนี้กระจ่างเลย ขอบคุณครับ
Hunter_JIK.CZ48
AE Racing Club Staff

3S-GE Doraemonster 9X

« ตอบ #8 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2009 00:33:20 »

ที่เห็นได้ชัดที่สุดนะครับ

เวลา เอาออกไปก็เห็นจะเป็นเสียง ฟ๊อดๆ ที่กรองอากาศถ้ามีตัวนี้อยู่เสียงจะเงียบคับ

ตอนผมใส่แก๊สผมเอาไว้หลังตัวนี้ โดยที่ไม่ถอดออกแต่ตอนนี้ถอดออกไปแล้วเพระาเปลี่ยนไปใช้ คออลูมิเนียมแทน(ใส่ถอดมิกง่ายกว่า)

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์