AE. Racing Club
26 ตุลาคม 2024 04:24:40 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเกี่ยวกับการถอดและประกอบเครื่องเพื่อโอเวอร์ฮอลใหม่  (อ่าน 4405 ครั้ง)
โน้ต extreme engineering
มือเก่าหัดแข่ง

« เมื่อ: 27 ธันวาคม 2009 20:44:36 »

การถอดประกอบเครื่องยนต์ และ เกียร์ นี่เป็นเรื่องยากแค่ไหนครับถ้า
1.เครื่องมือครบ
2.มีเมนวลการประกอบครบถ้วน
3.พอมีทักษะการถอดประกอบเครื่องจักรมาบ้าง

มีข้อระวังอะไรในการประกอบบ้างอะครับ ขอบคุณครับ คำนับ

ยินดีให้คำปรึกษาเกี่ยวกับอุปกรณ์ไฮดรอลิก นิวเมติกและระบบเบรคครับ สุดยอด
ฟี่ ณ บรรลัยยนต์
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

LPG Stan Alone

« ตอบ #1 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2009 21:01:52 »

การถอดประกอบเครื่องยนต์ และ เกียร์ นี่เป็นเรื่องยากแค่ไหนครับถ้า
  มันไม่ยากหรอกคับถ้าเคยทำ
1.เครื่องมือครบ
 ครบแค่ไหน ลานรัดแหวน ปะแจปอน ลูกปล๊อคแปลกๆ(ที่ไม่มีกะชุดกล่อง) คานยกเครื่อง(ถ้าไม่มีเอาลงข้างล่างเหนื่อยแน่)
เครื่องมือพิเศษบางอย่าง

2.มีเมนวลการประกอบครบถ้วน
 ทำตามแมน่วน บ้าแน่ๆ เค้าเอามาดูแค่บางอย่างเท่านั้นคับ

3.พอมีทักษะการถอดประกอบเครื่องจักรมาบ้าง
ก็อาจทำได้คับ แต่ทำเครื่องมันมีทริกแปลกมากมายคับต้องเรียนรู้ด้วยประสบการคับ

มีข้อระวังอะไรในการประกอบบ้างอะครับ ขอบคุณครับ
  รายละเอียดพูดสามวันก็ไม่จบคับ ทางที่ดีควรหาช่างมาทำให้ดีกว่าคับ
แล้วดู และศึกษาจากช่างจะง่ายกว่า

รวมช่างบรรลัยยนต์
  ยาวตัด สั้นต่อ ไม่พอจะเอาที่ไหน

@~GID_GP Car Mods~@
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #2 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2009 00:54:45 »

อย่าทำดีกว่า มันเสี่ยงน้า แต่ถ้ามีทักษะประกอบเครื่องรถยนต์ ยังโอเค เกียร์เห็นยังงั้นก็ไม่เบาน้า แต่ถ้าอยากมีประสบการณ์ ก็จัดเลย

รถซื้อแกง  แรงได้ไง
รับทำงานคาร์บอน-เครล่าแท้ (เต็มระบบ) รูปผลงาน http://www.facebook.com/G
noom_ae101
นักแข่งมือสมัครเล่น

อย่าไปคาดหวังอะไร จงทำด้วยความเต็มใจ และความจริงใจอยู่ที่การกระทำ

« ตอบ #3 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2009 08:46:28 »

ลูกพี่ลูกน้องผมโอเวอร์ฮอนเครื่องผมให้(7A) นั่งดูแล้วมึนไปเลยแค่น๊อตเพียบ แถมต้องจำโน่นนี่นั้น อีก เยอะครับ ตั้งบ่าวาวล์ ช๊าร์ป จีปะท่ะ

สรุปแล้วเป็นลูกมือพี่นั่งขัดพ๊อต ขัดลูกสูบ (แต่อาศัยครูพักลักจำ)

ราชวินิตบางเขน 07 // ครูปฏิบัติการถ่ายภาพ คณะนิเทศศาสตร์  มหาวิทยาลัยธุรกิจบัณฑิตย์ // เรียกขานได้ 144.600 MHz E23QVP
Facebook: Noom Racing
Line: noom736
coolnun
นักแข่งมือสมัครเล่น

4A-ซุปเปอร์ช้า

« ตอบ #4 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2009 11:34:29 »

หาเครื่อง 4a fe เก่าๆมาสักตัว ฝึกทำอ่ะคับบ แหล่มเรยย ดีกว่าอยู่เฉยๆน่ะผมว่า อย่าน้อยก็ได้รู้ ได้ผ่านมือ หาคนรู้เรื่องเครื่องยนต์ไว้ปรึกษาสักคน
( . )jab-ben( . )

น้องใหม่ ขอปั้นx

« ตอบ #5 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2009 12:56:15 »

เกียยกลงง่ายคับ แต่ถ้ารื้อเรียงต้องแม่นๆและมีประสพการ แค่ใส่แหวนรองบางๆผิดที่ผิดทาง มีแตกคับ แต่ยังไงก้อยังง่ายกว่าเครื่องที่ต้องมีการตั้งมาร์ค ไล่ปอนด์ คับ ตอนถอดแนะนำว่าควรแยกเปนส่วนๆ น็อตตรงนี้ชุดนี้ ประกับก้านถอดอันไหนใส่อันนั้น ความสึกหรอไม่เท่ากัน วาล์วไอดี ไอเสีย มีรายละเอียดปลีกย่อยอีกบานคับ ถ้าเคยทำมอไซ4จังหวะ ไม่ว่าสุบเด๋วหรือหลายสุบมาก่อนหลักการคล้ายๆกันคับ แต่รถยนจะแบ่งเปนชุดเคนื่องกะชุดเกีย
ส่วนเวลายกเครื่องถ้าที่บ้านไม่มีเสารอก ใช้ขื่อบ้านได้แต่ต้องดูว่ารับน้ำหนักได้ด้วยนะคับ
 ข้อสำคัญถอดยังไงก้อประกอบตามนั้น แต่ต้องไล่ปอนตามจุดสำคัญต่างๆด้วย ถอนหายใจ ถอนหายใจ ถอนหายใจ
                       โชคดีคับ  คำนับ คำนับ คำนับ คำนับ คำนับ

dennish

« ตอบ #6 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2009 13:11:17 »

ถ้าเจ้าของกระทู้จะลองทำเอง ผมว่าต้องกล้ามาก ๆ เลยครับ
เพราะถ้าทำแล้วไม่จบ มีปัญหา หรือว่าง่าย ๆ ถอดแล้วใส่ไม่ถูก ประกอบไม่ครบ
ยกไปให้ร้านนี่หัวแบะแน่ครับ ดีไม่มีมันไม่รับทำให้ด้วยครับ คำนับ
( . )jab-ben( . )

น้องใหม่ ขอปั้นx

« ตอบ #7 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2009 14:46:33 »

ถ้าเจ้าของกระทู้จะลองทำเอง ผมว่าต้องกล้ามาก ๆ เลยครับ
เพราะถ้าทำแล้วไม่จบ มีปัญหา หรือว่าง่าย ๆ ถอดแล้วใส่ไม่ถูก ประกอบไม่ครบ
ยกไปให้ร้านนี่หัวแบะแน่ครับ ดีไม่มีมันไม่รับทำให้ด้วยครับ คำนับ

ประมาณนั้นคับ โดนเต็มๆ หงิงๆๆ โดนเต็มๆ หงิงๆๆ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์