AE. Racing Club
03 ตุลาคม 2024 06:22:38 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามอาการเครื่อง 7A-twincoil ครับ  (อ่าน 1304 ครั้ง)
ModmaniA.CBZ
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

เพราะชีวิต . . คือการแต่งรถ . .

« เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2009 08:54:05 »

มีปัญหานิดหน่อยครับ หลังจากวางเครื่องมา เกี่ยร์ออโต้ครับ

1.สัญญาณความเร็วไม่ขึ้น , ตัววัดระยะทางก็ไม่ขึ้น  ( เห็นช่างบอกต้องไปเอาเฟืองไมล์ไฟฟ้าที่เกียร์ 5 A เก่ามาใส่ )
2.เมื่อทำการขี่ช้าๆๆ ขับเกียร์ 1 สักพักตัด เกียร์ 2 แป๊บเดียวไม่ถึง 5 วิ ก็กลับมาที่เกียร์ 1 อีก เป็นแบบนี้เรื่อยๆๆ ( เหยียบเท่าเดิมนะครับ ) ไม่รู้เป็นอะไร แต่ถ้าเหยียบส่งแบบกดจมเลย ก็ไม่เป็นครับ
3.บางครั้งรู้สึกเหมือน เหยียบแล้วรถไม่ไป ( ตอนออกตัว ) พอกดแรงอีกหน่อย รถก็พุ่งออกแรงเลยครับ
4.เนื่องจากสัญญาณความเร็วไม่ขึ้นเลยไม่รู้ว่าวิ่งเท่าไหร่ แต่รอบเครื่องที่วิ่งอยู่ที่ประมาณ เกือบ 4 พัน ( รอบปกติที่ไม่ได้เหยียบเร่ง ) พอคิกดาวน์ หรือกระแทกคันเร่งจนสุดอีกครั้ง รถวิ่งไม่ขึ้นครับต้องกดโอเวอร์ไดรพ์ถึงจะขึ้น

รบกวนผู้รู้ด้วยครับ  ผิดพลาดประการใดต้องขออภัยด้วยครับ

C i V i C  Si
TIT
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #1 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2009 09:17:07 »

มาให้กำลังใจแล้วกันนะครับ เพิ่งวางมาได้2อาทิตย์ ทีแรกปัญหาเยอะเหมือนกันปวดหัวมากกว่าจะจบแต่ปัญหาของคุณกับผมมันคนละเรื่องกันเลยไม่รู้จะเนอะนำอย่างไง แล้วอีกอย่างเกียร์ผมเป็น mt แต่พอแก้จบแล้วเครื่องตัวนี้ก็ขับสนุกครับในเมืองเวลาเร่งแซงทันใจดี เวลาขับขึ้นห้างหรือสะพานสูงๆนั่งมา5คนก็ขึ้นสบายเลยไม่ต้องเร่งเครื่องมาก แต่ปลายคงสู้พวกเครื่อง GE ไม่ได้อยู่แล้ว ตอนนี้ก็ถือว่าพอใจกับเครื่องตัวนี้แล้วครับ
Black_slide
มือเก่าหัดแข่ง

5e-fte td04l

« ตอบ #2 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2009 09:28:35 »

มีปัญหานิดหน่อยครับ หลังจากวางเครื่องมา เกี่ยร์ออโต้ครับ

1.สัญญาณความเร็วไม่ขึ้น , ตัววัดระยะทางก็ไม่ขึ้น  ( เห็นช่างบอกต้องไปเอาเฟืองไมล์ไฟฟ้าที่เกียร์ 5 A เก่ามาใส่ )
2.เมื่อทำการขี่ช้าๆๆ ขับเกียร์ 1 สักพักตัด เกียร์ 2 แป๊บเดียวไม่ถึง 5 วิ ก็กลับมาที่เกียร์ 1 อีก เป็นแบบนี้เรื่อยๆๆ ( เหยียบเท่าเดิมนะครับ ) ไม่รู้เป็นอะไร แต่ถ้าเหยียบส่งแบบกดจมเลย ก็ไม่เป็นครับ
3.บางครั้งรู้สึกเหมือน เหยียบแล้วรถไม่ไป ( ตอนออกตัว ) พอกดแรงอีกหน่อย รถก็พุ่งออกแรงเลยครับ
4.เนื่องจากสัญญาณความเร็วไม่ขึ้นเลยไม่รู้ว่าวิ่งเท่าไหร่ แต่รอบเครื่องที่วิ่งอยู่ที่ประมาณ เกือบ 4 พัน ( รอบปกติที่ไม่ได้เหยียบเร่ง ) พอคิกดาวน์ หรือกระแทกคันเร่งจนสุดอีกครั้ง รถวิ่งไม่ขึ้นครับต้องกดโอเวอร์ไดรพ์ถึงจะขึ้น

รบกวนผู้รู้ด้วยครับ  ผิดพลาดประการใดต้องขออภัยด้วยครับ
1.อาจจะที่ ตัว speed sensor อาจจะเสีย ตัวนี้จะเป็น sp1 ต้องลองถอดออกมาเอา ไฟ 12 v จ่าย หมุน 1 รอบต้องมี punch ประมาณ 4 ลูกครับ
2.ตรวจสอบที่ soliniold เกียร์ครับ (s1 s2 s3) อาจจะมีตัวที่เสียอยู่ และก็ลอง check สวิทย์นิรภัยดูครับผม

เพราะชีวิต . . คือการแต่งรถ . .

« ตอบ #3 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2009 11:24:52 »

ขอบคุณครับ  คงต้องไปให้ร้าน Check ให้ซะแล้ว อิอิ

« ตอบ #4 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2009 11:50:31 »

ถามอีกนิดครับ เป็นไปได้ไหมว่าเพราะผมไม่ได้ต่อสัญญาณ ไมล์ เลยทำให้เกียร์ร่วนอะครับ ประมาณว่าเปลี่ยนเกียร์ไม่ถูก

เพราะเคยอานเจอเห็นว่าเครื่องตัวนี้ตัดเกียร์จากสัญญาณไมล์ อะครับ

ผิดถูกขออภัยครับ

4d56

บินไปด้วยกัน

« ตอบ #5 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2009 12:20:11 »

ลองเซิร์ชหาข้อมูลดูก่อนคับ พี่ๆเพื่อนๆน้องๆเคยตอบไว้แล้วคับ ถ้าไม่เจอหรือหาข้อมูลไม่ได้หรือไม่เข้าใจ
ก้อลองสอบถามกันดูได้คับ ปกติสัญญาณจากเฟืองไมล์ไฟฟ้ามันจะเข้าที่จอแสดงผลแล้วถึงจะไปที่กล่อง
ecu(ถ้าจำไม่ผิดนะคับ) แต่ช่างบอกว่าต้องเอาเฟืองไมล์ไฟฟ้า5เอมาใส่ งั้นก้อคงแสดงว่ายังไม่ใส่หรือป่าวคับ
ถ้าไม่มีสัญญาณความเร็วเข้าไปที่กล่อง การสับเปลี่ยนเกียร์เอ๋อแน่ๆคับ เป็นเพราะอะไรลองหาอ่านในกระทู้เก่าๆ
ดูก่อนคับ มันมีผลทั้งกากินน้ำมัน เกียร์เอ๋อ ความเร็วรอบก้อสำคัญนะคับ ต้องมีไปที่กล่องนะคับ

กำลังบ้าดีเซลโบควายคับ
4D56 รหัสเทพ
4M40 อิมก้ออิมเถอะ...ยาว
ไหนๆใครว่าดีเซลไม่แรง
ต้องลอง...ต้องลอง
ป๋องเอ๋อ

ไม่มีเพื่อนอย่าไปไหนไกล ไม่มีน้ำใจอย่าไปไหนเลย??

« ตอบ #6 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2009 12:30:44 »

ลองเซิร์ชหาข้อมูลดูก่อนคับ พี่ๆเพื่อนๆน้องๆเคยตอบไว้แล้วคับ ถ้าไม่เจอหรือหาข้อมูลไม่ได้หรือไม่เข้าใจ
ก้อลองสอบถามกันดูได้คับ ปกติสัญญาณจากเฟืองไมล์ไฟฟ้ามันจะเข้าที่จอแสดงผลแล้วถึงจะไปที่กล่อง
ecu(ถ้าจำไม่ผิดนะคับ) แต่ช่างบอกว่าต้องเอาเฟืองไมล์ไฟฟ้า5เอมาใส่ งั้นก้อคงแสดงว่ายังไม่ใส่หรือป่าวคับ
ถ้าไม่มีสัญญาณความเร็วเข้าไปที่กล่อง การสับเปลี่ยนเกียร์เอ๋อแน่ๆคับ เป็นเพราะอะไรลองหาอ่านในกระทู้เก่าๆ
ดูก่อนคับ มันมีผลทั้งกากินน้ำมัน เกียร์เอ๋อ ความเร็วรอบก้อสำคัญนะคับ ต้องมีไปที่กล่องนะคับ

เจ้าประจำตอบปัญหา 7A    สุดยอด

และแล้วมันก็กลับมา
Black_slide
มือเก่าหัดแข่ง

5e-fte td04l

« ตอบ #7 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2009 12:31:41 »

ถามอีกนิดครับ เป็นไปได้ไหมว่าเพราะผมไม่ได้ต่อสัญญาณ ไมล์ เลยทำให้เกียร์ร่วนอะครับ ประมาณว่าเปลี่ยนเกียร์ไม่ถูก

เพราะเคยอานเจอเห็นว่าเครื่องตัวนี้ตัดเกียร์จากสัญญาณไมล์ อะครับ

ไฟ check engine ขึ้นหรือป่าวครับ ปกติแล้ว เวลาเปิดสวิทย์ on ไฟจะขึ้น แล้วเวลาที่สตาร์ทไปแล้วไฟจะดับครับ ถ้า sensor มีปัญหาไฟจะติดตลอดนะ ครับ ถ้าเป็นเกียร์ให้ลัดวงจรขั้ว TT กับ E01 ครับ คราวนี้รู้แน่ครับว่าตัวไหนเสีย ต้องcheck code ดูครับ จะได้แก้ปัญหาได้ตรงจุดกว่า ผมก็เพิ่งเรียนมาเหมือนกันครับพอรู้คร่าวครับผม แต่เคยลอง check code รถตัวเองแล้วครับ ปกติ

ガレージ7 タカラショップ¥¥¥んーーーー

アンパンマン

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #8 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2009 12:49:38 »

ลองไล่ใหม่ดูครับ แก่สัญญาณความเร็วได้ก็จบครับ ทำไม่ได้ก็ไม่จบครับ

ส่วนวิธีแก้เคยลงไว้แล้วละครับ ลองหาดูครับ

สมถวิล@ปทุมNO.9

ลำปางไม่หนาวเท่าลำพัง

« ตอบ #9 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2009 13:12:43 »

ตอนผมวางเครื่อง แล้วลองออกวิ่ง ยังไม่ต่อไมล์ อาการนี้แหละคับ พอต่อไมล์แล้วก็วิ่งปกติดีคับ(ลง3S มา แต่ก็น่าเป็นไปได้นะ)
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์