AE. Racing Club
25 กันยายน 2024 06:24:36 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเีรื่องเบรคหน่อยครับ หมดตังค์ ไปเยอะแล้วแก้ไม่หายซักที (ยาวหน่อยนะครับ)  (อ่าน 6074 ครั้ง)
kaofong
มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2009 23:55:47 »

เมื่อหลายเดือนก่อนพ่อเอารถไปใช้(Ae110)เจออาการเบรคจมครับ คือเบรคได้ปรกติ แต่พอเหยียบไปแล้วกว่าแป้นเบรคจะคืนตัวใช้เวลานานกว่าปรกติ

จึงเข้าอู่ซ่อมไป(เป็นอู่ประจำที่ครอบครัวใช้บริการครับ ค่อนข้างไว้ใจได้) หมดไปพันกว่าบาท เห็นช่างบอกว่าเปลี่ยนปั้มเบรค

กลับมาใช้รถได้ประมาณสองเดือน ทุกอย่างปรกติหมด....

จนกระทั่งเมื่อประมาณเดือนที่แล้ว ขณะขับรถไปชลบุรี ผมรู้สึกว่าขับๆอยู่เบรคมันเหยียบลึกผิดปรกติ แล้วก็เบรคไม่ค่อยอยู่

หรือที่หลายๆท่านเรียกว่าเบรคหาย แต่แป้นเบรคคืนตัวนะครับ แต่ใช้ความเร็วสูงๆ เบรคไม่อยู่เท่านั้นเอง

เลย นำเข้าศูนย์บีควิกเช็คดู ช่างบอกว่า แม่ปั้มเบรคพัง ต้องเปลี่ยน แต่ตีราคามาค่อนข้างสูง เลยกลับไปเปลี่ยนที่อู่ประจำ ช่างเลยเปลี่ยนลูกยางในปั้มให้

ก็หายเป็นปรกติ เบรคมา ใช้งานได้อีก อาทิตย์เดียวเท่านั้น ก็กลับมามีอาการเบรคลึกอีก

คราวนี้ช่างจัดการเปลี่ยน ยกชุดเลยครับ ปั้มเบรค ผ้าเบรคหน้าหลัง หมดไปหลายอยู่ ผลคือ ไม่หายครับ...

เลยกลับมาข้อมูลในเว็บ ดูจากอะไหล่และอาการแล้ว เริ่มรู้สึกครับว่าล้อหลังอ่ะล็อค แต่ดิสก์หน้าเหมือนไม่ค่อยจับ

เลยแนะนำช่างให้หา "ตัวกระจายแรงดันเบรค" มาเปลี่ยน ปรากฏว่าหายครับ ทีนี้เบรคมาหน้าหลังครบๆ

แต่เคราะำห์ซ้ำกรรมซัด ยังไม่เลิกอาการลึก คือต้องกดลงไปมากกว่าปรกติ และเบรคอยู่บ้าง ไหลบ้าง เหมือนมาครบบ้าง...ไม่ครบบ้าง

ช่าง สันนิษฐานกันครับ ว่าไม่ได้เปนที่ตัวปั้มเบรค จึงถอดปั้มใหม่รับไว้เอง และใส่ปั้มเก่าคืนให้ พร้อมกับลองเปลี่ยนหม้อลมดู(หม้อลมไม่เสียแน่นอนครับ)

ปรากฎว่าหายครับ ขับดีอยู่วันนึง อาการเบรคลึกก็กลับมาอีก(มาบ้าง ไม่มาบ้าง) ตอนนี้หมดตังค์กับค่าช่างค่าเบรคไปเยอะมากครับ

เริ่มเครียดแล้ว ซ่อมเท่าไหร่ก็ไม่หายซักที แต่รักรถคันนี้มาก เก็บตังค์ด้วยน้ำพักน้ำแรงตัวเอง กว่าจะซื้อ(เงินผ่อน)มาได้

อาการอย่างนี้เรียกว่าระบบเบรครวนใช่มั้ยครับ แล้วควรจะแก้จุดไหนต่อไปดี ตัวช่างเองก็กุมขมับแล้วครับ มืดทั้งช่าง ทั้งคนใช้

รบกวนทุกท่านหน่อยนะครับ ขอบคุณมากๆครับ

Tonsuan
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #1 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2009 00:33:49 »

ลองไล่ลมในระบบเบรกดูรึยังครับ

kaofong
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2009 00:43:16 »

ไล่แล้วครับพี่ ก็ยังไม่หายครับ

wasabi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2009 16:18:55 »

สายน้ำมันเบรค มี รั่วซึม มั๊ย ครับ

ผมว่า หม้อลม อาจจะมี ปัญหา ก้ได้ นะครับ อย่าไปมั่นใจว่า มันไม่เสียครับ

แต่เท่าที่อ่านดู เปลี่ยนหม้อลม ใหม่ แต่ปั๊มเก่า   ไม่เปลี่ยนปั๊มใหม่ ไป ด้วยเลยล่ะครับ

ค่อยๆ แก้ ครับ อย่าเพิ่งท้อ ครับ เป็นกำลังใจให้   
chai_tmb
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2009 17:00:45 »

-92 ผมทำเบรค มาใหม่ เจียจาน เปลี่ยนผ้าหน้าหลัง
ล้างระบบ (ถอนลูกปั้มมาล้างหมดทั้ง 4 ล้อด้วย) ตอนแรกใช้ไปรู้สึกว่า
มีอาการ เบรคจม แบบหยุ่นๆเท้า อาทิตย์ที่แล้วลองดูใหม่ปรากฏว่า สายอ่อน
มีอาการเปลือกมันแตก ทั้ง 2 เส้น เลย เปลี่ยน ซะ เบรคดีขึ้นเยะเลย ลองสังเกตุดู ครับ
ULTRAMAN
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2009 17:24:45 »

ลองไล่เช็คเป็ปเบรคหมดเลย อาจจะเป็นตามดเล็กๆอ่ะครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์