AE. Racing Club
06 ตุลาคม 2024 22:19:26 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [«5]  «  1 ... 5 6 [7] 8 9  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: -:+*:ให้คำปรึกษาทางด้านกฎหมายสำหรับชาว AE:*+:-  (อ่าน 31411 ครั้ง)
•—ชๅ€lxล้ๅต้ม<NC.Z>
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #120 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2009 19:23:51 »

งง กะกดหมาย

http://www.facebook.com/#!/profile.php?id=100000603573246
oil-gangster
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #121 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2009 22:22:11 »

อยากรบกวนถามเรื่องการเคลมประกันนิดนึงคับ พอดีรถโดนชนมาและมีประกันของอาคเนย์ ก้อให้อู่นอกตีราคาให้ ประมาณสองหมื่นกว่า แล้วก้อเอาใบเสนอราคาไปคุมราคาที่บริษัทประกัน แล้วก้อจบราคากันที่ 14500 บ. จากนั้นเจ้าหน้าที่ก้อไม่ไ่ด้แจ้งอะไรอีก แค่บอกว่าทำเสร็จแล้วก้อเอารถเข้าไปให้ตรวจสภาพและนำซากอะไหร่ไปคืน พอผมทำรถเสร็จก้อเอาใบเคลมไปตั้งเบิก ประกันก้อถามหารูปขั้นตอนการทำสี ผมก้อบอกไม่มี และก้อไม่รู้ว่าต้องใช้ ประกันก้อบอกว่าต้องมี ผมจึงกลับไปถามอู่เค้าบอกลบไปแล้ว คราวนี้ประกันก้อดูเหมือนว่าจะไม่จ่ายตังให้ ผมทำไงดีคับ ทำอะไรได้บ้าง  ยกธงขาว
kamelot@WZ

คันนี้สิ...สไตล์เรา

« ตอบ #122 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2009 07:37:07 »

ส่วนผมเป้นทนายอยู่คับ เนติรุ่น 60 คับพี่ๆ น้อง ๆ อยากเป็นส่วนหนึ่งของการช่วยแก้ปัญหาไขข้อข้องใจเรื่องกฎหมายด้วยคนคับ แหะๆ อยู่นครปฐมคับ แก๊ป

รับปรึกษาคดีความต่าง ๆ ปัญหาข้อกฏหมาย รับว่าความคดีทั่วราชอาณาจักร ใครมีปัญหาข้อสงสัยอะไร ปรึกษาได้คับ ไม่มีค่าใช้จ่าย086-3388362 แก๊ปคับ
kamelot@WZ

คันนี้สิ...สไตล์เรา

« ตอบ #123 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2009 07:38:18 »

เพื่อนสมาชิกมีปัญหาเกี่ยวกับเรื่องการหย่านะครับจึงถามมาทาง PM  แต่ไม่ขอเปิดเผยชื่อนะครับ

ปัญหามีอยู่ว่า " คือผมมีปัญหาเรื่องการหย่าครับคือฝ่ายหญิงไม่ทราบว่าอยู่ที่ไหนครับคือหายไปครับเหลือผมกะลูกอยู่กันสองคนครับ กุมภาฯนี้จะครบสองปีครับคือไม่ได้แจ้งความด้วยครับเพราะเท่าที่ทราบคือเค้าไปเองครับจากที่เพื่อนบ้านเล่าว่าเค้านั่งแท๊กซี่ออกไป โดยนำกุญแจบ้านฝากไว้ที่เพื่อนบ้านเพื่อคืนผมครับ ไม่อยากเกี่ยวข้องเรื่องการขึ้นโรงขึ้นศาลเท่าไหร่ครับพอจะมีวิธีทางไหนบ้างครับเพราะเคยติดต่อไปทางบ้านฝ่ายหญิงอ่ะครับทางเค้าบอกว่าไม่ได้กลับมาที่บ้านเลยครับเหมือนพยายามหลบนะครับhttp://news.sanook.com/crime/crime_252999.php อันนี้เป็นเรื่องที่ผมตามหาเค้าครับตามโรงพยาบาล สถาบันนิติเวชครับ รบกวนขอคำปรึกษาด้วยครับ ผมกับลูกจะได้เป็นไทซะที เพราะการทำธุรกรรมบางอย่างไม่สะดวกเลยครับ รบกวนด้วยครับ  "

ตามหลักกฎหมายครอบครัวและมรดก บรรพ 5 และ 6 นะครับ

มาตราที่เกี่ยวข้อง  เกี่ยวกับเรื่องนี้คือเรื่องการหย่านะครับ ซึ่งการหย่ามีด้วยกัน 10 อนุ (แก้ไขใหม่เมื่อปี 2550) โดยเรื่องนี้อยู่ที่อนุ 4

มาตรา ๑๕๑๖  เหตุฟ้องหย่ามีดังต่อไปนี้
(๔) สามีหรือภริยาจงใจละทิ้งร้างอีกฝ่ายหนึ่งไปเกินหนึ่งปี อีกฝ่ายหนึ่งนั้นฟ้องหย่าได้

กรณีนี้ต้องร้องกับศาลเท่านั้นนะครับถึงจะถูกต้องตามกฎหมายโดยร้องที่ศาลเยาวชนและครอบครัวซึ่งมีเขตอำนาจดังนี้
1.ถ้าภริยามีทะเบียนบ้าน(ภูมิลำเนา)อยู่ในเขตกรุงเทพมหานครสามารถร้องได้ที่ ศาลเยาวชน ฯ กลาง หรือศาลเยาวชน ฯ ที่มีเขตอำนาจในจังหวัดนั้น ๆ
2.มูลเหตุแห่งการหย่า (การทิ้งร้างเกิน 1 ปีเกิดที่บ้าน) ร้องศาลเยาวชน ฯ ที่มูลคดีเกิดอยู่ในเขตอำนาจ

ผลของการหย่า
1.ทรัพย์สินต่าง ๆ ที่หามาได้ระหว่างสมรสก็ต้องแบ่งกันนะครับ (เป็นสินสมรส)
2.สิทธิการดูแลบุตรที่ยังไม่บรรลุนิติภาวะ (อำนาจปกครอง) ขอให้ศาลสั่งให้เรามีอำนาจปกครองเพียงผู้เดียวก็ได้ครับ

แต่ถ้าเป็นกรณีสาปสูญนั้น กฎหมายวางหลักไว้ว่า

มาตรา ๖๑  ถ้าบุคคลใดได้ไปจากภูมิลำเนาหรือถิ่นที่อยู่ และไม่มีใครรู้แน่ว่าบุคคลนั้นยังมีชีวิตอยู่หรือไม่ตลอดระยะเวลาห้าปี เมื่อผู้มีส่วนได้เสียหรือพนักงานอัยการร้องขอ ศาลจะสั่งให้บุคคลนั้นเป็นคนสาบสูญก็ได้

ระยะเวลาตามวรรคหนึ่งให้ลดเหลือสองปี

(๑)  นับแต่วันที่การรบหรือสงครามสิ้นสุดลง ถ้าบุคคลนั้นอยู่ในการรบหรือสงคราม และหายไปในการรบหรือสงครามดังกล่าว

(๒)  นับแต่วันที่ยานพาหนะที่บุคคลนั้นเดินทาง อับปาง ถูกทำลายหรือสูญหายไป

(๓)  นับแต่วันที่เหตุอันตรายแก่ชีวิตนอกจากที่ระบุไว้ใน (๑) หรือ (๒) ได้ผ่านพ้นไป ถ้าบุคคลนั้นตกอยู่ในอันตรายเช่นว่านั้น

ซึ่งเมื่อดูจากระยะเวลาแล้วต้องรอ 5 ปีในกรณีนี้ซึ่งช้าเกินไปนะครับ ดังนั้นแนะนำว่า "ใช้การฟ้องหย่าดีกว่าครับ" ไม่ยุ่งยากอะไรมากครับ มีที่อยู่ตามบัตรประชาชนของคู่สมรสและพยานเล็กน้องก้สามารถดำเนินการได้ครับ ส่วนค่าดำเนินการก็แล้วแต่จะจ้างทนายความระดับไหน แต่กรณีนี้ไม่น่าจะยากเพราะบางทีจำเลยอาจไม่ต่อสู้คดี หรือขาดนัดไม่มาก็ได้ครับ

ขอบคุณอย่างสูงครับ คำนับ คำนับ ว่าแต่มีสำนักงานทนายความที่ไหนที่แนะนำบ้างหรือเปล่าครับ

แร้วน้าอยู่แถวไหนอ่ะคับ

รับปรึกษาคดีความต่าง ๆ ปัญหาข้อกฏหมาย รับว่าความคดีทั่วราชอาณาจักร ใครมีปัญหาข้อสงสัยอะไร ปรึกษาได้คับ ไม่มีค่าใช้จ่าย086-3388362 แก๊ปคับ
พณฯท่าน บรรหาร
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

พณฯท่าน

« ตอบ #124 เมื่อ: 06 มกราคม 2010 21:36:09 »

หนีเที่ยวซะหลายวัน...ไม่ได้เข้ามาตอบปัญหาเลยครับ  ขอโทษด้วยครับ

อยากรบกวนถามเรื่องการเคลมประกันนิดนึงคับ พอดีรถโดนชนมาและมีประกันของอาคเนย์ ก้อให้อู่นอกตีราคาให้ ประมาณสองหมื่นกว่า แล้วก้อเอาใบเสนอราคาไปคุมราคาที่บริษัทประกัน แล้วก้อจบราคากันที่ 14500 บ. จากนั้นเจ้าหน้าที่ก้อไม่ไ่ด้แจ้งอะไรอีก แค่บอกว่าทำเสร็จแล้วก้อเอารถเข้าไปให้ตรวจสภาพและนำซากอะไหร่ไปคืน พอผมทำรถเสร็จก้อเอาใบเคลมไปตั้งเบิก ประกันก้อถามหารูปขั้นตอนการทำสี ผมก้อบอกไม่มี และก้อไม่รู้ว่าต้องใช้ ประกันก้อบอกว่าต้องมี ผมจึงกลับไปถามอู่เค้าบอกลบไปแล้ว คราวนี้ประกันก้อดูเหมือนว่าจะไม่จ่ายตังให้ ผมทำไงดีคับ ทำอะไรได้บ้าง  ยกธงขาว

กรมการประกันภัยดีที่สุดครับ ร้อนเรียนไปที่นี่เลยครับ http://www.oic.or.th/th/home/index.php

Rock_TZ058@AE.110
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #125 เมื่อ: 07 มกราคม 2010 08:01:28 »

สุด ๆ เลยเพ่  เค่

มีปากก็พูดไป น้ำลายไม่ได้ซื้อ
tunatae
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #126 เมื่อ: 07 มกราคม 2010 08:43:52 »

ขอบคุณสำหรับคำปรึกษาดีๆนะครับพี่เค่  คำนับ

อยากรบกวนถามเรื่องการเคลมประกันนิดนึงคับ พอดีรถโดนชนมาและมีประกันของอาคเนย์ ก้อให้อู่นอกตีราคาให้ ประมาณสองหมื่นกว่า แล้วก้อเอาใบเสนอราคาไปคุมราคาที่บริษัทประกัน แล้วก้อจบราคากันที่ 14500 บ. จากนั้นเจ้าหน้าที่ก้อไม่ไ่ด้แจ้งอะไรอีก แค่บอกว่าทำเสร็จแล้วก้อเอารถเข้าไปให้ตรวจสภาพและนำซากอะไหร่ไปคืน พอผมทำรถเสร็จก้อเอาใบเคลมไปตั้งเบิก ประกันก้อถามหารูปขั้นตอนการทำสี ผมก้อบอกไม่มี และก้อไม่รู้ว่าต้องใช้ ประกันก้อบอกว่าต้องมี ผมจึงกลับไปถามอู่เค้าบอกลบไปแล้ว คราวนี้ประกันก้อดูเหมือนว่าจะไม่จ่ายตังให้ ผมทำไงดีคับ ทำอะไรได้บ้าง   ยกธงขาว

รถผมคงต้องถ่ายรูปไว้เหมือนกันใช่ไหมครับพี่เค่ ถ่ายกันไว้ก่อนดีกว่าเนอะเดี๋ยวมันลีลาอีก

พณฯท่าน

« ตอบ #127 เมื่อ: 23 มกราคม 2010 12:57:15 »

ขอบคุณสำหรับคำปรึกษาดีๆนะครับพี่เค่  คำนับ

อยากรบกวนถามเรื่องการเคลมประกันนิดนึงคับ พอดีรถโดนชนมาและมีประกันของอาคเนย์ ก้อให้อู่นอกตีราคาให้ ประมาณสองหมื่นกว่า แล้วก้อเอาใบเสนอราคาไปคุมราคาที่บริษัทประกัน แล้วก้อจบราคากันที่ 14500 บ. จากนั้นเจ้าหน้าที่ก้อไม่ไ่ด้แจ้งอะไรอีก แค่บอกว่าทำเสร็จแล้วก้อเอารถเข้าไปให้ตรวจสภาพและนำซากอะไหร่ไปคืน พอผมทำรถเสร็จก้อเอาใบเคลมไปตั้งเบิก ประกันก้อถามหารูปขั้นตอนการทำสี ผมก้อบอกไม่มี และก้อไม่รู้ว่าต้องใช้ ประกันก้อบอกว่าต้องมี ผมจึงกลับไปถามอู่เค้าบอกลบไปแล้ว คราวนี้ประกันก้อดูเหมือนว่าจะไม่จ่ายตังให้ ผมทำไงดีคับ ทำอะไรได้บ้าง   ยกธงขาว

รถผมคงต้องถ่ายรูปไว้เหมือนกันใช่ไหมครับพี่เค่ ถ่ายกันไว้ก่อนดีกว่าเนอะเดี๋ยวมันลีลาอีก

ครับ เด๋วนี้มีกล้องติดรถไว้บ้างก็ไดครับ เกิดเหตุอะไร ถ่ายให้หมดครับไม่ต้องยั้ง เพราะเวลามีปัญหาเกิดขึ้นรูปถ่ายจะยืนยันได้ดีที่สุดครับ

กล้องมือถือไม่แนะนำนะครับเพราะบางครั้งมันไม่ชัดเจนครับ ควรใช้กล้องดิจิตอลดีที่สุดรับ

aod_ae
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #128 เมื่อ: 23 มกราคม 2010 13:01:28 »

หายไปนานเลย..

RINSA
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #129 เมื่อ: 23 มกราคม 2010 14:25:54 »

ฟ้องหย่า ๆๆ
aod_ae
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #130 เมื่อ: 23 มกราคม 2010 14:45:21 »

ฟ้องหย่า ๆๆ
ใช่หรอ ไม่ใช่ อย่าฟ้องๆ นะ ฮ่าๆๆ
RINSA
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #131 เมื่อ: 23 มกราคม 2010 16:23:59 »

ฟ้องหย่า ๆๆ
ใช่หรอ ไม่ใช่ อย่าฟ้องๆ นะ ฮ่าๆๆ

เอาความจิงมาพูดได้ไง  ปิดปาก

กลัวเป็นอย่างกรณีข้างบน  เศร้า เศร้า
sOrn_7A
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #132 เมื่อ: 23 มกราคม 2010 18:10:23 »

ไม่ได้ตามอ่านหมด แต่ขอถามเรื่อง

ขับรถไม่มีทะเบียน มีแต่ใบ หรือพวกสวมทะเบียน อะไรพวกนี้หน่อยครับ

ปล. พอดีจะย้ายไปอยู่ตจวหลังเขา เผื่อจะซื้อรถถูกๆๆมาใช้แทน

ขอบคุณนะครับ

พณฯท่าน

« ตอบ #133 เมื่อ: 28 กันยายน 2010 08:09:20 »

พอดีย้ายที่ทำงานใหม่มาอยู่ปทุมธานี บริษัทใหม่พึ่งติดเน็ทให้ใช้ได้แบบสะดวก ^^   เลยหายไปซะนานนน  ....  ใครมีปัญหาอะไรก็เหมือนเดิมนะครับถามมาแล้วผมจะตอบไปครับ ... อาจจะช้าบ้าง(เพราะงานที่ใหม่เยอะจริงๆ) แต่ก็จะพยายามตอบให้นะครับ

ปล.เรื่องพรบ.ต่าง ๆ ไม่แม่นเท่าไหร่เพราะไม่ได้เรียนโดยตรงเช่นพวก พรบ.จราจร , เกี่ยวกับประกันรถยนต์  แต่จะพยายามหาคำตอบให้นะครับ  แต่ส่วนกฎหมายแพ่ง อาญา อันนี้สบาย ๆ ครับ

yoshio ae

4a-gze only

« ตอบ #134 เมื่อ: 28 กันยายน 2010 10:56:47 »

สุดยอด

AE has brought us to MEET

dada2010
นักแข่งมือสมัครเล่น

ผู้หญิงอย่าหยุดสวย เพราะผู้ชายกำลังจะสวยกว่า...!!!

« ตอบ #135 เมื่อ: 28 กันยายน 2010 13:46:59 »

สุดยอด สุดยอด

คำนับ คำนับ

คำเตือน : การดื่มสุรา..อาจทำให้ตั้งครรภ์โดยไม่ทราบสาเหตุ

พณฯท่าน

« ตอบ #136 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2010 12:39:22 »

up

ตั้ม_NT.Z#003

เต็มที่ เต็มใจ ให้ประชาชน

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #137 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2010 13:08:52 »

แน่นปึ๊ก ครับพี่ทนาย

อ่านทุกหน้าเลย เวียนหัวมาก
เวียนหัว

"If You Want Peace, Prepare For War"
"แม้หวังตั้งสงบ จงเตรียมรบให้พร้อมสรรพ์"
ae 101

« ตอบ #138 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2010 22:05:31 »

ขอบคุณครับ น้ำใจชาว ae ไม่มีวันหมดจริงๆ  ขอบคุณมากๆครับ  คำนับ คำนับ คำนับ
[B]orn_ [T]o_[B]e_[A]e
นักแข่งมือสมัครเล่น

.................................

« ตอบ #139 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2010 08:08:31 »

...........น้ำใจงามจริงๆๆครับ.............

......ถ้าคุณแน่!!!...อย่าแพ้...4E...โบ...นะจ๊ะ.......

..............www.4efteclub.com.................
หน้า: [«5]  «  1 ... 5 6 [7] 8 9  »    ขึ้นบน
  พิมพ์