AE. Racing Club
20 กันยายน 2024 23:30:24 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า:  «  1 2 [3] 4  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: งานเข้า เค้าว่าเครื่องเจ๊ง ช่วยด้วยครับ!!!  (อ่าน 11044 ครั้ง)
__Da__
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ทีมงาน Brok-in

« ตอบ #40 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2009 14:21:54 »

หาฝาลายตามเชียงกง บอกว่ามาเอาเกียร์ คงถูกลงไปเยอะเพราะใช้เกียร์เดิมที่ติดรถมาได้เลยครับ ส่วนสายไฟก็ชุดเดิมเลยไม่ต้องวายเสียแค่ค่าวางไม่กี่พัน จบแล้วครับ

AE 115

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #41 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2009 14:58:56 »

หาฝาลายตามเชียงกง บอกว่ามาเอาเกียร์ คงถูกลงไปเยอะเพราะใช้เกียร์เดิมที่ติดรถมาได้เลยครับ ส่วนสายไฟก็ชุดเดิมเลยไม่ต้องวายเสียแค่ค่าวางไม่กี่พัน จบแล้วครับ

เห็นด้วยครับเพราถ้าเปลี่ยนเครื่องตัวอื่นก็ต้องวายสายใหม่อีก
olekodomo
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #42 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2009 21:59:33 »

ขอทราบราคาเครื่อง 4age16v ไม่เอาเกียร์หน่อยคับ 

น่าจะอยู่ที่เท่าไรคับ  แล้วเวลาเราไปเลือกเครื่องที่เซียงกง เราควรดูอะไรบ้าง ถามอะไรบ้างคับ ช่วยแนะนำนะคับ

นี่ก้อจะลองไปดูด้วยตัวเองอ่ะคับ ไม่รุ้จะหาใครที่รุเรื่อง ไม่รู้จักใครที่รุ้เลย ==   
-AMM-
มือเก่าหัดแข่ง

083-8589591,ID LINE:amm-bk

« ตอบ #43 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2009 22:53:07 »

4EFTE ประหยัดสุดยอดคับจาแรงโชว์เพื่อนๆก็ได้นิดหน่ยยอิอิ

ราคาเครื่อง 20000 ปะมาณนี้มั้งคับ ค่าวางอีก ไม่น่าเกิน 3หมื่นกว่าๆ ก็จบละ

ตังไม่มีนะสิพี่ กุ้มใจเนี่ย พ่อแม่ว่าแหลกเลย ณ เวลานี้เค้าไม่ให้ตังเลยด้วยเค้าโกรธมากบอกหาตังเอาเอง

จะหากู้แล้วเนี่ยพี่ๆๆๆๆ    อ้ากกกกก

4E-FTE ตัวฝาขาวได้มา 19000 บาทเกียร์ธรรมดา ที่เชียงกงบางนา
  -วางเมื่อเดือนที่แล้ว ช่างคิดทั้งหมด 4000 รวมน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ น้ำเพาเวอร์ เติมน้ำยาแอร์ ตัดต่อท่อไอเสีย ทำให้เสร็จจนขับได้
  -อื่นๆอีก 1000 บาท 
 รวมวางเครื่องครั้งนี้หมดไป 25000 บาท
เจ้าของกระทู้ไม่ต้องเครียด ผมก็ยังเรียนเหมือนกัน ยังไงก็ค่อยๆหาข้อมูลละกัน ค่อยตัดสินใจ

จบที่ 25000.-อู่ที่ไหนเนะนำหน่อยได้ไหมครับ

ถ้าลูกค้าทั่วไปก็ราคาตามท้องตลาดครับ แต่ที่ผมได้ราคานี้เพราะวางเอง เวลาวายสายไฟก็ให้ช่างคอยสอนครับ พอดีช่วงปิดเทอมไปช่วยงานที่อู่ครับเลยจบที่ราคานี้
น้ำมันต่างๆก็เอาจากที่อู่รวมๆกันไป
  ซึ่งจริงๆแล้วการวายสายไฟของเครื่องโตโยต้าก็ไม่ได้ยากมากเท่าไรขอแค่มี WIRING DIAGRAM ของเครื่องนั้นๆก็สามารถเรียนรู้และลงมือทำได้ครับ
 แต่มือใหม่อย่างผมวายรถตัวเอง อยู่ 3 คืนกว่าจะเสร็จ
เครื่อง4E-FTE นะ แต่ตอนวางฝาดำจะยากหน่อยเพราะที่กล่องจะไม่มีขั้วสัญญาณบอกเหมือนเครื่อง 4E เลยต้องหาวายริ่งไปให้ช่างวายให้จนครบกว่าจะจบ

-AMM-

083-8589591,ID LINE:amm-bk

« ตอบ #44 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2009 23:16:04 »

ขอทราบราคาเครื่อง 4age16v ไม่เอาเกียร์หน่อยคับ 

น่าจะอยู่ที่เท่าไรคับ  แล้วเวลาเราไปเลือกเครื่องที่เซียงกง เราควรดูอะไรบ้าง ถามอะไรบ้างคับ ช่วยแนะนำนะคับ

นี่ก้อจะลองไปดูด้วยตัวเองอ่ะคับ ไม่รุ้จะหาใครที่รุเรื่อง ไม่รู้จักใครที่รุ้เลย ==  

ถ้าบอดี้เดิมเราเป็นเครื่องรหัส 2e คาบูร์จากโรงงาน แล้วเจ้าของเก่าเปลี่ยนเครื่องเป็น 4A-GE 16 v แล้วพอดีเครื่องพัง
อันนี้ความคิดส่วนตัวนะ ผมว่าวางเครื่องที่เป็นตระกูลEน่าจะดีกว่านะ
ไม่ต้องแปลงอะไรมาก ใช้แท่นเครื่องเดิม รูน๊อตเดิมจะดีที่สุดแล้ว เคยวางฝาดำมา เป็นตระกูล A แล้วต้องทำแท่นเครื่องตรงหน้าเครื่อง ซึ่งแน่นอนมันมีรูที่มาร์คมาจากโรงงานมาก็จริง แต่เราต้องเจาะรูนั้น แล้วเอาน๊อตตัวเมียมาเชื่อมเข้าไปในรูนั้นอีกทีครับ (ไม่ได้เป็นแบบหลายคนเข้าใจว่าเจาะรูที่มาร์คนั้นแล้ว ขันน๊อตได้เลยอันนั้นไม่ใช่ครับ ) การเจาะรูหรือการนำน๊อตตัวเมียวางเชื่อมใส่ อันนี้แล้วแต่คนละเอียดของช่างครับ เจาะดีก็ดี เจาะไม่ดีก็อาจมีเยื้องๆบ้าง
 สำหรับบอดี้ ee100 แบบผม พอใจกับเครื่อง 4E-FTE ครับ เหมาะสมดี ช่างล่างไม่ต้องทำมากก็ได้ เดิมๆยังพอไหว แถมประหยัดมากมาย ส่วนตัวชอบครับ
 ส่วนเครื่อง 4a-ge 20v ที่เคยวางผมว่ามันแรงน่ะ แรงบิดดี ลากรอบได้สูงๆ ออกต่างจังหวัดนี่มันมากๆ แต่ที่ใช้เป็นเกียร์auto นะเลยยกลงอยากขับเกียร์ธรรมดาเลยวาง4eโบอีกครั้งเพราะได้ราคามาถูก แต่ถ้า ฝาดำเกียร์ธรรมดานี่น่าจะแรงตอนนั่งรถคุณดานี่มีหลังติดเบาะได้เหมือนกันนะ ผมยังชอบเลยแต่เงินไม่ถึงเลยยังไม่ได้เล่นตัวนี้ครับ
 การเลือกเครื่องที่เชียงกงนี่ คงแล้วแต่ดวงครับ เวลาดูก็คงดูที่ท่อน้ำ ดูบริเวณเครื่องว่ามีการเคยถอดมาบ้างหรือไม่ ถ้าจะเอาเครื่อง4a-ge 16v จริงๆ ณ เวลานี้คงหาสดๆยากมาก เครื่องมันอายุมากแล้วครับ
ลองศึกษาเครื่องตัวอีกก่อนดีกว่า ดูว่าเราชอบแบบไหน ชอบแบบประหยัดหาอะไหล่ง่ายหรือแรงๆชอบลากรอบเสียงท่อหวานๆหรือแนวเทอร์โบ จะได้ตัดสินใจได้ถูกครับ อย่าเชื่อผมหรือใครๆ ถ้าเราไม่ได้ลองด้วยตัวเองครับ
 ถ้าอยู่ไม่ไกลมากมีอะไรให้ช่วยยินดีช่วยเต็มที่ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มิถุนายน 2009 23:25:08 โดย AMM_BK » บันทึกการเข้า
terawo

« ตอบ #45 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2009 08:34:16 »

วิภาวดี นี่ดังเลยนะครับ ระวังเรื่องอู่ด้วย จะมีคนเข้ามาดูเวลารถเสีย แล้วบอกว่าเป็นช่าง แล้วไปทำที่อู่ผมไหมอยู่ไกล้ๆ

คราวนี้ยาวเลยครับ รื้อเละเทะ แล้วคิดแพง  ดูดีดี นะครับ เคยเห็นในเวปมาเยอะแล้วอะ (แต่ถ้าเป็นอู่ดีก็โทษทีนะครับ)

*** แต่ถ้าราคานั้น หาเครื่อง ท่อนตรงก็ได้นะครับจะได้ประหยัดเงิน เห็นที่บางนามีท่อนตรงอยู่ตัวไม่รู้ขายไปยัง เห็นอยู่ซอยสุดท้ายอะครับ

อันนี้เคยอ่านเจอเหมือนกัน ยังไงก็ตรวจสสอบอู่ที่ทำด้วยนะ เห็นว่าเค้าทำกันเป็นอาชีพ(ตระเวนหารถเสียระหว่างทาง)
Toom
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

EE90 1989 5A FE A/T

« ตอบ #46 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2009 10:07:39 »

ตอนผมวางเครื่อง ผมให้ช่างเค้า ไปซื้อเองครับ เราแค่คุยว่า ราคาเบตเสด เท่าไร แล้วให้เค้ารับผิดชอบทุกอย่างไปเลย
..ความรับผิดชอบทุกอย่างก็เปงของเค้าไป..  เพราะงั้นเค้าก็จะหาเครื่องที่ดีให้เรา เพราะเค้าจะได้ไม่ต้องมาแก้งานไงคับ
เพราะตัวผมเอง ผมก็คิดว่า ตัวเอง ก็ไม่รู้เรื่อง ไปซื้อเอง อาจไม่จบ..

sathit_5
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #47 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2009 10:35:11 »

ช่วยแนะนำเครื่องรุ่นต่างๆ เกียร์ธรรมดา  ราคาวาง อู่แนะนำด้วยนะคับ   ผมเนี้ยโง้โง่ไม่รุ้ส้นตีนอะไรเลย   คำนับ
ราคาล่าสุด 4AFE ออโต้ 17000-19000 ขึ้นอยู่กับอุปกรณ์ครับ ว่าครบไม่ครบ ที่ลง เฮียตี๋ พระนครโซน ครับ 0840180444 ราคาเครื่องอื่น อยากรู้ถามเฮียแกได้เลยครับ บอกพี่โย้งแน่ะนำจ๋า

จำหน่ายอุปกรณ์แต่งรถยนต์ ชุดแต่งรอบคัน ประดับยนต์
สินค้าคุณภาพดี ราคาประหยัด
www.sanha4u.com / Hotline 086-8254121
olekodomo
**

« ตอบ #48 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2009 11:01:09 »

วิภาวดี นี่ดังเลยนะครับ ระวังเรื่องอู่ด้วย จะมีคนเข้ามาดูเวลารถเสีย แล้วบอกว่าเป็นช่าง แล้วไปทำที่อู่ผมไหมอยู่ไกล้ๆ

คราวนี้ยาวเลยครับ รื้อเละเทะ แล้วคิดแพง  ดูดีดี นะครับ เคยเห็นในเวปมาเยอะแล้วอะ (แต่ถ้าเป็นอู่ดีก็โทษทีนะครับ)

*** แต่ถ้าราคานั้น หาเครื่อง ท่อนตรงก็ได้นะครับจะได้ประหยัดเงิน เห็นที่บางนามีท่อนตรงอยู่ตัวไม่รู้ขายไปยัง เห็นอยู่ซอยสุดท้ายอะครับ

อันนี้เคยอ่านเจอเหมือนกัน ยังไงก็ตรวจสสอบอู่ที่ทำด้วยนะ เห็นว่าเค้าทำกันเป็นอาชีพ(ตระเวนหารถเสียระหว่างทาง)

ผมก้อว่าเค้าใช่หละคับเพาะคนที่มาทำเค้าก้อเล่าว่าโดนลากมาเหมือนกัน พูดจาเหมือนกันเลย   

ขอบอกชื่ออู่คับ  อู่วิภาวดีการช่าง  อยู่หลังปั้มแก๊ส ซ่อนตัวมากๆๆๆ
Hanuy90@LN.Z

ไม่ได้เป็นกลาง...อยู่ข้าง"ในหลวง"

« ตอบ #49 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2009 12:52:00 »

ยังไงก้อตามที่พี่ๆเค้าแนะนำอ่ะคับ ผมว่าวางใหม่ก้อจะจบไวกว่า ส่วนราคามะค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่ ยังไงก้อเอาใจช่วย มีรถขับไวๆนะคับ

kae_Ae
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #50 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2009 13:05:53 »

ตาปริบๆ สุ้ต่อไปครับเอาใจช่วย

noomtp
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #51 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2009 14:35:27 »

ถ้าจะทำที่อื่น ไม่ต้องให้ช่างประกอบหรอกครับ ขอแค่เก็บของมาให้ครบ เรียกรถยกเลยผมว่าถูกกว่านะ จะได้ไม่ต้องรื้อเข้า - ออก จะทำที่ไหนก้อยกไปเลย ให้ช่างที่จะทำให้เราไปด้วย จะได้เอาเครื่องที่พังกลับมาครบๆ รถยกถูกกว่าค่าแรงช่างประกอบกลับอีก...

ขายผ้าเบรคN SPORTS,N BRAKE,PROJECT MU ราคาพิเศษ
081-649-1275,083-222-7368(หนุ่ม)
dendepapepe
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #52 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2009 16:37:21 »

สุดยอด สุดยอด หา 4A-FE มาวางดีก่าคับ ประหยัดสุดๆๆ

สุดยอด สุดยอด สุดยอด ไม่แพงด้วย อิ อิ อิ

jo/jo
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

---- 1300 cc จ้า ----

« ตอบ #53 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2009 22:45:10 »

ถ้าจะทำที่อื่น ไม่ต้องให้ช่างประกอบหรอกครับ ขอแค่เก็บของมาให้ครบ เรียกรถยกเลยผมว่าถูกกว่านะ จะได้ไม่ต้องรื้อเข้า - ออก จะทำที่ไหนก้อยกไปเลย ให้ช่างที่จะทำให้เราไปด้วย จะได้เอาเครื่องที่พังกลับมาครบๆ รถยกถูกกว่าค่าแรงช่างประกอบกลับอีก...

เห็นด้วยครับ

คำนับ - ทรงพระเจริญ -  คำนับ

http://www.4efteclub.com/www/index.php
B-BOY-AE101

« ตอบ #54 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2009 08:33:07 »

เอาใจช่วยครับ

#Zealotry#   NO.003#
tuey

« ตอบ #55 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2009 12:19:19 »

หา4afeเครื่องยกลงก็ได้ครับมาวางใหม่ ของผมได้4afeยกลงสภาพดีเลยเอามาวางใส่รถพ่อเหมือนกันครับถูกตังดีราคา6500วางเอง-วายเอง

ผมก็ขับ AE
olekodomo
**

« ตอบ #56 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2009 13:17:42 »

หา4afeเครื่องยกลงก็ได้ครับมาวางใหม่ ของผมได้4afeยกลงสภาพดีเลยเอามาวางใส่รถพ่อเหมือนกันครับถูกตังดีราคา6500วางเอง-วายเอง

มันเปนเกียร์อะไรหรอคับ 6500เอง ถูกจังไปเอามาจาหไหนคับเนี่ย

อยากได้เกียร์ธรรมดาอ่ะคับ จะได้ชนเกียร์เดิมไปเลย
AT35 TZ#054

หล่อว่ะ................

« ตอบ #57 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2009 13:34:52 »

มันเปนเกียร์อะไรหรอคับ 6500เอง ถูกจังไปเอามาจาหไหนคับเนี่ย

อยากได้เกียร์ธรรมดาอ่ะคับ จะได้ชนเกียร์เดิมไปเลย

ลองดูที่หน้าซื้อขายดูครับ เห็นแว้บๆ

olekodomo
**

« ตอบ #58 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2009 18:20:44 »

ลองดูที่หน้าซื้อขายดูครับ เห็นแว้บๆ

หาไม่เจอเลย  เจอช่วยลงลิ้งให้หน่อยนะคับ  หาข้อมูลๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
TMN_Rescue_ry
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #59 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2009 10:53:18 »

ลง 4afe. เลยคับ แหะ.. แหะ.. ประหยัดคับ
หน้า:  «  1 2 [3] 4  »    ขึ้นบน
  พิมพ์