AE. Racing Club
21 ตุลาคม 2024 19:38:02 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำหน่อยครับ(อยากออก3ห่วง)  (อ่าน 5909 ครั้ง)
leech
มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 04 ธันวาคม 2009 20:00:12 »

อยากจะออก 3 ห่วงสักคันอะครับ

เวลาดูรถต้องดูที่อะไรบ้างอะครับไม่มีความรู้เรื่องรถเลยอะ

ไม่เคยมีรถยนต์ด้วย -*-

มีคำถามมาถาม 3 ข้อครับ

1.ซื้อรถที่ยังไม่ติดแก๊สแล้วเอามาติดเองทีหลัง กับ ซื้อรถที่ติดแก๊สแล้ว อย่างไหนจะดีกว่ากันครับ
2.ออก 3 ห่วงตอนนี้จะใช้ได้ต่อได้สักกี่ปีครับ
3.ดูยังไงว่ารถคันนั้นไม่เคยเป็น Taxi มาก่อน

รบกวนพี่ ๆ ให้คำแนะนำด้วยครับ (จริงๆมีคำถามเยอะแยะมากมายที่จะถาม แต่พอมาตั้งกระทู้แล้วมันนึกไม่ค่อยจะออกซะงั้น >_<" เศร้า
BUT_AE101 ~Lx~
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #1 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2009 20:14:13 »

อยากจะช่วยตอบแต่อาจจะไม่เก่งมากนะครับ อาศัยประสบการณ์นิดๆ ผมเองก็ซื้อรถมือสองใช้เองครับ
ปกติผมดูรถผมก็มักจะดูทุกๆซอก ทุกๆมุมครับ
1.ดูโดยรวมไกลๆว่ารถใสไหม (ประมา๊ณว่าดูแล้วสียังเนียน ไม่ปุด ไม่เปนลักยิ้ม ไม่มีการบิดตัวของตัวถัง แบบว่าเอียงซ้าขขวาไม่เท่ากัน)
2.ก้มดูใต้ท้อง ว่ามีคราบน้ำมันหรืออะไรหยดซึมบ้างรึปล่าว หรือโหลดเตี้ยมาจนขูดท้องลาย ยางหุ้มเพลาขับ ขาดไหม ยางกันฝุ่นแร๊คยังโอรึปล่าว น้ำมันซึมมั่งรึปล่าว
3.เปิดพรมดูว่าพื้นรถมีการผุหรือมีการกลับสีมารึปล่าว
4.ดูท้ายรถ ว่าตะเข็บทั้ง 2 ข้างเหมือนกันไหม เบ้าไฟท้ายมีการเคาะมารึปล่าว สีของท้ายรถผ่านการทำมาบ้างไหม ถ้ามีการทำ ผมมักจะผ่านเลย กันชนผิดรุปไหมทั้งหน้าและหลัง เพราะถ้าทำสีมาเยอะแล้วมันมักจะเบี้ยวๆครับ
5.ห้องเครื่องดูคานด้านหน้าว่ามีการทำสีมาไหม หัวน้อตยังเปนแบบเดิมหรือทำสีมาแล้ว  เบ้าโช๊คยังกลมดีไหม ใต้ท้องมาการตกหลุมกระแทกมาไหม สายพาน เริ่มเสื่อมรึยัง มีเสียงประหลายบ้างไหม ดึ
ก้านวัดน้ำมันเครื่องออกมาดูว่าสียังปกติไหม หม้อน้ำมี อะไรเข้าไปปนในระบบรึปล่าว สนิมหรือคราบน้ำมันเครื่อง กระปุกน้ำมันเบรคยังใสหรือมีคราบสีดำๆของลูกยางละลายออกมา รวมทั้งกระปุกน้ำมันคลัชดว้ยครับ ฟังเสียงพวกไดชาร์จ และคอมแอร์ว่ามีเสียงประหลาดรึปล่าวด้วยน่ะครับ ถ้าเปนเกยีร์ออโต้ ดุว่าเข้าเกียรื Dหรือ R แล้วต้องรอนานไหม การเปลีย่นเกียร์ยังราบรื่น ครบทุกเกียร์หรือว่ามีการกระตุกลากรอบ ถ้ามันไม่ดีก็ต้องเสียตังทำอะครับ
6.ระบบไฟภายนอก ภายในติดครบไหมมีการตัดต่อ สายไฟมาเยอะรึปล่าว เปิดซ้ายติดซ็าย เปิดขวาติดขวา ไม่ใช่เปิดแล้วสลับกันไปหมด 55 ระบบแรอ์ยังเย็นไหมเวลาติดเครื่องนานๆ มีการตัดการทำงานของคอมแอร์บ้างไหม ระดับความร้อนโอเคไหม พัดลมไฟฟ้าติดทั้งหมดรึปล่าว
7.ถ้าดูๆแล้ววน่าจะโอเคผมก็จะขอลองขับรถดูครับ ไปตามรอยต่อของถนน ไปตกหลุมบ้างนิดๆ ว่าช่วงล่างมีการดัง กุกกักหรือพวงมาลัยมีระยะฟรีมากรึปล่าว หมุนแล้วมีเสียงไรแปลกๆไหมครับ เลี้ยวสุดๆทั้งซ้ายและขวามีเสียงเพลาขับดังมั่งรึปล่าว (จะดังเวลาเลี้ยวสุดๆแล้วออกตัว)
8.เล่มทะเบียนมีการต่อภาษีถูกต้องแจ้งเปลี่ยนเครื่อง เปลี่ยนสีครบไหม เลขตัวถังกับเลขเครื่องยนต์ตรงกับในเล่มรึปล่าว โดยมากรถที่เป็นแท๊กซ๊่มา เลขทะเบียนจะเป็นหมวดใหม่ครับ  (บางทีอาจจะเปนรถย้ยาจังหวัดก็ได้ต้องดูให้ดี)
9.ลืมบอกไปตรวจดูพวกขอบยางกระจกและขอบยางประตูด้วยครับ ของยางฝาท้าย ว่าแฟบ หรือฉีดขาดแล้ว ไม่งั้นเวลาวิ่งลมมันจะเข้าครับ น้ำจะซึมครับ และดูว่าประตูเวลาปิดเปิดมีการตกของประตูดว้ยไหมครับ ปิดสนิทดีรึปล่าวว กลอนยังล็อกอยู่ไหม
10.ดูการผุของตัวถังด้วยครับ โดยมากจะอยู่บริเวรซุ้มล้อหลัง ขอบชายล่างประตู4บาน ขอบกระจกหน้า ขอบยางฝาท้ายที่มียางหนีบอยุ๋ดึงยางขึ้นมาดูว่าสนิมมันกินตะเข็บรึยังครับ

ผมแนะนำอยากให้ได้รถเดิมๆครับ ที่ไม่ได้วางเครื่องมา ไม่ได้กลับสีมา ไม่มีการชนหนัก ไม่ได้ติดแกซดว้ยจะดีครับ สำหรับคนที่ไม่มีวคามรุ็เรื่องรถมาก จะได้ไม่ปวดหัวกับการมาแก้ไขครับ เอามาติดแกซเองเราก็ได้สภาพเครื่องที่ยังสดกว่ารถที่ติดมาแล้วครับ เครื่องเดิมก็หมดกังวลกับการวายสายไฟไม่ครบของรถวางเครื่อง สามห่วงน่าจะใช้ได้อีกยาวครับ เพราะรถก็มีอายุทำการตลาดอยู่หลายปีเหมือนกันเครื่องยนต์ 4a-fe หาได้เยอะแยะ ภายในยังมี ช่วงล่างมีทุกร้านครับ ขอให้ได้รถสภาพดีๆครับ เน้นตัวถังเปนหลักครับ เครื่องยนต์ช่วงล่างมันเปลี่ยนกันเอาได้ทีหลัง

ผิดถูกประการใดรบกวนผู้รู้ชี้แนะเพิ่มเติมด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ธันวาคม 2009 20:42:19 โดย BUT_AE92 » บันทึกการเข้า

ไปทุกที่.. ที่อยากจะไป
^^HeAvEn^^
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #2 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2009 20:20:34 »

อยากจะช่วยตอบแต่อาจจะไม่เก่งม่กนะครับ ผมเองก็ซื้อรถมือสองใช้เองมาแล้วราว 6 คันครับ
ปกติผมดูรถผมก็มักจะดูทุกๆซอก ทุกๆมุมครับ
1.ดูโดยรวมไกลๆว่ารถใสไหม (ประมา๊ณว่าดูแล้วสียังเนียน ไม่ปุด ไม่เปนลักยิ้ม ไม่มีการบิดตัวของตัวถัง แบบว่าเอียงซ้าขขวาไม่เท่ากัน)
2.ก้มดูใต้ท้อง ว่ามีคราบน้ำมันหรืออะไรหยดซึมบ้างรึปล่าว หรือโหลดเตี้ยมาจนขูดท้องลาย
3.เปิดพรมดูว่าพื้นรถมีการผุหรือมีการกลับสีมารึปล่าว
4.ดูท้ายรถ ว่าตะเข็บทั้ง 2 ข้างเหมือนกันไหม เบ้าไฟท้ายมีการเคาะมารึปล่าว สีของท้ายรถผ่านการทำมาบ้างไหม ถ้ามีการทำ ผมมักจะผ่านเลย กันชนผิดรุปไหมทั้งหน้าและหลัง เพราะถ้าทำสีมาเยอะแล้วมันมักจะเบี้ยวๆครับ
5.ห้องเครื่องดูคานด้านหน้าว่ามีการทำสีมาไหม หัวน้อตยังเปนแบบเดิมหรือทำสีมาแล้ว  เบ้าโช๊คยังกลมดีไหม ใต้ท้องมาการตกหลุมกระแทกมาไหม สายพาน เริ่มเสื่อมรึยัง มีเสียงประหลายบ้างไหม ดึ
ก้านวัดน้ำมันเครื่องออกมาดูว่าสียังปกติไหม หม้อน้ำมี อะไรเข้าไปปนในระบบรึปล่าว สนิมหรือคราบน้ำมันเครื่อง กระปุกน้ำมันเบรคยังใสหรือมีคราบสีดำๆของลูกยางละลายออกมา รวมทั้งกระปุกน้ำมันคลัชดว้ยครับ ฟังเสียงพวกไดชาร์จ และคอมแอร์ว่ามีเสียงประหลาดรึปล่าวด้วยน่ะครับ ถ้าเปนเกยีร์ออโต้ ดุว่าเข้าเกียรื Dหรือ R แล้วต้องรอนานไหม การเปลีย่นเกียร์ยังราบรื่น ครบทุกเกียร์หรือว่ามีการกระตุกลากรอบ ถ้ามันไม่ดีก็ต้องเสียตังทำอะครับ
6.ระบบไฟภายนอก ภายในติดครบไหมมีการตัดต่อ สายไฟมาเยอะรึปล่าว เปิดซ้ายติดซ็าย เปิดขวาติดขวา ไม่ใช่เปิดแล้วสลับกันไปหมด 55 ระบบแรอ์ยังเย็นไหมเวลาติดเครื่องนานๆ มีการตัดการทำงานของคอมแอร์บ้างไหม ระดับความร้อนโอเคไหม พัดลมไฟฟ้าติดทั้งหมดรึปล่าว
7.ถ้าดูๆแล้ววน่าจะโอเคผมก็จะขอลองขับรถดูครับ ไปตามรอยต่อของถนน ไปตกหลุมบ้างนิดๆ ว่าช่วงล่างมีการดัง กุกกักหรือพวงมาลัยมีระยะฟรีมากรึปล่าว หมุนแล้วมีเสียงไรแปลกๆไหมครับ
8.เล่มทะเบียนมีการต่อภาษีถูกต้องแจ้งเปลี่ยนเครื่อง เปลี่ยนสีครบไหม เลขตัวถังกับเลขเครื่องยนต์ตรงกับในเล่มรึปล่าว โดยมากรถที่เป็นแท๊กซ๊่มา เลขทะเบียนจะเป็นหมวดใหม่ครับ (บางทีอาจจะเปนรถย้ยาจังหวัดก็ได้ต้องดูให้ดี)

ผมแนะนำอยากให้ได้รถเดิมๆครับ ที่ไม่ได้วางเครื่องมา ไม่ได้กลับสีมา ไม่มีการชนหนัก ไม่ได้ติดแกซดว้ยจะดีครับ สำหรับคนที่ไม่มีวคามรุ็เรื่องรถมาก จะได้ไม่ปวดหัวกับการมาแก้ไขครับ เอามาติดแกซเองเราก็ได้สภาพเครื่องที่ยังสดกว่ารถที่ติดมาแล้วครับ เครื่องเดิมก็หมดกังวลกับการวายสายไฟไม่ครบของรถวางเครื่อง สามห่วงน่าจะใช้ได้อีกยาวครับ เพราะรถก็มีอายุทำการตลาดอยู่หลายปีเหมือนกันเครื่องยนต์ 4a-fe หาได้เยอะแยะ ภายในยังมี ช่วงล่างมีทุกร้านครับ ขอให้ได้รถสภาพดีๆครับ เน้นตัวถังเปนหลักครับ เครื่องยนต์ช่วงล่างมันเปลี่ยนกันเอาได้ทีหลัง

น่าจะได้คำตอบที่ดีนะ  แจ่มมาก:emo2

^o^ LoVe Is AlL ArOuNd ^o^
leech
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2009 20:28:50 »

อยากจะช่วยตอบแต่อาจจะไม่เก่งม่กนะครับ ผมเองก็ซื้อรถมือสองใช้เองมาแล้วราว 6 คันครับ
2.ก้มดูใต้ท้อง ว่ามีคราบน้ำมันหรืออะไรหยดซึมบ้างรึปล่าว หรือโหลดเตี้ยมาจนขูดท้องลาย ยางหุ้มเพลาขับ ขาดไหม ยางกันฝุ่นแร๊คยังโอรึปล่าว น้ำมันซึมมั่งรึปล่าว
5.ห้องเครื่องดูคานด้านหน้าว่ามีการทำสีมาไหม หัวน้อตยังเปนแบบเดิมหรือทำสีมาแล้ว  เบ้าโช๊คยังกลมดีไหม ใต้ท้องมาการตกหลุมกระแทกมาไหม สายพาน เริ่มเสื่อมรึยัง มีเสียงประหลายบ้างไหม ดึ

ผิดถูกประการใดรบกวนผู้รู้ชี้แนะเพิ่มเติมด้วยครับ
7.ถ้าดูๆแล้ววน่าจะโอเคผมก็จะขอลองขับรถดูครับ ไปตามรอยต่อของถนน ไปตกหลุมบ้างนิดๆ ว่าช่วงล่างมีการดัง กุกกักหรือพวงมาลัยมีระยะฟรีมากรึปล่าว หมุนแล้วมีเสียงไรแปลกๆไหมครับ เลี้ยวสุดๆทั้งซ้ายและขวามีเสียงเพลาขับดังมั่งรึปล่าว (จะดังเวลาเลี้ยวสุดๆแล้วออกตัว)
8.เล่มทะเบียนมีการต่อภาษีถูกต้องแจ้งเปลี่ยนเครื่อง เปลี่ยนสีครบไหม เลขตัวถังกับเลขเครื่องยนต์ตรงกับในเล่มรึปล่าว โดยมากรถที่เป็นแท๊กซ๊่มา เลขทะเบียนจะเป็นหมวดใหม่ครับ (บางทีอาจจะเปนรถย้ยาจังหวัดก็ได้ต้องดูให้ดี)

ขอบคุณ คุณBUT_AE92 มาก ๆ เลยครับ

บอร์ดนี้มีคนใจดีเยอะมาก ๆเลยครับ

ผมมาแอบอ่านอยู่หลายวันแล้ว

ขอบคุณมาก ๆ ครับ    คำนับ คำนับ คำนับ คำนับ คำนับ

« ตอบ #4 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2009 20:33:59 »

เซฟมาจากในเวปนี้อะอะครับ ลงให้ชมดู

เหนสามหว่งมี หลายตัวเมหือนกันครับ ผมก็ไม่ค่อยจะรุ้เท่าไหร่ จะมีเปน ee100 กับ ae100 ae101 รึไงนี่ละครับ มีทั้งตัว XL XLI  GL GLI GXI เด๋วรอผู้รู้มาตอบครับว่าแต่ละตัวต่างกันอย่างไร ผมก็อยากทราบเหมือนกัน

illusionx<NC.Z>
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ปลวกคนเดิม

« ตอบ #5 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2009 20:39:48 »

ตอบมาผมว่าครบ หมดเลยก็ว่าได้ครับ

ผมแนะนำอีกอย่างนะครับ ดู ตามขอบประตู ทุกบานเลยครับ ว่า ตะเข็บแต่ละประตูเหมือนกันไหม เพราะ ตะเข็บจากโรงงานมามันจะเรียบร้อย

สามารถดึง ยางขอบประตู ออกมาดูได้เลยครับ เพราะมันถอดใส่ได้

ถ้ารถโดนมาตะเข็บรอย อ๊าก มันจะไม่เรียบร้อย รอบอ๊ากจากโรงงานมันจะเรียบร้อยมาก ระยะห่างเท่ากันหมด

https://www.facebook.com/stevesecondhandtire76.5shop
Steve 2nd tire racing & Termostat 76.5c
วาวน้ำอุณหภูมิต่ำ 76.5c / ยาง%ซิ่ง ขอบ17-20 / TE37ขอบ18 / ล้อยางป้ายแดงสั่ง
gewall
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2009 20:42:33 »

ผมใช้ 1.6 แต่อยากแนะนำว่าซื้อ 1.3 ตัว gxi แล้วมาลงเครื่องใหม่แรงๆ พวก 4e โบ ก็ดีนะ สุดยอด สุดยอด สุดยอด

และที่สำคัญ 1.6 มันไม่เป็น taxi ครับ เว้นแต่เป็น taxi ป้ายดำครับ
Tonsuan

« ตอบ #7 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2009 20:43:21 »

ลองเช็คหมวดตัวอักษรด้วยครับว่ารุ่นนี้อยู่ช่วงประมาณปีไหน
ถ้าเป็นทะเบียนตัวอักษร2ตัว ต้องพิจารณาเป็นพิเศษเพราะอาจจะเคยเป็นtaxiมาแล้ว

« ตอบ #8 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2009 20:44:27 »

ตอบมาผมว่าครบ หมดเลยก็ว่าได้ครับ

ผมแนะนำอีกอย่างนะครับ ดู ตามขอบประตู ทุกบานเลยครับ ว่า ตะเข็บแต่ละประตูเหมือนกันไหม เพราะ ตะเข็บจากโรงงานมามันจะเรียบร้อย

สามารถดึง ยางขอบประตู ออกมาดูได้เลยครับ เพราะมันถอดใส่ได้

ถ้ารถโดนมาตะเข็บรอย อ๊าก มันจะไม่เรียบร้อย รอบอ๊ากจากโรงงานมันจะเรียบร้อยมาก ระยะห่างเท่ากันหมด

ผมก้ลืมข้อนี้ไปเลยนะเนี่ยครับ 555 กำลังพิมตอนพี่ตอบพอดี  ดูรถมือสองนี่มันเหนื่อยเหมือนกันนะครับบ เวียนหัว เวียนหัว มีตังเมื่อไหร่จะขี่ป้ายแดงมั่ง ถูกใจ.. ใช่เลย.. ถูกใจ.. ใช่เลย..

gewall
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2009 20:44:55 »

ลองเช็คหมวดตัวอักษรด้วยครับว่ารุ่นนี้อยู่ช่วงประมาณปีไหน
ถ้าเป็นทะเบียนตัวอักษร2ตัว ต้องพิจารณาเป็นพิเศษเพราะอาจจะเคยเป็นtaxiมาแล้ว

ขอเสริมครับ บางคันอาจเปลี่ยนป้ายมาอย่างรถผม 9ฐ-xxxx
เป็น ธษ-xxxxครับ
arTO-TRD

« ตอบ #10 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2009 20:50:38 »

พยายาม เลือกที่ แพงที่สุด ไว้ครับ

ภายใน ครบๆ สภาดีๆ เข้าไว้ครับ จะได้ไม่ต้องมาเพิ่มเองทีหลัง
leech
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2009 21:18:49 »

ขอบคุณทุกคนอีกครั้งครับ

ประทับใจบอร์ดนี้จริงๆ เลยครับ  ลิงจั๊กๆ ลิงจั๊กๆ

pinA
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

เคยใช้ AE ตอนนี้ก้อยังใช้อยู่...

« ตอบ #12 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2009 22:20:10 »

เอาไว้เป็นประสบการณ์ให้ตัวเองดีครับ ผมเองก้เพิ่งเอามาอีกคันจากเต๊นท์ รวมตอนนี้แล้วก้อเป็นรถคันที่สาม
รถเต๊นท์ล้วนๆ มันก้อมีความเสี่ยงด้วยกันทั้งนั้นครับ ตอนแรกใจมันอยากรอรถจากมือคนใช้จริงๆ
เราคิดว่ามันดีนะ รถมีเจ้าของมันจะเรียบร้อยในแบบใช้งาน ไม่ได้เรี่ยมเร้แบบเต๊นท์ มันน่าสงสัยไปหมด
สำคัญที่สุดพยายามดูตัวถังให้ดีครับ เส้นสายริ้วลายคมสันดีไม๊ บางจุดไม่หนักหนาเรารับได้ก้อผ่านไป สนิมมากน้อยแค่ไหน
ภายในให้เรียบร้อยสะอาด ขูดขีดขี้กลากขี้เกลื้อนมากไปก้อไม่งาม ต้องแน่นหนา นั่นขาดนี่กลวงโบ๋รึไม่ อุปกรณ์ไฟฟ้าใช้งานได้ครบ
ระวังด้วยอีกอย่าง ออกรถกลางวันต้องดูไฟทุกดวงว่าติดครบ ไม่งั้นมืดมาละเซ็งเป็ด โดนมาแล้วววว
ห้องเครื่องสายไฟรกๆให้ห่างไว้ก่อน มาลองขับดู เครื่องเดินเรียบรึไม่ อย่าออมมือ อย่าเกรงใจ ไม่ได้ให้ซัดหนักๆนะครับ ขับแบบที่เราเป็นนั่นล่ะ
ช่วงล่างถ้าดังกราวไปหมดก้อเก็บกันเหนื่อยนะ ระบบบังคับเลี้ยว เบรค มีลุ้นมั่งไม๊ 555
ใช้เวลาเลือกให้คุ้มครับ อย่าใจร้อน อันนี้สำคัญ โชคดีกับรถคันใหม่นะครับ

เบื่อคนถือดี พวกทำตัวน่าเบื่อหน่าย.
tong2club
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2009 22:20:39 »

ดีจริงใช้อยู่เพื่อนเยอะ    ประกาศ ไม่รู้ไม่ชี้ ไม่รู้ไม่ชี้
taharn
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #14 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2009 22:50:18 »

อย่าใจร้อนครับ หาให้ถูกใจและสภาพดีจริงจริง
ยังไงก็ลองขับดูครับ ดูไม่เป็นก็หาเพื่อนที่ดูเป็นไปช่วยดู

Hunter_JIK.CZ48
AE Racing Club Staff

3S-GE Doraemonster 9X

« ตอบ #15 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2009 01:00:14 »

อยากจะช่วยตอบแต่อาจจะไม่เก่งมากนะครับ อาศัยประสบการณ์นิดๆ ผมเองก็ซื้อรถมือสองใช้เองครับ
8.เล่มทะเบียนมีการต่อภาษีถูกต้องแจ้งเปลี่ยนเครื่อง เปลี่ยนสีครบไหม เลขตัวถังกับเลขเครื่องยนต์ตรงกับในเล่มรึปล่าว โดยมากรถที่เป็นแท๊กซ๊่มา เลขทะเบียนจะเป็นหมวดใหม่ครับ  (บางทีอาจจะเปนรถย้ยาจังหวัดก็ได้ต้องดูให้ดี)
9.ลืมบอกไปตรวจดูพวกขอบยางกระจกและขอบยางประตูด้วยครับ ของยางฝาท้าย ว่าแฟบ หรือฉีดขาดแล้ว ไม่งั้นเวลาวิ่งลมมันจะเข้าครับ น้ำจะซึมครับ และดูว่าประตูเวลาปิดเปิดมีการตกของประตูดว้ยไหมครับ ปิดสนิทดีรึปล่าวว กลอนยังล็อกอยู่ไหม
10.ดูการผุของตัวถังด้วยครับ โดยมากจะอยู่บริเวรซุ้มล้อหลัง ขอบชายล่างประตู4บาน ขอบกระจกหน้า ขอบยางฝาท้ายที่มียางหนีบอยุ๋ดึงยางขึ้นมาดูว่าสนิมมันกินตะเข็บรึยังครับ

ละเอียดมากครับได้หมดนี้เฟอเฟคเลย

แต่ท่าทางจะหายากมากกกกกก

noohnu

ค่อยๆ กลับมาหล่ออย่างต่อเนื่อง

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #16 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2009 09:43:05 »

เห็นอยู่คำถามนึงที่ยังไม่มีใครตอบเลย....
ขอตอบแล้วกันครับ (เรื่องความรู้เชิงลึก ต้องยกให้น้าๆ เขา อิอิ)

2.ออก 3 ห่วงตอนนี้จะใช้ได้ต่อได้สักกี่ปีครับ
-เรื่องแบบนี้อยู่ที่คนใช้งานอ่ะครับ ว่าจะ "รักและใส่ใจกัน" นานขนาดไหน อย่างผมเองก็เพิ่งได้ น้องม่ะเหมี่ยว (AE101 สีแดงม่ะเหมี่ยว) มาเมื่อ 22 ตุลา 08 ก็ยังดูแลเขาอยู่น๊ะ แม้ว่าจะเห่อน้อยลงไปก็ตามที แต่ก็ให้ความดูแล-ใส่ใจเขาตลอด อะไรใกล้ถึงเวลาเปลี่ยนแล้ว ลมยางยัง OK ไหม อะไรแบบนั้น หากดูแลกันดีๆ เขาก็ไม่ต่างกับรถใหม่ป้ายแดงหรอกครับ....จะต่างกันก็แค่หน้าตาที่เราเห็นจนชิน ตั้งแต่ก่อนเราจะมีเขาเท่านั้น.....คงคล้ายๆ กับ ญ. คนนึงที่เราเห็นเขามาตั้งแต่เด็ก และโตมาด้วยกัน จนวันนี้ ก็มาแต่งงานกัน...คงเป็นแบบนั้นหล่ะมั๊งครับ

เคลิ้มสมาคม ™

หล่อไม่จริง ก็เลยหยิ่งไม่เป็น...

« ตอบ #17 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2009 13:03:00 »

ซื้อแวนน้าแฟร์500 สิ ครบแน่ๆ

" ~ หาเรื่องเที่ยว ~ "
leech
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2009 23:14:44 »

ตกลงตัว 1.6 หรือ 1.3 กันแน่ครับที่ไม่เป็น Taxi

ไปอ่านเจอกระทู้อื่นบอกว่า 1.6 เป็น taxi อะครับ

งง ๆ
S u r a n a y ™

...รามอินทรา พาเพลิน...

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #19 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2009 00:02:17 »

อ่านหนังสือ เข้ามาเก็บข้อมูล คร๊าบ กูรู เยอะดีจัง  สุดยอด  ส่วนผมมัน กูไม่รู้ อะ ครับ  แหะ.. แหะ..

แต่งรถสภาพ..ซิ่ง แต่ผมวิ่งแบบหวานเย็นนะคร๊าบ
แต่งไว้วิ่ง แต่งไว้ซิ่ง ... แต่งไว้คุย !!
หน้า: [1] 2  »    ขึ้นบน
  พิมพ์