AE. Racing Club
04 ตุลาคม 2024 16:30:28 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า:  «  1 [2] 3  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แจ้งขนส่ง เรื่องหลังคา ซันรูฟ  (อ่าน 17963 ครั้ง)
*Non*
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #20 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2009 19:22:35 »

ก็คงต้องตามน้ำล่ะครับ...เพราะอยากทำให้ถูกกฏหมายทั้งคัน

คิดแล้วเซ็ง.... ถอนหายใจ ถอนหายใจ มีแต่เรื่องเสียตัง

ขอบคุณทุกท่านนะครับ สำหรับความคิดเห็น.... คำนับ คำนับ
เฉื้อง...คุ...มิ...

TRANGCARCLUB.COM

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #21 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2009 20:27:03 »

ก็คงต้องตามน้ำล่ะครับ...เพราะอยากทำให้ถูกกฏหมายทั้งคัน

คิดแล้วเซ็ง.... ถอนหายใจ ถอนหายใจ มีแต่เรื่องเสียตัง

ขอบคุณทุกท่านนะครับ สำหรับความคิดเห็น.... คำนับ คำนับ
แวะ มา ชม
ว่า รถ สวย จัง
อิอิ

รถไม่หล่อ...แต่คนขับหล่อ 555+

http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=43613.0
GT TWINCAM 20 ขายเริ่มต้นคู่ละ100
S u r a n a y ™

...รามอินทรา พาเพลิน...

« ตอบ #22 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2009 20:59:59 »

ผมไปแจ้งเรื่องหลังคาซันรูฟและดิสหลัง จ่ายเงินค่าวิศวกร 1,000 บาท  ครับ *0*

แต่งรถสภาพ..ซิ่ง แต่ผมวิ่งแบบหวานเย็นนะคร๊าบ
แต่งไว้วิ่ง แต่งไว้ซิ่ง ... แต่งไว้คุย !!
卐 Vampire101 卐 <RZ>

ยังงัยต่อหละ?

« ตอบ #23 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2009 21:28:14 »

ผมเคยโดนเหมือนกันอ่ะครับ เล่นเตารีด เมื่อก่อน
โดนไป 5000 สมัยเมื่อ 4 ปีที่แล้ว

T.T. อะไหล่ยนต์
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

ต๊อบ 085-834-6657/LINE: top2zzge

« ตอบ #24 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2009 22:18:35 »

sunroof   ต้องแจ้งคับ  ในกรณีที่ท่านทำแล้วใช้เอง ไม่มีผลเท่าไหร่    จะมีผลเมื่อท่านขายต่อให้คนอื่น  ....จะโอนไม่ผ่านแน่นอน ( ในกรณีโอนที่ขนส่ง )
อย่าเถียงเค้าเลย...มันเรียกค่า 3000  ถูกแล้วคับ   แต่ถามด้วยว่า "พิมพ์ลงหลังเล่มได้เลยใช้ไหม   ว่าได้ดัดแปลงใส่ sunroof " ......ถ้าได้ก็ ok คับ

อย่าเสีย 3000 แล้วหลังเล่มคุณไม่มีคำว่า  ( ใส่ sunroof  หรือ ได้ดัดแปลงใส่ sunroof )  ไม่อย่างนั้นเสียเงินฟรีคับ......

. คำนับ............แนะนำกันเป็นแนวทางคับ ...........( เห็น AE ใส่กันเพียบ ).......... คำนับ

1 ถ้าคิดจะขายแล้ว ไม่ได้แจ้ง sunroof ลงแล้วโอนหน้าขนส่งไม่ผ่าน แน่นอน  ( ใต้โต๊ะไม่แน่ )
2 ถ้าใส่มาแล้ว....ทำไงดี....ตามนี้คับ ...
   2.1  sunroof ที่ซื้อมา   ท่านต้องหาบิล vat มาด้วย (   หรือหาซื้อได้ตามร้านเซียงกง  ถ้าเค้าขายให้นะคับ )
   2.2  เมื่อติดตั้งมาแล้ว   ท่านต้องขอ  บิล vat  จากร้านที่ทำมาด้วย    ส่วนมากร้านที่ทำมักจะไม่สามารถออกให้ได้คับ ........( หรือต้องซื้อเอา )
   2.3  ต้องมีใบ วิศวะกร เซ็นรับรอง ..............หาซื้อได้ราคาตั้งแต่ 1000 -2000
   2.4  รูปถ่าย การทำ  ก่อนทำ /ขณะทำ /หลังทำ ........อย่างน้อย 5-10 รูป ............( ข้อนี้ส่วนมากไม่ค่อยได้ใช้ )

3   ...........จ้างเค้าง่ายสุด  เสียเงินอย่างเดียวคับ  ( แต่หลังเล่มต้องแจ้ง sunroof ลงด้วยนะคับ )

ส่วนดิสหลังถ้า ขนส่งเห็นก็งานเข้าเหมือนกันคับ ............ถ้าทำ sunroof แล้วก็ทำ discหลังด้วยนะคับ ..... จะได้ไม่มีปัญหาเมื่อขายรถ.....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มิถุนายน 2009 22:21:41 โดย top92 4ag20v » บันทึกการเข้า

คนขยันไม่มีวันยากจน...
http://www.facebook.com/profile.php?id=100002582114810
ต๊อบ..085-834-6657 / LINE: top2zzge 
Toom111 พิดโลก

AE-レーシング クラブ

« ตอบ #25 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2009 22:30:19 »

ยังไม่ได้แจ้งเลยหลังคามีรู เพราะเพื่อนบอกว่าถ้าไม่คิดจะขายรถไม่ต้องแจ้งหลอก(แต่ก็กลัวตอนโดนพี่หรวดเรียกนี่แหละ)

อยากรู้ต้องลอง!!!
wasabi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2009 22:36:17 »

ดิสก์ หลัง ไม่กลัว เพราะมาจากโรงงาน    ชิลๆๆ  แต่ รูหลังคา  สงสัย ต้องหาเวลาไป แจ้ง  55+ 
JO_Zest

« ตอบ #27 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2009 22:55:07 »

ไม่อยากแจ้ง ก็ไม่ต้องใส่

วิ่งปะละ   เดียวก็รู้   จะจบไหม
[[Badd]]
Web Administrator

トヨタ カローラ 1.6 GTi

« ตอบ #28 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2009 23:27:32 »

ตำรวจเค้าจับกันด้วยหรอไอ้ดิสก์หลังเนี่ย

แล้วมันจะฉลาดพอแยกออกมั้ยว่ารุ่นไหนมีดิสก์เบรคมาหรือมาใส่เอาเองทีหลัง

ยิ่งฉลาดกันทุกตัวอยู่ด้วย

"ขำขำคลับ"
Lee Racing 086-063-7714
จะจบไหม
http://www.facebook.com/aeracingclub
cliff
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2009 23:49:38 »

ที่เดียวจบ ไม่ต้องวิ่งหาให้เสียเวลา 3000 นี่ถูกแล้วคับ น้า

แต่อย่าลืมแบบที่ต๊อปแนะนำนะครับ เช็คให้ดีว่าลงบันทึกหลังเล่มให้ด้วยรึป่าว?
Narchai
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #30 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2009 00:45:26 »

ดิส หลัง  นี่ต้องลงเล่มด้วยหรอครับ
ผมเพิ่งรู้  ว่าแต่ถ้าแจ้งแล้วมันจะระบุไว้หลังเล่มใช่ไหม

our loss is our gain
*Non*

« ตอบ #31 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2009 07:48:16 »

sunroof   ต้องแจ้งคับ  ในกรณีที่ท่านทำแล้วใช้เอง ไม่มีผลเท่าไหร่    จะมีผลเมื่อท่านขายต่อให้คนอื่น  ....จะโอนไม่ผ่านแน่นอน ( ในกรณีโอนที่ขนส่ง )
อย่าเถียงเค้าเลย...มันเรียกค่า 3000  ถูกแล้วคับ   แต่ถามด้วยว่า "พิมพ์ลงหลังเล่มได้เลยใช้ไหม   ว่าได้ดัดแปลงใส่ sunroof " ......ถ้าได้ก็ ok คับ

อย่าเสีย 3000 แล้วหลังเล่มคุณไม่มีคำว่า  ( ใส่ sunroof  หรือ ได้ดัดแปลงใส่ sunroof )  ไม่อย่างนั้นเสียเงินฟรีคับ......

. คำนับ............แนะนำกันเป็นแนวทางคับ ...........( เห็น AE ใส่กันเพียบ ).......... คำนับ

1 ถ้าคิดจะขายแล้ว ไม่ได้แจ้ง sunroof ลงแล้วโอนหน้าขนส่งไม่ผ่าน แน่นอน  ( ใต้โต๊ะไม่แน่ )
2 ถ้าใส่มาแล้ว....ทำไงดี....ตามนี้คับ ...
   2.1  sunroof ที่ซื้อมา   ท่านต้องหาบิล vat มาด้วย (   หรือหาซื้อได้ตามร้านเซียงกง  ถ้าเค้าขายให้นะคับ )
   2.2  เมื่อติดตั้งมาแล้ว   ท่านต้องขอ  บิล vat  จากร้านที่ทำมาด้วย    ส่วนมากร้านที่ทำมักจะไม่สามารถออกให้ได้คับ ........( หรือต้องซื้อเอา )
   2.3  ต้องมีใบ วิศวะกร เซ็นรับรอง ..............หาซื้อได้ราคาตั้งแต่ 1000 -2000
   2.4  รูปถ่าย การทำ  ก่อนทำ /ขณะทำ /หลังทำ ........อย่างน้อย 5-10 รูป ............( ข้อนี้ส่วนมากไม่ค่อยได้ใช้ )

3   ...........จ้างเค้าง่ายสุด  เสียเงินอย่างเดียวคับ  ( แต่หลังเล่มต้องแจ้ง sunroof ลงด้วยนะคับ )

ส่วนดิสหลังถ้า ขนส่งเห็นก็งานเข้าเหมือนกันคับ ............ถ้าทำ sunroof แล้วก็ทำ discหลังด้วยนะคับ ..... จะได้ไม่มีปัญหาเมื่อขายรถ.....

ขอบคุณครับ น้า...
เดี๋ยวว่างๆ งานวันไหน จะไปแจ้งให้มันรู้แล้ว รู้รอดไปเลย....มานอยากได้อาราย จัดให้มานไป ถอนหายใจ ถอนหายใจ
@ toodped
มือใหม่หัดขับ
*

แค่รถเดิมๆ

« ตอบ #32 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2009 07:49:25 »

ของผมจ้างเขาทำ  3000   มีเปลียนสี  เลขเครื่อง  ซันรูฟ    
LPG_INSIDE
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

EE100 4AFEท้องลาย

« ตอบ #33 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2009 07:52:33 »

ขออนุญาติพี่นนท์ถามเพิ่มในกระทู้นี้นะครับ
แล้วกรณีทำสีฝาหน้าหลังคนละสีกับตัวรถ ถือว่าเกิน30%ไหม ต้องแจ้งด้วยไหมครับ
แล้วพวกอุปกรณ์เสริมต่างๆไม่เกี่ยวใช่ไหมครับ

วิตกจริตไปเลย
T-U-N
นักแข่งมือสมัครเล่น

ล้อปลิ้น กินขี้

« ตอบ #34 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2009 08:37:46 »

อ้างถึง
ขออนุญาติพี่นนท์ถามเพิ่มในกระทู้นี้นะครับ
แล้วกรณีทำสีฝาหน้าหลังคนละสีกับตัวรถ ถือว่าเกิน30%ไหม ต้องแจ้งด้วยไหมครับ
แล้วพวกอุปกรณ์เสริมต่างๆไม่เกี่ยวใช่ไหมครับ

ถ้าทำสีฝากระโปรงหน้า ต้องแจ้งครับ ถือว่าเกิน 30%

อบ่างเช่นรถขาว ฝาเคฟล่าดำ  ต้องแจ้ง ขาว-ดำ

- - - K.T.copy - - -  ศูนย์ถ่ายเอกสาร 40 สต. - - - 081-455-8018 - - -

รั บ จ้ า ง เ ก า

อีหมะเหงก By วิชัยการช่าง
AE สี กะปิ

จัดไป อย่าให้เสีย

« ตอบ #35 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2009 11:35:21 »

อ้างถึง

ถ้าทำสีฝากระโปรงหน้า ต้องแจ้งครับ ถือว่าเกิน 30%

อบ่างเช่นรถขาว ฝาเคฟล่าดำ  ต้องแจ้ง ขาว-ดำ

แล้วที่ไปโป้วปิดตูหลังมา แจ้งยัง

ขายของAE-> http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=80096.0
081-920-6990
089-053-2666
autorerun
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #36 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2009 17:02:37 »

- ใบวิศวะ หลังคาซันลูฟ  อาจารย์มนตรีที่เทคนิคกรุงเทพ  ออกให้    1000   บาทครับ   เมื่อปีที่แล้วครับไม่รู้ตอนนี้ขึ้นยังครับ
-  ส่วนไปเสร็จรับเงินถ้าหาแบบที่เป็นบิล vat ไม่ได้  ก็ใช้บิลเงินสดธรรมดาแล้วแปะอากรสแตมป์ 5 บาท  ช่อง 29 จตุจักร ใช้ได้ครับ

โชคดีจงมีกับทุกท่านครับ
wasabi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #37 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2009 18:15:51 »

- ใบวิศวะ หลังคาซันลูฟ  อาจารย์มนตรีที่เทคนิคกรุงเทพ  ออกให้    1000   บาทครับ   เมื่อปีที่แล้วครับไม่รู้ตอนนี้ขึ้นยังครับ
-  ส่วนไปเสร็จรับเงินถ้าหาแบบที่เป็นบิล vat ไม่ได้  ก็ใช้บิลเงินสดธรรมดาแล้วแปะอากรสแตมป์ 5 บาท  ช่อง 29 จตุจักร ใช้ได้ครับ

โชคดีจงมีกับทุกท่านครับ

ถ้าค่าใบรับรอง 1000 แล้ว ค่าธรรมเนียม ของ ขนส่ง เท่าไรอ่ะครับ??   เพราะ เหลือ ส่วนต่างอีก ตั้ง 2000
nut_spoon.CZ

AE เสือเหลือง STYLE แรงไม่เท่า...เงาไว้ก่อน!!!

« ตอบ #38 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2009 21:40:26 »

ผมไปตรวจที่ขนส่ง นนท์ ตอนไปแจ้งเปลี่ยนเครื่อง   แล้วมันบอกว่า ดิสหลังต้องลงเล่มด้วย และฝากระโปรดำต้องแจ้ง 2 สี

แต่ตอนนั้นผมไม่มีใบวิศวะ และก็ใบเสร็จค่าทำสีกระโปรงหน้า ก็เลยไม่ได้ลง และมันก็เอาหัวหน้ามาว่าผมใหญ่เลย ได้แต่แจ้ง เรื่องเครื่องก่อน

พอต่อมาให้น้าไปหาใบวิศวะมาได้แบบฟรีๆและใบเสร็จค่าทำสีฝากระโปรง  กะว่าจาไปแจ้งให้ถูกต้อง

แต่พอไปแจ้งมันบอกว่า แจ้งได้แค่ฝากระโปรง ดิสหลังไม่ต้องลงเล่ม เอ้าแล้วไอ้ที่เอาหัวหน้ามาด่าผมล่ะคราวที่แล้วอ่ะ หาว่าผมไปขโมยดิสหลังมา เพราะไม่มีใบเสร็จ

สรุป ผมก็ยังไม่ได้แจ้ง เรื่องดิสหลังเลย เพราะเขาบอกว่าไม่ต้อง ลง เฮ้อ เอาไงกันแน่ว่ะ ดีนะใบวิศวะไม่ได้ซื้ออ่ะ ไม่งั้นเสียเงินฟรีๆเลยครับ

SETUP BY TORNTO
AE SUPERCARBON
panaejorn

_~=*_ พ เ น จ ร_*=~_

« ตอบ #39 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2009 22:34:14 »

ขอศึกษาหาความรู้ เผื่อจะมีกะเค้ามั่ง จะได้ไม่โดน   แหะ.. แหะ..

AE Racing Club
Panaejorn @ AE Racing Club.Net
No More Game-Friend Indeed
All Zone
ปากขมก็อมยา ปากหมาก็อมตีน
หน้า:  «  1 [2] 3  »    ขึ้นบน
  พิมพ์