AE. Racing Club
04 ตุลาคม 2024 13:27:09 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: @@ รวมคำถามคาใจ...ไว้เถียงโจร  (อ่าน 2974 ครั้ง)
noohnu
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

ค่อยๆ กลับมาหล่ออย่างต่อเนื่อง

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« เมื่อ: 12 มิถุนายน 2009 18:08:58 »

ถ้าผมแต่งรถมอร์เตอร์ไซด์แล้ว นำไปให้ขนส่งตรวจสภาพ ถ้าผ่านก็ไม่สามารถจับปรับดัดแปลงสภาพรถได้ใช่หรือป่าวครับ

จากคุณ : ...   จำนวนผู้อ่าน : 52
ตอบคำถาม
ตอบ คุณ...: กรณีรถจักรยานยนต์และรถยนต์ที่แต่ง (ดัดแปลงสภาพ) หากนายทะเบียนได้อนุญาตแล้ว (ผ่านการตรวจสภาพ) ก็สามารถนำมาใช้ได้ครับ ซึ่งตำรวจจะไม่สามารถจับข้อหาดัดแปลงสภาพได้ : อย่างไรก็ตาม หลักเกณฑ์การให้อนุญาตของนายทะเบียนจะพิจารณาที่ความปลอดภัยของรถด้วย ดังนั้น รถโหลดเตี้ย, รถแต่งซิ่ง นายทะเบียนคงไม่อนุญาตแน่นอนครับ :: Traffic Police_F
Link: http://www.trafficpolice.go.th/qa_answer.php?id=6450

มีเรื่องรบกวนถามครับ คือผมอยากทราบว่า ถ้านำป้ายทะเบียนรถยนต์ไปใส่กรอบทะเบียนกันน้ำ แบบในรูปภาพนี้ สามารถทำได้มั้ยครับ และถ้าผิดกฎหมาย จะมีโทษอย่างไรบ้างครับ ขอบคุณครับ

จราจรตาเพชร
คลิกเพื่อดูรูปใหญ่
จากคุณ : ภัทรวุฒิ   จำนวนผู้อ่าน : 303
ตอบคำถาม
ตอบ คุณภัทรวุฒิ: กรอบทะเบียนกันน้ำซึ่งไม่มีการปิดบังข้อความบนป้าย และสามารถเห็นข้อความได้ชัดเจน ย่อมสามารถใช้ได้ครับ ดังนั้น กรอบป้ายทะเบียนกันน้ำตามตัวอย่าง สามารถใช้ได้ครับ :: Traffic Police_F
Link: http://www.trafficpolice.go.th/qa_answer.php?id=6145

ถาม เกี่ยวกับการแต่งใส่ part body ของรถยนต์ ผิดกฎหมายมั้ยครับ เพราะโดนมาเหลายครั้งแล้ว ตำรวจก็จะอ้างว่า ดัดแปลงสภาพรถจากสภาพเดิมที่มาจากโรงงาน ผมว่ากฎข้อนี้ครอบจักรวาลครับถ้าพูดอย่างนี้ ถ้าเห็นรถกระบะ ใส่คอกบรรทุกของเอย รถที่ใส้กันชนเหล็กที่ยื่นอกมาจากตัวรถเอย ของพวกก็มิได้มาจากโรงงานนะครับ งั้นก็ต้องผิดเหมื่อนกันใช่มั้ยครับ ถ้าจะบอกว่าดัดแปลงสภาพรถ เพราะผมเห็นในใบสั่งก็เขียนแค่เนี่ยครับ ผมก็เป็นคนรักรถคนหนึ่งครับ ก็อยากจะเห็นรถตัวเองสวยๆงามๆ แล้วไอ้การแต่งแค่ไหนถึงจะไม่ผิดกฎหมาย ช่วยตอบด้วยนะครับ! ผมสงสัยมานานแล้วคับ

จากคุณ : ภูริ   จำนวนผู้อ่าน : 250
ตอบคำถาม
ตอบ คุณภูริ: การแต่งรถนั้น ตามพระราชบัญญัติรถยนต์ พ.ศ.2522 มาตรา 14 รถใดที่จดทะเบียนแล้ว ห้ามมิให้ผู้ใดเปลี่ยนแปลงตัวรถหรือส่วนใดส่วนหนึ่งของรถให้ผิดไปจากรายการ ที่จดทะเบียนไว้และใช้รถนั้นเว้นแต่เจ้าของรถนำไปให้นายทะเบียนตรวจสภาพก่อน วรรคสองในกรณีที่นายทะเบียนเห็นว่ารถที่เปลี่ยนแปลงตามวรรคหนึ่งอาจก่อให้ เกิดอันตรายในเวลาใช้ ให้สั่งเจ้าของรถแก้ไขและนำรถไปให้ตรวจสภาพก่อนใช้การตรวจสภาพดังกล่าวนาย ทะเบียนจะสั่งให้เจ้าของรถนำรถไปให้ตรวจสภาพ ณ สถานตรวจสภาพที่ได้รับอนุญาตตามกฎหมายว่าด้วยการขนส่งทางบกก็ได้ และให้นำมาตรา 12 วรรคสอง วรรคสาม และวรรคสี่ มาใช้บังคับโดยอนุโลมแต่ถ้านายทะเบียนเห็นว่ารถนั้นปลอดภัยในเวลาใช้ ให้แก้ไขเพิ่มเติมรายการในทะเบียนและใบคู่มือจดทะเบียนรถนั้นด้วย : การที่จะผิดข้อหานี้ต้องเป็นกรณีการเปลี่ยนแปลงที่สำคัญ เช่น รถกระบะที่มีไว้บรรทุกของ แต่กลับไปดัดแปลงกระบะเป็นที่นั่งสำหรับคนโดยสาร(ติดแค็ป) อย่างนี้ถือว่าเป็นการเปลี่ยนแปลงวัตถุประสงค์ในการใช้งาน จำต้องแจ้งต่อนายทะเบียนครับ : ในส่วนของกันชน, สปอย์เลอร์ ถ้าไม่ถึงขนาดที่จะทำให้อาจก่อให้เกิดอันตรายก็สามารถทำได้ครับ : อย่างไรก็ตามการตกแต่งรถให้สวยงามนั้นสามารถทำได้แต่ต้องไม่ถึงขนาดเปลี่ยน สีของรถทั้งคันนะครับ :: Traffic Police_F
Link: http://www.trafficpolice.go.th/qa_answer.php?id=6134

ถ้าขับรถออกต่างจังหวัดแล้ววิ่งขวา ตลอดโดยทีความเร็วไม่เกินที่ กฎหมายกำหนด อย่างนี้ผิดหรือไม่ เป็นรถเก๋ง ช่วยตอบให้กระจ่างที่ ว่าผิดหรือไม่ผิด เห็นที่ตอบมายังกำกลวงอยุ่ เผอิญไม่เข้าใจภาษากฎหมายอ่ะคับ ขอบคุณมากครับ

จากคุณ : ขอความกระจ่าง คับ   จำนวนผู้อ่าน : 456
ตอบคำถาม
ตอบ คุณขอความกระจ่าง: กรณีถนนตั้งแต่สอง 2 ช่องทางเดินรถในทิศทางเดียวกัน (ถนน 4 เลนขึ้นไป) สำหรับรถเก๋งนั้น แม้จะเป็นรถที่มักจะมีความเร็วมาก แต่โดยหลักก็ยังคงต้องขับชิดซ้ายหรือชิดช่องทางรถประจำทางตามมาตรา 34 แห่งพระราชบัญญัติจราจรทางบก พ.ศ.2522 ครับ แต่ส่วนมากที่มักจะเห็นว่ารถเก๋งขับชิดขวาเนื่องจากเป็นข้อยกเว้นในกรณีที่ ผู้ขับขี่ขับรถด้วยความเร็วสูงกว่ารถในช่องเดินรถด้านซ้ายก็สามารถที่จะอยู่ ในช่องทางขวาได้ครับ : ดังนั้นกรณีมีรถอยู่เพียงคันเดียวบนถนนต่างจังหวัดนั้นต้องขับชิดซ้ายนะครับ :: Traffic Police_F
Link: http://www.trafficpolice.go.th/qa_answer.php?id=5868

ผมอยากทราบว่าเอารถไปโหลดผิดไหมครับ มีภาพประกอบ ทำไมตำรวจถึงชอบจับเบื่อมาก สน.คู่ขนานลอยฟ้า

จราจรตาเพชร
คลิกเพื่อดูรูปใหญ่
จากคุณ : กบ บางแค   จำนวนผู้อ่าน : 1159
ตอบคำถาม
ตอบ คุณกบ บางแค: การนำรถไปโหลดเตี้ยนั้น ตามพระราชบัญญัติรถยนต์ พ.ศ.2522 มาตรา 14 รถใดที่จดทะเบียนแล้ว ห้ามมิให้ผู้ใดเปลี่ยนแปลงตัวรถหรือส่วนใดส่วนหนึ่งของรถให้ผิดไปจากรายการ ที่จดทะเบียนไว้และใช้รถนั้นเว้นแต่เจ้าของรถนำไปให้นายทะเบียนตรวจสภาพก่อน วรรคสองในกรณีที่นายทะเบียนเห็นว่ารถที่เปลี่ยนแปลงตามวรรคหนึ่งอาจก่อให้ เกิดอันตรายในเวลาใช้ ให้สั่งเจ้าของรถแก้ไขและนำรถไปให้ตรวจสภาพก่อนใช้การตรวจสภาพดังกล่าวนาย ทะเบียนจะสั่งให้เจ้าของรถนำรถไปให้ตรวจสภาพ ณ สถานตรวจสภาพที่ได้รับอนุญาตตามกฎหมายว่าด้วยการขนส่งทางบกก็ได้ และให้นำมาตรา 12 วรรคสอง วรรคสาม และวรรคสี่ มาใช้บังคับโดยอนุโลมแต่ถ้านายทะเบียนเห็นว่ารถนั้นปลอดภัยในเวลาใช้ ให้แก้ไขเพิ่มเติมรายการในทะเบียนและใบคู่มือจดทะเบียนรถนั้นด้วย :: สรุปก็คือการโหลดเตี้ยนั้นทำได้ แต่ 1.ต้องไม่ทำให้อาจก่อให้เกิดอันตราย 2.ต้องนำไปจะทะเบียนเปลี่ยนแปลงสภาพด้วย มิฉะนั้นจะเป็นการฝ่าฝืนกฎหมายดังกล่าว : อย่างไรก็ตาม แม้การที่รถต่ำลงจะทำให้จุดศูนย์กลางมวล (CG.) จะต่ำลงซึ่งทำให้พลิกคว่ำได้ยากขึ้น แต่ก็อาจจะเกิดอันตรายได้ง่ายขึ้นกรณีขึ้นลงสะพาน หรือตกหลุม สำหรับยางขอบบางนั้นควรใช้เฉพาะบนถนนพื้นเรียบและความเร็วไม่สูงมากนักเพราะ ยางประเภทนี้จะทนความร้อนและรับน้ำหนักได้น้อยกว่ายางปกติครับ :: Traffic Police_F
Link: http://www.trafficpolice.go.th/qa_answer.php?id=5797

ฝ่าไฟเหลืองผิดด้วยหรือครับ ค่าปรับเท่าไหร่ ต่างกับฝ่าไฟแดงมั๊ย

จากคุณ : ข้องใจ   จำนวนผู้อ่าน : 224
ตอบคำถาม
ตอบ คุณข้องใจ:ในเรื่องของการฝ่าฝืนสัญญาณไฟจราจรนั้น ได้มีกฎหมายบัญญัติไว้ใน พระราชบัญญัติจราจรทางบก พ.ศ.2522 ในมาตรา22 และมาตรา152 ซึ่งสรุปได้ว่า มาตรา22 ผู้ขับขี่ต้องปฏิบัติตามสัญญาณจราจรหรือเครื่องหมายจราจรที่ปรากฏข้างหน้าใน กรณีต่อไปนี้ (1)สัญญาณจราจรไฟสีเหลืองอำพัน ให้ผู้ขับขี่เตรียมหยุดรถหลังเส้นให้รถหยุดเพื่อเตรียมปฏิบัติตามสัญญาณที่ จะปรากฏต่อไปดังกล่าวในข้อ(2)เว้นแต่ผู้ขับขี่ที่ได้เลยเส้นให้รถหยุดไปแล้ว ให้เลยไปได้ (2)สัญญาณจราจรไฟสีแดงหรือเครื่องหมายจราจรสีแดงที่มีคำว่าหยุด ให้ผู้ขับขี่หยุดรถหลังเส้นให้รถหยุด... และมาตรา152 ผู้ใดฝ่าฝืนหรือไม่ปฏิบัติตามมาตรา 22 ต้องระวางโทษปรับไม่เกินหนึ่งพันบาท สรุปง่ายๆก็คือการฝ่าฝืนสัญญาณไฟแดง หรือไฟเหลืองก็ถือว่าเป็นความผิดด้วยกันทั้งสิ้น และมีโทษปรับไม่เกินหนึ่งพันบาท ครับ ::Traffic Police_M
Link: http://www.trafficpolice.go.th/qa_answer.php?id=5516

เรื่องฟิล์มกรองแสงยกเลิกแล้วนิครับ เห็นข่าวหน้าเวปนี้เมื่อเดือนก่อน แล้วทำไม คำตอบที่ท่านตอบถึงขัดกันเองครับ เริ่มงงแล้วครับ ว่าให้ใช้หรือไม่ให้ใช้ฟิล์มดำ ตอบ คุณสงสัยจัง:ประชาชนทุกคน รวมทั้งตำรวจนั้นจะต้องปฏิบัติตามกฎหมายทุกคนโดยไม่มีข้อยกเว้น ฉะนั้นแล้วเมื่อตำรวจทำผิดก็ต้องรับโทษตามความผิดนั้นเช่นกัน และในส่วนเรื่องการติดฟิล์มกรองแสงนั้น มีกฎหมายกำหนดเกี่ยวกับเรื่องนี้ไว้ในพระราชบัญญัติรถยนต์ พ.ศ.2522 ประกอบกฎกระทรวงฉบับที่ 23 และ 32 สรุปได้ว่า "ข้อ 2 ส่วนประกอบของตัวถังรถยนต์ที่เป็นกระจกกันลมต้องเป็นกระจกที่โปร่งใสสามารถ มองเห็นสภาพภายในรถและสภาพการจราจรภายนอกได้ชัดเจน และห้ามมิให้นำวัสดุอื่นใดมาติดหรือบังส่วนหนึ่งส่วนใดของกระจกกันลม เว้นแต่ในกรณีดังต่อไปนี้ ...(2)การติดฟิล์มกรองแสงซื่งเมือวัดการผ่านของแสงแล้ว แสงต้องผ่านทั้งกระจกกันลมและฟิล์มกรองแสงได้ไม่น้อยกว่าร้อยละ40 การติดฟิล์มกรองแสงที่กระจกกันลมด้านหน้าให้ติดจากขอบกระจกด้านบนลงมาได้ไม่ เกินร้อยละ 25 ของพื้นที่กระจกกันลม..." ฉะนั้นแล้วเมื่อตรวจสอบได้ว่ารถคันดังกล่าวในภาพมีการติดฟิล์มกรองแสงดำเกิน กว่าที่กฎหมายกำหนด ก็ต้องถือว่าเป็นความผิดเช่นเดียวกันครับ::Traffic Police_M

จากคุณ : popo   จำนวนผู้อ่าน : 932
ตอบคำถาม
ตอบ คุณpopo: ต้องขออภัยอย่างสูง สำหรับข้อมูลที่ผิดพลาดและทำให้เกิดความสับสน นะครับ ขออนุญาตแจ้งเกี่ยวกับเรื่องการติดฟิล์มกรองแสงในรถยนต์ เพื่อให้เกิดความเข้าใจที่ตรงกันนะครับ ว่า ในส่วนเรื่องการติดฟิล์มกรองแสงนั้น มีกฎหมายกำหนดเกี่ยวกับเรื่องนี้ไว้ในพระราชบัญญัติรถยนต์ พ.ศ.2522 ประกอบกฎกระทรวงฉบับที่ 38 (พ.ศ.2544) ว่า ให้ยกเลิก กฎกระทรวงฉบับที่ 23 และ 32 ที่บัญญัติความผิดเกี่ยวกับเรื่องการติดฟิล์มกรองแสง ไว้นั้น โดยให้เหตุผลของการยกเลิกไว้ว่า "ในขณะนี้ยังไม่สมควรบังคับให้รถยนต์รับจ้างระหว่างจังหวัด รถยนต์บริการและรถยนต์ส่วนบุคคลที่ติดฟิล์มกรองแสงซึ่งเมื่อวัดการผ่านของ แสงแล้ว แสงต้องผ่านทั้งกระจกกันลมและฟิล์มกรองแสงได้ไม่น้อยกว่าร้อยละ 40 เนื่องจากมีผลกระทบต่อประชาชนผู้เป็นเจ้าของรถเป็นจำนวนมากและยังมีข้อโต้ แย้งเกี่ยวกับการกำหนดค่าของแสงที่วัดผ่านกระจกและฟิล์มกรองแสง ประกอบกับการวัดค่าของแสงก็ยังไม่อยู่ในระดับที่ได้มาตรฐานเท่าที่ควร อันอาจมีปัญหาในการบังคับใช้กฎหมายได้" จึงได้ยกเลิกกฎหมายเกี่ยวกับเรื่องฟิล์มกรองแสงไปก่อน จนกว่าจะได้รับผลการศึกษาความเหมาะสมในเรื่องฟิล์มกรองแสงติดรถยนต์ให้เป็น ที่ชัดเจนเสียก่อน ::Traffic Police_M
Link: http://www.trafficpolice.go.th/qa_answer.php?id=5552

คืออยากทราบว่านอกจากป้ายทะเบียนแบบ พับที่ไม่สามารถใช้ได้แล้ว ถ้าเป็นป้ายทะเบียนแบบนี้ล่ะครับ ไม่มีการตัดแต่งป้ายใดๆทั้งสิ้น มองเห็นตัวเลขได้ชัดเจน แต่ที่ตัวกรอบที่ใส่ป้ายมีลวดลายตามภาพครับ เราสามารถใช้ได้รึเปล่าครับ....ขอบคุณครับ

จราจรตาเพชร
http://www.trafficpolice.go.th/images/2ee209e0cd861e5fb4ea40a4c690b328.jpg
จากคุณ : สงสัยครับ   จำนวนผู้อ่าน : 1153
ตอบคำถาม
ตอบ คุณสงสัยครับ : กรอบป้ายทะเบียนที่มีลวดลายซึ่งไม่ปิดบังตัวเลขและตัวอักษรบนแผ่นป้ายนั้น สามารถใช้ได้ครับ นอกเสียจากในกรณีที่เป็นการกระทำใด ๆ กับตัวแผ่นป้ายทะเบียนที่ทางขนส่งให้มา เช่น ตัด ต่อ แก้ไข ฯลฯ ย่อมถือว่าเป็นความผิดตาม พระราชบัญญัติรถยนต์ พ.ศ.2522 มาตรา 67(4) ซึ่งกำหนดไว้ว่า "ผู้ใดเปลี่ยนแปลงโดยวิธีใด ๆ หรือปิดบังทั้งหมดหรือแต่บางส่วนซึ่งเครื่องหมายที่นายทะเบียนออกให้ประจำรถ ต้องระวางโทษปรับไม่เกินหนึ่งพันบาท" ครับ :: Traffic Police_F
Link: http://www.trafficpolice.go.th/qa_answer.php?id=5465

ปล. วันดี คืนดี ผมหายไปจากบ้านหลังนี้ ม่ะต้องสงสัยน๊ะครับว่าฝีมือใคร เศร้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มิถุนายน 2009 19:45:02 โดย Π ∞ ḧ и ت » บันทึกการเข้า

@~GID_GP Car Mods~@
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #1 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2009 20:42:24 »

ตกลงว่ารถเป็นของเราหรือป่าว

รถซื้อแกง  แรงได้ไง
รับทำงานคาร์บอน-เครล่าแท้ (เต็มระบบ) รูปผลงาน http://www.facebook.com/G
noohnu
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

ค่อยๆ กลับมาหล่ออย่างต่อเนื่อง

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #2 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2009 21:16:02 »

อ่า...ไป Copy มาจากเวปตำรวจจราจรน่ะครับ มีคนมาลงกระทู้ถามไว้ เลยเอามาเล่าสู่กันฟังครับ

ปล. หากทำให้รำคาญ ต้องขออภัยด้วยครับ  คำนับ คำนับ

wolfboy
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

จงใฝ่ฝัน แต่ อย่าเพ้อฝัน

« ตอบ #3 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2009 01:57:55 »

แหล่มเรยครับ สุดยอด

สาวไทย สวย ไม่แพ้ชาติใดในโลก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์