AE. Racing Club
14 ตุลาคม 2024 22:17:38 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [«5]  «  1 ... 4 5 [6] 7 8  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทำสีฝาครอบวาวล์เองครับ ต้องใช้สีอะไร  (อ่าน 63535 ครั้ง)
gtoism
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #100 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2008 03:33:16 »

ขอราคาค่าอุปกรณ์ ที่ต้องใช้ พร้อม รายการของหน่อย ยีห้อไร กราวไร ผ่น รอกี่วัน แบบ ทุกขั้นตอนเลยอะครับ ตั้งแต่ เริ่ม อิอิ
ปล. สายหัวเทียนสีฟ้าปั้กก็ฟ้า ทำสีฝาวาวไรดีครับ ที่ข้ากันกับสายอะ ยัง งงๆสีอยู่ ช่วยตัดสินใจที
มีสีให้เลือกมั๊ยครับจาช่วยเลือก
อุปกรณ์ ก็มี
1.สีรองพื้น
2.สีที่จาลง(เป็นกันความร้อนก็จะดี)
3.แดดดีๆ
4.กาวดำ

วิธีก็ ถอดออกมาล้างซะหน่อยให้สะอาด  ตากแดดให้แห้ง
ลงรองพื้น   รอสีแห้ง   พ่นสีจริง   ตากแดด  (พ่นซ้ำ) ถ้ายังไม่พอใจกับสี
รอจนแห้ง แล้วทากาวตามยางฝาวาลว์  ประกอบตามเดิม  เวลา 1 วันก็น่าจะเสร็จ  ถ้าจาให้ดี 2 วันดีกว่า
เอาชัวร์ๆ
งบประมาณก็ไม่ถึง 300 ครับ      (ท่านใดมีวิธีอื่น หรือ ไม่เหมือนกับของผม ช่วยบอกกันด้วยนะครับ เพราะผมลองสุ่มๆทำเอง)
สีอะไรก็ได้ครับ ที่มันเข้ากลับสายหัวเทียน กลับ เบ้าค้ำโช๊กสีฝ้า สายหัวเทียนผมของ ngk r09 อะครับ ฟ้าหมดไม่มีดำตัดเลย แล้วสีที่บอกลองพื้นมันเป็นสีอะไรอะครับ พ่น หรือ แบบ ทา อะครับ แนะนำยี้ห้อได้ปะครับ แล้วสี เอายีห้อไรดีครับ

แนะนำ สามยี่ห้อคับเป็นสีสเปรย์ ทั้งรองพื้นทั้งสีจริงใช้ยี่ห้อเดียวกันได้เลย

1 Nippon Pylac ทนความร้อน 312 องศา หาซื้อได้ตามโฮมโปรทุกสาขา ป๋องละ 70 อันนี้
2 Bosny (Hi temp) ทน 650 องศา อันนี้จำราคาไม่ได้ หาซื้อได้ตามร้านขายสีทั่วไป
3 Leyland (Hi temp) ทน 650 องศา จำราคาไม่ได้เหมือนกัน

ยี่ห้อไหนก็ได้คับ เพราะฝาวาล์วมันไม่ร้อนเท่าฝาสูบ
สีรองพื้นแนะนำให้เป็นสีบรอนเงินนะคับจะช่วยขับให้สีจริงสดใสดีที่สุด

ส่วนฝาวาล์วถ้าไม่มีเวลาเตรียมผิวมากนักแนะนำให้เอาแปรงทองเหลืองขัดผิดซะหน่อยนะคับ
แล้วตามด้วยกระดาษทรายเบอร์ 500-800 ซักรอบจะช่วยให้เนียนแล้วสีจะไม่ร่อนง่ายคับ
ล้างด้วยเบนซินเอาคราบน้ำมันออกซักรอบ ถ้าไม่สะดวกก็น้ำเปล่าผสมแชมพูก็ได้คับ
ส่วนปะเก็นถ้าค่อยๆแกะไม่ให้ปะเก็นเดิมรอ่น ไม่ต้องทำอะไรเพิ่มเลยคับ เพราะปะเก็นเดิม
ผิวมันเป็นตัว U คว่ำรับกับร่องฝาวาล์วอยู่แล้ว รับรองไม่มีซึมแม้แต่นิดเดียว

คำนับ คำนับ คำนับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 พฤษภาคม 2008 03:35:31 โดย UN_AE_CRZ#40 » บันทึกการเข้า
卐 Vampire101 卐 <RZ>
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ยังงัยต่อหละ?

« ตอบ #101 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2008 11:50:38 »

ขอราคาค่าอุปกรณ์ ที่ต้องใช้ พร้อม รายการของหน่อย ยีห้อไร กราวไร ผ่น รอกี่วัน แบบ ทุกขั้นตอนเลยอะครับ ตั้งแต่ เริ่ม อิอิ
ปล. สายหัวเทียนสีฟ้าปั้กก็ฟ้า ทำสีฝาวาวไรดีครับ ที่ข้ากันกับสายอะ ยัง งงๆสีอยู่ ช่วยตัดสินใจที
มีสีให้เลือกมั๊ยครับจาช่วยเลือก
อุปกรณ์ ก็มี
1.สีรองพื้น
2.สีที่จาลง(เป็นกันความร้อนก็จะดี)
3.แดดดีๆ
4.กาวดำ

วิธีก็ ถอดออกมาล้างซะหน่อยให้สะอาด  ตากแดดให้แห้ง
ลงรองพื้น   รอสีแห้ง   พ่นสีจริง   ตากแดด  (พ่นซ้ำ) ถ้ายังไม่พอใจกับสี
รอจนแห้ง แล้วทากาวตามยางฝาวาลว์  ประกอบตามเดิม  เวลา 1 วันก็น่าจะเสร็จ  ถ้าจาให้ดี 2 วันดีกว่า
เอาชัวร์ๆ
งบประมาณก็ไม่ถึง 300 ครับ      (ท่านใดมีวิธีอื่น หรือ ไม่เหมือนกับของผม ช่วยบอกกันด้วยนะครับ เพราะผมลองสุ่มๆทำเอง)
สีอะไรก็ได้ครับ ที่มันเข้ากลับสายหัวเทียน กลับ เบ้าค้ำโช๊กสีฝ้า สายหัวเทียนผมของ ngk r09 อะครับ ฟ้าหมดไม่มีดำตัดเลย แล้วสีที่บอกลองพื้นมันเป็นสีอะไรอะครับ พ่น หรือ แบบ ทา อะครับ แนะนำยี้ห้อได้ปะครับ แล้วสี เอายีห้อไรดีครับ

แนะนำ สามยี่ห้อคับเป็นสีสเปรย์ ทั้งรองพื้นทั้งสีจริงใช้ยี่ห้อเดียวกันได้เลย

1 Nippon Pylac ทนความร้อน 312 องศา หาซื้อได้ตามโฮมโปรทุกสาขา ป๋องละ 70 อันนี้
2 Bosny (Hi temp) ทน 650 องศา อันนี้จำราคาไม่ได้ หาซื้อได้ตามร้านขายสีทั่วไป
3 Leyland (Hi temp) ทน 650 องศา จำราคาไม่ได้เหมือนกัน

ยี่ห้อไหนก็ได้คับ เพราะฝาวาล์วมันไม่ร้อนเท่าฝาสูบ
สีรองพื้นแนะนำให้เป็นสีบรอนเงินนะคับจะช่วยขับให้สีจริงสดใสดีที่สุด

ส่วนฝาวาล์วถ้าไม่มีเวลาเตรียมผิวมากนักแนะนำให้เอาแปรงทองเหลืองขัดผิดซะหน่อยนะคับ
แล้วตามด้วยกระดาษทรายเบอร์ 500-800 ซักรอบจะช่วยให้เนียนแล้วสีจะไม่ร่อนง่ายคับ
ล้างด้วยเบนซินเอาคราบน้ำมันออกซักรอบ ถ้าไม่สะดวกก็น้ำเปล่าผสมแชมพูก็ได้คับ
ส่วนปะเก็นถ้าค่อยๆแกะไม่ให้ปะเก็นเดิมรอ่น ไม่ต้องทำอะไรเพิ่มเลยคับ เพราะปะเก็นเดิม
ผิวมันเป็นตัว U คว่ำรับกับร่องฝาวาล์วอยู่แล้ว รับรองไม่มีซึมแม้แต่นิดเดียว

คำนับ คำนับ คำนับ

ขอบคุณคร๊าบ
ได้ความรู้เพิ่มความละเอียดอีกแล้ว
แหล่มครับ
แด๋วว่างๆจะทำใหม่

« ตอบ #102 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2008 11:55:14 »

เอ้อ
เกือบลืมครับวันก่อนผมไปเช็คเครื่องมา
พี่เค้าบอกว่า
น้ำมันเครื่องเข้าหัวเทียน
เพราะพ่นสีฝาวาล์ว
ทำให้สีซึมเข้าไปในร่อง ซีลเบ้าหัวเทียน
ให้ระวังจุดนี้ด้วยนะครับ

GukkungEe101
มือเก่าหัดแข่ง

[?]ซัมบายจาย[?]ขอนแก่น

« ตอบ #103 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2008 21:52:37 »

ง่า

ควันขาว

คริคริ

รถเพ่แกโหด

คริคริ

SideLine พร้อมเดอะแก็ง<สารคาม>
Arch Msu
นายสมตุ๋ย LomoGraphy
http://gukkung.multiply.com
http://gukkung101.hi5.com

« ตอบ #104 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2008 09:40:59 »

... แซวตลอดเลยกั๊กคูงง

in@PZ
AE Racing Club Staff

« ตอบ #105 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2008 11:35:02 »

ทำบ้างแล้วครับ ใช้ ไพแลค H -10 

มือใหม่ครับไม่ค่อยเนียน เด๋วมีเวลาจะแก้งานใหม่

พอดีทำเมื่อคืนมันมืดไปนิด แล้วอยากถามเพื่อนๆๆว่า สายที่มันวิ่งผ่าน ฝาครอบวาล เพื่อนๆๆ ถอดออกก่อนไหมครับ

ผมไม่ได้ถอดพอใส่มันต้องดึงๆๆหน่อยสีเลยเป็นรอยเลย  แหะ.. แหะ.. แหะ.. แหะ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 กรกฎาคม 2008 17:24:39 โดย イン = in_way77 » บันทึกการเข้า

« ตอบ #106 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2008 12:10:24 »

ทำบ้างแล้วครับ ใช้ ไพแลค H -10 

มือใหม่ครับไม่ค่อยเนียน เด๋วมีเวลาจะแก้งานใหม่

พอดีทำเมื่อคืนมันมืดไปนิด แล้วอยากถามเพื่อนๆๆว่า สายที่มันวิ่งผ่าน ฝาครอบวาล เพื่อนๆๆ ถอดออกก่อนไหมครับ

ผมไม่ได้ถอดพอใส่มันต้องดึงๆๆหน่อยสีเลยเป็นรอยเลย  แหะ.. แหะ.. แหะ.. แหะ..

สวยๆๆๆๆ  แจ่มๆๆๆครับ
ผมดึงนะครับ
เป็นรอยเหมือนกานเรย
อิอิ

in@PZ

« ตอบ #107 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2008 14:10:35 »

สวยๆๆๆๆ  แจ่มๆๆๆครับ
ผมดึงนะครับ
เป็นรอยเหมือนกานเรย
อิอิ

นั่นซิรับเป็นรอยอ่ะ คิดว่ามีวิธีที่ทำให้ไม่เป็นรอย ผมเองเลยไม่กล้าถ่ายใกล้ๆๆเลย

« ตอบ #108 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2008 15:30:15 »

คิดว่าน่าจะเอาผ้าหรือ ฟองน้ำบางๆมารองก่อนจะดึงเข้า ดึงออกอ่ะครับ
มันจะได้ผมมั๊ยน้อ?Huh?

ha_mee23
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #109 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2008 14:01:10 »

ลองไปซื้อนิตยสารเทคนิคแต่งรถเล่ม 203 ที่จะวางแผงวันที่ 15 มิย. ดูนะครับ เพราะผมทำลงคอลัมน์ไว้ครับ

« ตอบ #110 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2008 20:08:12 »

ลองไปซื้อนิตยสารเทคนิคแต่งรถเล่ม 203 ที่จะวางแผงวันที่ 15 มิย. ดูนะครับ เพราะผมทำลงคอลัมน์ไว้ครับ
ขอบคุณคร๊าบ

thoss
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

Taxi step

« ตอบ #111 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2008 19:21:12 »

สวยๆกันทั้งน๊านนนน...ต้องหาเวลา ทำมั่ง สีส้ม สะท้อนแสง น่าจะดี ฮ่าๆๆ.. ตรบมือ

hamoo ae

4e fte แรงนิดๆ แต่ตามติดตูด....

« ตอบ #112 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2008 19:29:37 »

ของผมใช้วิธียิงทรายเอาคับ 300 เองสวยมากเดี๋ยวถ่ายรูบมาหั้ยดู
hamoo ae

4e fte แรงนิดๆ แต่ตามติดตูด....

« ตอบ #113 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2008 19:59:46 »

ลงรูบยังงัยอ่ะบอกหน่อยดิ

« ตอบ #114 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2008 22:08:17 »

ดันไปครีบบ

สวยกานทั้งนั้นคริคริ

SideLine พร้อมเดอะแก็ง<สารคาม>
Arch Msu

« ตอบ #115 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2008 14:37:03 »

อารายๆๆๆๆๆๆกั๊กคูงง

« ตอบ #116 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2008 16:35:39 »

ขุดๆ

Arch Msu
in@PZ

« ตอบ #117 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2008 17:23:52 »

ลงรูบยังงัยอ่ะบอกหน่อยดิ

photobucket.com

« ตอบ #118 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2008 22:49:55 »

...

noohnu
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

ค่อยๆ กลับมาหล่ออย่างต่อเนื่อง

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #119 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2008 10:45:18 »

เรียนถามพี่ๆ ครับ อ้อน
ฝาวาล์วที่ถอดออกมานี่  ได้โปรด..
แบบว่าขันน๊อตออก แกะท่อยางออก แล้วยกออกมาดื้อๆ เลยเหรอครับ รอ
แล้วใต้ฝามันเลอะน้ำมันไหมครับ ตาปริบๆ จะมีน้ำมันกระฉูดออกมาไหมครับ ไม่รู้ไม่ชี้
แบบว่าเลอะตัวไม่กลัวครับ ซุบซิบ แต่กลัวเลอะรถอ่ะครับ เศร้า
ส่วนรอยต่อตอนประกอบคืน พอจะเข้าใจอยู่ครับ เหอๆๆ

รบกวนพี่ๆ ที่ทำไปแล้วช่วยตอบหน่อยครับ...อยากทำมั่งอ่ะครับ ลิงจั๊กๆ

หน้า: [«5]  «  1 ... 4 5 [6] 7 8  »    ขึ้นบน
  พิมพ์