AE. Racing Club
25 ตุลาคม 2024 10:27:39 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ระวังกันหน่อย!!!!  (อ่าน 2289 ครั้ง)
Ubol_RP.TZ
Moderator
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

สวรรค์...มันไม่มีจิงหรอกหนูๆ

« เมื่อ: 21 สิงหาคม 2009 10:38:59 »

เหตุมันเกิดขึ้นเมื่อคืนคับ ขณะที่กลับบ้านก็เจอด่านคับก็ไม่ได้สนใจอะไรเพราะผ่านด่านตรงนี้ทุกวัน ก็ขับไปเรื่อยๆพอถึงจุดตรวจก็โดนเรียกซะ งงซิคับ...กรูผิดอะไรวะเนี่ย ก็เลี้ยวเข้าไปจอดตามคำสั่งพี่เค้า

ตำรวจ: ขอใบขับขี่ด้วยคับ
 โอ๊ค :  ข้อหารัยคับ พร้อมกับชี้ให้ดูบัตร
ตำรวจ:  ทำหน้างง แล้วดูตามทิศทางการชี้ ชะงักนิดนึง..แล้วพูดว่า ติดแผ่นป้ายทะเบียนเอียง แผ่นป้ายไม่ชิดกับตัวรถ
โอ๊ค   : มีกฎหมายห้ามเรื่องนี้ตั้งแต่เมื่อไหร่ไม่เห็นประกาศให้รู้เลย
ตำรวจ : เป็นคำสั่งจากข้างบนคับ เพราะการติดแผ่นป้ายแบบนี้ทำให้กล้องตามสี่แยกมองไม่เห็นเลขทะเบียน

จากเรื่องที่เกิดขึ้นจึงกลับแล้วขนดูว่ามีกฎหมายขอนี้ด้วยหรือจึงพบว่า

ข้อมูลจาก หนังสือพิมพ์ไทยรัฐ

สนทนาจราจรวันนี้ มีข่าวจราจรจาก พ.ต.ท.คัชเขต ครองบุญ, พ.ต.ท.ศรายุทธ จุณณวัตต์ และ พ.ต.ท.ฤทธี วิเศษคามินทร์ ฝ่ายประชาสัมพันธ์ บก.02 มาแจ้งให้ทราบครับ

"พล.ต.ต.ภาณุ เกิดลาภผล รอง ผบช.น. ฝ่ายจราจร แจ้งว่า ด้วยขณะนี้ตรวจพบผู้กระทำความผิดเกี่ยวกับการติดแผ่นป้ายทะเบียนรถฝ่าฝืนกฎหมาย ไม่ว่าจะเป็นการติดแผ่นป้ายทะเบียนแฟชั่น แผ่นป้ายทะเบียนเลอะเลือนหรือมีวัสดุอื่นปิดบัง ไม่ติดแผ่นป้ายทะเบียนหรือบางรายไม่ใช้แผ่นป้ายทะเบียนของทางราชการ เข้าข่ายติดแผ่นป้ายทะเบียนปลอมแล้ว

"ล่าสุด ยังตรวจพบมีผู้ติดแผ่นป้ายทะเบียนของทางราชการ ปรับแต่งพับเอียงได้ ไม่ติดตรึงกับรถทั้งด้านหน้าและด้านหลัง ทำให้เห็นได้ไม่ชัดเจน และเป็นที่สังเกตว่าอาจจะนำไปก่ออาชญากรรมได้

"การกระทำในลักษณะดังกล่าว เข้าข่ายความผิดตามพระราชบัญญัติรถยนต์ พ.ศ. 2522 มาตรา 11 (กฎกระทรวง พ.ศ. 2547) มีโทษปรับไม่เกิน 2,000 บาท

"จึงขอฝากเตือนให้เจ้าของหรือผู้ครอบครองรถ ตรวจสอบและดำเนินการเกี่ยวกับแผ่นป้ายทะเบียนรถให้ถูกต้องตามกฎหมาย จะได้ไม่ต้องถูกเจ้าหน้าที่ตำรวจจับกุม กองบัญชาการตำรวจนครบาล จะได้กวดขันจับกุมความผิดเกี่ยวกับแผ่นป้ายทะเบียนในลักษณะดังกล่าวอย่างจริงจังและต่อเนื่องต่อไป"

เห็นว่ามีประโยชน์กับเพื่อนสมาชิกเลยเอามาฝากจะได้ไม่ต้องโดนแบบผม คำนับ คำนับ คำนับ

เจ้านายเหมือนรัฐบาล พนักงานคือผู้ประสบภัย!!!
aod_ae
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2009 10:55:50 »

อ่า...โดนซะแย้ว......เง้อ....หาเรื่องกันจนได้....เฮ้อออ..... เวียนหัว

ขอบใจคร้าบบบบ..ที่ช่วยเตือนๆกัน..ไม่ทราบว่า ด่านแถวไหนหรอครับ..............(โดนไปกี่ร้อยครับบบบบ...)
ไร้ตัวตน
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #2 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2009 11:02:31 »

เอาแบบเค้าดิ..แผ่นป้ายทะเบียน.แนบไปกับกันชน..เลย...ตามส่วนโค้งเว้า ของกันชนเลย อุอุอุ
จี่จี๋ รักในหลวง
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #3 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2009 11:09:55 »

มันจับมานานแล้ว โดนมากันก้อเย๊อะแล้ว
ที่เราไม่โดนเพราะ ไม่ผ่านด่าน จะให้ผ่านได้ไง เจอหนักกว่าทะเบียนเอียงอีก  แหะ.. แหะ.. ปิดปาก
aod_ae
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2009 12:13:57 »

มันจับมานานแล้ว โดนมากันก้อเย๊อะแล้ว
ที่เราไม่โดนเพราะ ไม่ผ่านด่าน จะให้ผ่านได้ไง เจอหนักกว่าทะเบียนเอียงอีก  แหะ.. แหะ.. ปิดปาก
แหะๆ เวียนหัว เวียนหัว เวียนหัว เวียนหัว ปิดปาก ปิดปาก ปิดปาก ปิดปาก
tunatae
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2009 15:22:07 »

ขอบคุณครับพี่โอ๊ค
แ^P^ง @ DoReAmOn AE 92
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2009 14:38:31 »

เหวอ เหวอ เหวอ.........
AE_111
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2009 15:58:35 »

และแล้ว เค้าก็สามารถหาช่องทางหากินอีกจนได้ ประชาชนวัยรุ่นเซ็งแทนเลย อิอิ
ก็ตามนั้นแหละคับ พวกเรามันก็แค่ประชาชน เค้าออกกฏอะไรมา เราก็ทำตามกันไปเถอะคับ
Oke...Pat TZ#042

---รอไปทะเลๆๆๆ---

« ตอบ #8 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2009 19:40:16 »

แล้วที่พี่ชี้ให้เค้าดูอ่ะ.....มันช่วยได้ป่าว

ขอบคุณคับ...........
Ubol_RP.TZ
Moderator

สวรรค์...มันไม่มีจิงหรอกหนูๆ

« ตอบ #9 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2009 11:07:21 »

แล้วที่พี่ชี้ให้เค้าดูอ่ะ.....มันช่วยได้ป่าว

ขอบคุณคับ...........

ถ้ามันช่วยได้แล้วพี่จะได้ใบสั่งรึคับน้อง... ฉุน ฉุน

เจ้านายเหมือนรัฐบาล พนักงานคือผู้ประสบภัย!!!
m101
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

ขอโทษนะลูกรัก ขอบคุณที่ปกป้องกันนะ

« ตอบ #10 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2009 14:06:38 »

ผมก็ติดนะแต่เข้าด่านไม่เคยโดนเลย

เพราะเอาอีกคันนึงไป

โชคดีมากๆ ฮิฮิ...

TZ#020
OSK 121
รถบ้าน นอนอู่ยาวววว...
namwann(X)TZ#070

ขบวนการใบไม้ร่าเริง

« ตอบ #11 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2009 16:34:50 »

ถ้าเป็นทะเบียนแบบพับได้ แต่เราติดให้ชิดกับตัวรถแล้วเค้าก็ยังจะจับเราอีกไหมคับพี่

ขอเกิดเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
AE_111
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2009 17:24:42 »

อัพไป
jojobar

เที่ยว ไหม ค่ะ....

« ตอบ #13 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2009 22:16:51 »

lสงสัยตามันบอดมั้งพี่
คนดีดี..ยุ่ง..จับ
คนเลว..ยุ่ง..จับไม่ได้
กรรม

อย่าเอาหัวใจเรา ไปผูกไว้ที่ตีนใคร เวลาเขาเดินจากไป มันจะได้ไม่เจ็บ
oilnarit
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #14 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2009 01:10:13 »

ขออนุญาตนำกระทู้ไปเผยแพร่ที่โซนแจ้งนะคะ ขออนุญาตนิดนึงค่ะ (ขอบคุณค๊า ยังไม่รอคำตอบเลย อิอิ)
aod_ae
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2009 08:22:28 »

ขออนุญาตนำกระทู้ไปเผยแพร่ที่โซนแจ้งนะคะ ขออนุญาตนิดนึงค่ะ (ขอบคุณค๊า ยังไม่รอคำตอบเลย อิอิ)
เก็บค่าโต๋ง ด้วยได้ป่าว.. แหะ.. แหะ..
oilnarit

« ตอบ #16 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2009 12:18:47 »

เก็บค่าโต๋ง ด้วยได้ป่าว.. แหะ.. แหะ..

โหดร้าย   อ้อน
aod_ae
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2009 12:35:44 »

โหดร้าย   อ้อน
เหมือนถ้วยฟรีเมียรชิฟ อะ..ต้องตกอยู่ในครอบครองของทีมที่ชนะ 1 ปี..อิอิ
Pencom.CZ 49
AE Racing Club Staff

นู๋คุณ รักในหลวง

« ตอบ #18 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2009 13:25:12 »

มะวานพึ่งจะเกะออกแล้วติดมันแนบกะรถเลย ดูสิมันจะอ้างอะไรอีก ฮีฮี ขอบคุณครับ สำหรับข่าวสาร

** 35ํ vol. **
** 4ทุ่มท่าพระ **
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์