AE. Racing Club
24 กันยายน 2024 10:32:03 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
โพลล์
คำถาม: ทุกวันอาทิตย์สุดท้ายของเดือน Meettig Lotus เลียบทางด่วน รามอินทรา นะคร๊าบ
**ก่อหวอด** สรรหากิจกรรมระหว่างการมิตติ้ง ? - 0 (0%)
www.facebook.com/COROLLA.EE90AE92 Fanpage Like+ - 0 (0%)
จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 0

หน้า: [«10] [«5]  «  1 ... 344 345 [346] 347 348 ... 873  »  [5»] [10»]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: • มาคุยเรื่อง DORAEMONSTER 9X กันครับ •  (อ่าน 2508629 ครั้ง)
iPuNN (ปั้น)
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

20v ก็มันส์แล้ว!!!

« ตอบ #6900 เมื่อ: 01 มกราคม 2011 13:50:10 »

สวัสดีปีใหม่ นะครับ พี่ๆ ในวันที่1/1/11

แค่รถสวย แอร์์เย็น เพลงเพาะๆ ก็พอแหละครับ
ฝากกระทู้นี้ ไว้ในอ้อมใจ ของ มิตรรัก92ด้วยน่ะคับ
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=118005.0
DoraemonzA

Madboy!

« ตอบ #6901 เมื่อ: 01 มกราคม 2011 18:41:40 »

ก่อนเปลี่ยนแปลง

เปลี่ยนแปลงแล้ว

ช่วยกันติหน่อยครับไม่รู้อย่างไหนจะดูกว่ากัน
สวยขึ้นครับได้ของมาเท่าไรแล้วได้มาจากไหนคับ ซุบซิบ

2ชิ้น กะจัง+ลิ้นหน้าvr4 2000บ. ครับ

สวยครับ

คิดถึง 92 คู่ใจ.........จะจดจำไว้ตลอดไป

"Keep moving on"
Fong-(le)vin 92

Bi-To-eY Racing GirL

« ตอบ #6902 เมื่อ: 01 มกราคม 2011 18:43:55 »

ตอนนี้เอา ม่อน มา ดอยอ่างขางอยู่ครับ หนาวขนาด คอนเฟิร์มว่า ม่อนมาถึงแน่นอน อิอิ
iPuNN (ปั้น)

20v ก็มันส์แล้ว!!!

« ตอบ #6903 เมื่อ: 01 มกราคม 2011 20:16:04 »

น้าๆ คับ เรื่องบ้านพัก ที่เขาใหญ่ของผมอะ

ขอคุณพ่อให้แล้ว เค้าบอกว่า ช่วงนั้น มีคนขอยืมบ้านไปก่อนแล้วอะครับ

ขอโทดพี่ๆน้าๆทุกคนด้วยคับ เรื่องบ้านพัก คำนับ

แค่รถสวย แอร์์เย็น เพลงเพาะๆ ก็พอแหละครับ
ฝากกระทู้นี้ ไว้ในอ้อมใจ ของ มิตรรัก92ด้วยน่ะคับ
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=118005.0
KENTENS@I <J>

>< " ชอบง่า

« ตอบ #6904 เมื่อ: 01 มกราคม 2011 23:16:45 »

CR-Z  one make race มอไซด์

ดูต่อที่http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=71580.new#new
Nick_92Gti
นักแข่งมือสมัครเล่น

ก็ใจมันรัก 92อ่ะ

« ตอบ #6905 เมื่อ: 02 มกราคม 2011 08:32:04 »

ขอให้ทุกท่านร่ำรวย รวยสุขภาพ รวยจิตใจ รวยเงินทอง รวยความสุขมากๆๆๆนะครับ
ออ อีกอย่างขอให้ทุกคน มีแฟนกันเยอะๆนะคร๊าบบบบ   แหะ.. แหะ.. ปิดปาก

ต้องการไฟหน้าแวนทั้งชุดของ AE92ครับ ใครต้องการขายโทรมาได้เลยครับ 081-4599901 หรือ PM มาก็ได้ครับ
อิ๊กปากเกร็ด

เก็บไปเรื่อยๆ คนมันจน ให้ทำไงได้ ><!

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #6906 เมื่อ: 02 มกราคม 2011 09:41:12 »

น้าๆ คับ เรื่องบ้านพัก ที่เขาใหญ่ของผมอะ

ขอคุณพ่อให้แล้ว เค้าบอกว่า ช่วงนั้น มีคนขอยืมบ้านไปก่อนแล้วอะครับ

ขอโทดพี่ๆน้าๆทุกคนด้วยคับ เรื่องบ้านพัก คำนับ

น่าเสียดายจังเลยเน๊าะปั้น  ได้โปรด..

มิตรภาพที่ไม่เคยลืมเลือน ใน aeracingclub
มีแต่คน .... เท่านั้น ที่สะกดคำว่า "เพื่อน" ไม่เป็น

ทุกวันนี้บ้านเค้าจะเป็นเชียงกงขึ้น ทุกวันๆ และ  งอแง
kodomoAe92-By-SZ
AE Racing Club Staff

DoraeMonster9x / เหล่าจอมยุทธ

« ตอบ #6907 เมื่อ: 02 มกราคม 2011 11:40:11 »

หวาดดีปีใหม่นะครับ และขอใหชาว DoraeMonster AE9X  ทุกท่านมีความสุขมาก นะครับ

ฉลอง..                                    ฉลอง..                                       ฉลอง..

ระบบเครื่องยนต์ by Runabout ระบบช่วงล่าง by ช่างอ๋อย ซีคอน ระบบเครื่องเสียง by ช่างติซาวด์(จัดไปอย่าให้เสีย)

« ตอบ #6908 เมื่อ: 02 มกราคม 2011 14:21:12 »

ผมมีคำถาม มาถาม พี่ ๆ  น้อง ๆ ทุกท่านหน่อยครับ

ตามลูกศรนะครับ มันคืนตัวอะไรครับและมีหน้าที่ทำอะไรกันแน่

เพราะมีคนบอกว่า เป็นตัวทำเสียง ไฟเลี้ยว ลองต่อแล้ว ไม่มันทำงาน

แต่ก้ไม่สนใจ แต่เวลา วิ่งถึง 120 แล้วมันดังของมันเอง ( เหมือนเตือนว่าขับเร็ว )

เลย งง งง ว่าผมต่อ ระบบไฟยาวถึงหรือเปล่า

คำถามที่ 2 นะครับ

มันอ่าน ค่า  ยังไงครับ เพราะขับ ๆ ไปเดียวมันก็ขึ้นอีกแบบ เวลาจอดก็ขึ้นอีกแบบ เลย งง งง

ฝากด้วยนะครับ ๆ ๆ ๆ  คำนับ คำนับ คำนับ คำนับ

ระบบเครื่องยนต์ by Runabout ระบบช่วงล่าง by ช่างอ๋อย ซีคอน ระบบเครื่องเสียง by ช่างติซาวด์(จัดไปอย่าให้เสีย)
Superpak 92

" สงสัย ให้ถาม " อย่า... คิดไปเอง

« ตอบ #6909 เมื่อ: 02 มกราคม 2011 14:41:09 »

ผมมีคำถาม มาถาม พี่ ๆ  น้อง ๆ ทุกท่านหน่อยครับ

ตามลูกศรนะครับ มันคืนตัวอะไรครับและมีหน้าที่ทำอะไรกันแน่

เพราะมีคนบอกว่า เป็นตัวทำเสียง ไฟเลี้ยว ลองต่อแล้ว ไม่มันทำงาน

แต่ก้ไม่สนใจ แต่เวลา วิ่งถึง 120 แล้วมันดังของมันเอง ( เหมือนเตือนว่าขับเร็ว )

เลย งง งง ว่าผมต่อ ระบบไฟยาวถึงหรือเปล่า

คำถามที่ 2 นะครับ

มันอ่าน ค่า  ยังไงครับ เพราะขับ ๆ ไปเดียวมันก็ขึ้นอีกแบบ เวลาจอดก็ขึ้นอีกแบบ เลย งง งง

ฝากด้วยนะครับ ๆ ๆ ๆ  คำนับ คำนับ คำนับ คำนับ
ตัวแรกงง
ส่วนอันที่2 ก็ต้องซื้อกระเปาะแรงดันน้ำมันเครื่องใหม่ คับ ใช้ของไมตี๋xก็ได้ คับ ถูกผิดอย่างต้องขออภัยด้วยนะ คับ คำนับ

ข้ า ว มั น ไ ก่ & เ ตี๋ ย ว ไ ก่ ม ะ ร ะ   ลุ ง เ ล็ ก !!!
สมาชิก DORAEMONSTER 9X
กระทู้หาของ92 http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=79623.msg1111987#msg1111987
smilegames

« ตอบ #6910 เมื่อ: 02 มกราคม 2011 17:52:01 »

1 เป็น speed warning ผมดูจากในนี้ครับ หาจากเลข 86640-12140
http://www.toyodiy.com/parts/p_J_1990_TOYOTA_COROLLA_AE92-AEPVF_8301.html

2 ผมก็อ่านไม่ค่อยถูกนะ แต่ขับไปแล้วอยู่ ขีดกลาง พอเดินเบาก็ต่ำกว่า กลางลงมาอ่ะครับ มันเป็นแรงดันน้ำัมันเครื่อง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มกราคม 2011 17:55:15 โดย smilegames » บันทึกการเข้า

« ตอบ #6911 เมื่อ: 02 มกราคม 2011 18:23:31 »

1 เป็น speed warning ผมดูจากในนี้ครับ หาจากเลข 86640-12140
http://www.toyodiy.com/parts/p_J_1990_TOYOTA_COROLLA_AE92-AEPVF_8301.html

2 ผมก็อ่านไม่ค่อยถูกนะ แต่ขับไปแล้วอยู่ ขีดกลาง พอเดินเบาก็ต่ำกว่า กลางลงมาอ่ะครับ มันเป็นแรงดันน้ำัมันเครื่อง

มันเอาไว้ เตือน ใน ตอนเร็ว หรือเปล่าครับ พี่

ดูจาก www แล้วก็ยัง งง อ่ะครับ

แต่ก็ขอขอบคุณ พี่ ๆ ทั้ง 2 ท่านมากครับ  แล้วพี่ท่านอื่น ๆ มีข้อมูลใดเพิ่มเติมไหมครับ  คำนับ

6.9

« ตอบ #6912 เมื่อ: 02 มกราคม 2011 18:26:13 »

แรงดันน้ำมันเครื่องในไมล์ยาว จำได้คราวๆก่อนจะเสีย เครื่องเดินเบา ขึ้นมาครึ่งหนึ่ง หรือเกินไปนิดๆ ขับใช้งานทั่วไปอยู่ขีดถัดไปทางข้างบน เวลาซัด อยู่ระหว่างสองขีดบนก่อนถึงขีดตัวH

โปรดระวังถ้าวิ่งแล้วแรงดันน้ำมันเครื่องตกมา มากกว่าปรกติที่เคยเป็น ทั้งวิ่งธรรมดาหรือเวลาซัด รีบเบาเครื่องแล้วสังเกตุอีกที หรือจอดพักเครื่องซักพัก แล้วไปต่อช้าๆถ้าแรงดันไม่ปรกติ

แรงดันน้ำมันเครื่องอาจจะเปลี่ยนแปลงได้ตามความร้อนของน้ำมันเครื่องและอายุการใช้งานน้ำมันเครื่อง

สำหรับคนที่ต่อเกจ์แยก เท่าที่ดูจากเครื่องของผม ฝาลายสายหลบ เดินเบาอยู่ประมาณ หนึ่งบาร์กว่าๆถึงสองบาร์ วิ่งปรกติสามพันสี่พันรอบอยู่ที่ สี่บาร์ ชัดรอบสูงๆ อยู่ที่ห้าบาร์

4AGE16v เก่าแต่แรงกำลังดี
รสนิยมส่วนบุคคลกรุณาโปรดใช้วิจารณญาณในการเสพ

« ตอบ #6913 เมื่อ: 02 มกราคม 2011 18:33:43 »

^
|
|
ในความหมายก็คือ ไอ้เจ้าตัว วัด แรงดันเนี้ย มันจะบอก ว่าน้ำมันเครื่อง เหลือน้อยหรือมากด้วยหรือเปล่าครับ

อย่างเช่น ตอนจอดอยู่เนี้ย ยังไม่วิ่ง มันก็จะบอกว่าน้ำมันเครื่องเหลือเท่านี้

แต่เวลา ซัด รอบเครื่องจัด เครื่องก็จะดูด เอาน้ำมันเครื่องไปใช้ เวลาที่เครื่องเอาไปใช้ มันก็จะแสดงผลว่า

เวลาเครื่องเอาไปใช้แล้วเหลือเท่าไร หรือเปล่า ผมไม่แน่ใจว่า เดา ถูกหรือเปล่า

?? ?? ??

smilegames

« ตอบ #6914 เมื่อ: 02 มกราคม 2011 18:40:13 »

มันเอาไว้ เตือน ใน ตอนเร็ว หรือเปล่าครับ พี่

ดูจาก www แล้วก็ยัง งง อ่ะครับ

แต่ก็ขอขอบคุณ พี่ ๆ ทั้ง 2 ท่านมากครับ  แล้วพี่ท่านอื่น ๆ มีข้อมูลใดเพิ่มเติมไหมครับ  คำนับ

1. ตัวเตือนความเร็วครับ รูปมันอยู่ด้านล่างซ้ายมือในเวปนั้นครับ พอดีผมเอา เลขในภาพไปหานะครับ

2. น่าจะความหมายเหมือนในนี้นะ http://www.nekketsu-racing.com/Oilpress.htm

ก๊อป เขามานะ ลองอ่านดูนะ

มาตรวัดแรงดันน้ำมันเครื่อง (OIL PRESSURE METER)
มาตรวัดตัวนี้จะมีส่วนสำคัญในการแสดงให้เห็นถึงประสิทธิภาพของ น้ำมันเครื่อง โดยค่า ที่แสดงออกมาให้เห็นจะเป็นเวลาที่เครื่องยนต์ทำงานในรอบสูงๆหรือขณะที่เครื่องยนต์ มีอุณหภูมิในการทำงาน เพราะเมื่อน้ำมันเครื่องเจอเข้ากับความร้อนสูง ๆ จะถูกหลอม ให้เหลวลง และถ้าน้ำมันเครื่องเหลวมากเท่าไหร่ ประสิทธิภาพความหล่อลื่นก็จะลดลง การสึกหรอ จนถึงการ ระบายความร้อนก็จะลดประสิทธิภาพลงตามไปด้วย ดังนั้นการ ตรวจสอบตรงจุดนี้จึงมีความสำคัญ ซึ่งมาตรวัดแรงดันน้ำมันเครื่องจะเป็นตัวบ่งบอก ข้อมูลนี้ได้ โดยในการแสดงข้อมูลให้เห็นนั้น หากว่ามีแรงดูดน้อย ที่เรียกว่า "แรงดันต่ำ" จะถือว่าการหล่อลื่นไม่ดี เพราะแสดงถึงว่าน้ำมันเครื่องเหลวมาก ใช้แรงดูดน้อยก็ไหล เข้ามาแล้ว ในทางกลับกัน ถ้าน้ำมันเครื่องมีความหนืดมาก แรงดูดก็ต้องใช้แรงมาก เรียกว่า "แรงดันสูง" จะสังเกตได้ว่าเวลาที่น้ำมันเครื่องยังคงเย็น มาตรวัดจะแสดงว่ามีแรงดันสูง แต่เมื่อความร้อนเพิ่มขึ้น น้ำมันเครื่องคลายความหนืดลง ความดันก็จะเริ่มต่ำลงมา สำหรับรถยนต์โดยทั่วไปในขณะวิ่ง แรงดันน้ำมันเครื่องควรอยู่ที่ประมาณ
3 - 4 kg/cm2 หรือหากสูงมากก็ไม่ควรจะเกิน 6 kg/cm2
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มกราคม 2011 18:42:48 โดย smilegames » บันทึกการเข้า

6.9

« ตอบ #6915 เมื่อ: 02 มกราคม 2011 18:43:03 »

ไม่ใช่บอกบริมาณครับ แต่เป็นแรงดันน้ำมันเครื่องในระบบในเครื่องยนต์ของเรา ปั๊มน้ำมันเครื่องเราหมุนตามรอบเครื่อง เพื่อให้น้ำมันเครื่องฉีดไปหล่อเลี้ยงหล่อลื่นระบายความร้อนในส่วนต่างๆของเครื่องยนต์

รอบต่ำแรงดันต่ำ รอบสูงแรกดันสูง แต่ถ้ารอบสูงแรงดันต่ำไม่พอไปหล่อเลี้ยงส่วนต่างๆเครื่องก็เสียหาย หรือพังได้ครับ ถึงได้ให้ระวังถ้าแรงดันน้ำมันเครื่องผิดปรกติ สำคัญมากๆเวลาซัดรอบสูงๆ

รสนิยมส่วนบุคคลกรุณาโปรดใช้วิจารณญาณในการเสพ
6.9

« ตอบ #6916 เมื่อ: 02 มกราคม 2011 18:51:48 »

ตอนนี้ผมใช้เกจ์ตัวในรูปอยูครับ ตัวซ้ายมือ บอกแรงดันน้ำมันเครื่องและความร้อนน้ำมันเครื่อง

เกจ์ในไมล์ยาวก้ใช้ได้ดีพอสมควรครับถ้ามันไม่เสียหรือเพี้ยน แต่ของผมมันเสียไปแล้วหรือสายขาดในก็ไม่รู้ เมื่อปีที่แล้วได้เกจ์ตัวนี้มาเลยเอามาใช้ทดแทนใช้งานได้ดีบอกละเอียด
แต่เวลาซัดก็มองไม่ค่อยทันเหมือนกันเพราะต้องมองทางข้างหน้าเป็นหลัก

« ตอบ #6917 เมื่อ: 02 มกราคม 2011 19:10:27 »

ครับ ต้องขอขอบคุณ พี่ๆ ทั้ง 2 ท่านมากครับ ผมเริ่มเข้าใจแล้ว

อ่านแล้วได้ความความรู้ติดตัว ไปอีก 2 เรื่อง

1.วัดแรงดัน

2.เสียงเตือนว่าขับเร็ว

ผมล่ะ งง อยู่ตั้งนาน เพราะอ่าน ค่า มันไม่ออก แบบนี้ต้องให้  สุดยอด

คำนับ คำนับ คำนับ คำนับ คำนับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มกราคม 2011 19:16:00 โดย kodomoAe92 » บันทึกการเข้า

เอ๋ ชิบูย่า
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #6918 เมื่อ: 03 มกราคม 2011 00:20:00 »

Uploaded with ImageShack.us เศร้า

เอ๋ ชิบูย่า
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #6919 เมื่อ: 03 มกราคม 2011 00:21:20 »

[IMG=http://img16.imageshack.us/img16/4663/191220101117.th.jpg][/IMG]

หน้า: [«10] [«5]  «  1 ... 344 345 [346] 347 348 ... 873  »  [5»] [10»]   ขึ้นบน
  พิมพ์