AE. Racing Club
29 กันยายน 2024 04:24:22 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์  (อ่าน 3310 ครั้ง)
SOADS
มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2009 15:45:06 »

ช่วยแนะนำด้วยครับ อยากจะเปลี่ยนนำมันเกียร์ ควรเลือกวิธีใดดีครับ
1. เลื้อกซื้อน้ำมันเองเป็นแกลลอน และจ้างร้านเปลี่ยน 50 บาท (วิธีซื้อดูอย่างไร ที่หน้าถัง,ใช้ยี่ห้ออะไรดีครับ)
2. เปลี่ยนตามศูนย์บริการมาตรฐาน เช่น BQUICK COCKPIT คิดราคาเป็นลิตรรวมค่าแรงแล้ว
3. อยากทราบระยะเวลาเปลี่ยนถ่ายของเหลว ทั้งหมด มีอะไรบ้างครับ เกียร์ธรรมดา
     เคยแต่เปลี่ยน น้ำมันเครื่องอย่างเดียวครับ  วิ่งไป 20,000 โลแล้ว AE92 ฝาลายครับ
ขอขอบคุณล่วงหน้าด้วยครับ

tunatae
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2009 13:42:53 »

ซื้อเเล้วไปให้อู่เปลี่ยนครับ ผมถ่ายน้ำมันเกียร์ทุก 20000 โลครับ

ส่วนน้ำมันเครื่องผม 5000 โลครับ
PAI TEPLEELA
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2009 16:14:50 »

ทุกๆ 20000 โลเช่นกัน   ซูม ซูม

Fong-(le)vin 92
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

Bi-To-eY Racing GirL

« ตอบ #3 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2009 21:26:26 »

พึ่งเปลี่ยนมา เป็นของ caltex thuban gl-5 ครับ ใช้ 3 ลิตร
KON@EE90
นักแข่งมือสมัครเล่น

จนเงินตรา แต่ไม่จนปัญญา

« ตอบ #4 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2009 09:24:21 »

ขอโทษนะครับ
ของเครื่องฝาลาย เกียร์ธรรมดา มันเติมน้ำมันเกียร์ตรงไหนครับ แล้วเช็คน้ำมันเกียร์ได้ไหมครับ?
ผมได้รถมาสองปีกว่าละ ยังไม่รู้เลยจริงๆ
ขอบคุณครับ
 คำนับ คำนับ

KON@EE90

« ตอบ #5 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2009 16:05:03 »

กลับมาดู...
 อ่านหนังสือ กาดึ๊บ.. กาดึ๊บ..

Fong-(le)vin 92

Bi-To-eY Racing GirL

« ตอบ #6 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2009 20:26:30 »

ขอโทษนะครับ
ของเครื่องฝาลาย เกียร์ธรรมดา มันเติมน้ำมันเกียร์ตรงไหนครับ แล้วเช็คน้ำมันเกียร์ได้ไหมครับ?
ผมได้รถมาสองปีกว่าละ ยังไม่รู้เลยจริงๆ
ขอบคุณครับ
 คำนับ คำนับ

2 ปี ไปเปลี่ยนที่ร้านเลยครับ ปกติปีนึงถ้าขับไม่ถึง 20000 โล ก็เปลี่ยนได้เลยครับ ได้ดูด้วยว่า เขาถอดตรงไหน

ถ้าไม่ผิด ใต้เกียร์จะมีน๊อตถ่าย และ ด้านข้างเกียร์ฝั่งที่ติดกับหม้อน้ำ จะมีน๊อตเติมอยู่ ของผมช่างใช้กรวยต่อสายยาง แล้วค่อยๆเท จนเทไม่ลงแล้วไหลกลับมาที่สายยาง

มั่ว+ประสบกาม

taufhun
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #7 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2009 20:39:31 »

ขอโทษนะครับ
ขอบคุณครับ
 คำนับ คำนับ

2 ปี ไปเปลี่ยนที่ร้านเลยครับ ปกติปีนึงถ้าขับไม่ถึง 20000 โล ก็เปลี่ยนได้เลยครับ ได้ดูด้วยว่า เขาถอดตรงไหน

ถ้าไม่ผิด ใต้เกียร์จะมีน๊อตถ่าย และ ด้านข้างเกียร์ฝั่งที่ติดกับหม้อน้ำ จะมีน๊อตเติมอยู่ ของผมช่างใช้กรวยต่อสายยาง แล้วค่อยๆเท จนเทไม่ลงแล้วไหลกลับมาที่สายยาง

ขอโทษนะครับ
ขอบคุณครับ
 คำนับ คำนับ

เหมือนตอนช่างเปลี่ยนให้ผมเลย เขาก็ทำแบบนี้แหละ

แม่บอกว่า อะไรที่มันใช้ได้อยู่ ก็ใช้ไปก่อนเถอะลูกเอ๋ย
ee90 เครื่อง 4AFE 1600 ดีกรี
wasabi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2009 20:56:05 »

ของผม เปลี่ยน น้ำมันเครือง 3 รอบ ก็ เปลี่ยน น้ำมัน เกียร์ 1 รอบ  Smiley
Henry

เเถวบ้านเค้าเรียกผมว่า ดอม (Dominic Torretto)

« ตอบ #9 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2009 21:07:30 »

ยี่ห้อไรดีครับแนะนำหน่อยครับ
ใส่เครื่องเดิมๆครับ
ราคาประหยัดด้วยก็ดีครับผม
ขอบคุณครับ

ก้อเเค่โบเดิมเเต่จะลง 12 เเระนะ อิอิ

van pp.
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

แล้วแต่เงิน

« ตอบ #10 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2009 01:43:01 »

ผมพึ่งถ่ายน้ำมันเกียร์ไปเมื่อเดือนสิงหา
ขั้นตอนการถ่ายเห็นช่างเค้าทำก็ตามพี่ fongvin เลยคับ
ส่วนยี่ห้อใช้ของโตโยต้าคับ เกียร์ธรรมดา
ซื้อมา3ลิตร 500

กาดึ๊บ.. กาดึ๊บ..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 พฤศจิกายน 2009 01:45:05 โดย coconut778 » บันทึกการเข้า
KON@EE90

« ตอบ #11 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2009 10:27:27 »

ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ คงต้องได้เปลี่ยนแล้ว
 คำนับ คำนับ
 ตรบมือ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์