AE. Racing Club
26 ตุลาคม 2024 20:21:31 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับรถสตาร์ทไม่ติด  (อ่าน 1498 ครั้ง)
charkit_bank
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 12 ตุลาคม 2009 14:30:51 »

เหวอ...ช่วยด้วยครับพี่ๆ..รถผมมีอาการสตาร์ทไม่ติด..ไดหมุนปกติ..ไฟแบตมี..ปัมติ๊กไม่เสีย..น้ำมันไม่หมด..ฟิวส์ไม่ขาด..จานจ่ายก็เช็คแล้ว..เอาของรถเพื่อนมาลองเปลี่ยนดูก็ไม่ติด..มันน่าแปลกตรงที่ไฟไม่ออกหัวเทียนครับ..ช่างที่อู่..รื้อออกมาดูกล่อง ECU  ผมเพิ่งรู้อ่ะว่าเป็นกล่อง 5A ทั้งที่เครื่องเป็น 4A  ช่างบอกว่าปลั๊กมันเข้ากันได้..ดูกล่องก็ไม่มีอะไรผิดปกติ..
ทำไงดีครับพี่..พี่ๆท่านใดเคยเจออาการรถเป็นแบบนี้หรือว่ามีความรู้ใหคำปรึกษาได้ช่วยผมทีเถอะครับ..ขอบคุณครับ
 เอ่อ.. ร้องไห้ งอแง เหวอ ยกธงขาว
aod_ae
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2009 14:36:14 »

ไฟไม่ออกหัวเทียน

ลองเปลี่ยนสายหัวเทียน กับ หัวเทียน ดูก่อนซิครับ

ส่วนเรื่องกล่อง ..ถ้าใช้ได้ ก็ใช้ไป..แต่ถ้า อยากให้ตรงรุ่น ก็ต้องหา กล่อง 4afe มาใส่ละครับ..

ปล.แล้วไม่ทราบว่า ตรงจานจ่าย เป็นปลั๊กสายไฟ กี่เส้นครับ..
อาการ สตาทไม่ติด สตาทแล้วเงียบ หรือ สตาท แล้วมีเสียง ยังไง หรอครับ..เผื่อท่าน อื่นๆ ด้านล่าง จะได้ช่วยแนะนำได้ถูกนะครับ
Mr. Warren
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #2 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2009 15:44:47 »

เหวอ...ช่วยด้วยครับพี่ๆ..รถผมมีอาการสตาร์ทไม่ติด..ไดหมุนปกติ..ไฟแบตมี..ปัมติ๊กไม่เสีย..น้ำมันไม่หมด..ฟิวส์ไม่ขาด..จานจ่ายก็เช็คแล้ว..เอาของรถเพื่อนมาลองเปลี่ยนดูก็ไม่ติด..มันน่าแปลกตรงที่ไฟไม่ออกหัวเทียนครับ..ช่างที่อู่..รื้อออกมาดูกล่อง ECU  ผมเพิ่งรู้อ่ะว่าเป็นกล่อง 5A ทั้งที่เครื่องเป็น 4A  ช่างบอกว่าปลั๊กมันเข้ากันได้..ดูกล่องก็ไม่มีอะไรผิดปกติ..
ทำไงดีครับพี่..พี่ๆท่านใดเคยเจออาการรถเป็นแบบนี้หรือว่ามีความรู้ใหคำปรึกษาได้ช่วยผมทีเถอะครับ..ขอบคุณครับ
 เอ่อ.. ร้องไห้ งอแง เหวอ ยกธงขาว
ลองดูไดสตาร์ทแล้วหรอครับ
ป้านู๋อ้อ_TZ#051
Moderator
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

สังกัด โซนธนบุรี

« ตอบ #3 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2009 15:53:36 »

เอาใจช่วยค่ะ  เหอๆๆ

---  อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน อยากถึงฝันต้องอดทน ---
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2009 20:24:03 »

แหะ.. แหะ.....สำเร็จ..เสร็จแล้วครับ..แบบว่า..ช่างไฟ..ไล่ระบบไฟใหม่ฟิวส์กับปลั๊กชุดเล็กที่อยู่ตรงข้างคันเร่ง(มันมีซ่อนไว้ข้างๆเท้าอ่ะครับ..มันขาด)..สรุป...อีหนู..อุ้ย..หนูบ้านนี่แหละครับ..กัดขาด...เหอะๆ...โดนค่าลากไป 300 ค่าแรงหาสาเหตุ 200 ช้างอีก 3 ขวด(อันนี้ช่างขอมาเลยจัดไป)...

สรุป..จุดไต้ตำตีนครับ.. ไม่รู้ไม่ชี้
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2009 20:30:14 »

...เอ่อ...ที่แน่ๆ...เครื่อ 4A ใส่กล่อง5A  รอบเดินเบาจะสวิงครับ..ตอนนี้เลยตั้งไว้แก่นิดๆ..กันอาการเบาดับครับ..
aod_ae
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2009 20:50:57 »

หาของตรงรุ่น มาใส่ดีกว่า ครับ..ไฟจะได้ไม่โหลดเกิน..ทำให้ระบบไฟมีปัญหาป่าว.ๆ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์