AE. Racing Club
25 กันยายน 2024 06:16:16 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาเรื่องเกียร์ครับ  (อ่าน 938 ครั้ง)
ULTRAMAN
มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 04 ธันวาคม 2009 22:38:45 »

รถผมมีอาการคือเวลาเร่งเครื่องแรกๆเหมือนเกียร์มันจะฟรีอ่ะครับ
ให้น้าดูเค้าก็บอกต้องเติมน้ำมันเกียร์ แต่เติมแล้วมันก็ยังเป็นอยู่เลยครับ
ผมสังเกตุว่ามันจะเป็นเฉพาะตอนที่เครื่องเย็นด้วย แต่อาการนี้เพิ่งจะมาเป็นเกือบเดือนเองครับก่อหน้านี้ก็ปกติ

อีกอย่างเวลาจอดมันจะมีน้ำมันหยดได้ท้องรถตลอด รู้สึกว่าจะเป็นน้ำมันเกียร์ด้วยครับ

ผมอยากทราบถึงสาเหตุ และวิธีแก้ไขครับ ขอความกรุณาด้วยนะครับ
taharn
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #1 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2009 22:56:13 »

ออโต้รึเปล่าครับ ลองเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ออโตดูก่อนครับ
ถ้าเกียร์ถอยหลังไม่ค่อยไปก็ เตรียมเงินเปลี่ยนเกียร์ทั้งลูกได้เลยครับ
ประมาณ สามพันห้า ค่าเปลี่ยนประมาณหนึ่งพัน น้ำมันเกียร์ประมาณ หกร้อยกว่า เบ็ดเสร็จ ไม่เกินหกพันห้า
ซ่อมไม่คุ้มครับ

AE80
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

2E-TE

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #2 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2009 22:59:04 »

คลัชป่าว.....

ULTRAMAN
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2009 23:23:35 »

เป็นเกียร์ออโต้ครับ
เกียร์ถอยก็ยังใช้ได้นะครับ
หรือว่าจะเป็นที่น้ำมันเกียร์ครับ เพราะใช้ของธรรมดาอ่ะครับ
ไม่ได้มียี่ห้อดัง

ขอบคุณที่เข้ามาตอบนะครับ
pinA
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

เคยใช้ AE ตอนนี้ก้อยังใช้อยู่...

« ตอบ #4 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2009 13:12:24 »

ดีขึ้นรึยังครับ หลายๆอาการของเกียร์ออโต้จะทำนองนี้ล่ะครับ มันใช้แรงดันน้ำมันในการทำงาน การแก้ไขเบื้องต้นถ้าจะลองทำมีอยู่หลายวิธี ด้านในมันอาจจะไม่สะอาด จะลองล้างระบบดูได้ตามคาร์แคร์ บอกว่ามาฟอกเกียร์เดี๋ยวเค้าจัดการให้
เปลี่ยนกรองเกียร์รึยัง ลองทำดู
ลูกทอร์คอาจจะอยากกลับบ้านเก่า ซับซ้อน ไม่คุ้มถ้าจะซ่อม เปลี่ยนเกียร์ทั้งลูกไปเลย
ครัทช์-มีวิธีทดสอบ เหยียบเบรคไว้ให้ดี ใส่เบรคมือด้วยเลย เข้าเกียร์ D แล้วเหยียบคันเร่ง ค่อยๆเติมเข้าไป อย่าพรวด ถ้าครัทช์ยังจับดี รอบเครื่องจะไม่เกิน 2000 เร่งยังไงก้อไม่เกิน เทสนี้ให้ระวังเบรคให้ดี อย่าลืม เดี๋ยวมีเฮครับ.

เบื่อคนถือดี พวกทำตัวน่าเบื่อหน่าย.
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์