AE. Racing Club
20 กันยายน 2024 14:32:48 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้เตือนภัยครับ (หรือผมโง่เอง)  (อ่าน 3347 ครั้ง)
prapatsuhot
มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 29 มิถุนายน 2009 12:53:45 »

สืบเนื่องมาจากวันที่ 23/06 ผมจะขับรถไปทำงานตอนเช้า พอดีรถเสียครับ อาการ สะอึกๆ แล้วดับ สตาร์ทติดแล้วก็ดับ ประมาณว่าพอไปได้น่ะครับ สัก500 เมตรแล้วก็ดับ ลืมบอกไปผมอยู่แถวๆ โลตัสวังหินครับ ก็เลยขับไปดับไป จนถึงอู่แถวท้ายซอยโชคชัย4 ( ตรงข้าม เฮโล+บานบุรีน่ะครับ) ก็เลยทิ้งไว้ให้ช่างเค้าดู (เห็นมีรถมาทำเยอะ มีทั้งเบนซ์ ,mx5 ) ผมก็ไปทำงาน (ผมทำงานที่ฉะเชิงเทราครับ) ส่วนรถเลยฝากให้แฟนเป็นคนประสานงานต่อครับ

ช่วงบ่ายๆ ช่างโทรมาบอกแฟนว่า น่าจะเป็นที่จานจ่าย แล้วก็บอกกับแฟนว่า เครื่องหลวมแล้วน่ะ มีควันขาว +อื่นๆอีกครับ ประมาณว่าถ้าซ่อมจะเสียเงินเยอะ แนะนำให้เปลียนเครื่องเลยจะดีกว่า
แฟนก็เลยโทรมาบอกผม ผมก็ไปคุยกับช่าง สรุปว่าไปซ่อมก่อน (แต่ก็เกิบเคลิ้มน่ะครับ)

พอตอนเย็นช่างก็โทรมาบอกว่าเสร็จแล้ว มารับรถได้เลย ผมเลยสอบถามค่าใช้จ่ายไปได้ความว่า

เปลียนจานจ่าย 3000
ค่าแรง 500
ค่าแก๊ส 300

ผมก็งงว่ามีค่าแก๊สด้วยเหรอ ช่างบอกว่าเห็นรถผมแก็สใกล้หมดเลยเติมมาให้ (ผมเพิ่งเติมเต็มถัง วันที่ 22/06) ก็ไม่รู้จะว่ายังไงช่างเค้ายืนยันว่าแก๊สจะหมดจิงๆ สรุปผมก็บอกให้แฟนไปเอารถออกมาครับ รวมแล้วเสียเงินไป 3800

จากนั้นแฟนก็ขับกลับมาที่หอพักปรากฎว่า รถมีอาการสะอึกแต่ไม่มาก ก็โทรบอกผม ผมก็บอกว่าพรุ่งนี้ลองเอาเข้าไปห้เค้าจูนแก๊สใหม่น่าจะเป็นที่แก๊ส ก็ตามนั้นครับ วันรุ่งขึ้น แฟนก็เอารถไปให้เค้าจูน เสร็จก็ขับกลับมาจอดไว้ที่หอพัก ผมก็กลับจากฉะเชิงเทรา มาเอารถวันที่ 25/06 ก็ขับไปทำงาน ตอนขับรู้สึกว่า ในช่วงรอบต่ำ มีอาการสะอึกนิดหน่อยแต่รอบสูงไม่เป็นไร ก็ไม่ได้คิดอะไรมากครับ จนกลับมากรุงเทพ ในวันที่ 26/06 ตอนเย็นปรากฏว่า ใกล้ถึงหอพัก รถมีอาการสะอึกมาจนดับ แต่ก็ยังพอขับกลับมาจนถึงหอ โทรไปที่อู่ ช่างบอกว่าให้เอารถเข้าไปดูใหม่ ในวันเสาร์

พอวันเสาร์ ผมก็เอารถเข้าไปทิ้งไว้ให้ช่างดู (ใจจริงอยากจะอยู่ดูรถเอง แต่ติดธุระเรื่องเงินๆทองๆ เลยทิ้งรถไว้ครับ) ช่วงเย็นโทรไปถามช่างบอกว่าเข้ามาเอารถได้เลย ผมก็ถามไปว่าสรุปเป็นที่อะไร
ช่างก็บอกมาว่า เป็นที่จานจ่ายครับ เค้าบอกว่าที่แรกเปลียนของมือสองมาให้ มันไม่ค่อยดี คราวนี้เลยเปลียน คอยย์ ของใหม่ให้ น่าจะไช้ได้แล้วให้เข้ามาเอารถได้ครับ ผมก็เลยเข้าไปเอารถมา
เจอช่างน่าจะเป็นลูกน้อง ก็ถามเค้าว่าลองเทสให้ผมแล้วหรือยัง เค้าก็ยืนยันว่าเทสเรียบร้อยแล้ว ผมก็รับรถออกมา รอบนี้ไม่เสียค่าใช้จ่าย ลองขับดูปรากฏว่าปกติดีครับ

วันรุ่งขึ้น ผมนัดกับที่บ้านไว้ว่าจะทานข้าวกัน ก็ขับรถออกมาได้สักพัก รถมีอาการสะดุด แล้วดับเหมือนเดิม ก็โทรไปที่อู่ ช่างบอกว่าเปลียนของใหม่ให้แล้วไม่น่าจะเป็นจากจานจ่ายแล้ว ให้วันจันทร์เอามาดูใหม่ครับ

ผมกับแฟนเลยปรึกษากันว่า คงโดนไม่ทำที่อู่นี้แล้ว เพราะเสียเวลาและไม่รับผิดชอบ โดยผมถามว่าตอนนี้รถผมเสียอยู่ พอจะมีรถมาลากไหม เค้าบอกว่าให้หารถลากมาที่อู่เอง สรุปเลยโทรหาเพื่อน เพื่อนเลยแนะนำช่างให้ โทรไปเค้าก็บอกว่าน่ะจะเป็นจากจานจ่าย เค้าก็ขับมอไซค์เอามา Test ให้ครับ เปลียนจานจ่ายไป สตาร์ทติดเลยให้เค้าขับไปเช็คให้ที่อู่ ผมก็นั่ง taxi ไปธุระต่อ

พอตอนเย็นก็ไปที่อู่พี่เค้า พี่เค้าบอกว่าเรียบร้อยแล้ว เปลียนจานจ่าย(ทั้งลูก)ไป testลองขับหลายรอบแล้วปกติไม่น่าจะเป็นแล้ว ผมก็ถามว่าอู่เก่ามันก็เปลียนจานจ่ายให้ผมเหมือนกัน ทำไมไม่หาย พี่เค้าบอกว่า มันเอาของเก่ามายำให้ผมแล้วก็ไปซื้อฝาครอบ กับหาสายหัวเทียนมาใส่ให้ใหม่ ไม่ได้เปลียนทั้งลูก ครับ

สรุปว่าเสียค่าโง่ ไปครับ

ขอบคุณมากครับ  คำนับ

prapatsuhot
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2009 12:55:07 »

ลืมบอกไปครับ ทช่างที่อู่ใหม่ คิดค่าใช้จ่ายผม 2500 ต่อแล้วลดเหลือ 2400 ครับ

ขอบคุณครับ
art11x
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2009 13:33:43 »

ถ้าอยู่แถวลาดพร้าว- วังหิน ยังมีอู่พี่ลี อีกอู่นึงนะคับ
แนะนำเป็นทางเลือกนะคับ
yoshio ae
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

4a-gze only

« ตอบ #3 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2009 13:48:37 »

แบบนี้หล่ะคับถ้าไม่รู้เรื่องเข้าไปก็ โดนเต็มเหนี่ยว...

จริงๆอู่นี้เคยผ่าน  ไม่เคยคิดจะเข้าไปเลยคับ...

AE has brought us to MEET

<"เป็นคนเลวซํกพักนะ">

<"เหตุผลของเราใครจะเข้าใจ ไม่ลืมครับคำว่าบุญคุญ">

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #4 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2009 14:10:26 »

ถอนหายใจ ถอนหายใจ

Pencom.CZ 49
AE Racing Club Staff

นู๋คุณ รักในหลวง

« ตอบ #5 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2009 14:51:23 »

ถือสะว่าเป็นประสบการณ์ครับ  คำนับ

** 35ํ vol. **
** 4ทุ่มท่าพระ **
Jo_AE92
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #6 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2009 14:59:09 »

เอาเป็นว่า เป็นค่าประสบการณ์ของเราครับ
ถ้าเป็นอู่ที่เรารู้จัก หรือคุ้นเคยก็ทิ้งรถไว้ได้ครับ
แต่ถ้าเป็นอู่ที่ไม่รู้จัก เป็นไปได้ก็เฝ้าดูเขาซ่อมดีก่าง่ะครับ

wolfboy

จงใฝ่ฝัน แต่ อย่าเพ้อฝัน

« ตอบ #7 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2009 15:00:02 »

คิดในทางที่ดีก้อกลับมาดีแล้วล่ะครับ และยังได้เจอช่างดีๆไว้ช่วยดูได้อีกครับ ฉลอง..

สาวไทย สวย ไม่แพ้ชาติใดในโลก
noohnu
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

ค่อยๆ กลับมาหล่ออย่างต่อเนื่อง

« ตอบ #8 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2009 16:03:16 »

คิดซะว่าชาติที่แล้ว เราติดเงินเขาไว้เท่านี้ ชาตินี้เราเลยต้องมาคืนเขา หรือไม่ก็
เขาทำกรรมกับเราชาตินี้ ชาติหน้าเขาก็ต้องมาคืนเรา....เท่านี้ก็สบายใจแล้วครับ
เงินทองของนอกกาย ม่ะตายก็ยังหาใหม่ได้มากกว่านี้น๊ะครับ ซุบซิบ

@~GID_GP Car Mods~@

« ตอบ #9 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2009 19:08:46 »

ไปเอาคืนเลยครับ เงินนะพี่  มากน้อยก็เงิน นะครับ อย่าไปยอม

รถซื้อแกง  แรงได้ไง
รับทำงานคาร์บอน-เครล่าแท้ (เต็มระบบ) รูปผลงาน http://www.facebook.com/G
Nuji
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2009 19:51:16 »

อู่นี้อยุ่แถวไหนครับ น่าเกลียดจัง เอาระเบิดไปมันเลย
prapatsuhot
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2009 20:19:21 »

ขอบคุณครับ ถือว่าชาติที่แล้วคงติดหนี้เค้าไว้ ถือว่าเอาบุญครับ ไม่จองเวร ละกัน

ขอบคุณทุกความเห็นครับ
Fong-(le)vin 92

Bi-To-eY Racing GirL

« ตอบ #12 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2009 20:43:24 »

up ครับ ช่วยกันประจานอู่ไร้จรรยาบรรณ
จิ๊กโก๋..โรแมนติก <RZ>

เข้าป่าพอไหว..ขับไวเค้ากัววว

« ตอบ #13 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2009 20:48:37 »

อู่นี้เคยเอารถกระบะไปเข้านะ..แพงใช้ได้

แย่เจงๆ

หันมาเล่นออฟโรดดีกว่า

ไม่ได้เหลือ..แค่เบื่ออะไรเดิมๆ
NonG_<TPZ#02>_<NC.Z>

« ตอบ #14 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2009 21:39:32 »

ขอบคุนคับที่มาบอกต่อ  สุดยอด

Trang-Phattalung Zone / Nongchok Zone
coala
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2009 22:02:29 »

น่ากลัวจัง  ไม่น่ามีอู่แบบนี้ในประเทศเราเลย 
Oat..20valve&G5
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

The Arsenal ...

« ตอบ #16 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2009 22:31:14 »

ซื้อวิชา  แต่แพงจังครับ

New.
Web Administrator

Love me, love my AE

« ตอบ #17 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2009 23:43:03 »

คิดว่าเป็นค่าวิชากับทำบุญไปครับ

AE92 เดิมๆ เครื่องก็ไม่แรง เชิญแซงได้เลย...
maverrick_ae101 รักในหลวง
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

ป่าไม้คือชีวิต 4x4

« ตอบ #18 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2009 23:56:02 »

จรรยาบรรณของช่าง  เลวโคตรคับ

ทำอย่างนี้  นอน......อยู่บ้านเถอะครับ

I'm Sorry
Free Style Running Since 1996
[ Sir-Drag-A-Lot ]
Tuned By...Child 1300
[/b]
natti_ae92_LN.Z

Love is Fuck!!! Luck is Fake!!!!!!!!

« ตอบ #19 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2009 00:03:03 »

เลวได้ใจ ของเก่ายำ บอก ของใหม่ สาด

ปากดีในโลกออนไลน์ เก่งแต่แบบเนี้ยนะ
โปรดอย่าทำเหมือนกรูเป็นคนแปลกหน้า ทั้ง ๆที่เคย "แก้ผ้าต่อหน้ากรู"
หน้า: [1] 2  »    ขึ้นบน
  พิมพ์