AE. Racing Club
06 ตุลาคม 2024 22:31:02 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [«5]  «  1 ... 6 7 [8] 9  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: -:+*:ให้คำปรึกษาทางด้านกฎหมายสำหรับชาว AE:*+:-  (อ่าน 31414 ครั้ง)
พณฯท่าน บรรหาร
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

พณฯท่าน

« ตอบ #140 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2010 08:49:50 »

การยืมเงินปากปล่าวไม่มีลายลักอักษรใช้พูดคุยทางโทรศัพท์และโอนให้และโอนคืน.....ถ้าอยู่ดีๆๆเค้าไม่ใช้(ชักดาบ)
มีสิทธิ์ทำอะไรได้ไหม..คับบบบบ.....ถ้าตามกฎหมาย........ขอบคุณ..คับ คำนับ คำนับ
รบกวนขอความรู้ด้วย...คับบบบ คำนับ

มีเพื่อนสมาชิกถามมาทาง pm แต่มันเป็นเรื่องที่เป็นประโยชน์เลยขอยกมาตอบในหน้านี้นะครับเพราะจะได้ไม่ต้องตอบซ้ำ

"การกู้ยืมเงินกว่า 2,000 บาทถ้ามิได้มีหลักฐานเป็นหนังสือลงลายมือชื่อผู้ยืมจะฟ้องร้องบังคับคดีไม่ได้"

ซึ่งการยืมเงินปากเปล่าแม้จะมีหลักฐานการโอนเงินระหว่างกันแต่ก็มิใช่หลักฐานเป็นหนังสือลงลายมือชื่อผู้ยืม ดังนั้นจึงฟ้องร้องบัคับคดีไม่ได้  อันนี้ก็ตามกฎหมายว่าไว้อะนะ

หรือการอัดเทปเสียงว่ามีการกู้ยืมเงินกันไว้ในการสนทนาระหว่างการคุยโทรศัพท์กันนั้นก็ไม่สามารถใช้เป็นหลักฐานการฟ้องได้เพราะตามความมุ่งหมายของกฎหมายมีเจตนาที่จะให้มีการทำหลักฐานเป็นหนังสือเท่านั้นและจะไปโยงเรื่องการสืบพยานด้วยเพราะกฎหมายต้องการให้มีหลักฐานมาแสดงแม้จะมีเสียงพูดคุยเป็นการยืนยันก็ตาม

แต่หากต้องการวิธีการหาหลักฐานเป็นหนังสือลงลายมือชื่อผู้ยืมก็ไปดูหัวข้อ 9 หน้าที่ 6 ของกระทู้นี้นะครับเพราะเคยตอบไว้แล้ว ^^

ปล.ถ้ายืมไม่เกิน 2,000 บาท ก็ไม่ต้องมีหลักฐานเป็นหนังสือก็สามารถฟ้องได้นะครับ  อันนี้ฟังดูแปลก ๆ ว่าทำไมเป็นงั้นก็เพราะมันเป็นกฎหมายอะครับ...แม้จะขัดกับความรู้สึกว่าทำไมเงินน้อยๆไม่ต้องการหลักฐานก็ฟ้องได้ ส่วนเงินเยอะๆฟ้องไม่ได้หากไม่มีหลักฐานเนหนังสือ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ตุลาคม 2010 09:01:22 โดย shadow » บันทึกการเข้า

พณฯท่าน

« ตอบ #141 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2010 08:55:13 »

คำถามต่อเนื่องจากกระทู้บนนะครับ

ถ้าจำนวนเงินตั้งแต่หลักหมื่นถึงหลักแสนแต่ไม่เกินหนึ่งล้าน ถ้าไม่มีเอกสารเป็นลายลักษรก็ทำอะไรไม่ได้ใช่ไหม..คับ

ถ้าเค้าปลอมแปลงขึ้นมาได้ไหม..คับ

รบกวนอีกครั้ง..คับ.....ขอบคุณ....คับ.... คำนับ คำนับ

ก็อย่าไปลงลายมือชื่อไม่ว่าจะกระดาษเปล่า ๆ หรือลงชื่อเอกสารโดยไม่กรอกข้อความที่เป็นสัญญากู้ที่ไม่ได้กรอกข้อความนะครับ เพราะหากลงลายมือชื่อในสัญญากู้โดยไม่ได้กรอกข้อความแต่ผู้ให้กู้ลงจำนวนเงินตามที่เป็นหนี้กันจริง สามารถใช้เป็นหลักฐานการกู้ยืมได้และสามารถฟ้องร้องบังคับคดีได้นะครับ

ส่วนเรื่องปลอมถ้าปลอมขึ้นมาทั้งหมดคือไม่มีลายมือชื่อผู้กู้เลย  แม้จะกรอกข้อความตามยอดหนี้ที่กู้กันจริงก็ไม่ได้ครับ ใช้เป็นหลักฐานไม่ได้แถมเราแจ้งข้อหาปลอมเอกสารและใช้เอกสารปลอมตามมาตรา 265 (ปลอมเอกสารสิทธิ) ประกอบ 268 (ใช้เอกสารปลอม) ได้ครับ ^^

แต่แนะนำนะครับว่าหากเป็นหนี้จริง ๆ ก็ใช้กันไปครับเพราะอาจมีคดีอื่น ๆ ตามมาได้ครับ "ศาลเตี้ยครับเจอบ่อยเลยคดีแบบนี้"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ตุลาคม 2010 09:00:13 โดย shadow » บันทึกการเข้า

พณฯท่าน

« ตอบ #142 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2010 09:10:08 »

อยากจะปรึกษาสักนิดครับ ผมจัดการกับตลาดเปิดใหม่แถวบ้านยังไงดีครับเสียงดังเหลือเกิน 4 ทุ่มแล้วยังไม่เลิกเลย รบกวนมากๆ คำนับ

เรื่องเสียงดังรบกวนสามารถแจ้งความร้องทุกข์ยังสถานีตำรวจท้องที่ได้เลยครับ เป็นความผิดลหุโทษตามประมวลกฎหมายอาญามาตรา 370 ผู้ใดส่งเสียง ทำให้เกิดเสียงหรือกระทำความอื้ออึงโดยไม่มีเหตุอันสมควร จนทำให้ประชาชนตกใจหรือเดือดร้อน ต้องระวางโทษปรับไม่เกิน 100 บาท

โทษน้อยจริง ๆ ^^a แต่ก็ร้องเรียนไปยัง หน่วยงานของรัฐก็ได้ครับเช่น เทศบาล หรือ อบต. ที่รับผิดชอบครับ หากร้องเรียนหน่วยงานของรัฐไม่ได้ผล ก็ร้องเรียนไปช่อง3 5 7 9 11  ก็ดีนะครับรับรองเงียบกริป ^^

พณฯท่าน

« ตอบ #143 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2010 08:13:22 »

อัพหน่อย ^^

aod_ae
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #144 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2010 11:27:59 »

หายไปนานเลยนะ ทนายเข้ เป็นไง บ้าง สบายดีไหม๊ มาหา พี่ๆ ดื่มเหล้ากันหน่อยไหม๊ อิอิ

พณฯท่าน

« ตอบ #145 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2010 08:44:22 »

หายไปนานเลยนะ ทนายเข้ เป็นไง บ้าง สบายดีไหม๊ มาหา พี่ๆ ดื่มเหล้ากันหน่อยไหม๊ อิอิ

โอ้โหฝาเครฟร่า...มันสวยจริง ๆ ^^

aod_ae
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #146 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2010 09:01:54 »

โอ้โหฝาเครฟร่า...มันสวยจริง ๆ ^^
ถูกใจ.. ใช่เลย..

พณฯท่าน

« ตอบ #147 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2010 14:51:26 »

ถามมาจะตอบไปนะครับ

พณฯท่าน

« ตอบ #148 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2010 15:32:34 »

มีพี่น้องถามมาเกี่ยวกับลิขสิทธิ

ทำร้านกิฟต์ช้อปกะแฟน ตอนนี้ห่วงเรื่อง ลิขสิทครับ
พอดีร้านมือถือข้างๆโดน
วิธีที่มาจับ
- มีคน(ของเค้า) มาซื้อเม็มโมรี่ แล้วให้ลงเพลง
- กลับมาพร้อมตำรวจ 1 นาย ข่มขู่จับกุม ขู่ต้องมีเงินประกันเป็นแสน
- จ่ายตอนนี้ 20,000 จบ
- รับเงิน และจากไป ไม่มีเอกสารใดๆ
1.) หากเป็นร้านผม มีโดเรม่อน 2-3 ตัว  สินค้า ดิสนี่ย์ 7-8 ชิ้น ซานริโอ้(คิตตี้) 5 ชิ้น
ต้องตั้งรับอย่างไร ก.) เป็นตัวจริง เอกสารครบ ข.) เป็นตัวปลอม
2.) หากไม่มีหมาย ไล่ออกจากร้าน ไม่งั้นแจ้ง บุกรุก ข่มขู่เอาทรัพย์ได้ไม๊
3.) อัด คลิป ไว้เป็นพยานตัวเองได้หรือไม่

4.) ร้านมือถือที่โดนไปแล้ว แจ้งความได้หรือไม่ข้อหาอะไร ต้องมีพยานไม๊
ขอบคุณครับ

เรื่องลิขสิทธิ์นี่มันไถจริง ๆ ครับทั้งคนที่เป็นคนของบริษัทเจ้าของลิขสิทธิ์ และไอ้ขวด(ตำรวจ) ที่มาด้วย คือถ้าเอาตามกระบวนการกฎหมายเลยจะถูกปรับที่ศาลขั้นสูงเลยนะครับอย่างน้อยก็เป็นแสนเพราะเป็นคดีนโยบาย (ต่างชาติบีบมาให้จัดการ) ถ้าสินค้าเราละเมิดจริง ๆ แม้มีเล็กน้อยตามที่กล่าวมาก็โดนแน่นอนแล้วมันก็รีดไถแน่นอนถ้าไม่อยากเสียเงินเยอะมีทางเดียวต้องยอมเท่านั้น เน้นนะครับว่าเท่านั้นแต่หากจะแก้เผ็ดคือ
1.ถ่ายวีดีโอไว้เลยครับแน่นอนที่สุดคือไม่โดนรีดไถ แต่จะถูกดำเนินคดีแน่นอนเช่นกัน
2.ไล่ไอ้ขวดและสมุนออกร้านไม่ได้และแจ้งความบุกรุกไม่ได้ครับ เพราะเป็นการกระทำความผิดซึ่งหน้าตามมาตรา 80 วิ.อาญา ไอ้ขวดจับได้โดยไม่ต้องมีหมายจับและหมายค้นเข้าข้อยกเว้นตามมาตรา 92 (3) ป.วิอาญาเช่นเดียวกัน
3.ร้านมือถือที่โดนจับไปแจ้งความได้ครับข้อหากรรโชกทรัพย์มาตรา337 ตามป.อาญา ไอ้ขวดโดน 157 พ่วงไปด้วย แต่ก็อาจต้องแรกมาด้วยการถูกดำเนินคดีแม้ไม่ใช่คดีที่ถูกจับก็อาจจะถูกจับในคดีใหม่(ตามรังควานจ้องจับให้ได้)และถูกดำเนินคดีแน่นอนที่สุด

แนะนำนะครับว่าขายของลิขสิทธิ์ดีกว่า แต่หากไม่ต้องการขายของลิขสิทธิ์ก็ต้องไปติดต่อเส้นไอ้ขวดเจ้าของพื้นที่ไว้เนิ่น ๆ (อันนี้แม้ผมจะแนะนำให้ทำผิดกฎหมายแต่ก็เป็นคำแนะนำในฐานะพี่น้องชาวaeนะครับเด๋วจะว่าผมรู้กฎหมายแต่ให้ทำผิดกฎหมาย) เรื่องลิขสิทธิ์หนีไม่พ้นโดนไถ่แน่นอนครับ

unicorn
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #149 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2010 04:48:41 »

สิ่งดีดี (ความรู้) ที่น่ารู้ สุดยอด

พณฯท่าน

« ตอบ #150 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2010 12:13:59 »

up

พณฯท่าน

« ตอบ #151 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2010 14:53:17 »

http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=75611.0

สรุปผมผิดไหมครับ อยากรู้จิงๆ ไม่รู้จะไปพึ่งไครแล้วพึ่งตำรวจก็คงเข้าข้างกันเอง เซงกับตำรวจไทย

ตาม พ.ร.บ.จราจรทางบก พ.ศ.2522
"รถที่ใช้ในทางเดินรถ ผู้ขับขี่ต้องจัดให้มีเครื่องยนต์ เครื่องอุปกรณ์และหรือส่วนควบที่ครบถ้วนตามกฎหมายว่าด้วยรถยนต์ กฎหมายว่าด้วยการขนส่ง กฎหมายว่าด้วยล้อเลื่อน กฎหมายว่าด้วยรถลาก หรือกฎหมายว่าด้วยรถจ้าง และใช้การได้ดี สภาพของรถที่อาจทำให้เสื่อมเสียสุขภาพอนามัยตามวรรคหนึ่งและวิธีการ ทดสอบ ให้เป็นไปตามหลักเกณฑ์และวิธีการที่กำหนดในกฎกระทรวง..."
ตาม พ.ร.บ.รถยนต์ พ.ศ.2522
"รถใดที่จดทะเบียนแล้ว ห้ามมิให้ผู้ใดเปลี่ยนแปลงตัวรถหรือส่วนใดส่วนหนึ่งของรถให้ผิดไปจากรายการที่จดทะเบียนไว้และใช้รถนั้น เว้นแต่เจ้าของรถนำรถไปให้นายทะเบียนตรวจสภาพก่อน.."
ผมเห็นว่า ตาม พ.ร.บ.รถยนต์ฯ บัญญัติไว้ชัดเจนอยู่แล้วว่า "ห้ามมิให้ผู้ใดเปลี่ยนแปลงตัวรถหรือส่วนใดส่วนหนึ่งของรถให้ผิดไปจากรายการที่จดทะเบียนไว้และใช้รถนั้น เว้นแต่เจ้าของรถนำรถไปให้นายทะเบียนตรวจสภาพก่อน"
   เรื่องการดัดแปลงสภาพมันต้องมีการจดทะเบียนไว้ในเล่มคู่มือว่า สภาพของรถเป็นอย่างไร ถึงจะมีความผิดว่าดัดแปลงอย่างไร (อันนี้เป็นข้อกฎหมายนะครับเพราะความผิดอาญาต้องชัดเจน) หากตีความตามตัวบทแล้วเรื่องการดัดแปลงสภาพนั้นผมมีความเห็นว่าต้องพิจารณาว่าดัดแปลงอย่างไรด้วย กล่าวคือดัดแปลงจากที่จดทะเบียนไว้อย่างไร เช่น ในเล่มบอกว่า 1600 ซีซี คุณเปลี่ยนเครื่องยนต์ให้ความจุกระบอกสูบเยอะขึ้นเป็น 2000 ซีซี  อันนี้จึงเรียกว่าดัดแปลงสภาพ หากไม่มีการแจ้งเปลี่ยนลงในเล่มก็ผิดเรื่องดัดแปลง  อันนี้เรากลับมาว่าถึงเรื่องท่อไอเสียกัน  ซึ่งในเล่มไม่ได้แจ้งไว้ว่าท่อขนาดเท่าไหร่ ลักษณะอย่างไร ไม่มีการแนบสเป็ก ไว้ในเล่ม ดังนั้นเมื่อไม่ได้แจ้งไว้ในเล่มแล้วจะมีการดัดแปลงได้อย่างไร  บางคนอาจเถียงว่า ก็มันไม่ใช่ของเดิม อ้าวแล้วของเดิมมันเป็นแบบไหน ในเล่มมีบอกไว้ไหม ซึ่งตรงนี้ความคิดเห็นผมในเรื่องดัดแปลงสภาพมันต้องระบุในเล่มทะเบียนว่าส่วนนั้น ๆ มันมีอย่างไร  ยกอีกตัวอย่างหนึ่งเช่น เล่มระบุว่า 4 ล้อ แต่คุณไปเพิ่มอีก 2 ล้อกลายเป็น 6 ล้อ ซึ่งในเล่มบอกว่า 4 ล้อ คุณดัดแปลงเป็น 6 ล้อ ซึ่งจะผิดเรื่องดัดแปลงสภาพเพราะในเล่มบอกว่า 4 ล้อเป็นต้น

เรื่องเสียงดัง
ค่ามาตรฐาน* วิธีเร่งเครื่องยนต์
ไม่เกิน 95 เดซิเบลเอ ที่ระยะ 0.5 เมตร
* ระดับเสียงขณะที่เดินเครื่องยนต์อยู่กับที่ โดยไม่รวมเสียงแตรสัญญาณ
เร่งเครื่องยนต์ที่ 3/4 ของความเร็วรอบที่เครื่องยนต์ให้กำลังสูงสุด ถ้าความเร็วรอบที่เครื่องยนต์ให้กำลังสูงสุดไม่เกิน 5,000 รอบต่อนาที
หรือ เร่งเครื่องยนต์ที่ 1/2 ของความเร็วรอบที่เครื่องยนต์ให้กำลังสูงสุดเกิน 5,000 รอบต่อนาที

หมายเหตุ : สถานที่ตรวจวัด เป็นพื้นราบทำด้วยคอนกรีตหรือแอสฟัลต์หรือวัสดุที่มีคุณสมบัติในการสะท้อนเสียงได้ดี และเป็นที่โล่ง
ซึ่งมีระยะห่างจากรถจักรยานยนต์ที่จะตรวจวัด 3 เมตร ขึ้นไป ให้ตรวจสอบค่าระดับเสียง 2 ครั้ง และให้ถือเอาค่าระดับเสียงสูงสุดที่วัดได้ เป็นค่าระดับเสียงของรถจักรยานยนต์
ถ้าแตกต่างกันเกินกว่า 2 เดซิเบลเอ ให้ตรวจสอบใหม่

ดังนั้นในส่วนของเสียงดัง ต้องมีการใช้เครื่องวัด ไอ้ขวดจะบอกว่าหูทิพย์ขึ้นเป็นตัวเลขว่าเกินค่าที่กฎหมายกำหนดโดยไม่ใช้เครื่องวัด อันนี้ก็ไม่ต้องกลัว ถ้าเจอข้อหานี้ก็ท้าวัดระดับเสียงไปเลยครับ

ปล.ลองเอาไว้ไปใช้ดูนะครับเวลาโดนจับเพราะอย่างน้อยก็ยังมีข้อมูลให้เถียงกับไอ้ขวด หากโวยวายไม่มีหลักการมันจะเล่นหนักแต่หากเถียงแบบ"กูรู้นะว่ากฎหมายมันว่าอย่างไร" บางทีไอ้ขวดอาจปล่อยไปก็ได้

แล้วท่านสมาชิกก็ถามมาอีกดังนี้
อ้างจาก:  link=action=profile;u=4169 date=1288339460
แล้วผมต้องไปเดินเรื่องยังไงต่อครับ ผมจนปันยาจิงๆ ขอวิธีการดำเนินเรื่องหน่อยครับ เหอะๆผมหงะ งง เลยไปปรึกษาตำรวจอรกสน.นึงได้คำตอบมาว่าผิดเหมือนกันเปลี่ยนไรที่ออกมาจากโรงงานผิดหมดมันบอก ผมก็เลยถามว่าแล้วล้อแม็กหละ มันก็ตอบมาอย่างด้านๆว่า ผิด ผมเถียงมันไปก็เท่านั้นอะครับขนส่งก็บอกไม่ผิด เห้อ

ขอวิธีการดำเนินเรื่องนี้หน่อยครับ
ต้องไปที่ไหน???
ไครจะช่วยผมได้???แต่คงไม่ไช่ตำรวจแน่นอน

ขอบคุณพี่มากๆนะครับ

มีทางเลือกคือ
1.เสียตังค่าปรับที่ตำรวจ (มีใบเสร็จ) เพราะเจ้าพนักงานมีอำนาจเปรียบเทียบปรับได้
2.ไม่ต้องทำอะไรบอกพี่ตำรวจว่า"ขอให้การในชั้นศาล"เพราะผมคิดว่าผมไม่ผิดข้อหาที่พี่แจ้ง (ดูเหมือนขำขำแต่ต้องบอกแบบนั้นจริง ๆ) แล้วไปต่อสู้ในชั้นศาลเอาครับ ในชั้นศาลเต็มที่ก็เสียค่าปรับตามคำสั่งศาลซึ่งผมคิดว่าไม่มากครับ
3.ในชั้นศาลไม่ต้องใช้ทนายความ โดยในชั้นศาลจะมีหมายเรียกให้ไปให้การ(หากอัยการฟ้องตามสำนวนที่ตำรวจทำส่งให้แล้ว)

ปล.ความผิดอาญาทุกกรณีหากไม่จบในชั้นพนักงานสอบสวน(เปรียบเทียบปรับ)ต้องดำเนินการทางศาลเท่านั้น ซึ่งความยุติธรรมยังคงหาได้ครับแม้จะหายากก็ตาม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ตุลาคม 2010 15:21:13 โดย shadow » บันทึกการเข้า

พณฯท่าน

« ตอบ #152 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010 10:30:23 »

up

aod_ae
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #153 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010 10:31:03 »

อัพเดจ ปัจจุบันหน่อยเอ่ย ว่าอยุ่ จ.ไหนแย้ว...*-*

พณฯท่าน

« ตอบ #154 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2010 09:50:28 »

อัพเดจ ปัจจุบันหน่อยเอ่ย ว่าอยุ่ จ.ไหนแย้ว...*-*

ปทุมธานีครับ^^

aod_ae
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #155 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2010 09:54:02 »

เสาร์นี้มากินไรวันเกิด อ้อ ป่าว
rod@PT.Z#005
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #156 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2010 01:20:24 »

ย้ายมาอยู่แถวไหนของปทุมครับ..

พณฯท่าน

« ตอบ #157 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2010 20:04:05 »

ย้ายมาอยู่แถวไหนของปทุมครับ..

แถวโลตัสครับ  ทำงานให้ตระกูลฮ้อแสงชัย ครับ

พณฯท่าน

« ตอบ #158 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2010 17:24:02 »

อัพ

poky
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #159 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2010 20:06:35 »

อัพไว้ก่อน  อิอิ
หน้า: [«5]  «  1 ... 6 7 [8] 9  »    ขึ้นบน
  พิมพ์