AE. Racing Club
04 ตุลาคม 2024 15:31:08 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แม่เหล็กเรียงโมเลกุลของน้ำมันเชื้อเพลิง MAGTUNE คืออะไร ?  (อ่าน 18009 ครั้ง)
En-Kai
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

- = CCTV Expert = -

« เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2009 22:51:45 »

เคยมีน้องชื่อ Nat ถามไปครั้งนึงนานแล้วอ่ะครับ เลยขอ Copy มาให้อ่านกันเล่นๆ อีกที (ยาวๆ เลย) ตามนี้นะครับ

แม่เหล็กเรียงโมเลกุลของน้ำมันเชื้อเพลิง MAGTUNE คืออะไร ?

แม่เหล็กถาวร หรือ  (Permanent Magnet) นั้นสามารถจำแนกออกเป็นประเภทหลักๆ ได้ดังนี้ครับ คือ

1. Neodymium Magnets หรือที่เรียกเต็มๆ ว่า Neodymium Iron Boron Magnet (NdFeB Magnet) - - > เป็นแม่เหล็กถาวรที่มีความหนาแน่นของเส้นแรงแม่เหล็กต่อหน่วยพื้นที่ (Flux Density) สูงมากที่สุดในปัจจุบัน คือมี Flux Density สูงสุดถึงประมาณ 10,000 Gauss  แม่เหล็กประเภทนี้จะมีแรงดึงดูดสูงมาก มีคุณสมบัติและประสิทธิภาพสูงที่สุดในบรรดาประเภทของแม่เหล็กถาวรทั้งหมด และมีราคาแพงที่สุด ส่วนใหญ่จะนิยมใช้ประกอบในเครื่องใช้ไฟฟ้า, เครื่องแยกเศษโลหะ, เครื่องจักรต่างๆ, Harddisk, Motor, Generator, อุปกรณ์ Sensor ต่างๆ และ ฯลฯ

2. Ferrite Magnets (Ceramic) - - > แม่เหล็กประเภทนี้จะมีราคาถูกกว่าแม่เหล็กประเภทอื่นๆ และเป็นแม่เหล็กที่ใช้งานกันแพร่หลายที่สุด, สามารถทนความร้อนได้ดี  ส่วนมากจะนิยมใช้ประกอบในเครื่องใช้ไฟฟ้า อุปกรณ์ทางด้านวิทยาศาสตร์ และวิศวกรรม, อุปกรณ์ทางการสื่อสาร, ของเล่น และ ฯลฯ

3. SmCo Magnets - - > แม่เหล็กประเภทนี้จะมีแรงดูดสูง เหมาะสำหรับงานหลายประเภทที่ต้องทนความร้อนสูง และทนต่อการกัดกร่อน ส่วนมากจะใช้ประกอบในเครื่องมือ, นาฬิกา, เครื่องกำเนิดไฟฟ้า, แม่พิมพ์ และ ฯลฯ

4. AlNiCo Magnets - - > เป็นแม่เหล็กที่ทนต่ออุณหภูมิสูง และทนต่ออุณหภูมิที่เปลี่ยนแปลงได้เป็นอย่างดี ส่วนมากใช้ประกอบในอุปกรณ์จับยึดชิ้นงาน, เครื่องมือวัด แม่พิมพ์ และ ฯลฯ

5. Magnetic Sheets & Strips - - > แม่เหล็กชนิดนี้มีความอ่อนตัว สามารถบิดหรืองอตัวแม่เหล็กได้โดยไม่ทำให้แม่เหล็กเสียสภาพความเป็นแม่เหล็ก แม่เหล็กชนิดนี้สามารถใช้กรรไกร หรือคัตเตอร์ตัดเป็นชิ้นๆได้เลย ส่วนมากใช้ประกอบกับอุปกรณ์พวกสื่อการสอน, เครื่องเขียน, ของเล่น, ติดตู้เย็น, ตบแต่งภายใน และ ฯลฯ มีทั้งแบบเป็นเส้นๆ หรือเป็นแผ่นๆ

MAGTUNE Super Magnet นั้นจะผลิตจากแม่เหล็กถาวร (Permanent Magnet) ชนิด Neodymium Magnet ซึ่งเป็นแม่เหล็กถาวรที่มีความหนาแน่นของเส้นแรงแม่เหล็กต่อหน่วยพื้นที่ (Flux Density) สูงมากที่สุด ใช้งานโดยการนำไปรัดเข้าโดยรอบบริเวณท่อส่งน้ำมันเชื้อเพลิงช่วงก่อนที่จะส่งเข้าไปยังหัวฉีด (หลังไส้กรองน้ำมันเชื้อเพลิง)

รูปแสดงตำแหน่งการติดตั้ง ครับ

โดย MAGTUNE จะทำหน้าที่เรียงโมเลกุลของน้ำมันเชื้อเพลิง (Fuel) ให้เรียงตัวเป็นระเบียบก่อนที่จะถูกหัวฉีด (Injector) ส่ง Spray ระอองของน้ำมันไปทำการจุดระเบิด (ignition) ในห้องเผาไหม้ ทำให้ประสิทธิภาพการเผาไหม้ (Combustion) ของน้ำมันเชื้อเพลิงที่เกิดจากธาตุความร้อนรวมตัวกับออกซิเจน (Oxygen) ในอากาศนั้นมีความราบเรียบสมบูรณ์ยิ่งขึ้น จึงมีผลช่วยทำให้ประหยัดน้ำมันเชื้อเพลิงขึ้นเนื่องจากการจุดระเบิดและการเผาไหม้ทำได้สมบูรณ์ยิ่งขึ้นครับ

รูปแสดงการเรียงโมเลกุลของน้ำมันเชื้อเพลิงเมื่อไหลผ่านพื้นที่เส้นแรงแม่เหล็กของ MAGTUNE ครับ

รูปสุดท้ายนี้เป็นวิธีการติดตั้งนะครับ

หมายเหตุ สามารถดูรายละเอียดของ MAGTUNE Product เพิ่มเติมได้ตาม Address Link นี้ นะครับ

http://www.e-comtec.co.jp/eco/index.html

Composed by En-Kai
15 November 2009
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มีนาคม 2010 00:38:18 โดย En-Kai » บันทึกการเข้า

Kai 089-9271311
ขายของแต่ง AE1xx
https://www.facebook.com/EnKai.Racing.Shop
ขายกล้อง CCTV ของ Vantech
https://www.facebook.com/EnKai.CCTV.Shop
tunatae
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2009 10:57:08 »

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับพี่   คำนับ
SMIRF 101
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

ข้างหน้าจะเป็นยังไงไม่รู้แต่วินาทีนั้น "ฉันอิสระ"

« ตอบ #2 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2009 11:38:55 »

ขอบคุณครับพี่ไก่ได้ความรู้สุดๆ
yoshio ae

4a-gze only

« ตอบ #3 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2009 17:04:49 »

สุดยอดเลยคับผมเลยคับที่อยากรู้.... สุดยอด

AE has brought us to MEET

bigmerit
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: 12 มีนาคม 2010 09:15:22 »

ผมว่ามันไม่ได้มีพลังงานมากพอที่จะสามารถเรียงหรือขยับโมเลกุลน้ำมันได้หรอก  ขออภัยที่อาจจะดูขัดแย้ง  แต่ถ้าเรามองในลักษณะ ของฟิสิกส์  การที่จะขยับหรือจัดเรียงหรือแยกโมเลกุลออกจากมวลสาร  มันต้องมีปฎิกิริยา หรือพลังงานที่มากพอ  ไม่ใช่เพียงแค่แม่เหล็กอันสองอัน  จริงไหม  มันจะออกแนวเครื่อง TT 200 หรือเปล่า  หรือถ้าน้าๆมี   เหตุผลหรือทฤษฎีมาเพิ่มเติม  ที่เป็นที่ยอมรับในลักษณะ Enigineering  ผมก็อยากรับฟังครับ  ไม่ได้ขัดแย้งน้ะ  แต่ข้องใจ ผมเปิดใจรับนวัตกรรมใหม่ๆ เสมอครับถ้ามีเหตุผลอ้างอิง 
plew_ch

« ตอบ #5 เมื่อ: 12 มีนาคม 2010 10:34:44 »

ขายของเด็กเล่น เหมาะกะเด็กเกิดใหม่ฯที่อยากลองของ
En-Kai

« ตอบ #6 เมื่อ: 13 มีนาคม 2010 01:51:37 »

ผมว่ามันไม่ได้มีพลังงานมากพอที่จะสามารถเรียงหรือขยับโมเลกุลน้ำมันได้หรอก  ขออภัยที่อาจจะดูขัดแย้ง  แต่ถ้าเรามองในลักษณะ ของฟิสิกส์  การที่จะขยับหรือจัดเรียงหรือแยกโมเลกุลออกจากมวลสาร  มันต้องมีปฎิกิริยา หรือพลังงานที่มากพอ  ไม่ใช่เพียงแค่แม่เหล็กอันสองอัน  จริงไหม  มันจะออกแนวเครื่อง TT 200 หรือเปล่า  หรือถ้าน้าๆมี   เหตุผลหรือทฤษฎีมาเพิ่มเติม  ที่เป็นที่ยอมรับในลักษณะ Enigineering  ผมก็อยากรับฟังครับ  ไม่ได้ขัดแย้งน้ะ  แต่ข้องใจ ผมเปิดใจรับนวัตกรรมใหม่ๆ เสมอครับถ้ามีเหตุผลอ้างอิง 

- ผมไม่ได้มา Post ว่ามันดียังไง แต่ผมมา Post อธิบายให้ทราบว่า "มันคืออะไร" โดยแปลมาจาก Original Webpage ของเจ้าของ Product ใน Japan เค้าน่ะครับ
- เจ้าของ Product อธิบายหลักการทำงานของเจ้าตัว MAGTUNE นี้ไว้ว่า มันจะอาศัยแรงเหนี่ยวนำจากแม่เหล็กถาวรชนิด Neodymium Iron Boron Magnet ซึ่งเป็นแม่เหล็กถาวรที่มีความหนาแน่นของเส้นแรงแม่เหล็กต่อหน่วยพื้นที่ (Flux Density) สูงมากที่สุดในปัจจุบัน คือมี Flux Density สูงถึงประมาณ 10,000 Gauss มาทำการเหนี่ยวนำตัว Molecules ของน้ำมัน Gasoline (ซึ่งลอยตัวอยู่ในรูปของๆ เหลว) ให้เรียงตัวเป็นระเบียบก่อนที่จะถูก Spray ไปผสมกับอากาศ (Oxygen) เพื่อทำการจุดระเบิด (ignition) ในห้องเผาไหม้ เพื่อช่วยทำให้ประสิทธิภาพในการเผาไหม้ (Combustion) ระหว่างน้ำมันกับอากาศมีความสมบูรณ์ยิ่งขึ้น
- สามารถเข้าไปศึกษารายละเอียดของ MAGTUNE Product เพิ่มเติมได้ตาม Address Link นี้นะครับ
http://www.e-comtec.co.jp/eco/index.html

ปล. ผมคิดว่ากฎหมายคุ้มครองผู้บริโภคในประเทศญี่ปุ่นค่อนข้างจะมีความเข้มมากพอสมควร ดังนั้น Product ที่มีการผลิตออกวางจำหน่ายไปแล้วถ้ามีการ Complain จากลูกค้าไปยังหน่วยงานของรัฐ ว่า Conflict กับที่ได้โฆษณาไว้ก็น่าจะถูกระงับการจำหน่ายไปแล้วอ่ะครับ (อันนี้เป็นความเห็นของผมเองนะครับ อาจจะไม่ถูกต้องก็ได้)

ขายของเด็กเล่น เหมาะกะเด็กเกิดใหม่ฯที่อยากลองของ

ผมเห็นว่ามันมีขายในร้าน Autobacs / Auto Car ตัวละประมาณ 2-3 พันกว่าบาท แล้วแต่รุ่นน่ะครับ พอเจอก็เลยลองเอามาขายดูมั่ง แต่ก็ไม่รู้จริงๆ ว่าตกลงจะเรียกว่ามันเป็นของเล่นดีหรือเปล่า   ส่วนของรายการอื่นๆ ที่ผมลงขายอยู่ผมบอกได้เลยว่าผมขายเล่นๆ เป็นงานอดิเรกเพราะผมชอบแต่งรถอ่ะครับ

https://www.facebook.com/EnKai.Racing.Shop
https://www.facebook.com/EnKai.CCTV.Shop
รักคนอ่าน ㋡™

DORAEMONSTER 9X

« ตอบ #7 เมื่อ: 24 มีนาคม 2010 21:46:02 »

อ่านหนังสือ
PAO PAO
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #8 เมื่อ: 10 เมษายน 2010 12:00:56 »

จริงๆแล้ว เรื่องระบบแม่เหล็กเรียงโมเลกุลนั้น ทำได้จริงนะครับ แต่มันก็ขึ้นอยู่กับผู้ผลิตด้วย ผมทำงานด้าน จัดการระบบน้ำด้วยแม่เหล็กอยู่ แต่ใช้ในอุตสาหกรรม ขนาดใหญ่เท่านั้น เพราะจริงๆแล้วราคาสูงมาก ( ของผมขายหลักแสนถึงเป็นล้านครับ )

ต้องเข้าใจมันก่อน ว่ามันไม่ได้ทำให้ประหยัดน้ำมันโดยตรงนะครับ แม่เหล็กมีคุณสมบัติที่จะลดขนาดและจัดเรียงโมเลกุลของเหลวได้ แต่ต้องขึ้นอยู่กับแรงดันไหลผ่าน ความแรงของแม่เหล็ก (หน่วยวัดเป็น เก๊าซ์ ) ชนิดของของเหลวนั้น
      กระแสองศาที่ทำกับของเหลวที่ไหลผ่านแรงดัน จึงจะลดขนาดโมเลกุลลงได้

เมื่อน้ำมันที่ไหลผ่าน ความเหมาะสมที่กล่าวมานั้น โมเลกุล ที่มีขนาดเล็กกว่าปกติและเป็นระเบียบ จะทำให้ระบบการจุดระเบิดทำได้ดีขึ้น สมบูรณ์มากขึ้น การสูญเสียจึงน้อยลง ให้เข้าใจง่ายคือ ก้อนน้ำมันที่เล็กกว่า ก็เผาหมด ก่อนก้อนน้ำมันที่ใหญ่กว่าครับ

เป็นสาเหตุให้เครื่องยนต์ทำงานได้เต็มประสิทธิภาพ จึงวัดค่าเป็นระยะทางที่เพิ่มขึ้นเมื่อใช้อัตราการขับ และเชื้อเพลิงที่เท่ากันในการทดสอบครับ ตัวแปรหลายอย่างในการทดสอบต้องคุมให้เท่ากันจึงเห็นผลหรือทดสอบในปริมาณที่มากครับ

ออกตัวก่อน ผมไม่ได้สนับสนุนการขายของแบรนด์นี้นะครับ แค่แบ่งปันข้อมูลครับ เพราะเรื่องทางการค้า มีการแข่งขันกันในท้องตลาดอยู่แล้ว บางท่านติดตั้งไปอาจจะไม่เห็นผลชัดเจน เพราะหน่วยทดสอบมันเ็ล็กครับ ผมติดตั้งระบบที่ผมจำหน่ายอยู่ ที่ถัง 10000 ลิตร(บริษัทลูกค้า) ใช้ในการขนส่งทั้งบริษัท จึงเห็นตัวเลขว่าประหยัดได้ครับ
En-Kai

« ตอบ #9 เมื่อ: 11 เมษายน 2010 11:08:35 »

จริงๆแล้ว เรื่องระบบแม่เหล็กเรียงโมเลกุลนั้น ทำได้จริงนะครับ แต่มันก็ขึ้นอยู่กับผู้ผลิตด้วย ผมทำงานด้าน จัดการระบบน้ำด้วยแม่เหล็กอยู่ แต่ใช้ในอุตสาหกรรม ขนาดใหญ่เท่านั้น เพราะจริงๆแล้วราคาสูงมาก ( ของผมขายหลักแสนถึงเป็นล้านครับ )

ต้องเข้าใจมันก่อน ว่ามันไม่ได้ทำให้ประหยัดน้ำมันโดยตรงนะครับ แม่เหล็กมีคุณสมบัติที่จะลดขนาดและจัดเรียงโมเลกุลของเหลวได้ แต่ต้องขึ้นอยู่กับแรงดันไหลผ่าน ความแรงของแม่เหล็ก (หน่วยวัดเป็น เก๊าซ์ ) ชนิดของของเหลวนั้น
      กระแสองศาที่ทำกับของเหลวที่ไหลผ่านแรงดัน จึงจะลดขนาดโมเลกุลลงได้

เมื่อน้ำมันที่ไหลผ่าน ความเหมาะสมที่กล่าวมานั้น โมเลกุล ที่มีขนาดเล็กกว่าปกติและเป็นระเบียบ จะทำให้ระบบการจุดระเบิดทำได้ดีขึ้น สมบูรณ์มากขึ้น การสูญเสียจึงน้อยลง ให้เข้าใจง่ายคือ ก้อนน้ำมันที่เล็กกว่า ก็เผาหมด ก่อนก้อนน้ำมันที่ใหญ่กว่าครับ

เป็นสาเหตุให้เครื่องยนต์ทำงานได้เต็มประสิทธิภาพ จึงวัดค่าเป็นระยะทางที่เพิ่มขึ้นเมื่อใช้อัตราการขับ และเชื้อเพลิงที่เท่ากันในการทดสอบครับ ตัวแปรหลายอย่างในการทดสอบต้องคุมให้เท่ากันจึงเห็นผลหรือทดสอบในปริมาณที่มากครับ

ออกตัวก่อน ผมไม่ได้สนับสนุนการขายของแบรนด์นี้นะครับ แค่แบ่งปันข้อมูลครับ เพราะเรื่องทางการค้า มีการแข่งขันกันในท้องตลาดอยู่แล้ว บางท่านติดตั้งไปอาจจะไม่เห็นผลชัดเจน เพราะหน่วยทดสอบมันเ็ล็กครับ ผมติดตั้งระบบที่ผมจำหน่ายอยู่ ที่ถัง 10000 ลิตร(บริษัทลูกค้า) ใช้ในการขนส่งทั้งบริษัท จึงเห็นตัวเลขว่าประหยัดได้ครับ

ขอบคุณมากๆ สำหรับการแสดงความคิดเห็นนะครับ ไม่ว่าจะเป็นไปในแง่บวกหรือแง่ลบก็ตาม ก็ขอให้เป็นไปในเชิงสร้างสรรค์แบบนี้ครับ  ตรบมือ

CHOP_AE92
นักแข่งมือสมัครเล่น

Jesdo'Team

« ตอบ #10 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2010 09:30:33 »

ความรู้ทั้งนั้น

ขายน้ำยาเคลือบยางครับแบบที่คาร์แคร์ใช้เลย
082 080 8088 ช็อปครับ

Graffiti racing team

Watanabe"
CHOP_AE92
นักแข่งมือสมัครเล่น

Jesdo'Team

« ตอบ #11 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2010 09:33:45 »

ถ้ารถที่ตืด lpg  ก็ใส่ตัว เรียกโมเลกุน นี้ไม่ได้ใช่ไหมครับ

ขายน้ำยาเคลือบยางครับแบบที่คาร์แคร์ใช้เลย
082 080 8088 ช็อปครับ

Graffiti racing team

Watanabe"
ตก...กาป๋อง
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

ค่ อ ย ๆ ปั้ น ... เ ดี๋ ย ว มั น ก็ วิ่ ง !!

« ตอบ #12 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2010 14:26:09 »

มาเก็บข้อมูลดีๆ...

ขอบคุณทุกๆท่านครับ

" ทำไมต้อง AE92 จีทีแค๊กๆ... "  ---> ผมก็แค่ทำตามความฝันในวัยเด็กเท่านั้นเอง
KAi 5868
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

"อย่าหยุด.. ถ้ายังมั่ยถึงจุดสุดยอด"

« ตอบ #13 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2010 20:29:57 »

สุดยอด สุดยอด สุดยอดเลย

+++ +++ +++ +++ +++ +++ +++ +++ +++ +++ +++ +++ +++ +++ +++ +++ +++ +++ +++ +++ +++ +++ +++ +++ +++
Louis Todo Juku <RZ>

PANDA 101 อดีตเพื่อนรักของผม..

« ตอบ #14 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2010 21:55:05 »

ใส่อยู่คับผม

GE-DA-ke ช่างติ สนามบินน้ำ
มือจูนระดับเทพ by พี่อุบ วายริ่ง
~ Funky_nu_NoO :

: ถ้าไม่รีบ ทำไมไม่ออกพรุ่งนี๊ !!!!

« ตอบ #15 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2010 11:19:58 »

กระทู้คุณภาพครับ เถียงกันด้วยข้อมูลและเหตุผล ชอบครับ  สุดยอด

nirut.TZ#074

C.P. TUNA RACING TEAM

« ตอบ #16 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2010 19:27:01 »

สุดยอด

" You'll never walk alone "
tum_airboy

« ตอบ #17 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010 01:21:36 »

คำนับ คำนับ
aeakung101
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #18 เมื่อ: 12 มกราคม 2011 10:21:03 »

สุดยอด

som_id
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 15 มกราคม 2011 15:20:44 »

ผมว่าการเรียงโมเลกุลอาจจะทำได้ภายใต้แม่เหล็กแรงสูงที่สูงมากๆ (มากจริงๆนะ) ไม่ใช่ก้อนแม่เหล็กเล็กๆขนาดนี้ ผมเคยเห็นในทีวีแม่เหล็กแรงสูงมากๆทำให้ลูกแอปเปิลลอยได้เลย แต่ก็เป็นเครื่องสร้างแม่เหล็กแรงสูงมหาศาล ทีนี้เข้าเรื่องถ้าน้ำมันเรียงโมเลกุลได้จริงในแม่เหล็ก เมื่อออกจากสภาวะแม่เหล็ก โมเลกุลก็จะกลับสู่สภาวะเดิมครับ มันก็เหมือนสมัยเรียน เอาผงเหล็กวางบนกระดาษเอาแม่เหล็กใต้กระดาษผงเหล็กจะเกาะกันเป็นแถว เขย่ายังไงก็ไม่หลุด พอเอาแม่เหล็กออกเขย่ารวมกันได้

เอางี้ สรุปง่ายๆถ้ามันดีจริงบริษัทผลิตรถยนต์คงเอามาใส่แล้ว จริงไหม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์