AE. Racing Club
07 ตุลาคม 2024 13:25:48 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สำหรับ 92 ที่ตัวไล่ฝ่าใช้ไม่ได้เมื่อเปลี่ยนเป็นหน้ากากแอร์ auto  (อ่าน 4203 ครั้ง)
smilegames
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« เมื่อ: 15 สิงหาคม 2009 00:32:27 »

บอดี EE90 พอเปลี่ยนหน้ากากแอร์ Auto ตัวไล่ฝ่าจะใช้ไม่ได้ อย่าไปยอมแพ้ผมมีวิธี
ขอต่อยอดจากกระทู้นี้ ..มาแว้ววววว diy หน้ากากแอร์ auto92    ของคุณ azuma
และขอขอบคุณ คุณ azuma สอนวิธีต่อ ที่ทำให้ผมได้มีหน้ากากแอร์ Auto เท่ๆใช้ ผมเลยขอต่อยอดต่อเลยในส่วนของตัวไล่ฝ่า

รถผมรหัสตัวถังเป็น EE90 เป็นตัวธรรมดา ระบบแอร์ธรรมดามากๆ อยากเท่แต่ไม่มีกระตัง เลยเปลี่ยนแค่หน้ากาก คราวนี้ปัญหาที่ตามมาก็คือ
1. ตัวแบ่งลมจากนอกรถ ซื่งบ้างที่มันทำให้มีกลิ่นเข้ามาในรถ ผมเลย DIY ตามคุณ NEW กระทู้นี้ อุดช่องแอร์กันกลิ่นครับ
2. ตัวไล่ฝ่า เดิมทีมันเป็นสายที่ต่อกับหน้ากากแอร์เดิม แบบนี้

คราวนี้พอเป็นหน้ากากแอร์ Auto แบบนี้มันก็ต้องปิดตัวไล่ฝ่า ปัญหาที่ตามมาคือตอนฝนตกฝ่าจะขึ้นที่กระจกหน้า ทำให้ขับลำบาก

ผมเลยต่อยอด โดยใช้ปืนยิงเซ็นทรัลล๊อก มาเป็นตัวเปิดปิดตัวไล่ฝ่าแทนสายเดิม

ก็ยึดปินยิงเซ็นทรัลล๊อกให้ดี แล้วก็ใช้เหล๊กขา ทำหน้าที่แทน สายเดิม

รูปมุมกว้าง สีแดงเป็นปืนเซ็นทรัลล๊อก สีเขียวเป็นเหล็กที่เราใช้แทนสายเดิม

สวิทย์ใช้สวิทย์ เปิดกระจกไฟฟ้าแบบตัวเดี่ยวของประตูหลังได้เลย

เพียงเท่านี้เราก็มีตัวไล่ฝ่าใช้ได้เหมือนเดิม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 สิงหาคม 2009 00:55:15 โดย smilegames » บันทึกการเข้า

c_sa1
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2009 15:50:40 »

ผมเคยไล้สายไฟเอาไว้ทั้งหมดว่าเส้นไหนมีหน้าที่ทำอะไร  ตอนนี้ลองเอาไปดูสายไฟที่ปลั๊กตัวใหญ่ที่มีสาย 15 เส้นนะครับ ผมนับแถวบน 9 เส้นแถวล่าง 6 เส้น !แถวบนผมเอาเส้นที่เป็นไฟบวกไฟหรีเป็นเส้นที่ 1 และนับต่อไปจนถึงเส้นที่ 9 แถวล่างก็เส้นที่เป็นไฟลบของไฟหรีเป็นเส้นที่ 1 และนับต่อไปจะถึงเส้นที่6  คำสังลมเป่ากระจกจะอยู่ที่แถวล่างเส้นที่ 3 ครับ โดยถ้าต่อไฟเลี้ยงครบตามที่ระบบต้องการ เมือกดปุ่มสังงานสายไฟที่จะใช้ไปสั่งงานระบบต่างเช่น ลมเป่าหน้า เป่าขา เป่าหน้า+ขา เป่ากระจกเป็นต้น จะจ่ายเป็นไฟลบออกมาครับ และเมื่อเปิดไฟหรี่หลอด led ก็จะหรีแสงลง แล้วจะไปรื้อรถถ่ายรูปปลั๊กสายไฟมาให้ดูครับ ผมก็คิดว่าจะทำแบบทีคุณทำแต่ทุกวันนี้ขนาดไม่ได้สังให้ลมเป่ากระจกมันก็แอบออกมาเพียบเลยปิดยังไงก็ไม่อยู่
smilegames

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #2 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2009 17:35:38 »

ผมเคยไล้สายไฟเอาไว้ทั้งหมดว่าเส้นไหนมีหน้าที่ทำอะไร  ตอนนี้ลองเอาไปดูสายไฟที่ปลั๊กตัวใหญ่ที่มีสาย 15 เส้นนะครับ ผมนับแถวบน 9 เส้นแถวล่าง 6 เส้น !แถวบนผมเอาเส้นที่เป็นไฟบวกไฟหรีเป็นเส้นที่ 1 และนับต่อไปจนถึงเส้นที่ 9 แถวล่างก็เส้นที่เป็นไฟลบของไฟหรีเป็นเส้นที่ 1 และนับต่อไปจะถึงเส้นที่6  คำสังลมเป่ากระจกจะอยู่ที่แถวล่างเส้นที่ 3 ครับ โดยถ้าต่อไฟเลี้ยงครบตามที่ระบบต้องการ เมือกดปุ่มสังงานสายไฟที่จะใช้ไปสั่งงานระบบต่างเช่น ลมเป่าหน้า เป่าขา เป่าหน้า+ขา เป่ากระจกเป็นต้น จะจ่ายเป็นไฟลบออกมาครับ และเมื่อเปิดไฟหรี่หลอด led ก็จะหรีแสงลง แล้วจะไปรื้อรถถ่ายรูปปลั๊กสายไฟมาให้ดูครับ ผมก็คิดว่าจะทำแบบทีคุณทำแต่ทุกวันนี้ขนาดไม่ได้สังให้ลมเป่ากระจกมันก็แอบออกมาเพียบเลยปิดยังไงก็ไม่อยู่
ขอบคุณมากครับ
ไปคุยกับเพื่อนที่เป็นช่างไฟ เขาบอกยาก หาสวิทย์ใหม่เลย เอาตัวเปิดกระจกไฟฟ้าก็ได้ มันจะสลับขั่วไฟให้เอง

ekapong
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #3 เมื่อ: 13 มกราคม 2012 12:48:54 »

up

Superpak 92

" สงสัย ให้ถาม " อย่า... คิดไปเอง

« ตอบ #4 เมื่อ: 30 เมษายน 2012 14:09:10 »

อ่านหนังสือ อ่านหนังสือ อ่านหนังสือ

ข้ า ว มั น ไ ก่ & เ ตี๋ ย ว ไ ก่ ม ะ ร ะ   ลุ ง เ ล็ ก !!!
สมาชิก DORAEMONSTER 9X
กระทู้หาของ92 http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=79623.msg1111987#msg1111987
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์