AE. Racing Club
14 ตุลาคม 2024 02:20:36 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: DIY เครื่องเสียงชุดเล็กๆ ราคาบ้านๆ จากชาวเชียงใหม่  (อ่าน 19904 ครั้ง)
boostup
นักแข่งมือสมัครเล่น

« เมื่อ: 02 สิงหาคม 2009 23:38:05 »

หลังจากที่ได้ของมา ตอนแรกกะจะเข้าร้านติดตั้ง แต่ก็ไม่มีกะตัง เลยทำเองซะเลย พอดีไม่มีเวลาถ่ายรูปเยอะ เพราะทำคนเดียวอ่าครับ ยังไงช่วยติชมหน่อยนะค้าบพี่น้องชาวAE

ขั้นแรกก็รื้อเอาของท้ายรถออกให้หมดก่อน เหลือแต่ถังแก๊ส

ต่อไปก็ทำฝาปิดถังแก๊สขึ้นมาก่อน

เส็ดแล้วก็ทำพื้น ต้องทำตัวหนุนพื้นด้วยนะครับ ให้มันสูงได้ระดับ เท่าๆกัน วัดแล้วตัด แล้วขัดๆๆ จนพอดีงานนี้ออกแบบให้เอายางอะไหล่ออกได้ครับ มีพื้นที่ใช้สอยได้ด้วย

ต่อไปก็ตัดไม้ทำตู้ครับ เป็นตู้ปิด คำนวณปริมาตรแล้วประมา0.6 นิดๆ เพราะพื้นที่มีน้อยมากครับ

ที่ทำงานผมครับ อิอิ แคบไปหน่อย

ขั้นนี้ตอนประกอบตู้ส่วนบนล่าง ต้องทำมุมเทเปอร์ให้ได้องศาเพื่อให้ส่วนแผ่นหน้าประกบได้พอดี ถ้าทำไม่ดี ตู้รั่ว

พอประกอบตู้เสร็จ ข้ามขั้นตอนมาที่ตอนทาเรซิ่นทำส่วนโค้งเว้า เข้ารูปครับ ใช้ผ้ามองตากูร์ ซื้อที่กาดหลวง เมตรละ45บาท ซื้อมา2เมตร เหลือเพียบ ตอนทาให้รีบทาหน่อยนะครับ เดี๋ยวเรซิ่นแข็งคามือก่อนทา

ทาเสร็จ รอให้แข็งประมาณ 2 ชั่วโมง จะให้ดีควรทำ 2 ชั้น แล้วก็แกะออกมา

เสร็จแล้วก็เจียร ขัด แต่ง ตู้ส่วนที่มันไม่เรียบ มันปูดๆเหมือนเป็นสิว หรือฟองอากาศ ให้เรียบ งานนี้ผมไม่โป้วเพิ่มความแข็ง  และก็ไม่ต้องเอาเนียนมาก เพราะหุ้มพรม ง่ายกว่าหุ้มหนังเยอะ

ขั้นต่อไปก็หุ้มพรมตู้ แผงยึดแอมป์ ชิ้นส่วนต่างๆ ประกอบ แล้วยึดด้วยสกรูให้แน่น จัดการเดินระบบไฟ สายสัญญาณ ออกมาแล้วครับ อาจจะไม่สวยเท่าไหร่ แต่ ภูมิใจครับ

สรุปค่าใช้จ่ายดังนี้ครับ ราคานี่ผมซื้อที่เชียงใหม่หมดเลย
ซับ10 " โครงหล่อวอยซ์คู่ 2ดอกบ้านๆ 2900 ร้านพี่พล
แอมป์ SPL 2แชแนล จีนแดง:Emo-korea_030: 3500 ร้านพี่พล
ไม้อัด MDF 16มิล 480บาท ซื้อที่ข้างร้านศรีไะรซ่อมล้อ แถวสนามโกร์คาทหางดง
เรซิ่น 140บาท พร้อมน้ำยาเร่งแข็ง ร้านกรอบรูปแถวปรินซ์
แปรงทา 2 อัน 20 บาท
ผ้ายืดมองตากูร์ 90บาท 2เมตร กาดหลวง
สกรูต่างๆ ฟรี ที่บ้านมี
กาวร้อน 100 บาท
กาวยาง 140บาท 2 กระป๋อง
พรมหุ้ม 300 บาท 3เมตร ใช้เหลือเพียบ เอาห่มยังได้
สายสัญญาณ บ้านๆ 190 บาท ยาว 5 เมตร
สายลำโพงซับ 100 บาท
สายแบต ฟรี(แอบตัดสายตู้เชื่อมที่บ้านมา)
อื่นๆ ไม่เกิน 200 บาท

รวมแล้ว เครื่องเสียงชุดนี้ 8160 บาท

ใช้เวลาทำรวม 3 วัน (ทำคนเดียวหมดเลย) วิ่งซื้อของอีก 1 วัน คร้าบ
 เอาไว้เผื่อเป็นแนวทางให้เพื่อนๆ ที่อยากเล่นเครื่องเสียงแต่งบน้อย ใจรัก เอาไปลองทำกันดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 สิงหาคม 2009 21:17:40 โดย boostup » บันทึกการเข้า
ntp
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2009 01:19:23 »

รบกวนช่วยอธิบายรูปที่ 7 8 9 ใหม่อีกซักทีได้ป่าวครับ ดูแล้วงง แต่อยากทำบ้าง
Night54
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #2 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2009 08:57:16 »

สุดยอดเลยโอ ไม่มีปันยาทำเองหง่ะ แหะๆ
boostup

« ตอบ #3 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2009 10:25:04 »

รบกวนช่วยอธิบายรูปที่ 7 8 9 ใหม่อีกซักทีได้ป่าวครับ ดูแล้วงง แต่อยากทำบ้าง

รูปที่ 7,8,9 ผมค่อนข้างข้ามขั้นไปเยอะหน่อยนะครับ เพราะมัวแต่ทำไม่มีเวลาถ่ายรูป รูปที่ 7 ก็เป็นตอนประกอบตู้หน่ะครับ คือทำเป็นตู้สี่เหลี่ยมขึ้นมาก่อน ในภาพนั่นคือได้ด้านหลังตู้ ด้านบนและล่างละ ส่วนหน้ากับข้าง ยังไม่ได้ตัดไม้ปิดครับ ถ้าปิดแล้วจะเป็นตู้สี่เหลี่ยมคางหมูครับ ทีนี้พอได้ตู้แล้วเอาไปวางในรถเฉยๆมันจะไม่ค่อยเข้าท่าเท่าไหร่ ผมก็เลยจะทำกานขึ้นรูปด้วยเรซิ่นขึ้นมาให้มันโค้งเว้าเข้าสัดส่วนกับกระโปรงท้ายเราพอดี โดยการ ตัดไม้เป็นโดนัท หนุนหน้าตู้ขึ้นมาใบละ 2 วง (ไม้หน้า 16มิล หนุนขึ้นมาสองชิ้นจะได้32มิล คือนิ้วกว่าๆ) พอหนุนแล้ว ก็ยึดตู้ให้แน่นตามตำแหน่งที่ต้องการ แล้วเอาผายืดที่ซื้อมาหน่ะ ขึงตรงหน้าตู้ก่อน ส่วนที่เป้นวงกลมที่หน้าซับจะไปวางนั่นแหละครับ แล้วเอากาวร้อนหยดให้รอบ มันจะแข็งติดเลย ทีนี้ก็ดึงๆผ้าให้ได้ตามรูปที่ต้องการ แล้วเอายางขอบฝาท้ายกดเหน็บเอาไว้  ถ้าผ้าไม่ตึง หย่อน หรือไม่ชอบตรงไหน ดึงเอาจนกว่าจะพอใจและให้เท่ากันทั้งสองฝั่งครับ จากนั้นก็เอาเรซิ่นผสมน้ำยาเร่งแข็ง แนะนำให้ทำทีละตู้นะครับ ทาที่ผ้าสีดำๆนั่นแหละครับ ทารอบเดียว รอแห้ง แล้วทาทับอีกที ผสมเรซิ่นทีละน้อยๆนะครับ ไม่งั้นแข็งหมดหากผสมทีเดียว แปรงก็ต้องมีหลายๆอัน พอมันแห้งทั้งสองตู้ก็แกะยางฝาท้ายออก แล้วก็ยกตู้ออกมาขัดแต่งแล้วหุ้มหนังได้เลยครับ เพาะผ้าที่ยืดๆมันจะแข็งโป๊กไปแล้วครับ
wpramand

« ตอบ #4 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2009 10:56:51 »

ได้สูตรมาจากไหน แล้วเสียงเป็นไงมั่งครับ
Of_nice125
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #5 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2009 11:17:16 »

สุดยอดครับ รูปที่ 3,4 พี่ใช้อะไรยึดอ่ะครับแล้วยึดส่วนไหนกับรถครับหรือว่าไม่ต้องยึดแบบอันเดิมที่มันปูเอาไว้เฉยๆแล้วช่องข้างๆที่เอาไว้ใส่แม่แรงกับกล่องเครื่องมือเนี่ยเปิดได้ป่ะครับ คือ ผมอยากปูพื้นไม้ใหม่น่ะครับอันเก่ามันเป็นกระดานอัดหักหมดแว้ววววว ขอบคุณครับ
boostup

« ตอบ #6 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2009 19:04:46 »

ได้สูตรมาจากไหน แล้วเสียงเป็นไงมั่งครับ

สูตรคำนวณเองครับ ง่ายๆ พื้นที่สี่เหลี่ยมคางหมู ก็เอา 1/2x(ผลบวกด้านคู่ขนาน)xความกว้างฐานxสูง แล้วหานด้วย 1728 หน่วยจะออกมาเป็น คิวบิกฟุต ตู้ใบนี้ผมเป้นตู้ปิด ทำได้ออกมา0.6คิวบิกฟุต เพราะพื้นที่น้อย แต่ยังดีที่ได้ค่ากลางคือ0.6-0.7 เสียงออกมา ฟังไกลๆไม่เท่าไหร่ ไม่เหมือนแบนด์พาส ถ้านั่งฟั่งในรถ นุ่มหนึบแล้วแต่เพลง ถ้าอัดก็จุกเลยครับ
boostup

« ตอบ #7 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2009 19:07:36 »

สุดยอดครับ รูปที่ 3,4 พี่ใช้อะไรยึดอ่ะครับแล้วยึดส่วนไหนกับรถครับหรือว่าไม่ต้องยึดแบบอันเดิมที่มันปูเอาไว้เฉยๆแล้วช่องข้างๆที่เอาไว้ใส่แม่แรงกับกล่องเครื่องมือเนี่ยเปิดได้ป่ะครับ คือ ผมอยากปูพื้นไม้ใหม่น่ะครับอันเก่ามันเป็นกระดานอัดหักหมดแว้ววววว ขอบคุณครับ

ต้องทำไม้เป็นขาหนุนขึ้นมาก่อนครับ ต้องวัดและตัดแล้วก็ขัด ให้มันได้ระดับ แล้วทำฉากยึดขากับตัวรถ ใช้สกรูเกลียวปล่อยที่ใช้ยึดหลังคาที่ไม่ขึ้นสนิมแบบมีปลายสว่านในตัวครับ ยึดแน่น ไม่ขึ้นสนิม จากนั้นก็ยึดแผ่นไม้กับขาโดยใช้สกรูเกลียวปล่อยธรรมดาๆครับ
oougy
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #8 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2009 22:30:48 »

เหวอโอ้ว...เกินความสามารถผมแล้วหล่ะ  ฮิฮิ ... สุดยอดจริงๆ  สุดยอด แหะ.. แหะ..
ปิแอร์...แซ่ท้อ

4E-FTE >__>

« ตอบ #9 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2009 01:48:40 »

แหล่มมเลยอ้ายโอ

อยากทำเปนแต๊ๆ
Mashioki

AE101 Trueno 111

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #10 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2009 09:53:30 »

เกินไปและ - - เฉียดหมื่นเหมือนกันแหะ

Night54

« ตอบ #11 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2009 14:15:44 »

ทำเองเฉียดหมื่น ถ้าไปทำที่ร้านจะโดนฟันเละแค่ไหนเนี่ย
บ่าววี _TPZ#03

................

« ตอบ #12 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2009 15:09:21 »

สุดยอดครับ เป็นผมเหนื่อยตั้งแต่เลือยไม้อัดแล้วครับ55

boostup

« ตอบ #13 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2009 23:31:14 »

ทำที่ร้านผมไปสอบถามมา ค่าทำไม่มีร้านไหนต่ำกว่า5000บาท ไม่รวมซับกับแอมป์ และก็สายสัญญาณด้วยนะครับ
Leonaidus
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2009 05:53:12 »

ขอบคุณความรู้ดีครับ ตรบมือ
dennish
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #15 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2009 08:46:25 »

เดี๋ยววันนี้จะลองดูหน่อย  ไม่รู้จะล่มตั้งแต่หาซื้อของอ๊ะเปล่า แหะ.. แหะ..
Godbless EE-101

« ตอบ #16 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2009 16:34:43 »

สุดยอดดดดดดดดด

คำว่ารักยากนักที่จะมอบ   คำว่าชอบนั้นมอบได้เสมอ   คำว่ารักนั้นมอบได้เพียงเธอ  คำว่าชอบนั้นมอบได้ทุกคน 5555555+
AE 115
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #17 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2009 11:38:07 »

เดียวถ้ามิตติ้งขอฟังบ้างนะครับ
Godbless EE-101

« ตอบ #18 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2009 17:33:12 »

สุดยอด

คำว่ารักยากนักที่จะมอบ   คำว่าชอบนั้นมอบได้เสมอ   คำว่ารักนั้นมอบได้เพียงเธอ  คำว่าชอบนั้นมอบได้ทุกคน 5555555+
Bangyai01
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

อย่ามาจี้ตรูดเขานะเด๋วกดไฟเบรคให้ทิ่มตาบอดซะเลยนิ

« ตอบ #19 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2009 10:32:02 »

ความพยายามเป็นเลิศ พึ่งร้านดีก่าครับ
หน้า: [1] 2 3  »    ขึ้นบน
  พิมพ์