AE. Racing Club
19 กันยายน 2024 23:23:48 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [«10] [«5]  «  1 ... 31 32 [33]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สำหรับเพื่อนๆที่มีข้อข้องใจในเรื่อง การติดมิกส์ ใน 4AGE 20 V  (อ่าน 178022 ครั้ง)
Alpha
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

Doraemon 3S

« ตอบ #640 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2012 07:20:24 »

โอ้ว กระทู้มิกเซอร์มาอยู่นี่เอง เหอๆๆ

ผมก็มีประสบการณ์และข้อสงสัยเล็กน้อยจะมาถามน้ากัมพลเหมือนกันครับ

ผมใช้โดเรม่อน EE90 เปลี่ยนเครื่องแล้ว เป็น 3S-GE ไอดีกลม
 ผมใช้แก๊สระบบดูดครับ หม้อต้ม Tomasetto Super ขนาดมิกซ์ 27 มิลฯ
 แต่มิกซ์ผมไม่ได้ไปครอบปากลิ้นผีเสื้อ ผมให้อู่ที่วางเครื่องย้ายตำแหน่งไปไว้หลังกรองอากาศครับ(กรองเปลือง Hurricane)

ประสิทธิภาพโดยรวม และความประหยัด ผมก็พอใจอยู่นะครับ
 ล่าสุดไปต่างจังหวัดมา (พัทยา) ผมเติมเต็มถังจากแถวบ้าน(สยามแก๊สเส้นเกษตร-นวมินทร์แยกวังหิน) วิ่งเข้าวิภาวดีรังสิต แล้วเลี้ยวเข้าพระราม 9
 ไปเข้าต้นถนนมอเตอร์เวย์ รถเยอะก็ขับ 120-140 ครับ
 พอพ้นสนามบินสุวรรณภูมิไปแล้ว ถนนโล่งขึ้นมาก ผมอยากลองเครื่องใหม่ด้วย(ลองของ) ก็เลยกดแช่ไว้แถวๆ 160-180 ครับ

ไปพบว่าพัดลมเครื่องมีปัญหาก็ตรงจุดแวะพักทางหลวง(บางปะกง) ก็เลยแวะเข้าไปแก้ไข เปลี่ยนพัดลมใหม่
 แล้วกลับออกมาเส้นมอเตอร์เวย์อีกครั้ง
 ช่วงที่รถมีปัญหาความร้อน ผมขับ E20 นะครับ
 พอเข้ามอเตอร์เวย์ ผมคิดว่าปัญหาความร้อนจบแล้ว ก็เลยปรับกลับเป็นแก๊ส LPG ทีนี้เหยียบมิดเลย ได้ความเร็วปลายออกมาที่ 190
 ผมก็คิดว่า แค่นี้พอใจแล้วล่ะ เต้น (ผมอัพมาจาก 2E นะครับ ได้แค่นี้ดีใจตายแล้ว แต่....)

ปรากฎว่ามีอยู่วันหนึ่ง ไปเจอน้าสันต์เข้า แกก็ชวนลองของกัน (ว่าง่ายๆก็แข่งกันนั่นแหละ)
 แล้วผมก็รู้สึกว่ารถน้าสันต์แรงกว่าผมครับ ของน้าสันต์แกเป็น 20V ฝาดำ
 พอคุยกัน น้าสันต์ก็เลยบอกว่า มิกผมเล็กเกินไป แนะนำ 30 มิล

ทีนี้ผมก็เลยอยากทราบว่า ถ้าผมเปลี่ยนมิกเป็น 30 มิลแล้ว(ไว้หลังกรองเหมือนเดิม)
 มันจะทำให้การใช้งานปกติของผม กินจุขึ้นกว่าเดิมมากหรือเปล่าครับ?

เพราะถ้ามันกินจุขึ้นกว่าเดิมมาก ผมจะได้ไม่ทำ (190 ผมก็ว่าเร็วแล้วนะครับ แต่น้าสันต์ยืนยันว่าเปลี่ยนมิกแล้วน่าจะได้สัก 220)

ผมขับดังที่เขียนมา กดสุด 190 ไปจนถึงสุดทางมอเตอร์เวย์ที่พัทยากลาง ก็วิ่งย้อนกลับมาพัทยาเหนือ เพราะจำได้ว่ามีปั๊มแก๊ส (หาปั๊มที่พัทยากลางไม่เจอ)
 ราคาต่อลิตร 13.11 บาท ผมเติมไป 20.20 ลิตรเองครับ หมดเงินไป 264.90 บาท
 เทียบกับ 2E (เคยมาแล้วหลายครั้ง ราคาต่อลิตรขณะนั้น 11.35 บาท) ใช้เงินไป 225 บาท
 ผมถือว่าเข้าขั้นประหยัดเชียวครับ
 จะว่าผมจูนบางก็ไม่ใช่ เพราะผมลองปรับให้หนากว่านี้แล้ว รอบเดินเบาไม่เรียบแล้วครับ
 ที่จูนอยู่นี่คือหนาที่สุดที่รอบเดินเบานิ่ง  คำนับ
ผมแนะนำให้ฝังมิกเซอร์ใกล้กับปากท่อร่วมไอดีครับ เอาไว้หลังกรองคือความเชื่อที่ไม่อ้างกับ ที่มาที่ถูกสักเท่าไหร่นะครับ ส่วนใช้มิกเซอร์ใหญ่ขึ้นจะกินแก๊สมากขึ้นมั้ย อันนี้ตอบได้อย่างเดียว คือ กินน้อยลงด้วยซ้ำครับ เพราะอากาศถูกขยายมากขึ้น ในขณะที่การดูดของเครื่องยนต์เท่าเดิมครับ ทีนี้จะขยายได้ ต้องใช้หม้อต้มที่มีแรงรองรับครับ
   เอาอย่างนี้เลยแล้วกันครับ ลองขยายมิกเซอร์ ให้ได้สัก 32 มม. แล้วใช้หม้อต้ม super ก็ได้แล้วครับ แล้วปรับองศาไฟให้เหมาะสม รับรองไปดีกว่าเดิมแน่นอนครับ
     ส่วนจะแข่งกับน้าสันต์ ผมว่ามันมองยากนะเพราะแกก็ทำไปเยอะพอดู ครับ เครื่อง 3 sge ไอดีกลม มันก็อึด ถึก ทน อะไหล่หาง่ายมากครับ ลองเทียบกับฝาดำดูสิครับว่าเป็นไง ... มุมมองสำหรับการใช้งานต่างกันครับ  เครื่อง 2000 ยังไงก็ขับทางไกล ไม่เหนื่อยครับ โชคดีนะครับ ขอให้มีความสุขในการใช้รถ
ขอบคุณครับ คำนับ

EE90 Chaser Edition
Alpha

Doraemon 3S

« ตอบ #641 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2012 07:25:44 »

อ้อ ลืมบอกไปครับน้า
 ที่แข่งๆกันนี่ น้าสันต์แกชวนผมครับ
 ผมไม่ได้จะแข่งกับน้าแกหรอก ไม่ไหวแล้ว...

EE90 Chaser Edition
kampol

ครอบครัวต้องมาก่อน จำไว้ๆ ห่างจากยุทธจักรมานานแล้ว

« ตอบ #642 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2012 07:26:29 »

อ้อ ลืมบอกไปครับน้า
 ที่แข่งๆกันนี่ น้าสันต์แกชวนผมครับ
 ผมไม่ได้จะแข่งกับน้าแกหรอก ไม่ไหวแล้ว...
ไม่ต้องบอก ก็รู้ครับ...555

ปัจจุบัน

ก่อนหน้า
น้องใหม่
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #643 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2012 09:37:35 »

อ่านสองวันเลยนะครับจบแล้ว
ne_dnet

EE90 20V Fixmix

« ตอบ #644 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2012 13:28:02 »

ไม่ได้เข้านาน ตอนนี้ไม่ได้ทำรถเพิ่มเลย ก็ขับไปเรื่อย ๆ ละครับ 5 5 5

ความสามารถไม่เพียงพอ หรือความพยายามไม่เพียงพอ
หนึ่ง_
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #645 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2013 22:45:38 »

ปากมิ๊กแก๊ส20vนี่
สั่งกลึงกันใช่ไหมครับ
หรือมีขายครับ
ผมหาตามร้านแล้วไม่มีไซด์ใหญ่พอที่จะสวมท่อมีแต่แบบต้องฝังเข้าในท่อ
แล้วก็มีแต่ปาก28มิล
รบกวนด้วยครับ หาปากมิ๊กใส่ไม่ได่
มีพิกัดร้านใน กทม. ลาดพร้าวบ้างไหมครับ

หนึ่ง_

« ตอบ #646 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2013 08:41:27 »

อยากเป็นภาพประกอบด้วยครับ คำนับ

AE Doiman
*

« ตอบ #647 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2013 20:34:07 »

ปากมิ๊กแก๊ส20vนี่
สั่งกลึงกันใช่ไหมครับ
หรือมีขายครับ
ผมหาตามร้านแล้วไม่มีไซด์ใหญ่พอที่จะสวมท่อมีแต่แบบต้องฝังเข้าในท่อ
แล้วก็มีแต่ปาก28มิล
รบกวนด้วยครับ หาปากมิ๊กใส่ไม่ได่
มีพิกัดร้านใน กทม. ลาดพร้าวบ้างไหมครับ

ผมอยากรู้เหมือนกันครับ เพราะกำลังหาข้อมูลเรื่องติดแก๊สมิกเซอร์ เครื่อง20v
ne_dnet

EE90 20V Fixmix

« ตอบ #648 เมื่อ: 18 กันยายน 2013 14:19:37 »

เท่าที่หามาไม่มีเหมือนกันครับ ต้องกลึงเอาเอง โรงกลึงทั่วไปทำได้ไม่น่าเกินห้าสิบบาท ผมทำคราวที่แล้วยี่สิบหรือสามสิบบาทนี่ละครับ แล้วจะรู้ความแตกต่างนะ  ซูม ซูม อีกอย่างผมก็ฝังเข้าท่อครับ ง่ายดี หาที่แบบสวมได้พอดีเลยครับ จะแจ่มมาก ส่วนรูปคงไม่มีนะครับ

ความสามารถไม่เพียงพอ หรือความพยายามไม่เพียงพอ
Jack_copy

http://forum.khonkaenlink.info/index.php?topic=335

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #649 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2013 14:41:06 »

เข้ามาดูรถเดิมๆ แฟนคลับคนเดิม(ไม่ได้เข้ามานาน)

บริการรถตู้ จ.ชัยภูมิ อ.บำเหน็จณรงค์  08-9846-3727 แจ๊ค
bussyhot
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #650 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2013 13:11:25 »

ไม่ได้เข้ามานานเหมือนกัน คิดถึงพี่ๆที่ให้ความรู้เรื่องแก๊สทุกคนนะครับ

................
balleka
*

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #651 เมื่อ: 20 มกราคม 2014 16:15:40 »

เข้ามาเก็บความรู้ล้วนๆเลยครับ ขอบคุณครับผม

liverkop
*

« ตอบ #652 เมื่อ: 21 เมษายน 2014 05:56:40 »

หยบ อ่าน Smiley
หน้า: [«10] [«5]  «  1 ... 31 32 [33]   ขึ้นบน
  พิมพ์